5 triệu đồng mua máy ảnh gì chơi Tết: Fujifilm X100

Hoàng Hải.
12/1/2024 19:29Phản hồi: 145
5 triệu đồng mua máy ảnh gì chơi Tết: Fujifilm X100
Mình thấy mỗi dịp Tết đến, nhu cầu những anh em mua máy ảnh chụp cho gia đình, bạn bè, người yêu sẽ tăng lên nhưng có 1 yêu cầu là chi phí không quá cao…

Tạm bỏ qua câu chuyện anh em chơi xong sẽ chán, sẽ bán máy hoặc từ đó khơi gợi niềm yêu thích nhiếp ảnh đi ha. Ở đây, mình chỉ muốn nói rằng, liệu với ngân sách rất eo hẹp như vậy, thậm chí là 3-4 triệu, anh em có sự lựa chọn ổn hay không? Câu trả lời là có. Mình mượn được con Fujifilm X100 đúng lúc Tết cận kề, mà đi cafe, một vài người bạn nói: “Chụp cũng đẹp mà giá có 5 triệu, hợp lý quá, bán cho tao đi!”. Vậy nên bài viết này ra đời.

Fujifilm X100 từng là một chiếc máy cao cấp

Cộp cái mác “MADE IN JAPAN” to đùng phía sau máy để anh em có thể phần nào đó tin tưởng chất lượng của sản phẩm này. Chính xác hơn thì X100 đã được ra mắt từ năm 2011, tính đến nay đã là gần 13 năm rồi. Anh em có thể đọc lại bài của mod @blueJune để hiểu kỹ hơn về thông số kỹ thuật của máy. Đây là sản phẩm khi Fujifilm bắt đầu tập trung mạnh vào phân khúc APS-C cao cấp và nó mở ra một trong những dòng sản phẩm thành công bậc nhất của hãng đế thời điểm hiện tại, thành công đến nỗi mà giờ mua X100V đập hộp, anh em còn không có hàng mà mua, máy cũ thì ngang giá máy mới.

Fujifilm X100 Series gồm những phiên bản nào và cấu hình ra sao từ 2011 đến nay? | Viết bởi blueJune

Năm 2011, Fujifilm X100 ra đời và mở ra thời kì mới cho dòng máy ảnh compact cao cấp của Fujifilm. Định hướng của Fuji X100 series là dành cho những người thích một chiếc máy có ngoại hình đẹp, retro, cùng sự nhỏ gọn…
tinhte.vn

Chất lượng hoàn thiện rất ngon

Anh em cứ thử tưởng tượng mình đang cầm nguyên 1 cục sắt nặng trịch trên tay vậy. Chiếc máy mình sử dụng nó “tã” lắm rồi. Các lớp sơn bong tróc từa lưa, nhưng phần kim loại thì vẫn là kim loại, cứng cáp, chắc chắn và mang lại cảm giác đầm tay khi sử dụng. Thực lòng mà nói, khi mình cầm X100 hay X-Pro 1 (như trong ảnh) những chiếc máy này vẫn mang lại cho mình cảm xúc khó tả.

Dù ngoại hình rất cũ, kiểu dáng tổng thể vẫn đẹp

Nút bấm đã không nhạy, pin yếu và màn hình xấu

Chuyện màn hình xấu thì đương nhiên, anh em khó mà đòi hỏi 1 chiếc máy 13 năm tuổi cho lại chất lượng hiển thị hình ảnh xem lại tốt được, tuy nhiên, chụp xong, xem, zoom lên, kiểm tra xem hình có nét hay không thì X100 vẫn đáp ứng được.

Quảng cáo

Điểm tiếp theo là các nút bấm, điều này cũng dễ hiểu thooi, các nút đã không còn nhạy và chính xác nữa, vòng xoay chậm chạm và không chuẩn. Nút AF của máy thì đã không còn bấm nhanh được. Mình thao tác, nhấn 5, 6 lần, mà chờ cũng cả giây thì mới thực hiện được. Nếu anh em mua máy cũ, thì nên chú ý các đặc điểm này, lựa chiếc máy nào thao tác dễ dễ 1 chút mà mua.

Vốn pin của X100 được đánh giá không quá tốt khi nó mới ra mắt nên giờ chụp khoảng 100 tấm là máy đã hết pin, mình sử dụng với máy thì luôn luôn thủ 1 pin khác để backup, anh em ưu ý chuyện này. Hoặc có thể sau quá nhiều năm sử dụng, chính những viên pin này cũng đã chai dần

Độ phân giải thấp, quay phim không ngon và chậm

Cảm biến có APS-C đi nữa nhưng mà thú thật là chiếc máy này chưa bao giờ được đánh giá cao ở phần quay phim. FullHD 30fps là điều không thể chấp nhận được, anh em quay bằng iPhone, nhanh, thuận tiện và đẹp hơn nhiều. Ngoài ra, 12MP cũng là một con số không quá thấp nhưng nó cũng không đủ để cho các mục đích quá xa vời.

Đồng thời, chiếc máy này cũng rất chậm, anh em quen với sự đủng đỉnh của nó thì sẽ sử dụng được, nhiều lúc đợi nó lấy nét cũng mất cả giây, chưa kể là lấy nét sai. Từ xem hình, khởi động, chụp, chọn chỉnh đều từ tốn như vậy.

Quảng cáo

Đi ăn Tết Ramưwan của người Chăm với Fujifilm X100V

Hôm qua đang ngồi nghĩ xem là sự kiện X Summit tháng 9 tới Fujifilm sẽ ra mắt sản phẩm gì thì mình mới nhớ ra có mấy bức ảnh đợt đi ăn Tết Ramưwan hồi tháng 3 vừa qua chưa chia sẻ với anh em. Hình trong bài được chụp bằng X100V…
tinhte.vn

Mọi thứ sẽ được phủi đi khi xét đến chất lượng hình ảnh

Trong bài mình so sánh tiêu cự 24mm của iPhone 15 Pro Max và 35mm của Nubia Z60 Ultra, mình có đưa thêm chiếc X100 này vào để anh em có thể dễ dàng hình dung về chất lượng và màu sắc. Một vài anh em dễ dàng nhận ra dù đã là sản phẩm 13 năm tuổi, bức ảnh được chụp từ máy ảnh sẽ cho lại chất lượng khác cho với điện thoại.

Ảnh có độ sâu nhất định và chủ thể nhìn nổi hơn, dù điện thoại cao cấp có can thiệp bằng phần mềm xoá phông đi chăng nữa thì đôi lúc vấn lẹm, vẫn có nguy cơ xảy xa len nhem, máy ảnh thì không như vậy. Những bức ảnh dù ở chế độ JPEG thôi thì cũng đã đủ đùng và tạo cảm hứng cho anh em chụp rồi. Máy không có các bộ lọc màu mới sau này, như Classic Neg được khá nhiều anh em thích chẳng hạn. Nếu muốn, anh em buộc phải chụp RAW rồi hậu kỳ bằng cách chọ Profile màu.

Tạm kết về Fujfilm X100

Ở thời điểm này, mức giá 5 triệu của máy sẽ có vài góc nhìn mà mình có thể kể cho anh em. Nếu anh em muốn nhanh, gọn, lẹ, mình ăn liền, hãy tìm đến với điện thoại, mình cá là một số máy tầm trung hoặc giá rẻ thôi cũng đáp ứng tốt nhu cầu nhanh gọn của anh em.

Thứ 2 là những anh em muốn chụp ảnh, có thể là chỉ chụp ngày Tết thôi cũng được, mới bắt đầu, chấp nhận sự chậm chạp của nó, nhưng thích ảnh Jpeg của Fujifilm chẳng hạn, thích kiểu dáng range finder và không có nhiều ngân sách, chiếc máy này dành cho bạn.

Hoặc cuối cùng, là những anh em đã chụp ảnh lâu rồi, quá am hiểu về máy ảnh rồi, biết mình muốn gì, cần tìm lại nguồn cảm hứng, dịp Tết này có 1 chiếc máy gọn nhẹ, đút túi tuần, chụp vợ con chậm rãi, tận hưởng những cú bấm máy và thao tác được với những gì mà X100 “chỉ có thể có”.

Đây chỉ là 1 trong nhiều sự lựa chọn mà mình đưa ra để anh em tham khảo, bình luận, với giá này thì anh em nghĩ mua sản phẩm gì, hay chụp được bằng máy gì sẽ hợp với nhu cầu anh em, anh em chia sẻ bên dưới nhé!

Càng ngày càng nhiều người mua Fujifilm. Vì sao?

Anh em dường như có đang nhận ra rằng cộng đồng nhiếp ảnh người sử dụng Fuji đang trở thành một trong những cộng đồng phát triển nhanh, mạnh và cho lại nhiều bức ảnh ấn tượng nhất ở nước ta? Bật mí nhé, không chỉ ở Việt Nam…
tinhte.vn
145 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tầm đó dư sức mua XA2 XA20 XA10 XM1 XE1 đẹp như mới kèm ống TTArt MF hoặc cố lấy 27F2.8 hoặc TT27F2.8, hoặc kit 15-45
5tr mua x100 thì sai quá sai rồi ... Vấn đề không phải máy không tốt, mà ở body trên hình quá tã và xấu, có thể tân trang lại nhưng mà thấy cũng không hợp lý lắm.

Thật ra việc mua bán là thuận lòng người mua và người bán. Bạn thích thì bạn mua, nhưng thứ không đúng giá trị của nó. Như lan đột biến vậy, làm rối loạn thị trường
@ngghuyy kinh phí khoảng 7 triệu đầu tư máy để chơi tết, yêu cầu là dễ chụp, dễ xuất ảnh, ko cần hậu kỳ thì con nào ok vậy bạn?
nêu có bộ lọc màu cổ điển tý thì quá là ok luô. Nhờ bạn tư vấn giúp
@silver_way14 Cứ XE2, XE2S, XT1 XT10 kèm 1545mm bao đẹp hơn và ảnh đẹp hơn con X100 kia nhưng lùng khó vì hiếm hàng ít người bán

Dễ kiếm nhất là XA5 + XC 30f2 hoặc XA7 xc30f2 cho chân dung. Hoặc chơi combo cafe mình XA20 (4tr) TTartisand 27f2.8 3tr nhìn gọn như máy pns. nói chung tầm 7tr thì ảnh same mấy điện thoại 1" thôi. Không đòi hỏi cao hơn đc, chất ảnh tốt hơn nhưng lấy nét ngu hơn

Cố lên XT100 XT20 thì tầm 7tr mới đc cái body

Ngoài ra có thể chơi Sony Nex hoặc EOS M, thì mình khoing rành lắm
@ngghuyy mua một chiếc máy mà thân xác trông sứt mẻ vậy chủ cũ cũng tàn bạo lắm, tốt nhất không nên mua vì không khéo mang thương bình về nhà, 5-7 đồng thì cứ chọn xa20 mới mà mua
My_Name
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Ngoại hình nát, nút bấm còn không nhạy, thì cá nhân mình sẽ không bỏ 5 củ để rước bực mình vào người. 2-3 củ để đeo lên cổ nhìn cho vin tệch thì oki, nhưng thân vỏ phải còn khá chứ không nát bấy như kia được.
Cười ra nước mắt
@My_Name Ráng lên 10tr mua máy mới xài, mua đồ cũ nhức đầu lắm
@My_Name Đúng vậy. 5tr đắp vào điện thoại, cái nào cũng xịn. Biết chụp thì chụp gì cũng đẹp. Ko biết chụp thì có máy vài chục tr ảnh cũng ko có hồn, ko có chất.
@My_Name nhìn thân máy chán luốn, tôi cá luôn là lớp da ám mùi rất khó chịu
Có e xt20 già cỗi nằm trong tủ lại vác ra chơi thôi
parrot
ĐẠI BÀNG
6 tháng
X100, X100s... tìm mỏi mắt ít thấy ai bán
@parrot Lúc tìm fuji x70 mà cũng không có ai bán, mà có bán thì giá cao , ngoại hình xấu.
Bác hốt dc em này giá hời đấy, Chứ mấy nay cuối năm giá máy lên vùn vụt, như con Xt2 mấy đợt rồi body có 12 giờ lên 16 hàng 2hand
@khangduykt Nó làm giá kinh quá bác, như con xpro nát bấy kẹp 35f2 giờ nó nhảy lên 18tr cả bộ =))
@Dương Quang Thế AI ham hố kiểu màu film cứ đâm đầu zô , còn mình cứ thôi chơi cái đang có , muốn gì qua Tết kiếm thanh lý chơi cho nhẹ kinh tế
khangduykt
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@quytocdo_tl qua mùa đông này mới hết đc 😁
@quytocdo_tl tầm này tất cả đều lên giá. Gom tiền chờ qua tết thanh lý đầy mà bác. ha ha
dạo này anh em cuồng fuji sao ấy mà thấy giá leo thang như tên lửa đẩy. Con máy nát mà cũng 5 củ. Thôi bỏ qua dùng tiếp điện thoại cho nhẹ cái thân.
khangduykt
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Dương Quang Thế cơ mà tội cái là Fujifilm lại có cái giả lập màu nên ăn ở cái đó
@quytocdo_tl ha ha. Chơi sưu tầm hàng cũ thì giá nó vô cùng lắm.
@khangduykt có cũng được mà không có thì cũng không sao. Mình lại chờ thời cơ và duyên tới sau vậy.
khangduykt
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Dương Quang Thế chuẩn luôn bác
Cho hỏi chất lượng ảnh của con này so với iP15pro max thì như thế nào vậy?

Hỏi thật ko troll, đã có ip15pm rồi thì nhu cầu chụp ảnh có cần mua con này ko?
@Thanchet92 hỏi câu này thì không nên mua rồi
1. Biết chụp ít ít thì iphone đẹp hơn
2. Biết nhiều + chịu cồng kềnh thì máy ảnh mới đẹp được
@Việt Phát Xít Tks bác đã tư vấn

Nhưng muốn biết nhiều thì phải mua máy về tập vọc vạch mới lên trình chứ bác.
romero
TÍCH CỰC
6 tháng
@Thanchet92 Về cơ bản là thua
@hjepsi_culan và rất dễ quạu vì out net
lambda
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Với 5tr có thể tìm XA10, XM1 hay mấy máy hệ M43 của Lumix và Olympus. Vừa dễ tìm mà ngoại hình cũng đẹp và tương đối mới.
@lambda Nhưng lens ko rẻ , và sau này bán lại cũng khó.
@lambda Tiền mua con lens tương tự là bao nhiêu nữa ạ
Giá cũng hợp lý quá
Bác chủ cố mua để review à? Chứ bằng đó tiền thì mua con đó làm gì :v
Jake_long
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Baoanh_nghiem Bác không đọc kỹ bài rồi, mod mượn được đó
tigerboy
TÍCH CỰC
6 tháng
X-A1, X-A2, X-A3 + Xf 23mm f2 hay Xf 27mm…. ăn đứt X100
Cơ mà chụp Fuji thấy màu giả tạo quá nên mình quay lại Canon 5D mk1 và 6D
FxPro
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@tigerboy fuji nổi tiếng có màu ảo mà bác. Làm dịu chất ảnh đi để nịn mắt. Chứ thật sự trong giới nhiếp ảnh gia thật sự chẳng ai dùng Fuji
Tết đem ra cafe chém gió kêu máy này của phóng viên chiến trường từ hồi chiến tranh tới giờ chắc người ta cũng tin
Chơi fuji thì mua ngoại hình đẹp xíu, gắn gượng mua x-e3 vs 18mm f2 hoặc 23mm f2 cũng được. 5tr ngoại hình đẹp thì ok, con này tả tưa quá!
Dành cho bác nào hoài cổ
dovanbao
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Chất lượng chụp của 2 em điện thoại này mà so với sony Zv1, hay sony rx100 Mark VII hơn kém nhiều không nhỉ?
Wangdang76
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@dovanbao nếu ảnh bác zoom và crop thì sony hơn
thiếu sáng mấy con đt làm tốt hơn, tiện hơn
quay thì sony ăn chặt mỗi tội cả 2 con đều nóng và hao pin (bệnh chung)
con Xpro1 trong ảnh đó, từng là của mình, chính mình cạo lớp sơn đi 😆
@Chung Nhựt Phát á dou, haha
@Hoàng Hải. cũng là con lần đầu tiên chụp ảnh có giải
@Chung Nhựt Phát quá đã
huytungst
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Quang học bình thường, cảm biến crop đời tống, công nghệ lạc hậu, ngoại hình nát bấy, nút bấm chập chờn. Con này mà là của mình thì mình để cho trẻ nhỏ trong nhà nó nghịch, hoặc thanh lý bán xác không quá củ rưỡi, chứ đem bán 5 củ phải tội người mua.
Người chơi fuji hay tự ái, tự nhục. Mình thấy nhiều người như vậy lắm rồi. Họ đắm chìm trong mớ film simulation và tốn tiền cho những cái làm màu. Nói gì nói, thích X100V làm màu mà nó làm giá quá.
rookie
TÍCH CỰC
6 tháng
@xecatang Hình như bạn không hiểu thế nào là "tự nhục"? Ngược lại với nghĩa bạn đang muốn nói thì đúng hơn.
@xecatang Chứ ngoài fuji ra có hãng nào làm đc màu giả lập film và ngoại hình đẹp như fuji đâu. Ngta đẹp ngta có quyền chảnh chứ xấu như Ca Ni thì im im mà vác đi bắn chứ tự hào với ai 😃
@xecatang Lạ nhỉ fuji giờ đáp ứng dc nhu cầu dân chơi, màu mè đẹp, giả lập phim hay ho, đi cafe dạo phố thanh cảnh rất hợp nên nó dc săn rất nhiều giá mới bị đẩy cao thì lại bảo dân chơi fujier là tự nhục, không hiểu cái tư duy nhỏ nhen này
Ác Tăng
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Dragao_ct92 vẫn là Dragao Ngáo Ngơ. một nick ra đảo ăn tết rồi, lại lập thêm 1 nick nữa, hay là cả lũ Dragao giống nhau?
giờ mà quay phim kém là vứt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019