IFA 2024

IFA 2024

[ Hacking ] Ai thèm hack mình đâu ? mình có gì đáng để hack đâu ?

ND Minh Đức
10/4/2024 4:14Phản hồi: 113
[ Hacking ] Ai thèm hack mình đâu ? mình có gì đáng để hack đâu ?
Status của anh Nguyen Hong Phuc về chuyện hack và ý thức bảo mật cho mỗi cá nhân trong bối cảnh Độ Mixi và nhiều vụ tấn công trong thời gian vừa qua. Status khá hay và dí dỏm, mình xin phép đăng lại ở đây để anh em cùng đọc nhé.

[ Hacking ][ Ai thèm hack mình đâu ? mình có gì đáng để hack đâu ? ]

Dạo gần đây tình hình hack hủng nhiều biến lớn liên tục từ VNDirect bị ransomware tới nhiều doanh nghiệp lớn cũng bị hacker chém đẹp mấy trăm tỏi .

Mình biết rằng 99% người đọc các tin hack hủng này đều nghĩ chắc đời mình éo bị hack bao giờ đâu 😆))) vì mình có gì đáng giá để mà bị hack đâu ?

Mình nghĩ cậu Độ Mixi cũng thế, tới lúc bị hack thì mới biết mình mất những gì, và mình có giá ra sao 😃)))))

Bạn có giá như thế nào ?

Bạn cũng vậy đấy, ở thời đại mọi người sống, thở, giao tiếp, kiếm tiền từ Online thì mọi thứ tài sản kỹ thuật số (Digital Assets) của bạn như: tài khoản các dịch vụ online như FB, Google, Email, Tiktok, các files trên máy tính trên cloud, tài khoản ngân hàng điện tử, tài khoản ví điện tử, hình chụp của bạn, hình chụp CCCD, hình chụp passport, hình chụp hàng ngày selfie, hình khoe vếu, hình bikini, hình gương mặt xinh trai đẹp gái của bạn, video có giọng nói, video có hình ảnh của bạn … còn nhiều lắm, mọi thứ đều có giá trị để tạo ra tiền và có giá trị cả, chỉ cần chúng gắn với bạn chúng đều có giá trị vì chúng là “Định danh số” (Digital Identity) của bạn, mất chúng bạn sẽ mất một phần của chính mình và bạn chắc không biết giá trị của chúng đâu hén. Ví dụ một số nè:

+ Account MXH của bạn có friendlist của bạn khi bị hack có thể dùng để: gia nhập đội ngũ acc auto like auto comment auto các kiểu mà các cháu chuyên gia Đi zí tồ ma két tin đi rao suốt. account của bạn có thể được dùng để lừa đảo friendlist của bạn, vụ này chắc quen rồi hen. Giá 1 account FB thực khoảng 50-100k tuỳ số follower đang có và lịch sử hoạt động

+ Các files trên máy của bạn: các hacker sẽ rải đám Vi-zút (hay gọi đúng là Malware, Stealer) để cào các file, các account đăng nhập trên máy bạn và gửi về cho hacker. Dựa trên các thông tin này hacker có Account các dịch vụ của bạn, email của bạn, tài khoản ngân hàng của bạn, ví điện tử ví crypto. Giống như Độ Mixi là dính con stealer như hình mình hoạ của bài này và mất sạch tất cả mọi thứ trên máy đó 🙂 kèm theo đó là mất hết cần câu cơm, tiền bạc đi theo. Cái máy tính của bạn có giá hơn bạn tưởng nhiều, 1 máy tính bị cài vi zút thì giá vô chừng tuỳ theo chủ máy là ai, người thường thì vài chục tới trăm nhìn / máy vì máy bạn sẽ tham gia đội quân Zombie để auto like hay auto tấn công hội đồng các hệ thống máy chủ theo yêu cầu của hacker; bạn là nhân viên của các cty quan trọng thì giá khá cao từ 2-3 triệu / máy bị cài vi zút vì đám file trên máy bạn có thể được dùng để lừa đảo hoặc giao dịch chứng khoán với thông tin nội gián (từ bạn); bạn là thành viên của cty có giá trị cao như Độ Mixi hay VNDirect thì giá của bạn được các hacker sang tay tầm vài chục tới vài trăm củ là thường.

