ASUS TUF Gaming F15 2023: Các lý do để chọn cho học sinh sinh viên học tập và giải trí

Pnghuy
11/11/2023 4:58Phản hồi: 52
ASUS TUF Gaming F15 2023: Các lý do để chọn cho học sinh sinh viên học tập và giải trí
Trong chủ đề bài viết này mình muốn chia sẻ với anh em về những lí do mình lựa chọn ASUS TUF Gaming F15 2023 là chiếc laptop dành cho các bạn học sinh, sinh viên “học đại học” 😁.

Mình từng trải qua quãng thời gian sinh viên và dĩ nhiên mình hiểu được nhu cầu lựa chọn laptop của các bạn, như mình ngày trước luôn muốn lựa chọn một chiếc laptop có thể đáp ứng được càng nhiều nhu cầu càng tốt. Đó là lí do những chiếc laptop gaming luôn nằm trong đầu của mình khi chọn laptop và thực sự mình cũng đã chọn một chiếc laptop gaming khi còn đi học.

Mình không có em trai ruột nhưng em họ hàng thì nhiều và bản thân em mình cũng đang dùng một chiếc laptop gaming để phục vụ cho việc học, chính mình đã gợi ý cho nó chiếc máy đó và bây giờ nó đang ở năm 3 đại học (học 4.5 năm) và nó vẫn đang dùng tốt.

Quay lại với ASUS TUF Gaming F15, vì sao nó là chiếc laptop phù hợp cho học sinh sinh viên? Nói đúng ra, học thì học nhưng vẫn cần phải giải trí và nếu anh em nghĩ đến chuyện chơi game, những chiếc MacBook hay ultrabook Windows khác sẽ không thể đáp ứng được, vì vậy laptop gaming là lựa chọn tối ưu nhất.

Khi mình là sinh viên, những yếu tố mà mình quan tâm khi chọn mua laptop chính là cấu hình, hiệu năng nó đem lại, kế đến là thiết kế của máy, khối lượng, sau đó là màn hình và cổng kết nối. Trong số những yếu tố đó, TUF Gaming F15 đều đáp ứng được.

Phiên bản 2023 của TUF Gaming F15 đã được cải tiến nhiều về mặt trải nghiệm so với phiên bản năm ngoái, dĩ nhiên không bàn đến cấu hình được cập nhật qua từng năm. Vấn đề của TUF Gaming F15 2022 đó là nó có phần hoàn thiện mặt C mình không thích lắm, cũng như màn hình không đẹp, nhưng qua năm nay, màn hình đã đẹp hơn (100% sRGB), phần mặt C cũng được thay đổi cách hoàn thiện để trông máy đẹp hơn.

Nếu cách đây gần 10 năm, thời điểm mình chọn laptop gaming để học thì nó không được như bây giờ, thời điểm đó màn hình vẫn là tấm nền TN 60Hz, thiết kế full nhựa và nhiều yếu tố khác không thể bằng được, nhưng hiện tại anh em mua laptop gaming tầm trung hay phổ thông cũng đã có chất lượng tốt hơn nhiều.

Tấm nền IPS 144Hz trên TUF Gaming F15 đạt 100% không gian màu sRGB và 75% không gian màu AdobeRGB, hỗ trợ thêm hai công nghệ là MUX Switch cũng như Advanced Optimus thì với mình là quá đủ cho việc học tập và giải trí. Với các dự án hay bài tập kết thúc môn, thi học kì cũng không phải quá lo lắng về việc màu sắc sẽ bị sai lệch hay cảm thấy nhợt nhạt, còn chơi game thì MUX Switch cũng như Advanced Optimus sẽ giúp anh em sinh viên có được những con số FPS rất cao, đặc biệt với game Esport.

Và một yếu tố nữa liên quan đến hiệu năng dĩ nhiên là cấu hình máy, RTX 4050 cũng như nền tảng Intel thế hệ 12 (Core i7-12700H) cũng đủ sức đáp ứng cho anh em trong ít nhất là quãng thời gian sinh viên. RTX 4050 là mẫu GPU Ada Lovelace di động dễ tiếp cận nhất (về giá) để có được những công nghệ mới của NVIDIA như các nhân tensor thế hệ mới, nhân RT thế hệ mới hay công nghệ DLSS 3, Frame Generation…

Bên cạnh việc hỗ trợ chơi game, mẫu GPU RTX 40 series còn có được khả năng render với các phần mềm tận dụng tốt các nhân tensor thế hệ mới như Blender, MATLAB…và đặc biệt là với các phần mềm của NVIDIA để phục vụ cho việc tăng tốc trong cả học tập, giải trí hay sáng tạo nội dung như Canvas, Omniverse hay Broadcast. Các bạn sinh viên hiện tại rất năng động và sáng tạo, nhiều bạn ngoài học và giải trí còn làm các công việc khác và nếu cũng ở trong lĩnh vực sáng tạo nội dung thì nền tảng RTX 40 series sẽ hỗ trợ cho các bạn tốt nhất.

