IFA 2024

IFA 2024

Anh em có dùng chai xịt và dung dịch phục hồi nhựa đen trên xe bao giờ chưa?

MinhTriND
3/5/2023 11:44Phản hồi: 96
Anh em có dùng chai xịt và dung dịch phục hồi nhựa đen trên xe bao giờ chưa?
Mình lướt Facebook một hồi thì thấy có anh em sử dụng các loại dung dịch phục hồi nhựa nhám cho xe, xe máy hay xe hơi gì cũng được. Tất nhiên là các dung dịch này cũng phù hợp cho nhu cầu anh em thích phục hồi nhựa bị xuống màu đối với các đồ vật khác, như bàn ghế nhựa gì đó.

Mình bèng lên mạng tìm mua thử thì thấy có nhiều loại, thế là đành mua thử 1 loại mà người ta dùng nhiều nhất và 1 loại theo mình thì đắt tiền nhất, có thương hiệu nhất. Mình dùng chiếc AB 2009 của mình làm “chuột bạch”, mình chia nó thành 2 nửa, nửa trái dùng 1 loại và nửa phải dùng 1 loại, từ khu vực đồng hồ xe xuống yếm trước, cứ ở đâu có nhựa đen là mình thử.

Đây là tình trạng xe trước khi phủ lớp phục hồi màu đen lên

Đầu tiên, mình dùng chai xịt SPRAYKING Plastic Shine để xịt lên các khu vực có nhựa, sau đó lấy khăn lau lại. Cảm nhận nhanh đó là nó thật sự làm cho nhựa trông đen hơn và bóng hơn so với lúc chưa xịt vào. Ngoài ra, do là dạng xịt nên khi dùng cũng đơn giản và có thể phù đều lên các ngóc ngách, lau lại cũng nhanh. Vấn đề băn khoăn còn lại là mình không biết nó tồn tại được bao lâu mà thôi.

Cái này mình sẽ update ngay trong bì này sau 1-2 tuần, sau khi đi mưa rồi rửa xe này kia xem nó có bị mất đen không. SPRAYKING Plastic Shine này mình mua hết 80k trên một trong những sàn thương mại điện tử hàng đầu Việt Nam, khi viết bài này mình vào xem lại thì đang giảm giá còn 50k.

Kết quả sau khi xịt:

Tiếp theo, mình thử loại dung dịch thứ 2 là Liqui Moly 1552 (250ml). Chai này mình mua hơn 200k, nghĩa là đắt hơn gấp đôi hoặc gấp 4 lần so với chai xịt bên trên lúc khuyến mãi. Liqui Moly thì chắc không còn xa lạ gì với anh em chơi xe nữa, một thương hiệu Đức chuyên về dầu nhớt, chất bôi trơn và phụ gia.

Quảng cáo

Dung dịch bên trong chai này màu đen, keo keo chứ không quá lỏng. Khi sử dụng loại này thì anh em lưu ý tìm cái khăn màu đen thì phù hợp hơn mình sử dụng 1 cái khăn sáng màu xong rồi nó đen thui như hình mà bạn thấy.

Mình nhỏ vài giọt lên các khu vực cần phục hồi màu đen, sau đó dùng khăn để chà qua. Mình gặp khó khăn một tí trong việc phủ đều dung dịch này lên toàn bộ bề mặt, đặc biệt là ở khu vực nhỏ, cái khăn to khó mà chui vào được.

Sau một hồi chà xong, mình để đó tầm 10 phút cho khô ráo rồi quay lại đánh giá tình hình. Kết quả mình thấy khu vực nhựa xuống cấp tuy có vẻ “đen” hơn được một chút nhưng độ bóng thì không bằng so với chai xịt. Tất nhiên còn 1 yếu tố đó là độ bền của việc phục hồi này sẽ kéo dài bao lâu thì mình tạm thời chưa đánh giá được.

Quảng cáo

Kết quả sau khi lau:

