Benchmark MacBook Pro 16 inch M2 Pro: Có nhanh hơn nhưng anh em dùng M1 có thể chờ đến M3

Pnghuy
9/2/2023 9:54Phản hồi: 94
Benchmark MacBook Pro 16 inch M2 Pro: Có nhanh hơn nhưng anh em dùng M1 có thể chờ đến M3
MacBook Pro M2 Pro trong bài này của mình có mức giá là 2699 USD, với cấu hình RAM 16GB và SSD 1TB. Apple M2 Pro được sản xuất trên tiến trình 5nm thế hệ 2, với 12 nhân CPU và 19 nhân CPU, trong đó 12 nhân CPU sẽ bao gồm 8 nhân P-core và 4 nhân E-core, nhân P-core sẽ hoạt động với mức xung 3.5GHz và E-core hoạt động với mức xung 3.2GHz.

Mình sẽ thực hiện với các bài test cơ bản mà anh em đã biết từ trước đến nay, gần nhất là những bài test MacBook Pro và MacBook Air M2 (13”). Mình muốn chia sẻ với anh em trước về công suất tiêu thụ điện của Apple M2 Pro. Trong những bài test về CPU thì SoC của Apple sẽ ăn khoảng 39W điện và duy trì khoảng 35W (qua bài test Cinebench, Geekbench, Handbrake, Premiere Pro) và SoC của Apple cũng không nằm ngoài quy luật chung với các vi xử lý: nhiều điện hơn thì sẽ mạnh hơn.

Về những cải tiến của M2 Pro anh em có thể xem trong bài này đã thể hiện rất rõ, ngoài nâng cấp CPU, GPU thì băng thông lớn hơn cũng là điểm đáng chú ý, nó sẽ giúp cho tổng thể hiệu năng được cải thiện, hạn chế tình trạng “nghẽn”.

Chi tiết M2 Pro và M2 Max: nâng cấp chút chút | Viết bởi Mikeknowsme

Apple ra mắt M2 Pro và M2 Max cho MacBook Pro 2023 mới đồng thời cho Mac mini (M2 Pro). Trong bài viết này mình sẽ đi chi tiết hơn về 2 con chip mới trong “gia đình M2” và cùng xem cả 2 đã được nâng cấp mạnh mẽ hơn thế nào so với các thế hệ chip…
tinhte.vn

Cinebench R23

Bài test không thể thiếu, điểm số Cinebench R23 trong số những thiết bị Mac mà mình từng test qua:
Không ngạc nhiên khi mà MacBook Pro M2 Pro lại cho điểm Cinebench R23 cao hơn cả chiếc MacBook Pro M1 Max mạnh nhất của Cuhiep đang sử dụng, bao gồm 10 nhân CPU và 32 nhân GPU, nhưng vì số nhân CPU của M1 Max kém hơn M2 Pro nên cũng đây cũng là điều hiển nhiên, nhưng nếu xét tổng thể về “cái tên” như M1 Max thua M2 Pro về điểm CPU thì nghe nó hơi ảo 😁.

Geekbench 5 CPU

Bài test này cũng tương tự như vậy, những chiếc MacBook Pro thế hệ M1 Pro hay M1 Max đều có điểm số thấp hơn so với MacBook Pro M2 Pro.

Geekbench 5 GPU

Qua bài test GPU với bài test Metal và OpenCL, M2 Pro cũng cho điểm số cao, đặc biệt là bài test Metal nếu so với M1 Pro, nhưng nếu so với những SoC có nhân GPU cao hơn như M1 Max thì rõ ràng M2 Pro vẫn chưa thể bằng.

Handbrake

Quảng cáo

Vẫn là Big Buck Bunny 4K@60FPS sang 1080p@30FPS preset là VeryFast thì M2 Pro cho thời gian encoding chỉ là 213s mà thôi, nhanh một cách “quá đáng”, kể cả so với M1 Max, con số FPS cũng cao “chót vót”.