Quảng cáo

Screenshot 2023-11-11 at 12.03.16.png
Dòng TUF Gaming F15 có hai tuỳ chọn phiên bản cấu hình, tuy nhiên mình thấy rằng Core i7-12700H là đủ, so sánh với Core i9-13900H thì hiệu năng đơn nhân lẫn đa nhân nó không khác biệt nhiều, nhưng bản Core i9-13900H mình từng trải nghiệm trước đây khá nóng, mình nghĩ Core i7-12700H sẽ ổn hơn.

Thiết kế của TUF Gaming F15 vuông vức và mình thích kiểu thiết kế này, đặc biệt là nó mang hơi hướng của dòng Zephyrus M ngày xưa. Một yếu tố nữa của TUF Gaming F15 đó là cổng USB-C hỗ trợ Power Delivery lên đến 100W, trong khi có tuỳ chọn cả cổng Thunderbolt 4.

Sự có mặt của Power Delivery là rất quan trọng, trong khi sạc đi kèm của máy thì quá nặng và to, thời lượng dùng pin của laptop gaming cũng không thể bằng được những chiếc ultrabook vì cần nhiều năng lượng hơn, vì vậy nếu có hỗ trợ Power Delivery cũng sẽ phần nào giúp duy trì năng lượng.

Thị trường laptop gaming ở thời điểm này đã khác xưa rất nhiều, thay đổi tất nhiên là theo chiều hướng tốt hơn. Nhìn chung, ASUS TUF Gaming F15 2023 có đủ các yếu tố như mình đã chia sẻ để trở thành một chiếc máy tính đồng hành với các bạn học sinh sinh viên trong những năm tháng đại học. Nếu kể đến mức giá 28 triệu đồng thì nó cũng không phải con số ít đối với các bạn đâu, nhưng thực tế khi đi mua anh em sẽ còn được hưởng thêm các chương trình khuyến mãi khác, mức giá có thể sẽ còn thấp hơn.

Trong mùa Black Friday và Giáng sinh 2023, ASUS sẽ mang đến cho bạn cơ hội sở hữu laptop gaming ASUS ROG và TUF Gaming cùng máy chơi game cầm tay ROG Ally với vô vàn quà tặng và khuyến mãi hấp dẫn nhất trong năm. Chi tiết anh em có thể xem thêm tại đây.

