Laptop Acer

Minh Đạm Discovery Marathon: Một chuyến chạy bộ kết hợp nghỉ dưỡng

28/2/2024 4:7Phản hồi: 31
Minh Đạm Discovery Marathon: Một chuyến chạy bộ kết hợp nghỉ dưỡng
Rất nhiều vận động viên tận dụng giải chạy Minh Đạm Discovery Marathon 2024 để du lịch, tránh cái nóng Sài Gòn vào cuối tuần.

Giải chạy Minh Đạm Discovery Marathon 2024 được tổ chức tại Long Hải (Bà Rịa - Vũng Tàu) nên người tham gia có thể vừa chạy bộ, vừa kết hợp du lịch với gia đình và người thân. Có khá nhiều gia đình tham gia giải chạy, nhiều bé trai lẫn gái chạy ở cự ly 5-10km.

Cuối tuần vừa rồi mình với một số anh em tham gia giải chạy Minh Đạm Discovery Marathon. Đây là một trong những giải chạy đầu tiên của năm Giáp Thìn. Giải chạy có quy mô vừa phải nhưng vẫn đầy đủ các cự ly 5-10-21-42km. Chuyến này mình chạy cự ly 10km nên khá thoải mái, coi như vừa chạy bộ vừa nghỉ ngơi nhẹ nhàng.
Khu vực nhận bib của giải chạy được đặt trong khuôn viên Fleur de Lys resort and spa. Ngoài gian hàng của ban tổ chức còn có quầy của một số đơn vị liên quan đến mảng thể thao, dinh dưỡng.
Mấy anh em mình đến nhận bib. Mình chạy 10km, trong khi ba người còn lại chạy 21km.

Resort Fleur de Lys ngay nơi tổ chức giải đã không còn phòng trống nên mấy anh em mình đặt phòng ở resort bên cạnh, cách tầm 100m. Hai anh em ở một nhà gỗ cạnh bãi biển với giá hơn 2 triệu đồng/đêm, nhưng được giảm giá (do là vận động viên tham gia giải chạy) nên còn hơn 1,7 triệu đồng.
Bãi biển ở Long Hải trong và xanh hơn so với Vũng Tàu. Anh em sẽ biết là nhiều tỉnh rất thích tổ chức các giải chạy bộ vì sẽ thu hút được du lịch đến với địa phương.
4 anh em mình đi chung với một nhóm các anh chị em khác nữa.
Đây là bàn tiệc cạnh bãi biển do resort chuẩn bị cho anh em mình ăn bữa tối. Khung cảnh rất đẹp và nên thơ nhưng tối đó có gió nên cát bay vào đồ ăn, mình ăn món mì xào trộn cát nhé anh em hehe
Anh Hùng, một người anh từng chạy 100km ở Thủ Đức. Anh vừa đẹp trai vừa hát hay.
Sau màn ca múa nhạc thì mấy anh em đi ngủ sớm để mai chuẩn bị chạy. 3 anh em mình ra bãi biển nằm 8 chuyện trước khi đi ngủ.
Ngắm trăng tròn từ bãi biển.
Cự ly 10km của mình xuất phát lúc 5h sáng. Mấy anh em khác đã xuất phát từ 4h30.

Quảng cáo

Dòng người chạy từ sáng sớm.
Chạy dọc theo bãi biển ở Long Hải. Lúc này chạy ngược gió nên sẽ hơi mệt, nhưng mát.
Có khá nhiều dốc trên đường chạy dọc theo núi Minh Đạm.
Phần thưởng mà mình rất thích mỗi khi dậy sớm chạy bộ: ngắm bình minh lên, không khí trong lành, chung quanh là những người tràn đầy năng lượng tích cực.
Gỉải này có khá nhiều bé trai và bé gái cùng đi chạy với bố mẹ. Chạy về gần đích thì kịp ngắm mặt trời mọc trên bãi biển.
Mình chạy 10km trong vòng 1h11 phút. Chạy về đến nơi thì tranh thủ đập tay với cô MC xinh xắn.

Quảng cáo

Chạy xong 10km trước khi trời nắng nên tâm trạng rất thoải mái. Nhóm chạy 21km và 42km về trễ hơn tầm hơn nửa tiếng sau đó khi mặt trời đã lên khá cao.
Đồ ăn thức uống tại khu expo để vận động viên nạp lại năng lượng.
Tranh thủ đi bơi một chút trước khi về lại thành phố.
Trên đường về lại Sài Gòn thì ghé Bà Rịa ăn món bánh canh cá lóc tuyệt ngon.

Nhìn chung, Minh Đạm Discovery Marathon là một giải nhỏ, được tổ chức ấm cúng. Rất nhiều người tận dụng giải chạy này để kết hợp đi du lịch ở Long Hải. Đường chạy ven biển khá đẹp mắt. Tuy nhiên có nhiều đoạn đường không được ngăn nên xe cộ chạy vào làn đường của người chạy, có sự bất tiện nhỏ và hơi thiếu an toàn; dù vậy, đường rộng và xe cộ không nhiều vào lúc rạng sáng nên bất tiện này cũng chấp nhận được.

