Apple không biết chính xác số lượng người dùng Apple News, có thể cao hơn dự tính

ART+
11/1/2016 8:10Phản hồi: 62
Apple không biết chính xác số lượng người dùng Apple News, có thể cao hơn dự tính
Có một điều khá lạ đó là Apple không hề biết chính xác số lượng người dùng ứng dụng do chính họ phát triển, Apple News. Theo Eddy Cue, phó chủ tịch cấp cao của Apple, hãng đang tập trung vào những mảng khác của Apple News, do đó đã không để ý đến số người sử dụng app này. Tuy nhiên, Eddy Cue tự tin khẳng định rằng con số ước tính của Apple là thấp hơn so với thực tế. Tóm lại, Cue nói với nhật báo Wall Street Journal rằng: "Chúng tôi không biết con số chính xác là bao nhiêu".

Thực tế thì Cue có tiết lộ một con số cụ thể là 40 triệu người dùng Apple News kể từ lúc nó được triển khai lần đầu vào tháng 9 năm ngoái, nhưng nên nhớ rằng đây có thể gọi là con số "ảo" bởi số lượng người dùng thực sự và thường xuyên (không phải dùng thử một hai lần rồi bỏ) vẫn còn là một câu hỏi khó với chính Apple.

Apple hiện tại đang hợp tác với rất nhiều nhà xuất bản lớn như Time Inc., Vice Media, The Atlantic, Business Insider, New York Times, Washington Post và The Wall Street Journal. Tất cả đối tác đều tỏ ra khá hài lòng với chất lượng của ứng dụng News, tuy nhiên họ vẫn mong đợi một điều gì đó lớn lao hơn. Julie Hansen, chủ tịch của Business Insider cho biết: "lượng người dùng vẫn còn tương đối khiêm tốn nếu so với số lượng khổng lồ người sử dụng thiết bị iOS".

Ngoài ra, doanh thu từ việc bán quảng cáo cũng là một vấn đề khác từ Apple News và các bên cung cấp nội dung. Theo chính sách của Apple, nhà xuất bản sẽ giữ 100% tiền thu từ quảng cáo nếu họ tích hợp nó vào các bài báo trong Apple News, và 70% trong trường hợp Apple bán quảng cáo thay họ. Hiện tại thì những trang báo lớn vẫn thích dùng công cụ quảng cáo từ bên ngoài như của Google, tuy nhiên Apple sẽ sớm yêu cầu tất cả chuyển qua dùng công nghệ iAd một khi nó được hoàn thiện (dự kiến trong 2 tháng nữa).

Apple News hiện mới chỉ có cho thị trường Anh, Mỹ và Úc, yêu cầu thiết bị chạy iOS 9 trở lên. Để dùng Apple News ở Việt Nam thì ta phải chuyển vùng thiết lập của máy, cách làm như bài này.

