Bạn có biết: Quả dứa

Ng Minh Hằng
22/3/2023 11:20Phản hồi: 101
Bạn có biết: Quả dứa
Đã từng có thời kỳ mà người Châu Âu chưa từng biết đến sự tồn tại của quả dứa cho đến khi Columbus khám phá ra Châu Mỹ. Quả dứa thơm ngon được phát hiện bởi những người châu Âu vào năm 1493 trên hòn đảo Guadalupe thuộc vùng biển Caribbean.

Tiếp sau đó, những nhà thám hiểm người Bồ Đào Nha tiếp tục tìm thấy dứa ở quần đảo Tây Ấn vào năm 1502. Năm 1590, họ sớm trồng được dứa trên đảo St Helena ở Nam Đại Tây Dương, nơi cách đó đến 7000km và phát triển buôn bán với Châu Âu. Cùng thời điểm này, nhà thám hiểm người Anh là Walter Raleigh cũng khám phá ra dứa trong một chuyến đi đến Bắc và Nam Mỹ.

Trong quá khứ, dứa từng là loại thực phẩm xa xỉ và chủ yếu chỉ dành cho giới quý tộc. Mãi cho đến năm 1682, những nông dân người Hà Lan mới thành công trồng được quả dứa trong nhà kính và cũng kể từ đó, loại quả thơm ngon này mới dần trở nên phổ biến.

Một số điều thú vị về cây dứa:

1. Dứa có thể tái sinh, bạn có thể cắm lá dứa trực tiếp xuống đất để trồng một cây mới.
2. Trong dứa chứa enzyme bromelain có thể phân hủy protein, cho nên bạn có thể dùng dứa để làm mềm thịt.
3. Hawaii sản xuất ra khoảng 1/3 số dứa trên thế giới.
4. Quả dứa thật ra là một tập hợp của hàng trăm quả nhỏ gọp lại.
5. Dứa mất khoảng 18-20 tháng để thu hoạch.
6. Một cây dứa chỉ có thể mọc lên một quả dứa mà thôi.
7. Cây dứa có thể trồng trong chậu kiểng, dứa là một trong số ít các loại cây nhiệt đới rất thích hợp để trồng trong chậu. Chúng vừa có những bông hoa đẹp mắt và cũng vừa rất dễ chăm sóc, nếu muốn cây ra trái thì tốt nhất bạn nên để chúng ở nơi có nhiều nắng ấm.