+ Hình chụp, giọng nói, hình ảnh của bạn: có giá trị với đám hacker đang nuôi AI deepfake cho lừa đảo. Hacker sẽ dùng chúng để clone account của bạn, clone nhân dạng số của bạn rồi tạo follower rồi tạo lừa đảo. Các em gái xinh xinh không biết là mình có giá trị như thế khi up ảnh khoe vếu thường xuyên đâu nhỉ 😃)) các em càng xinh càng nhiều hình thì hacker càng tạo account fake ngon lành đi xin tiền bằng hình các em ấy sau khi clone đủ mạnh thì report bay account thật là xong 😃)))). Giá trị các account clone này thường được hacker bán với giá vài chục nghìn với vài trăm tuỳ độ hot của account bị clone 😃 account hot mà acc thật bị thổi bay rồi thì lên giá vài triệu lận 😃)))

+ Hình CCCD hay hình giấy tờ cá nhân của bạn, tên tuổi, địa chỉ, ngày tháng năm sinh của bạn, tài khoản ví điện tử của bạn: các hacker có thể dùng nó để tạo các khoản vay dưới danh nghĩa của bạn, vay từ dịch vụ tín dụng, dịch vụ tín dụng đen, ví điện tử (Momo chẳng hạn). Số tiền vay qua các kênh này thường từ vài triệu tới dưới 8 triệu tuỳ độ “tín” của bạn và mã CCCD của bạn

Còn nhiều lắm mà viết dài FB nó lại bóp reach, nhớ ra sẽ viết thêm dưới còm

Bảo vệ mình khỏi hacker như thế nào ?

Quảng cáo

Phần này mình viết suốt 15 năm nay rồi mà cứ vài năm phải viết lại 1 lần tính ra cũng chán. Nhưng lần này mình đổi mới, mình viết với quan niệm bạn éo biết gì về an toàn bảo mật chống hack cả 🙂

Dùng thiết bị Apple iOS mới nhất: Windows, Mac, Linux hay hệ điều hành máy tính moẹ nào cũng hack được hết á, hack dễ luôn 🙂 vi-zút có sẵn cho mọi nền tảng máy tính nhé 😃)))) . Nên lời khuyên của mình là không xài máy tính và hệ điều hành máy tính nếu bạn không biết moẹ gì về an toàn cả 🙂 . Apple không trả tiền cho tút này nhưng các thiết bị chạy iOS mới nhất đều đủ an toàn tới mức để bạn ngây thờ bị dụ cài đồ nguy hiểm vào nó là không thể nên an tâm bạn éo biết gì thì bạn cũng éo chết vì thiếu hiểu biết, vấn đề duy nhất của lời khuyên này là tiền thôi 😃)))) iPad vẫn mắc ẻ và iPhone thì éo rẻ 🙂

Dùng App quản lý mật khẩu trên iOS rồi lưu mật khẩu trong đó, đừng lưu trong notes, app ghi chú hay trong file text nào đó 🙂 hoặc tệ nhất thì hãy viết mật khẩu đó vô cuốn sổ giấy mà chỉ bạn biết nó ở đâu. Kính gửi các chị em lời khuyên chân thành này.

Chỉ cài phần mềm và ứng dụng từ Apple Store (không phải Google Playstore nhé) và nhớ chỉ đăng nhập các account của bạn trên mấy ứng dụng xịn sò đó chứ đừng đăng nhập trên các trang web mà bạn éo biết nó từ đâu hoặc trông có vẻ quen như Facebook, Gmail, Google, Zalo … , nhất là mấy cái link từ trong email hay tin nhắn trên facebook, zalo, đã không biết gì thì cứ nghĩ trong đầu là bấm vô là chắc chắn bị hack luôn cho nó…an toàn 😃))

Đừng tin những gì bạn thấy hoặc nghe hoặc đọc được (lặp lại 100 lần): thời đại AI siêu giả trân đã đến, nếu thấy cuộc gọi tin nhắn hình ảnh video từ người quen thì vui lòng gọi lại bằng điện thoại (qua số điện thoại bình thường) cho người ấy để xác nhận trước khi bạn làm gì cho họ 🙂

Mình xin lỗi Microsoft, Apple MacOS, Google, vì không thể khuyên người ko biết gì về bảo mật dùng các bạn, vì các bạn làm đồ rủi ro bỏ moẹ ra cho người dùng 🙂 Thánh Steve Jobs (Apple) và việc tạo ra iOS siêu độc quyền siêu đóng nhưng lại đem lại sự an toàn không thể từ chối được trong thời đại 1 mét vuông 999 thằng lừa đảo thế này 🙂