phuc-hoi-nhua-tinhte-11.jpg phuc-hoi-nhua-tinhte-12.jpg

Anh em đã bao giờ sử dụng một trong 2 loại trên để phục hồi màu đen nhựa nhám trên xe hoặc các món đồ mà anh em đang xài chưa? Chia sẻ trải nghiệm bên dưới nhé.
96 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chai xịt này xài rồi. 3 tháng là hết.
Dàn áo Honda thì xuống gớm lắm, cũng hay xộc xệch như răng ông già. Vespa thì ngược lại, bao luôn nắng mưa.
@nautical đang đi spring 125 đỏ mua 2020, chạy vẫn bốc, ko có lọc xọc gì
metroid
ĐẠI BÀNG
một năm
@nautical Tôi chỉ chê bạn về chuyện bạn phán xe Vespa lọc xọc thôi bạn, chưa đi thì đừng có hóng hớt rồi phán bậy
@metroid Bạn có biết thực ra bạn đang nuôi con tu hú ko? con bạn mang ADN người khác không?
dzodzien
ĐẠI BÀNG
một năm
@xecatang thế nó mới đắt sắt ra miếng.
Mua cho nhanh chứ xài mấy cái này nó bám bụi, rửa xe thời gian cũng trôi đi hết. Nhựa nhám rẻ bèo tầm 1 củ là nguyên bộ, 2 năm thay 1 dàn là đẹp
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 K lẽ lúc nào bạn cũng mua mới để thay? Mình nghĩ chỉ nên mua khi nó đã quá cũ, hoặc nứt bể. Còn nếu chỉ bạc màu vì rửa xe, thời tiết thì dùng loại như trong bài là như mới.
Rẻ hơn mua mới nhiều.
@Alpaca Ăn Cỏ cỡ 3 ngày là nó đóng bám bụi nhìn dơ kinh dị luôn nha, lúc mới mua xe về cũng chăm chút z, mua 2 chai xài chắc dc 3 lần là thấy chán rồi bạn
@nguyenquocnghi Sau khi phủ xong 1 lúc thì bạn lau lại bằng khăn khô, k nên phủ rồi để im đó, nó sẽ bám bụi và khi chạm vào nó dính dính gớm lắm.
@Alpaca Ăn Cỏ mình xịt lên r lấy khăn lau đều ấy bạn
@nguyenquocnghi Lau đều lần đầu là tán đều hoá chất thôi bạn. Bạn đợi 1 lúc sau khô bớt bạn lấy khăn khô khác lau lại lần nữa sẽ ổn.
Mua chai làm bóng bánh xe, bôi lên đen bóng loáng. Rẻ tiền hơn chai xịt
Bạn mua dàn nhựa nhám mới cho AB chỉ 500k -800k thôi, một đống người bán
jedi9
TÍCH CỰC
một năm
@mrford105 Khuyên đúng nè. Thay dàn nhựa xong mấy người còn hỏi xe AB mới mua à =))
@mrford105 Chắc gì dàn nhựa đó chất lượng đã tốt như dàn zin. Lại phơi năng mua đc nửa năm giòn như bánh đa kê thì hỏng
@AZwarrior Nhựa tân trang mà còn phân biệt zin với lô.
@Steve Hoàng_ ủa tại sao ko? cách làm của ông là chạy theo ngoại hình mà ko cần quan tâm chất lượng. chất lượng dàn nhựa nó ảnh hưởng rất nhiều, nhựa đểu chạy 1 năm là bắt đầu cong vênh vừa rung vừa kêu, dàn xịn thì có bạc màu vẫn chắc chắn êm ru. thích chạy xe mới âm thanh máy cày hay thích xe cũ âm thanh xe điện?
powermax
ĐẠI BÀNG
một năm
@AZwarrior Ưu tiên phục chế bản zin hơn là mua bản "nhìn có vẻ mới" nhưng chất lượng ọp ẹp
cacaca
TÍCH CỰC
một năm
Cũng mới dùng Trim Restore
Cho mình mượn chai liquimoli nha mod
@Nam Air Ok mod
Ngày xưa hàng hóa khan hiếm thì dùng, giờ đầy thì đi vài 3 năm thay luôn...như dán keo cũng vậy, vài 3 năm sơn luôn, nhủ Kim Tuyến đủ loại đẹp hơn cả zin, dán keo trầy trông lởm chởm, bong tróc...như con chó ghẻ gớm lắm
Ktv79
ĐẠI BÀNG
một năm
@Davekoz_2506 Cái tư duy này mà áp lên xe ô tô thì vỡ mặt. 😆))) cái phục hồi nhựa này áp dụng lên xe ô tô thôi. Xe máy phí tiền.
Dàn nhựa em NVX sài 5 năm vẫn khá mới
longkun
ĐẠI BÀNG
một năm
@conan12a2 =)) vừa rửa xong thì khá mới
cabk
TÍCH CỰC
một năm
@conan12a2 chờ NVX là cái tay dắt để đổi con 218 mà chưa thấy
@cabk Aerox/NVX có lịch sử 20 năm rồi bác, không có đời nào có tay dắt cả. Mà quen xe rồi thì cái hốc dắt xe họ thiết kế xài còn ngon hơn tay dắt, vì nếu tay dắt cao bằng yên sau sẽ rất là cao và không có thế xài
cabk
TÍCH CỰC
một năm
@Minh Chung Hứa cái tay dắt thực tế dể dễ chở đồ thôi.
thấy tay chìm như vario vẫn đẹp
256abc
ĐẠI BÀNG
một năm
mấy cái này kiểu như dầu, khoảng tháng sẽ từ từ phai đi, nhưng so với giá nó thì khá oke và tiết kiệm mà
Chưa bao giờ,t mua chai xịt nhám đen xịt là như mới roi
https://photo2.tinhte.vn/data/attachment-files/2023/05/6417302_phuc-hoi-nhua-tinhte-17.jpg

