IFA 2024

IFA 2024

Nikon Z8 có bản cập nhật firmware 2.0: nhiều thay đổi đáng chú ý

Hoàng Hải.
7/2/2024 19:7Phản hồi: 13
Nikon Z8 có bản cập nhật firmware 2.0: nhiều thay đổi đáng chú ý
Mới đây thì Nikon đã tung ra bản cập nhất rất đáng chờ đợi dành cho chiếc Z8, theo đó thì máy sẽ được bổ sung các tính năng về chụp và nhận diện chủ thể.

Một số điểm đáng chú ý bao gồm:
  • Tách phần nhận diện chủ thể chim ra riêng biệt (trước đây nằm trong phần động vật). Ngoài việc tự tách chủ thể ra khỏi các hậu cảnh như núi, rừng rậm rạp thì Z8 cũng sẽ nhận biết được khi kể cả khi đậu, bay hay các loài chim độc, lạ
  • Tính năng Auto Capture (được dành cho Z9 năm ngoái) sẽ tự động chụp ảnh khi các đối tượng trong khung hình khớp với các thông số mà anh em thiết lập sẵn
  • 1 tính năng mình cực kỳ mong chờ là Pixel Shift, gioups anh em tạo ra những bức ảnh RAW chất lượng cao khi ghép nhiều bức RAW lại với nhau (thông qua NX Studio)
  • Rich Tone Portrait Picture Control - mang lại những bức ảnh chân dung có màu da đẹp
  • Khi lấy nét tay, anh em nhấn nửa cò là có thể trở về toàn khung ảnh (giống mấy con Leica M, mình thích cái này)
  • Chỉnh âm lượng
  • Âm thanh màn trập mới
  • Thay đổi kích thước viền của Focus point
  • Tắt/mở thông tin của EXIF

Anh em có thể tải về tại đây
13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

My_Name
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Đã lên. Máy vốn đã rất tốt, Nikon lại tiếp tục làm nó tốt hơn nữa, và miễn phí. 😙

Update:

Nhiều tính năng mới quá mình vẫn chưa test hết được. Auto Capture, Pixel Shift hoạt động hoàn hảo. AF đã nhanh nay càng thêm nhanh và chính xác. Rich Tone Portrait có lẽ sẽ là chế độ mình dùng nhiều trong thời gian tới. Z8 trước update chỉ cần bật skin softening trên máy thì da mẫu cứ gọi là hồng hào mịn màng, mà ảnh thì vẫn cực kỳ chi tiết. Dù là file JPG hay là đổ file raw lên lightroom thì thấy màu sắc đã rất ưng ý. AE nào khoái trường phái chụp cái đẹp ngay ngại chỉnh sửa thì mình recommend dùng Z8, hehe.
My_Name
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@caocaolatre199x Bác lên Ali gõ Z8 skin, chọn shop mà có đánh giá cao sao nhiều nhiều á. Nó cắt sẵn theo miếng và có sơ đồ rồi, dễ làm lắm. Ngày ship mình thấy sát với ngày dự kiến trên đó báo ban đầu.
@My_Name Bạn tự mua ship thẳng về nhà không qua trung gian hả?
My_Name
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@caocaolatre199x À đợt đó mình ở bên Hàn, ship thẳng từ TQ sang Hàn Quốc ^^
@My_Name Oke cám ơn bác nhé. Sang Hàn thì dễ. Mình ở JAV cũng hay ship thẳng ali quá đơn giản ko vấn đề gì nhưng từ ngày về VN ship Ali 1 lần bị đánh thuế 1.5 củ mà ship 1 tháng mới đến xong rén quá.
Vấn đề là không có Nikon Z8 😁
Cười ra nước mắt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019