Quảng cáo

From most lovely hacker ❤️

Nguồn FB Hong Phuc Nguyen
113 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mua Ai Phôn thôi
@Canh Rong Biển Gà nhất là nghĩ bản thân không đáng giá để hack, tới lúc tự nhiên có tiền rủng rỉnh cái bay xong khóc.
@NguyễnDuyĐạt Canh bị hack, Canh hong hóc đâu
@Canh Rong Biển Xin hỏi canh rong biển nấu với gì thì ngon.
Skyiron
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@centernc máy root, jailbreak thì coi như hiến cho hacker rồi. khỏi phải bàn.
@Skyiron chắc chưa b
@WhiteNight999 thì rõ ràng cái bước root vs jailbreak là tự tay bạn bẻ ổ khoá nhà mình để cài cái ổ khoá của người khác vào còn gì 😆) Quan trọng là khi nào thì người ta mở đến nhà bạn thôi.
alphi
TÍCH CỰC
5 tháng
@centernc Đã cảnh báo ko dc bấm vào link lung tung. Chung quy ko phải do thiết bị mà là do bản thân người dùng
@centernc Nên đọc kỷ bài, bạn trên cũng nói rõ cái gì cũng Hack được. Cái IOS , Mac OS nó chỉ khó hơn vì bọn Apple siêu đóng. Như Android bung file APK xác nhận cài đặt , cấp quyền cơ bản( nhiều khi không cần cấp ) => Done
Còn IOS,MACos nó chặn mọe cái việc cài APK như thg rồi, để cài các nhận nhiều bước, Cấp quyền truy cập bảo mật tè le , nên khó hơn khá nhiều. Đơn giản thế thôi
Cái bài viết gì mà đọc chán òm. "Mình xin lỗi Microsoft, Apple MacOS, Google, vì không thể khuyên người ko biết gì về bảo mật dùng các bạn, vì các bạn làm đồ rủi ro bỏ moẹ ra cho người dùng " câu cuối này thấy bài viết nhảm bỏ mẹ. toàn là cty ngản tỉ, cả ngày bao nhiêu hacker chọc phá, họ vẫn phát triển... Thằng bảo mật viết bài như ngốn đá rồi vừa bay vừa viết bừa..
Khoa SE
TÍCH CỰC
5 tháng
@Wildgingers Thằng Nguyên nó chê cả mấy ông to cả Áp bồ, MS, Google kìa
Ý nó là sang dùng hãng Bom ấy chứ
Mẹ đúng mấy thằng đệ Quảng nổ mà ngáo vl
@angle_squall Đấy là viết cho bối cảnh người dùng phổ thông không biết gì về công nghệ hay bảo mật, còn M$, Táo, GG tổng sở nó bao nhiêu là nhân sự chuyên môn cao thì nói làm gì.
@angle_squall =)))) phải đăng nhập để like cho bác
Chaebol
TÍCH CỰC
5 tháng
@angle_squall công nhận, đọc cái bài viết thấy ngu vc
Vumep73
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Tình hình lừa đảo nào còn kéo dài, thủ đoạn càng ngày càng tinh vi, khi có chuyện mình và người thân sẽ phải gánh hậu quả, không ai giúp mình cả đâu, nên ae phải luôn hết sức cảnh giác.
thuongphuc
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@maicasio con chiên hút cần lên bài =))
@maicasio éo có kiến thức người ta nói éo nghe, ng* thế ch*t tội tình gì
bitback
TÍCH CỰC
5 tháng
@Wildgingers Người có kiến thức thì phải nói cho ra dáng có kiến thức chứ đọc thấy toàn những thứ rỗng tuếch như này muốn nghe cũng khó
@bitback lão này kiểu bổ bã với còm trịch thượng hơi giống ku Hiệp ở đây nên ai không rõ nghe ghét lắm, với lão viết bài này trên trang cá nhân cho mấy ông bạn vào còm vui nên nó khác với ngữ cảnh bị cắt ra đem lên thành 1 bài trên đây
Đừng xài cr@ck nữa. Có tiền thì mua bản quyền mà xài
DrQuangHa
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Khi mà không có kiến thức về bảo mật, kèm theo nhẹ dạ cả tin thì dùng máy nào cũng bị hack thôi
Đơn giản là nó báo vào trang web mạo danh, rồi nhập thông tin đăng nhập, rồi nhập mã OTP thì trời cứu

Còn khi có chút kiến thức thì đúng là MacOs, IOs nó an toàn hơn vì nó không cho phần mềm can thiệp sau vào hệ điều hành

Tóm lại khi muốn cho cái gì vào máy tính, thì nên tìm hiểu kỹ chút đó phải app chính hãng ko, có phải tool hay ..... không…
Bamoo.Tank
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@DrQuangHa mình nhớ cách đây chục năm có ông chuyên gia bảo mật nói rằng máy của bạn giống như ngôi nhà, bạn là chủ và phần mềm diệt virus như cái ổ khóa, còn thằng hacker là thằng ăn cắp, thằng ăn cắp mà nó đã chí trộm nhà nào thì sớm muộn nó cũng có thể làm đc
Cười vô mặt
@DrQuangHa Khi không có kiến thức bảo mật, bạn hay tin vào mấy thằng xạo loz như thế này
Hack hộ fb zola toi voi
Tải phần mềm cờ rách về mà bắt tắt Windows Defender, bấm chạy lên thấy có chữ tiếng Nga thì khả năng nó thích cho bạn bay lúc nào bạn bay lúc đó luôn. Cơ mà, chắc nó chừa mình ra. hehe
@zer0_7 đống adobe này nọ 😆
demax
TÍCH CỰC
5 tháng
@zer0_7 Lúc sv và mới ra trường biết là dùng c_rack dễ bị virut mà vẫn phải nhắm mắt chạy file c_rack thôi chứ làm gì còn cách nào khác, tiền đâu mà mua bản quyền toàn mấy ngàn usd.
Nói chung hồi đó hacker cũng không hiểm ác như bây giờ, cùng lắm là dính virut làm chậm máy, bị ẩn file, ẩn thư mục... cài lại win là xong rồi lại tìm bộ cài có c_rack khác 😅, nói chung là cài lại win như cơm bữa. Thời đó mình ưu tiên các bộ cài dùng serial mà hạn chế dùng c_rack.exe. Hiện nay thì dùng bản quyền cho yên tâm chứ chẳng tin bố con thằng nào.
@demax Cơ bản lúc đó nó check chả có gì nên chả thèm lấy cái gì thôi =))) chứ nó muốn lấy thì FB các thứ bay cái 1 lỡ có clip sex thế nào cũng có cái email xin vài trăm đô.
Xưa có vụ ẩn thư mục cài bitcoin ấy. Mẹ ổ cứng mỗi lần mở là toàn chạy max =)))
@Nha.tranthanh ko lấy thì máy của bạn cũng là 1 bot net để làm DDos 😃
Bảo vệ mình khỏi hacker như thế nào ?
- Dùng thiết bị Apple iOS mới nhất
- Chỉ cài phần mềm và ứng dụng từ Apple Store (không phải Google Playstore nhé)
- Thánh Steve Jobs (Apple) và việc tạo ra iOS siêu độc quyền siêu đóng nhưng lại đem lại sự an toàn không thể từ chối được
...
Tóm lại: chỉ mua iPhone mới nhất có titan, vứt hết các thiết bị khác (kể cả Mac), đặt iOS lên bàn thờ.
Chúc ae 1 ngày vui vẻ.
Ngầu đấy
tuha1288
TÍCH CỰC
5 tháng
@LRA Ơ thiếu mịe rồi. Đặt iphone lên bàn thờ rồi thì ngày còn phải thăp hương 2 lần nữa chứ, đặt ko thế thôi à?
ít nhất phải biết máy tính nó kết nối internet đi đâu , avast có cái hay là nó sẻ hỏi tất cả kết nối ở lần truy cập đầu tiên
@nefertem thằng antivirus nào chả có cái này bạn nhưng virus nó dính vào file thực thi của app nó chạy chứ nó khơi khơi app lạ thì nói làm gì.và nó còn đủ thông minh để ẩn giấu khi nào cần thực thi nữa kìa chứ chạy hoài vào kiểm tra thì dễ rồi.
@huyhoangjo
Cười vô mặt
càng ngày việc thông tin cá nhân, bảo mật càng quan trọng vì "tiền" phần lớn ở trên mạng, trong các loại tài khoản chứ ko còn ở ví nữa. Ngoài tiền còn có các loại "tài sản số" khác như hình ảnh, video, thông tin cá nhân.... cũng online cả. Ngày xưa còn tích cực share pháo hình ảnh, mọi thứ lên FB chứ giờ fb chính để mốc, làm vài cái clone đi chém gió dạo, điện thoại còn root, j/break, cài app lung tung chứ giờ chỉ cài mấy cái hay dùng, cái nào cần mua là phải mua.
Xài Win thì chịu bảo mật kém thôi. Qua Mac chấp bố của hacker cũng ko làm gì đc
@para-hạ-sốt chắc chưa bro, mai mốt nó hack cho lòi le ra lên xóa cmt chắc cười ỉa
Wukong fake nhưng Ngũ Hành Sơn cho chú Độ là thật, làm các cháu khóc qua giờ vì chú trên mxh 😆
tommyphany
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Đa số người ta nếu có muốn các kênh review game thì sẽ gửi code để người kia download từ store về. Đây có vẻ thiếu kinh nghiệm hay sao để người ta dụ cài patch nhỉ 😀
Hack điện thoại hay tài khoản của mọi người thì nên hack phụ nữ con gái là dễ nhất vì đa số 99% phụ nữ con gái là nhẹ dạ và dễ lừa nhất !
Đến thời lấy cả status tào lao để thành cả một bài viết lên trang chủ luôn rồi

