Laptop Acer

KHÔNG rửa bồn cầu bằng Javel, p/ứ với nước tiểu tạo khí Cloramine gây ngộ độc

Nam Air
15/5/2024 3:57Phản hồi: 84
KHÔNG rửa bồn cầu bằng Javel, p/ứ với nước tiểu tạo khí Cloramine gây ngộ độc
Trên Fb có 1 post chỉ cách chùi rửa bồn cầu bằng Javel (nước tẩy quần áo) sẽ rất sạch, nhưng anh em lưu ý cách này không đúng nha. Nước tẩy Javel có công thức hóa học là NaCLO, khi kết hợp với nước tiểu trong bồn cầu có thể sẽ sinh ra khí Cloramine, là khí độc có thể gây cay mắt, phỏng đường hô hấp, nặng hơn có thể gây ói mửa, thậm chí là ngất xỉu nếu hít quá nhiều.

Phản ứng hoá học: NaOCl + NH3 -> NaOH + NH2Cl

CDC Mỹ cho biết có tới 20% cuộc gọi tới đường dây nóng của cơ quan phòng chống ngộ độc hồi đầu năm 2020 được xác định là do ngộ độc khí Cloramine vì vệ sinh bồn cầu bằng nước tẩy Javel. Nạn nhân bị tức ngực, đau rát đường mũi và họng vì hít khí Cloramine, họ tưởng rằng đã bị nhiễm bệnh Covid-19 nhưng hóa ra không phải.

Theo Healthline
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

VIM Why?!
Mình hay lấy trà sữa để chùi. rất sạch và thơm
dtk89
CAO CẤP
5 tháng
@anhlucky2 mình thì dùng bia, lâu lâu có điều kiện lại mua vang đỏ để vệ sinh
kiengia
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@dtk89 Bia hay vang phải chế vào bình bao tử trước và cho chảy ra vòi hả 😃
Trong VIM có clo khong ?
dùng sai chức năng !!,javel tẩy trắng không phải tẩy dơ .Chất tẩy bẩn mang tính kiềm ,hay axit nếu bẩn quá cứng đầu mang tính vôi hoá
Dùng nước gì để tấy vết ố vàng bám bồn cầu AE nhỉ?
@xecatang Ok để mình mua dùng thử, thank bạn
@khanhduy.39n Dính tay thì lau liền nha bạn, không thôi mấy ngày sau nó bị tróc da như đi tắm nắng đó
haya
TÍCH CỰC
5 tháng
@zeroabs Giờ có công nghệ xã êm rồi. Trước cũng có cái Thiên Thanh mới thay bằng ToTo đc cái xả êm lắm. Trc khi mua cũng nghe chê là xả ko mạnh mà xài đc 2 tháng rồi thấy chưa lần nào phải xả lần thứ 2. Hỏi kĩ thuật thì họ nói do nhìn thì thấy xả ko mạnh chứ do nó thiết kế xã êm ít nghe tiếng nên nhiều người tưởng xả ko mạnh. Xã mạnh là nước xoáy mạnh nghe tiếng nước + phần sau nó nuốt nghe cái “ực”. Phòng có em bé nên xả mạnh em bé sẽ nghe thấy. Với mỗi lần đi nặng xong mình luôn đóng nắp rồi mới xả, nếu xả mạnh dù nước ko bắn ra nhưng hơi nước li ti + phân nó bay lên (có thể coi youtube khi xả mạnh mặc dù giọt nc ko bắn nhưng sẽ có hạt li ti bay lên -> nên mới có khuyến cáo đậy nắp bồn khi ấn xả)
zeroabs
TÍCH CỰC
5 tháng
@haya Inax, Toto, mấy hãng Đức thì tiên tiến rồi. Quan trọng là giá.
Căn chung cư đang xài cái Cesar mà xả mãi (ọc ọc luôn) có vài mảnh liti nó không trôi hết. Cũng cùng model phòng kia thì đỡ hơn chút. Nhưng vẫn thua xa Thiên Thanh.
xác nhận đúng vụ hỏng men nhé. Mình vô tình dùng cái nước tẩy có clo, giờ bồn cầu bị hỏng men, lấm chấm mấy vệt tối màu trên nền men trắng. Ko tẩy dc.