Yarden/ That's it
101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhờ Hằng nói mới biết đó 😋
Mod có thể giải thích vì sao mà các bạn gái lâu lâu gặp lại người iu thì hay ăn Dứa ko ?
@NguyễnDuyĐạt Ôi..cái lon gì ghê vậy cha
@thanh_satria 8 đứa bạn gái trước thì 6 đứa đều như vậy bác ơi ^_^
@okangel Mình thì thích ăn tất cả các loại mắm….kkk
@NguyễnDuyĐạt kkk
Quả dứa và trái thơm có giống nhau ko nhỉ
@trungmum Cùng là 1 loài cả, mỗi nơi 1 cách gọi khác chứ không có nhiều loại. Tiếng anh thì vẫn gọi chung là pineapple
Giống như chuối đó bạn, nhóm loài chuối thì có nhiều loại hơn nhưng vẫn là chuối
@trivietvalues Đúng rồi miền bắc không có TÁI DỨA , Và cũng không có HOÀNG toàn
@trungmum Miền Nam Trung Bộ (Khánh Hòa - Phú Yên) gọi là trái thơm. Không gọi Dứa hoặc Khóm. Gọi Dứa thì hiểu là trái dứa dại, tên khoa học của cây là Pandanus tectorius Sol., thuộc họ Dứa dại (Pandanaceae). Dứa dại có múi, hay mọc dọc các con mương, rút ra từng múi để ăn, không phải như trái thơm.
@trungmum Lá thơm (khóm) có gai dọc thân lá, lá dứa thì trơn ko có gai. Về giá trị kinh tế thì dứa đắt gấp 3 lần thơm (khóm)
Dứa là trái gì nhỉ? Mình chỉ biết trái Khóm
@henry_1177 chuẩn namky -__-
@henry_1177 dứa = thơm, khóm là 1 trái khác theo như hiểu biết của mình.
Mình chỉ biết Trái Thơm, Trái Khóm thôi. Không biết Quả Dứa. 😂
CuongGZ
ĐẠI BÀNG
một năm
@maidng Ở miền tây thì phân biệt rõ Khóm và Thơm chúng khác nhau hoàn toàn. Còn đa số ở Bắc hoặc Trung và Tây nguyên thì gọi chung chung là Dứa, ko biết họ có nghĩ nó khác nhau ko.
@CuongGZ Miền Nam Trung Bộ (Khánh Hòa - Phú Yên) gọi là trái thơm. Không gọi Dứa hoặc Khóm. Gọi Dứa thì hiểu là trái dứa dại, tên khoa học của cây là Pandanus tectorius Sol., thuộc họ Dứa dại (Pandanaceae). Dứa dại có múi, hay mọc dọc các con mương, rút ra từng múi để ăn, không phải như trái thơm.
Dứa có hạt 😁
hãy sống như dứa, mình đầy gai góc, đầu đội vương miện...và quan trọng nhất là: dứa ko phải đi làm
@dtk89 quan trọng là câu cuối nhỉ 😆)))))))))))
@dtk89 2 chân bank 😁
Người sg gọi là Trái thơm,miền tây gọi là khóm,sách vở báo đài thì gọi quả dứa
CuongGZ
ĐẠI BÀNG
một năm
@hoangle1979 Thơm và Khóm nó khác ấy bạn ạ
@hoangle1979 Khóm nó mập lùn.
@hoangle1979 trái khóm khác trái thơm bạn ơi
grabber
ĐẠI BÀNG
một năm
Miền bắc gọi là quả dứa. Không biết có giống quả trong bài viết không. Quả dứa ta thơm và ngon, giờ họ trồng dứa ngoại để đóng hộp xuất khẩu, ko còn dứa ta nữa.
@grabber Dứa ta hơi chua và khé. Dứa hawai ăn thơm và nhẹ lắm k bị khé cổ và ghê răng như dứa ta
@AZwarrior Dứa ( thơm) mua đúng lúc vô mùa, lựa được trái ngon. Ăn rất ngon và thơm.
Chấm muối ớt ăn đúng bài. Muối + Axit (trong dứa) => Muối mới + Axit mới 😆
Miền trung một số nơi gọi là "trái gai".
TRÁI KHÓM
Trái khóm
Xá Xíu
ĐẠI BÀNG
một năm
Hoàn toàn không biết gì là dứa, trái này là trái khóm thơm ngọt
@Xá Xíu nghĩa là bạn đang ru rú trong nhà đấy, đi nhiều vào rồi sẽ biết nhiều hơn 😏
Vụ cắm lá dứa xuống để trồng cây mới thì mới nghe lần đầu???!? Mod nên xác thực lại thông tin này
@hoanganh2710 Chặt phần cụm lá rồi cắm xuống đất là lên cây mới đó chứ không phải ngắt 1 cái lá để trồng nha. Giống như trồng cà rốt vậy đó.
Cười mặt nồi
@Pnmr560 Gọi là chồi ngọn của quả dứa. Tuy nhiên thường trồng bằng chồi nách và chồi cuống dứa sẽ mau có quả hơn. Chưa nghe ai nói giâm bằng lá (cutting leaf).
@hoanganh2710 Chắc chờ mod này thử cắt lá ra giâm. Kkk
J000
TÍCH CỰC
một năm
@hoanganh2710 Chắc là viết k rõ thôi. Thực ra là cắt đầu lá mà bình thường mình k ăn cắm xuống đất thì nó thành cây dứa mới. Ở nhà toàn trồng z
@hoanganh2710 đúng đó bạn, chỉ là hơi tiếc nếu gieo cả quả thôi, bình thường chỉ cần cắt phần ngọn của quả, miễn nó còn giữ lại mắt trên quả là oke.
Trái thơm, trái cây của vua chúa! Ăn vừa đủ là dc. Nhiều quá rát lưỡi+ vi khuẩn!
daidang
ĐẠI BÀNG
một năm
@bacgiangman vi khuẩn gì vậy bạn
@bacgiangman vi khuẩn gì vậy bác nhỉ?
@daidang Nấm kí sinh ở mắt quả dứa.
@toilachi9 Kí sinh ở mắt quả dứa bạn ơi! Gây nôn mửa…
Mình bị dị ứng với dứa. Nếu ăn sau khi đã no thì ổn nhưng chỉ 1 miếng. Ăn lúc đói hoặc ăn vài miếng thì dù có đang no cũng đau bụng âm ỉ cả ngày mới hết 😔
TRÁI KHÓM thì biết, Quả dứa nghe ngứa quá không biết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019