Quảng cáo

52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TrieuHon
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Học tập = Chơi game
ryanmw
TÍCH CỰC
6 tháng
@bluewind27 cho là kĩ sư đi , chắc học hết từ đh 😆, k có học nghề ngoài hay trên mạng 😃), đi thực tập , đh nào dạy làm đt, gpu, AI chỉ coi . hay đh cop trên mạng về dạy , cũn may đó, chứ trc chưa có internet đh chương trình cổ đại
Mr Do
TÍCH CỰC
6 tháng
@Dr.Son Ngày xưa sv mình cũng ngựa đòi bà zà mua cho con vaio hết 20 củ i3 hên mình k có nhu cầu chơi game đến giờ vẫn dùng win 10 làm office phà phà
Thiết kế thì xấu, cấu hình yếu, render chậm, lại còn dán chi chít tem phiếu thấy gớm ở chiếu nghỉ, chạy windows lỗi thời.....nói chung giá này mua con Mac Air đúng bài 😁
huuducvn
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@sốt-rét-và-sốt-xuất-huyết-2023 mua Mac air về lướt web fb với chơi game qua youtube hả bác :v
LEHUYEN
TÍCH CỰC
6 tháng
@huuducvn Kệ nó đi Bác (sốt mà không đi viện vài bữa là nghẻo ấy mà)
Cười ra nước mắt
Reah
TÍCH CỰC
6 tháng
@sốt-rét-và-sốt-xuất-huyết-2023 Mac Air chỉ dùng những công việc văn phòng nhẹ nhàng, cần chạy đi chạy lại nhiều với thời lượng pin lâu thôi. Sinh viên mua Mac Air về rồi dùng kiểu gì. chơi game thì chỉ có chơi pikachu, code thì chắc code bằng TextEdit hả.
@sốt-rét-và-sốt-xuất-huyết-2023 Gaming mà ông đi so với Air thì chịu rồi =))
Dễ tháo dễ maintan
Jala
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Legion 5 2023 15.6" (2560x1440) 2023 R7-7735H RTX 4060 OR Legion 5 Slim 2023 16" (2560 x 1600) 7840H RTX4060 vả chết con ASUS TUF Gaming F15 2023 RTX 4050 màn hình 15.6" FHD (1920 x 1080) 144Hz ghẻ này!
@Jala Mình thì chưa dùng con này nhưng con Legion 5 ngon nha, được dùng thử từ người quen 😁
Sinh viên thời nay khác bọt quá!
nhược điểm: nặng!
namsla
TÍCH CỰC
6 tháng
Sinh viên thì chơi chip u 5tr thôi chớ. Tui vừa mua con này i5 để xem phim với wed, excel. Pin yếu. Màn 144hz nhưng dùng bình thường hình như vẫn chỉ 60hz. Chip H máy hơi nóng, pin nhanh hết, màn hình hở sáng hơi nhiều. Nói chung cảm giác nó cứ ọp ẹp sao sao, k bằng con HP cũ dùng 6 năm, thấy có vẻ chắc chắn hơn
@namsla Ngoại ơi, cái gì cũng có chống chỉ định hết á.
SV đi làm part time ôm quả project cắn 23GB ram chỉ để debug nè. CPU thì không bao giờ đủ luôn.😢
Tuỳ người thôi, team kỹ thuật bao nhiêu nhai cũng hết, cty mình mấy bạn bên marketing thì mình sờ máy hết rồi toàn đồ cũ nhưng họ không than vì nhu cầu không khắc khe. Lâu lâu rảnh phi xuống hỗ trợ tiêu diệt con Zalo ăn cpu thôi chứ họ chả bh chê máy họ lag.
Tụi mình máy phải vậy mới nổi chứ máy cũ 6 triệu từ sớm deadline thành 80 cái deadline á
namsla
TÍCH CỰC
6 tháng
@VănThanh373 à nói số đông chứ bác, có phải ai cũng đi làm như vậy đâu
Thời nay đi học xài sang quá. Con này đi làm kiếm tiền ấm luôn chứ nói j đi học. Thời sv xưa mà có con này mang đi là oách phải biết
9500-ht
TÍCH CỰC
6 tháng
@Dr.Son Hô hô. Thời mình lap pentium 3 là víp rồi. Case thì celeron 1.7ghz hdd 30gb
nemo1560
TÍCH CỰC
6 tháng
ngon hơn con P14s của mình đang code. hehe
@nemo1560 Mình cũng P14s nè bạn kkk
ảnh thì thấy toàn chơi game giải trí chứ chưa thấy học tập ở đâu
9500-ht
TÍCH CỰC
6 tháng
@nguyenvietthe Cần gì học. Chúng nó xác định ra trường chạy grap r
9500-ht
TÍCH CỰC
6 tháng
Cái đm, sinh viên đi mua laptop chơi game thì học hành cái moẹ gì. Thảo nào sv ra trường giờ chạy grap nhiều như quân nguyên
@9500-ht Sáng giờ đc cuốc nào chưa fence 😁
Ổn áp
Reah
TÍCH CỰC
6 tháng
Không biết dòng tuf giờ cái bản lề được cải tiến chưa. Trước mấy con tuf fx504,505 cái bản lề lởm kinh. Dùng tầm 2 năm là bắt đầu có hiện tượng gẫy bản lề. Mấy con Asus trước giờ cấu hình thì khá ổn nhưng hoàn thiện build thì dở tệ.
@Reah asus dòng giá rẻ thì k nên động vào, chất lượng build chỉ đủ duy trì 2 năm cho hết bh là một số thứ lăn ra dẹo
Reah
TÍCH CỰC
6 tháng
@vqt907 Tính ra thì nó cũng không phải giá rẻ nữa. Gần 30 triệu, gần như mua được 1 con Mac Pro 2022 nguyên tem rồi.
@Reah rẻ so với cấu hình của nó thôi b ạ, asus thì strix build ổn hơn, hoặc lên hẳn zephyrus. Nhưng nói chung về chất build mình vẫn thiên về lenovo hơn
huybo02
TÍCH CỰC
6 tháng
Học tập thì chọn lap mỏng nhẹ là chính, chứ học mà ngày nào cũng vác con lap trên ba lô đi khắp nơi thì tội cái vai. Còn chơi game, chạy code nhiều thì làm một cái máy bàn cho mạnh.
AE cho hỏi,
Mình có con lap Asus TUF FX505 2017 mình muốn bán mà ko biết có chỗ nào thu máy cũ ko mấy bác @@
X51
TÍCH CỰC
6 tháng
Là lựa chọn đáng cân nhắc <3
Dùng TUF thì khá ổn rồi
moẹ con này hs sv gì chời @@.
Học sinh bây giờ giàu quá không giống như thế hệ 8x 🤣

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM