9 phím tắt giúp tiết kiệm thời gian khi dùng trên bàn phím MacBook

Lê Huyền Vân
25/10/2021 18:0Phản hồi: 64
9 phím tắt giúp tiết kiệm thời gian khi dùng trên bàn phím MacBook
Những phím tắt này có bạn hay dùng hằng ngày hoặc có bạn chưa biết. Bài viết này mình tổng hợp và chia sẻ để các bạn nào chưa biết thử dùng.

Tổ hợp Command + T khi muốn mở thêm Tap mới. Thao tác này cực kỳ tiện lợi khi chúng ta muốn mở và xem nhiều Tap tập tin khác nhau trong Finder mà không phải thoát ra, bấm vào. Tương tự Command + T cũng giúp mở thêm Tab mới trên Safari nhanh hơn mà không cần dùng đến Trackpad hoặc chuột.

Ngược lại Command + W để tắt Tab đang truy cập.

Tổ hợp Command + D để tạo bản sao mới cho một tệp bất kỳ. Chọn tệp hoặc hình ảnh mong muốn, bấm Command + D là bản sao mới sẽ được tạo ra ở bên cạnh. Mình cứ nhớ D là Duple (cũng khá dễ).

Thay vì vào Finder để mở iCloud Drive, chúng ta có thể mở nhanh bằng tổ hợp Shift + Command + I. Tiết kiệm được vào thao tác rê chuột 😃

Tổ hợp Shift + Command + R để AirDrop cho thiết bị Apple khác những bức ảnh hay bất cứ tài liệu nào một cách nhanh chóng. Mình thường xuyên dùng cách này để gửi ảnh đã chỉnh sửa về điện thoại. Dùng quen tổ hợp phím sẽ tiện hơn so với việc bấm chuột phải, chọn vào menu 2 lần.

Tổ hợp Shift + Command + N để tạo một thư mục mới một cách nhanh chóng dù ngoài Desktop hay trong Finder.

Sử dụng Fn + dấu mũi tên lên/ xuống để đọc lướt một nội dung nào đó trên web hoặc tài kiệu bất kỳ. Đồng thời tổ hợp Command + dấu mũi tên lên/xuống giúp chúng ta di chuyển lên đầu trang hoặc xuống cuối cùng nhanh hơn.

Tổ hợp phím Shift + Command + Delete để dọn dẹp thùng rác sau một khoản thời gian nhất định khi muốn.
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vân chia sẻ thêm các lệnh về file trên Terminal nữa đi!
@geoterre ah ko, m đang nói về cái lệnh xóa tất cả của b trên kia:
sudo rm -rf /
dùng trên linux thì đáng sợ, nhưng Mac thì ko vđề j, Mac sẽ chặn lại hết việc xóa các thư mục & tập tin hện thống.
@c0mmand0 đúng rồi bác! Nhìn sudo là thấy sức mạnh rồi ;)
@D.lord huỷ diệt 😆
@geoterre Mấy cái lệnh giờ đơn giản: lên gú gồ sếch: "cheatsheet" + ... là ra liền. Sợ quên đặt thành wallpaper luôn.
Toàn bộ mấy thứ này mình đã biết nhưng hơm phải thứ nào cũng xài liên tục 😃
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@crazysexycool1981 Cái gì chị cũng biết ngoại trừ biết xấu hổ thôi.
@crazysexycool1981 mấy phím tắt của Vân chỉ dùng trong Finder thôi !!!
Có vài cái đã biết...cám ơn mod
foxpro.ntt
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoangpm đã biết thì thôi đi nói ra chi, nói cảm ơn mod là dc rồi
lpq
Trứng
3 năm
Vẫn chưa tìm được phím có tính năng tương tự Home, End 😃
SpamsKiller
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lpq CMD + Left or Right
Cho hỏi phím tắt bật nhanh Finder trên Mac giống như Ctrl + E bên Win là gì vậy
@baomat1585 default keys mở Finder là Option+Command+Space.
gán là do khi b quen vs Wind+E thôi.
@baomat1585 thật ra là ko có do b,
chỉ có Option+Command+Space mở Search trong Finder.
oxechip
TÍCH CỰC
3 năm
@baomat1585 hình như bên win phải cài thêm keypirinha , mới xài được giống mac thì phải, thấy cũng hay
@baomat1585 biết ngay là lại có 2 bên vào tranh luận shortcut bên nào thuận tiện hơn mà nhưng mà phải công nhận là bên Win ít thao tác phải bấm phím và nó cũng logic hơn hơn
s
kiendt1973
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tks. Mình biết 1/9 dù dùng mac os gần 10 năm nay.
cơ bản là phím tắt thì tiết kiệm thời gian rồi ạ.
khendv
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thanks mod
htux
CAO CẤP
3 năm
Ctrl + f (ordward)/ b (ackward) / n (ext) / p (revious) / a (begin) / e (nd) / d (elete) /h (alt) để di chuyển cursor khi gõ 😁
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
3 năm
@htux Linux với Unix có cái này hay mà ít người biết quá.
htux
CAO CẤP
3 năm
@Quy Le Anh Linux thì chỉ dùng đc trên terminal thôi, còn macos là dùng đc mọi nơi vì nó ko bị xung đột phím ctrl với command . cái này gõ văn bản 10 ngón tay cực tiện ko cần rê bàn tay để nhẫn mũi tên/backspace
@htux Giờ mới biết, cảm ơn bác
Còn lối tắt vào tim anh là em đó
Hun cái nè
Duple là gì vậy em gái, tiếng Anh không biết rồi. Cmd + D thì D là Duplicate nhé. Đọc là biết em này ít xài Mac OS hoặc xài mà không để ý gì hết. Tổ hợp phím này xuất hiện rất nhiều trong các phần mềm của Mac.
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
3 năm
@nguyencaothangtp D là Duple nhé =)))
@Quy Le Anh .
Screen Shot 2021-11-01 at 12.01.52.png
@nguyencaothangtp Đọc là đúp pô nhé -> tựa tựa double 😁
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
3 năm
@nguyencaothangtp Bác tag mình làm gì =)) các thớt vào ấy =))
Ae biết nút nào để chuyển nhanh giữa các cửa sổ của cùng 1 app không
@If you dont mind Cmd + ~
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
3 năm
rất là hữu ích luôn
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
3 năm
mình đa phần xài tắt 2 phím nhiều hơn
BrioPc
TÍCH CỰC
3 năm
Phím tắt để xoá file như Delete trong Win có ai biết không ạ? Toàn chọn Move to Trash lâu quá.

Với khi cài xong app nào đó (ví dụ như OPen Key) thì nó hiện lên màn hình Desktop cái Folder Application, có cách nào xoá nó mà không làm tắt app không ta...). Bữa cài Bartender thì vài hôm nó tự mất mà không hiểu lí do...
saladsmile
ĐẠI BÀNG
3 năm
@BrioPc Xoá file là cmd + delete
Cài app nếu nó mount thư mục trên desktop thì bạn chọn nó rồi cmd + e (eject) tương tự như khi eject usb
BrioPc
TÍCH CỰC
3 năm
@saladsmile ôi, mẹ ơi, tìm khắp internet không ra 😆) cám ơn bạn..thật là magic 😁
VoiiRung02
TÍCH CỰC
3 năm
@BrioPc @BrioPc cmd + del nha bác
consocmap
ĐẠI BÀNG
3 năm
@BrioPc Bạn muốn xóa file mà không vào thùng rác thì bấm ⌘ + ⌥ + Del nhé
consocmap
ĐẠI BÀNG
3 năm
@BrioPc Còn muốn dọn thùng rác thì ⌘ + ⇧ + Del
Mình bấm ctr quen rồi, chuyển qua bấm Command cảm thấy sượng sượng khó chịu sao á
BrioPc
TÍCH CỰC
3 năm
@Doan Van Kha đúng eồi, đã vvajy cmd nó nằm bên trong, nên kết hợp với phím khác thì 2 ngón tay nó sát lại, cực kì khó bấm.
Dù đã biết rồi nhưng bài của mod Vân auto đọc
RockyChen
ĐẠI BÀNG
3 năm
Quá hữu ích, đa phần mình vẫn hay dùng mấy cách trên, nhưng có 2 cái mới biết, cảm ơn mod !
Ps: mod dùng thanh dock trên phải ngộ ha ! Mình dùng bên trái vì hay ngược với nút cuộn trang 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019