Còn vụ ngộ độc.... làm như clo đủ đậm đặc để làm người khác ngộ độc ko bằng.
2_Lúa
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@megatroll Đi làm răng. Tụi nha khoa nó cho dung dịch này vào mồm luôn chứ mà độc
@2_Lúa vậy trong mồm bạn có amonia ko ?
@megatroll do để lâu thôi, pha loãng với nước kỳ rữa xong tráng lại nước kỹ, đa số dân việt mình lười cứ tưới lên xong để đó đi đâu về xịt nước nên men hư hết
@lzzzz_adnguyen_zzzzl vâng, mình toàn kiểu cọ xong rồi dội luôn. Nhưng toàn dội 1 lần nên sau đó vẫn đầy bọt à. Biết thế dội 2 3 4 lần cho sạch hẳn bọt bác ạ.
Galvinz
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Ủa mình nhớ không nhầm cả VIM và Javen đều có NaClO trong đó mà nhỉ? Vậy VIM cũng bị như Javen chứ
Tiện viết luôn phương trình phản ứng hoá học đi chứ. Chả lẽ đái ra biển có chứa NaCl và Oxi trong nước cũng sinh ra clo à
jimbo89
TÍCH CỰC
5 tháng
dùng sai chức năng xong làm thí nghiệm, thế giới này thật lạ
2_Lúa
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Nước này nó dùng luôn trong nha khoa đó. Tẩy bồn cầu mà độc gì nổi
@2_Lúa Nha khoa hình như xài oxy già mà bác? H2O2
2_Lúa
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Nam Air Có dùng ravel đó
mình dùng Vim và ít nước giặt chà toilet không à! trước mình cũng tẩy áo trắng bằng Javen sau không dùng nữa. mình mua mấy loại qua mạng thấy mùi đỡ nồng hơn Javen. vài lần tẩy mùi như xộc vào mũi làm chóng cả mặt, nhức đầu luôn, phải chuồn ra ngoài gấp.
@Nhâmdần Ngựahoang có lần mình cầm chai javen dính vào bắp tay, không để ý, hôm sau như bị bỏng vậy
Chả cần cái thằng Javel trong bài viết mà nước tẩy bồn cầu cũng thế. Bữa mình mua cái loại tẩy bồn cầu của Thái ở siêu thị về đổ vào, mà đổ ăn tham hơi nhiều. Vài phút sau nó bốc lên cái khói trắng mù mịt nvs luôn không thể chịu được vừa hắc vừa cay xè mắt. Mình phải đóng chặt cửa nvs bật quạt thông gió cho nó hút hết đi kinh vl ra. Mà vết ố thì còn chả tẩy đc cơ. Sợ vãi đái vứt mẹ nó cả chai đi luôn.
1288bcb0-4840-11eb-a66a-37d8fe641353.webp
@caocaolatre199x Bên mình cũng có bán mấy chai dạng này để thông bồn cầu nghẹt, chỉ cần đổ vào là 1 chút khói bay lên mù mịt luôn, mùi rất kinh dị, nếu dùng mấy chai này thì khi đổ vào phải đi ra xa, đừng đóng kín cửa, nó không thoát hơi được, lỡ lát bước vào là ăn đủ.
@caocaolatre199x nhà mình xài loại này khói mù mịt bị gỉ sét hết đồ phòng tắm luôn.
@✿ • Q U E E N✿ᴳᴵᴿᴸ࿐ ❤ Vứt đi thôi bác 😁
ể cái này bị thật nhá , hồi trước nhà mình xây lại cái bếp có cha nội thợ vô học đái thẳng ra sàn nước còn ko dội mình bắt quả tang mắng thì nó lấy cái chai javel đổ lên tẩy khói bốc lên tùm lum mùi khiếp vía bỏ chạy hết luôn
@traisaigon Thợ dơ quá
namntxcv
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Vô tình để Vim trộn lẫn Javel hối hận không kịp, rất nguy hiểm.
hanajory
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@namntxcv có mấy thằng chỉ trộn chung với nhau để tẩy rêu, mình mà ko có mặt nạ phòng độc thì chắc lúc đó cũng die
namntxcv
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@hanajory Khứa nào chỉ ác vậy, haha. Nguy hiểm lắm bạn ơi, đặc biệt là nhà vệ có không gian kín. Mình đọc trên bình Vim có lưu ý là ko trộn lẫn với chất có tính axit vì sẽ sinh ra khí Cloramine như bài viết ấy bạn.
Chất hoá học thì cái gì mà không độc, cẩn thận thì hơn
"KHÔNG chùi rửa bồn cầu bằng Javel, có thể tạo khí Cloramine gây ngộ độc". nghĩa là nếu không dùng javel chùi bồn cầu thì có thể tạo ra khí độc à.
Sao không đặt là "Không nên chùi......" để tránh hiểu nghĩa khác.
@BánTáoQ10 thêm : vào sau chữ KHÔNG là dc
milano9009
ĐẠI BÀNG
5 tháng
nói thật mình theo dõi Tinhte khá nhiều năm rồi nhưng gần đây cảm giác có quá nhiều bài viết mang tính chất câu view, ngoài lề, đi dịch bài web ngoại về...nó ko còn cái tính chất của 1 web về công nghệ và số hóa nữa. quá chán 😔(((
Tek Whale
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@milano9009 Nam Air viết 10 bài thì xem 1 bài nghiêm túc thôi. 9 bài còn lại xem cho vui.
@milano9009 con bé rubi còn đăng title câu view làm sao để hâm nóng thức ăn trên bồn cầu mà
Wru5224
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Doof Heinz Mục đích chính tăng những bài vào phản biện như của bác mà, thành công rồi cần gì Đạo đức nghề báo bác 😆
chanhthi
TÍCH CỰC
5 tháng
@milano9009 Tinh tế thời nào mà không dịch bài nước ngoài hả bạn.
Thay vì không thì khuyên người ta chùi rửa khi xả hết nước đái đi
giống trong Conan ha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019