Mod làm như hình này là không đúng rồi. Cách làm đúng của dạng này là nhỏ giọt vào khăn, sau đó mới đưa lên bề mặt nhựa và tán mỏng, đều thành nhiều lớp.
@Alpaca Ăn Cỏ Chính xác. Mod bưởi quá. Ko đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng
@Alpaca Ăn Cỏ Cảm ơn bạn, để mình thử lại 😆)
trungsg
ĐẠI BÀNG
một năm
@Alpaca Ăn Cỏ Nguyên tắc chung của việc lau chùi bằng dung dịch là thấm, xịt dung dịch trên khăn rồi lau chùi.
@Alpaca Ăn Cỏ mod này hay ẩu lắm bạn =]] thấy lên mấy bài rồi. Bữa bài đòi dẹp kèn xe máy nữa
powermax
ĐẠI BÀNG
một năm
@Alpaca Ăn Cỏ Mod làm chưa đúng rồi, quẹt lớp nhẹ như đánh giày ấy. Chứ đổ 1 cục lên như này vừa không đều, vừa hao 😃
góp ý xíu
Minh cũng từng dùng thử loại dung dịch, tuỳ bạn làm bao nhiêu lớp thì nó bền màu tầm 6 tháng-1 năm. Tuy nhiên giá quá cao mà dàn nhựa xe máy thì rẻ, nên thay dàn áo mới thì hơn.
Nên dùng cho ô tô thì hợp lý hơn.
Tôi năm nay gần được 100 tuổi rồi mới biết có sản phẩm này.
@Trịnh Xuân Thọ Cụ sống thọ qé chời kkk
@LongLife321 Hơn 50 năm nữa là đủ 100 rồi
powermax
ĐẠI BÀNG
một năm
@Trịnh Xuân Thọ may mà cụ đã kịp thấy trước tuổi 100, chúc mừng cụ
Cách tôi hay dùng là lấy nhớt xe mới để tha lên chỗ nhựa bị xuống màu, sau đó mang xe đi phơi nắng là được.
@chanhdara Nó dính nhớt nhớt khó chịu lắm
@Lợi BP Ông lau nhớt ít thôi, nhớ phơi cho khô.
TheReap
ĐẠI BÀNG
một năm
Dán decal hoặc thay còn hơn.
Mình chưa dùng
sonle91
ĐẠI BÀNG
một năm
như này thì em thấy đi vài năm thay lần có khi hợp lý hơn. vì nó cũng chỉ sạch đẹp khi vừa rửa xe xong thôi. bụi bám lại đâu vào đấy mà
powermax
ĐẠI BÀNG
một năm
@sonle91 Quan trọng là chi phí, và chất lượng. Thay zin hãng thì giá cao, bỏ tiền ra xót, còn bộ giá rẻ thì lo ngại về chất lượng 😃
Chọn cách tân trang lại hàng zin vẫn là lựa chọn tối ưu
@powermax tối ưu con khỉ
powermax
ĐẠI BÀNG
một năm
@Kent Light Cay cú vậy bác : )) Mấy cái này tự suy nghĩ mỗi người.

Bạn nào thích mã nhìn phát ăn ngay, đỡ phải lau chùi này nọ. Thì mua mới gắn vào
Bạn nào thích đồ zin thì tìm cách phục chế.
Game này dễ mà, tùy mỗi người chơi. Xem cân nhắc mình thích thế loại gì thì chơi cái đó.
@powermax gì mà cay cú trời, đọc câu chữ sao mà nghĩ tui cay cú hay vậy =))))
tại thấy chỉ mới khi mới làm xong và rửa xe sạch thôi, chứ nó còn dễ bám bụi hơn mà la tối ưu.. trong khi giá cũng k hề rẻ
Cười vô mặt
Phục hồi để tăng tuổi thọ nhựa rất ổn, mình ưu tiên không bóng, ai dùng cho tablo ô tô màu đen sẽ hiểu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019