"Dùng thiết bị Apple iOS mới nhất: Windows, Mac, Linux hay hệ điều hành máy tính moẹ nào cũng hack được hết á, hack dễ luôn 🙂 vi-zút có sẵn cho mọi nền tảng máy tính nhé 😃))))" ==> viết thế này thì cũng giống như nói ngồi trong nhà cũng có khả năng thiên thạch rơi trúng đầu mà chết vậy, vì về mặt lý thuyết chuyện gì cũng có khả năng xảy ra. Nhưng nói hack dễ luôn thì chỉ có kẻ kém hiểu biết hoặc muốn tỏ ra mình rất giỏi về bảo mật mới phát biểu như vậy.
@khoailangchien Đưa cho nó cái máy tính mới win 11 lock bằng sinh trắc học với pass xem nó phá nổi không 😆)
@Huong-Dung Sinh trắc học trên win 11 hack được rồi nhé, nhưng không hack từ xa được thôi, cần dùng phần cưang chuyên dụng để qua mặt window
@Huong-Dung hack là do cài phần mềm crak linh tinh hoặc truy cập web linh tinh chứ máy mới tinh thì hắc hủng gì 😃)
Bài này không có quảng cáo, không có Apple mình viết bài làm sao?
- Server giờ hầu hết chạy Linux hay Windows server, hầu như chưa bao giờ thấy MacOS server cả nên 2 điều hành đó là target để hacker khai thác lỗ hỏng và tấn công. Các Admin thường check và update cập nhật bảo mật thường xuyên.
- Windows cài ..... ầm ầm rồi nói không bảo mật bằng MacOS, nếu MacOS cài ..... thường xuyên vào thì cũng y chang Windows thôi.
- Nhiều người bị hack facebook không hẳn là tự nhiên nó mất, mình có hỏi đa số là người đó ấn vào link lạ từ bạn bè, sau đó họ dụ dỗ sao để cung cấp mật khẩu, password và cả OTP mà không hề cảnh giác.
- ..... không hẳn là cái nào cũng xấu, có software mua license rất đắt người dùng cá nhân như mình không kham nổi. Nếu có ..... kiếm cái PC nào đó tách hẳn với PC mình hay làm việc rồi ..... sài tạm.
- Mình hay lưu mật khẩu và encrypt file, không dùng app lưu mật khẩu vì nếu app có lổ hỏng thì cũng xong film. Có dùng thì dùng các app từ công ty bảo mật như Kasperksy,...
Và một cái là không sợ kẻ thù tấn công từ ngoài vào mà sợ địch từ trong nhà ra.
@Hồ Quốc Trí Hình chụp, giọng nói đăng công khai lên Facebook, tiktok rồi mà còn sợ bị hack lấy mất. Đúng tư duy của 1 chiên da bảo mặt.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019