62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duzpopo
ĐẠI BÀNG
8 năm
Klq nhưng app tinhte nặng quá. Đọc được một tuần thôi là phải xoá bộ nhớ cache rồi. Với lại giao diện cũng không đẹp và hiệu quả như trên bản web [emoji30][emoji30][emoji30]
Apple giờ chuyển sang mảng phần mềm à, chắc đã nhìn trước tương lai iphone thoái trào.
@Đỗ thánh 2014 Thôi không sao đâu mà 😁...nhưng cái bạn nói xài chùa là đúng rồi đấy, cũng vì nhiều cái bật cập như thẻ tín dụng không rộng rãi, một số cty về CNTT vẫn chưa tôn trọng bản quyền, nhiều trang web giúp ng dùng ..... thì hỏi ai đâu mà ý thức đc việc bản quyền thành thử ai cũng quen xài free là vậy 😃...giờ chỉ có luật mới trói đc họ lại thôi chứ không thì đến sau này cũng chẳng khá hơn...
@Cupertino Cái này thì cũng đúng vì ở vn mấy người có thẻ tín dụng đâu. Và cũng ko ít người sợ bị hack nên không giám mua. Ngay cả nhà mình, mình khuyến khích sài thẻ tín dụng và mua hàng online nhưng có ai chịu làm đâu. Độc là rút tiền mặt sài ko. Nếu có mua online thì giao tận nhà thì mới trả tiền nên mình biết cái này nên mình mới nói như vậy. Nhưng bạn kia có vẻ ko hiểu ý mình thì phải.
@Đỗ thánh 2014 mỗi người một ý nên không hiểu nhau là vậy 😁...ah có vụ này nữa mấy ngân hàng không hiểu sao nó làm ra thẻ visa mà không cho thanh toán online vì bảo mật...anh mình xài cái Seabanks mà không thanh toán đc, hỏi vậy ai mà dám dùng chứ, ngân hàng còn sợ không cho ng dùng xài mà...
@Cupertino Có mà bạn. Mình sài sacombank nên mình mua online suốt mà. Còn seabanks thì mình ko biết vì mỗi ngân hàng nó có chính sách riêng. 😃
mrford105
TÍCH CỰC
8 năm
Tim Cook nói Apple kinh doanh rất truyển thống ko bán thông tin người dùng mà, đi bán quảng cáo mà ko bán thông tin người dùng thì có cún nó tin.
Apple mà lại ko biết số lượng người dùng à =)))
ko biết số lượng => phán bừa cao hơn :rolleyes:
NghI kiểu lấp liếm thông tin để moi thêm tiền bên tòa soạn báo chứ Apple nó không thu thập thông tin thì trời mọc hướng tây rồi =))
hư cấu quá. đến tinh tế còn biết số lượng người dùng của mình đấy apple ạ 😁
quả này Apple xạo rồi, làm gì mà không biết
Đã xài và đã nghỉ
bán quảng cáo liên quan gì thông tin người dùng o_O nó cứ chen quảng cáo vào thôi chứ liên quan gì đến thông tin ng dùng, bạn đừng tưởng ai cũng như goolge...
@mrford105 Bạn có thể dẫn chứng được không 😃...chứ mình đâu có đủ trình độ đăng kí iAd xài làm gì...
@Đỗ thánh 2014 nếu nó lấy được, mà nó dám quảng cáo là chúng tôi không lấy, thì xin lỗi chứ tụi chuyên đi kiện nó nhảy vào một phát là mệt...bên đó bộ muốn nói láo là nói sao?...mà nếu vậy thì cũng phải có bằng chứng gì nó thu thập chứ...google thì rõ ràng quá rồi...
mrford105
TÍCH CỰC
8 năm
@Cupertino Trước tiên đây là thông tin Apple sử dụng của bạn để bán quảng cáo, tuổi, vị trí địa lí, hành vi sử dụng app, các app luôn nằm trong phân loại của apple, dựa vào những phân loại đó sẽ hiểu dc tính cách của từng người để quảng cáo cho đúng (vd người này toàn tải game, người này toàn tải free, người này vừa chi tiền mua app thì khả năng sẽ ko mua app nữa, người này lần cuối chi tiền mua app là bao giờ, .......)
Mình đính kèm ảnh chụp màn hình của người đi mua quảng cáo (tức là mình, những thông tin hiện tại mình có thể truy cập dc bao gồm cả hành vi và demograph (chả biết dịch thế nào, đại loại là địa lí + tuổi tác, giới tính)
(chú ý mục itune store pref và mục coming this spring nhé bạn)

nguồn https://developer.apple.com/iad/my-audiences/iad-my-audiences.pdf

Cái bảng này của google và fb dài hơn rất nhiều(bao gồm cả lần cuối cùng bạn đi shopping là khi nào, bạn quẹt thẻ làn cuối khi nào,... và rất nhiều thông tin về hành vi của bạn nữa), vì nó chi tiết quá nên người ta mới sợ, Còn khái niệm thu thập dữ liệu để kiện thì rất khó định nghĩa, thu thập dữ liệu ở mức độ nào nữa. Cỡ như google nó phân tích luôn email để phân tích bạn chính xác nhất, từ đó chọn quảng cáo phù hợp nhất cho bạn xem. Tất cả những thằng bán quảng cáo đều cần thu thập thông tin người dùng để tối ưu cả, VD nhé, bây giờ quảng cáo có 1000 tên đang dùng iOS, nếu ko phân loại 1000 tên này ra thì ông đi mua quảng cáo Durex quảng cáo bao cao su mỗi lần quảng cáo sẽ phải chi tiền trả cho 1000 thằng coi này, mỗi thằng coi 10 lần thì chết tiền, bây giờ thằng iOS nó phân nhỏ ra cho người mua dễ mua hơn và hiệu quả hơn, vd như tuổi trên 18 mới bán, nhưng với tuổi thôi thì số lượng vẫn còn lớn quá và chưa chắc gì nó đã mua, thế thì coi tiếp, à thằng này hôm qua mới tải app hướng dẫn make love, thế thì cứ quảng cáo cho ông nào trên 18, vừa tải app thuộc thể loại đó về, như vậy quảng cáo sẽ hiệu quả và người ta sẽ đi mua BCS, thay vì quảng cáo cho 1000 thằng, mỗi thằng coi 10 lần thì giờ quảng cáo cho 10 thằng, mỗi thằng coi 1000 lần thì dễ có doanh thu hơn. Đại ý là thế.
Nhìn lại hình trên bạn sẽ thấy coming this spring nó sẽ lấy thêm thông tin gì từ người dùng, nhiều khi Apple nó lấy hơn ấy chứ, để dành sau này xài dần
@mrford105 Theo cái coming this Spring, thì iAd nó cung cấp cho developers về giới tính, tuổi, vị trí địa lý và mục cuối có lẽ là lịch sử của người đó sử dụng trên iTunes giống như bạn nêu...nhưng cái mình muốn nói là mấy thông tin này dùng để đăng kí iTunes thì nó biết cũng là thường, chứ còn những cái quan trọng như tên,số điện thoại, thẻ tín dụng, hay icloud, message, touch ID, mail...những cái chứa nội dung dữ liệu quan trọng và nhạy cảm thì nó không dám khai thác, như vậy là tốt cho mình chứ sao...còn mấy cái nó lấy thì nó đã lấy lâu nay rồi, giống như nó phải biết bạn đã từng down apps nào rồi thì nó mới thống kê được là apps đó bao nhiêu lươc tải hoặc để trợ giúp bạn khi có sự cố xảy ra nhất là mấy apps tính phí, tuổi tác và vị trí địa lý cũng như giới tính thì dùng để suggest apps trên appstore phù hợp với bạn, mình thấy nó lấy mấy cái này cũng lâu rồi và nói thật nói cái đó là thông tin người dùng thì hạn hẹp quá, còn mơ hồ lắm chẳng phải là gì nhạy cảm đâu như cái cách google nó làm đâu...
Hot news của tuần : Xổ số Powerball đạt mốc 1.3 tỷ $ giải Jackpot , dân Mỹ xếp hàng mua vé số.
Cái đt xài 2 năm chả bao giờ rớ tới cái app này, tin toàn trên fb là 9 😕
Nói chung chắc cũng như kiểu apple watch doanh số chắc ko cao cũng như số lượng người dùng không cao thì không công bố.
Louisch129
TÍCH CỰC
8 năm
Apple ngày càng copy những tính năng mà các tweak Cydia đã có từ lâu, hoặc viết ra các app mà các bên thứ 3 đã phát triển tốt hơn rất nhiều. Điều này cho thấy Apple đã ko còn có thế khiến cho khán giả ồ lên hay hú hú 😆 khi họ có những cái hay ho.
Theo điều tra của mình thì số lượng người dùng ít hơ nhiều! Khoảng 0.01% thôi!
Dở hơi mà xài 3 cái app đấy
Mình nghĩ chắc là nhiều quá Apple đếm không xuể, chắc phải thuê 800 nhân viên để đếm.
Đê được bảo kê vụ kiện "dơ bẩn" hình chữ nhật bo tròn bốn góc thì Táo đã cũng cấp thông tin cho CP, giờ còn giả nai. Đúng là gái đĩ già mồm, còn đóng giả hàng tơ đi bán trinh.
Ngày đó các hãng tránh phiền phức nên ký giao kết với Táo tàu giờ thằng nào cũng lỗ sặc máu phần mobile, chỉ có SS theo kiện tới cùng là có lãi. Đúng là trò dơ bẩn.
Bạn này trả lời rồi đó mấy bạn cứ tham khảo thêm, mảng nào nổi trội mang về nhiều doanh thu thì dĩ nhiên nó sẽ đc xem là cty bán phần cứng thôi, ngay từ đầu lúc mới khởi lập nó cũng là cty chuyên bán phần cứng mà...
Bạn này trả lời rồi đó mấy bạn cứ tham khảo thêm, mảng nào nổi trội mang về nhiều doanh thu thì dĩ nhiên nó sẽ đc xem là cty bán phần cứng thôi, ngay từ đầu lúc mới khởi lập nó cũng là cty chuyên bán phần cứng mà...
SilverA
TÍCH CỰC
8 năm
@Cupertino Hix! Cám ơn bác đã spam bài em! =_=! Cơ mà em đính chính lại chút! Bán phần cứng chưa chắc đã là công ty phần cứng đâu nhé! 😁 Như nào thì em nói ở trên rồi! VD như các công ty Thế giới di động, Nhật Cường,... mua phần cứng hãng khác về bán thì chỉ là công ty thương mại bình thường thôi.
@SilverA thằng Apple nó đi nhờ gia công mà @@, có phải nó mua nguyên con đâu, thành ra ông chủ vẫn là nó thì đem bán iPhone vậy là bán phần cứng rồi...
SilverA
TÍCH CỰC
8 năm
@Cupertino Thì mình có bảo Apple mua nguyên con về bán đâu! ^^ Mình đưa thêm VD để phân biệt thôi mà!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019