Razer giới thiệu bàn phím cơ: góa phụ đen và siêu góa phụ đen!

sonlazio
19/8/2010 7:16Phản hồi: 40
Razer giới thiệu bàn phím cơ: góa phụ đen và siêu góa phụ đen!

Từ trước đến nay, tuy mang tiếng là một hãng sản xuất thiết bị chơi game chuyên dụng nhưng các bàn phím của Razer và cả Logitech cũng luôn bị đánh giá thấp trong mảng bàn phím dành cho game thủ chuyên nghiệp. Đó là vì bàn phím của họ không phải là bàn phím cơ, chỉ là loại bàn phím bình thường nên có thể bị trễ khi thao tác, đồng thời không nhận được nhiều phím bấm cùng lúc. Có lẽ đó chính là lý do mà Razer giới thiệu 2 bàn phím cơ mới với tên gọi BlackWidow (Góa phụ áo đen) và BlackWidow Ultimate (Góa phụ áo đen tột đỉnh).

Thật ra, việc dịch sang tiếng Việt 2 từ trên chỉ để cho vui, đơn giản các sản phẩm của Razer thường được đặt tên theo các loài vật, bò sát hoặc côn trùng. BlackWidow là tên một loài nhện cực độc, con cái thường giết con đực sau khi giao phối. Có lẽ vì tính quái chiêu như vậy nên Razer đã lấy nó để đặt tên cho bàn phím cơ đầu tiên của mình. 2 bàn phím trước đây của Razer là Lycosa hay Arctosa đều là loài nhện sói. Nhện sói cũng có thói quen ăn thịt bạn tình!

Nói đi nói lại, chúng ta hãy cùng trở lại với chủ đề chính. Bàn phím cơ là loại bàn phím duy nhất được các game thử thật sự ưa dùng vì nó có thể nhận được nhiều tổ hợp phím cùng lúc, cảm giác bấm rất tốt và cực kỳ bền. Chính vì vậy mà giá các bàn phím cơ là rất cao, khoảng 100$ trở lên. Ngạc nhiên thay, giá 2 sản phẩm Razer thật sự cạnh tranh, bản thường là 80$ và bản Ultimate là 130$. Phiên bản Ultimate có thêm đèn trợ sáng, 1 cổng USB bổ sung, jack cắm tai nghe và jack cắm microphone. Cả 2 đều có dải phím đa phương tiện cũng như 1 hàng phím đặc biệt cho phép tùy biến.

Ở các bàn phím thường, nhà sản xuất sẽ trải 1 tấm cao su dính liền với nhau, mỗi mạch nhỏ trên phím cao su này tương ứng với một phím. Kết cấu này làm cho bàn phím khó có thể nhận ra các thao tác nhẹ. Bàn phím cơ thì ngược lại, mỗi phím có một cấu trúc riêng rẽ và tách biệt, do vậy mà chế tạo bàn phím cơ rất mắc tiền và cực kỳ nhạy cảm với những tác động của người dùng.

Tham khảo: RazerRazer
40 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kelvinlong
ĐẠI BÀNG
14 năm
hò hò để dành tiền làm cái bản thường chơi. còn cái bản Ultimate ko ham hố nổi rồi
bekinhdi
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hì hì...giờ mới biết cái vụ bàn phím cơ và bàn phím thường, đang xài cái Logitech cordless lúc đầu thì bấm nhẹ rất sướng nhưng về lâu thì phím cứng ngắc, chán vô cùng...
Vẫn chưa hiểu rõ 2 loại bàn phím này lắm. cơ hay thường thì cũng phải dùng mạch, mạch riêng hay chung thì ấn vẫn ăn, khác gì nhau nhỉ?
thế bàn phím trên laptop là bàn phím cơ hày là thường nhỉ?
mayakesy
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cơ nó nhận đc nhiều phím 1 lúc. Còn thường thì nó chỉ nhận đc 1 số phím nhất định.
Atoxic
TÍCH CỰC
14 năm
Chọn bàn phím thường cho rẻ tiền dể sử dụng, cơ nhạy quá không biết có bấm nhầm ko nhỉ?
ặc bó tay các bác dịch : Góa phụ đen tột đỉnh , dịch làm gì hả bác , nghe chuối kinh
Nghe sợ vãi ! "Góa phụ áo đen tột đỉnh" . ÁC thật .
hung7641
TÍCH CỰC
14 năm
Trình av bác đến đâu mà la to thế, ko thấy người ta viết là:

Cái này cho mấy bác đánh dota với dday thì sướng nhỉ 😁
Nghe cái tên hay hay :p
pisa
TÍCH CỰC
14 năm
đọc bài này rồi nhưng vô đọc lại cũng vì cái tên này đây. ^^
Hic,đẹp thì đẹp thật,nhưng mà giá thì ko thích tí nào
Thời gian dài gõ bàn phím apple chán lắm rồi. Phải kiếm cái củ microshop hay siêu góa phụ đen này về sài thôi.
130$.... chưa dám mơ đến 1 cái bàn phím........
ví dụ bác chơi cái game cùi cùi như NFS Carbon bác vào phần drift để chế độ số tay bác ấn cùng lúc đc ga + phải (trái) + xuống số + nhá hand brake xem có đc ko nhé 😁
Góa phụ đen tột đỉnh ........ , nghe có vẻ góa phụ đen đang sung sướng tột đỉnh 😆
Cái tên nghe hay thế không biết,hee,mấy hãng Việt Nam đặt tên sản phẩm kiểu này hay đấy chứ!
xin các bác giải thích dùm em bán phím cơ và thuờng? em k hiểu cho lắm
Enzolight
TÍCH CỰC
14 năm
Gửi bạn cái link đính kèm để tham khảo!
Tham Khảo

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095