Hành xác 30km leo qua hai ngọn núi ở Vũng Tàu

Vừa rồi mình tham dự Tương Kỳ Mountain Run Challenge ở cự ly 30km, thưởng thức trọn vẹn ngọn Núi Lớn và đi qua cả Núi Nhỏ - hai ngọn núi nổi tiếng ở Vũng Tàu. Dù vẫn được khám phá cảnh sắc thiên nhiên hùng vĩ như các giải chạy đường núi…
tinhte.vn

Review Củ Chi City Trail: Những đôi chân khám phá Sài Gòn theo cách khác

Củ Chi City Trail cự ly 21km dẫn runner qua những dải đất ở Sài Gòn vốn rất nhiều người chưa từng đặt chân qua. Củ Chi City Trail là giải chạy băng đồng chính thức đầu tiên tại TP.HCM. Mình không thích từ băng đồng (cross-country) lắm…
tinhte.vn
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chạy yếu quá ko ăn thua :v
Man404
TÍCH CỰC
7 tháng
Hi vọng các bác tắm kỹ trước khi xuống bể resort hehe.
@Man404 Cám ơn bác đã nhắc. Lần sau mình sẽ tắm trước khi xuống hồ.
vãi cái phòng 2 tr! làm du lịch kiểu húp thế này
@QuanLyNhaNghi Lại còn đc giảm giá 300k =))
Resort như cái nhà trọ SV nhể :p
Đường chạy đẹp quá. Mình cũng rất đắn đo có mua bib giải này ko nhưng ko tìm đc chỗ nào ở gần địa điểm chạy nên lại thôi.
Số BIB xịn thế mod ơi
Giải này năm ngoái bị chê dữ lắm mà năm nay vẫn đông nhỉ. Mình sắp bỏ road qua trail chớ gần đây giá BIB trên trời, cảnh cũng không có gì đặc sắc như trail.
@Steve Hoàng_ Ơ chạy giải cũng mất tiền hả bạn ?
@Steve Hoàng_ biển thua xa đà nẵng với khánh hòa mà lấy giá mắc quá bác nhỉ,hic
@bomduc Trung bình nếu chạy cự ly 21km ở một giải tầm trung sẽ mất khoảng 1tr tiền mua BIB (slot chạy) và khoảng 2tr cho các chi phí lưu trú, ăn uống; chưa bao gồm chi phí di chuyển.
Giải quốc tế thì BIB 21km thường rơi vào khoảng 2tr.
Người chạy thường xuyên thì sẽ hay mua BIB ở tier Early Bird để có giá mềm.
Trào lưu chạy bộ này đang rộ ở VN nên trung bình 1 tuần có 1 giải chạy.
Để tận thu, nhiều giải có tới 4-5 tier (Mua vé siêu trễ giá trên trời.)
Công tác tổ chức các giải nhỏ ở bên mình chỉ chú trọng đường chạy và khâu bán vé, còn các hệ đi kèm như lưu trú và di chuyển thì chỉ có mấy giải lớn như Techcombank, VNX .. tổ chức là họ phối hợp với địa phương làm công tác chuẩn bị.
Mà người chạy ngoài các chi phí trên thì còn cần đầu tư thêm giày chạy, trang phục, thực phẩm chức năng đi kèm nữa.
@Steve Hoàng_ Trước giờ mình cứ nghĩ là các giải này là chạy vì thể thao, phi thương mại; có nhà tài trợ; chủ yếu chạy cho vui, lấy sức khỏe, lấy phong trào; người chạy vác người đến là chạy, cùng lắm góp ít tiền để làm giải; còn cái đầu tư của cá nhân thì tự bỏ là đương nhiên rồi;
Cười ra nước mắt
thagnv
TÍCH CỰC
7 tháng
Yêu văn nghệ yêu ca hát ghê đi tới đâu cũng phải có cái loa để hát và bắt mọi người phải nghe mới chịu được.
@thagnv Bọn mình hát 20p là nghỉ.
Mình tập chạy hơn 1 năm rồi vẫn chưa tham gia giải nào. Há há.
DoMiTi
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Cơ bắp của bạn giống người tập ultra hoặc trail. Thể lực kinh lắm đây.
@DoMiTi bề ngoài v thôi. chạy yếu lắm 😆) ko mê chạy nên k tạp nhiều
Mình cũng chạy giải này, thấy trên đường chạy chưa được chỉnh chu lắm; nhiều đoạn đông xe nhưng k có ai hướng dẫn, còn lại khá ok.
vinhanhuu
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Em cũng vừa tham gia giải này, đường chạy đẹp mà mát thật, tuy vừa chạy tới dốc đã gặp gió ngược nhưng mà rất mát, hơi biển trong lành cực, cảnh sắc, ẩm thực Long Hải-Phước Hải tuyệt vời. Giải này cũng làm em có nhiều cái bất ngờ, bất ngờ từ bộ race kit "tối giản" đến hình chụp "mờ nhân ảnh" của các anh chị NAG cho các VĐV cự ly 10km về đích tầm trước 6h15.
@vinhanhuu giải nhỏ nên tiết kiêm chi phí race kit á bạn. mình chạy 10km cũng có ảnh đủ dùng, ko nhiều, chắc lại do chi phí và chạy sớm quá nên trời chưa sáng để chụp ảnh đẹp
vinhanhuu
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Hải Đăng (boygia) Mong sẽ hữu duyên gặp lại mod trên đường chạy, cho e xin tấm hình chụp chung làm kỷ niệm
@vinhanhuu Nếu gặp nhớ đá đít mình cái haha
Gớm
Fri3nds
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Giá phòng chát thế
Rộ lên như một phong trào, nếu chạy vì sức khỏe thì chiều chiều ra công viên chạy. Tự nhiên tham gia mấy trò đăng ký chạy rồi tốn tiền mua bild làm giàu cho thằng ban tổ chức.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019