Blender

Với 3 bài test là monster, junkshop và classroom thì anh em có thể thấy điểm số của M2 Pro đều vượt trội so với M1 Pro, nhất là 2 bài Junkshop và Classroom.

Premier Pro

Tiếp tục là video quen thuộc mà Tinh tế hay sử dụng để render, video quay bằng Nikon Z6 chất lượng 4K@30fps với độ dài 12 phút 45 giây, bao gồm một số edit như animation từ After Effect, chống rung, chỉnh màu...

Quảng cáo

Kết quả thì như anh em đã thấy, M2 Pro nhanh hơn M1 Pro, M2 cũng như M1 Max trên Mac Studio nhưng lại thua 2 chiếc MacBook Pro M1 Max.

Blackmagic Disk speedtest

Tốc độ đọc ghi của SSD trên MacBook Pro M2 Pro rất ấn tượng, phiên bản 1TB này có vẻ như không bị tình trạng SSD chậm do sử dụng 1 NAND chip nhớ, tốc độ đọc ghi anh em có thể thấy trên phần mềm của Blackmagic.

Nhiệt độ, có tụt giảm hiệu năng không?

Trong các bài test của mình nhiệt độ của M2 Pro có thể lên đến 90 độ C, nhưng rất ít khi xảy ra tình trạng tụt giảm hiệu năng, đơn giản là M2 Pro vẫn chưa phải con SoC mạnh nhất của nhà Apple và MacBook Pro 16" với khung máy lớn cũng giúp cho việc tản nhiệt nhanh hơn, 2 quạt của máy rất hiếm khi hoạt động ở công suất tối đa và trong đa phần các trường hợp nó quay rất yên tĩnh, êm ái, ngay cả khi test những bài test rất nặng như Premiere Pro hay Cinebench.

Nhìn chung, Apple M2 Pro có nhanh, có mạnh hơn so với thế hệ cũ, nhiệt độ cũng tốt, nhưng với những gì anh em đã thấy, nó chưa phải một bước đột phá lớn như từ Intel lên M1, anh em nào vẫn đang hài lòng với M1 Pro, M1 Max hay M1 thì có thể bỏ qua thế hệ M2 này.
94 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn con số gấp đôi gấp 3 nghĩ thấy nhục cho Intel, phát triển chíp 30 năm, nhưng chỉ vì làm ăn bố láo mà bị Apple 3 năm kinh nghiệm vả cho vỡ mồm đến mức báo lỗ, sợ thật.
Đấy là bài học để các hãng khác làm gương.
Facebook cẩn thận với tiktok
Google vớ vẩn bị Microsoft, Apple nó vả chết mảng tìm kiếm
Sàm sung bị Xiaomi oánh chết
@Biron Intel giờ thành.phế nhân rồi, kiểu xưa là cao thủ nhưng giờ mất hết.võ.công
@trandungxd Apple còn là founder của ARM từ thời những năm 80-90 rồi.
@tinhdg Chip của intel chậm thay đổi như kiểu iPhone mỗi năm thay đổi một ít vậy. Nói chung nó đã quá bá đạo nên cứ từ từ mà đi, nhờ apple vs amd dí mông nên thằng intel mới chiu đi nhanh
@tinhdg Đấy là intel 4 năm trước rồi bác
Hầu như trong thế giới Windows ko có một con laptop nào sánh được về sức mạnh, tốc độ render, thời lượng pin, thiết kế sang trọng...so với Mac ProM2 này 😁
emmaitre
ĐẠI BÀNG
một năm
@yxmikan1 @yxmikan1 cắm vào chạy 30p xong overheat thì bung kinh lắm 😎
yxmikan1
ĐẠI BÀNG
một năm
@emmaitre Người ta còn nhét cả 4090 vô kẹp chung với tèo cơ mà, ông lo làm gì 😆
@yxmikan1 Khổ… rõ là chưa thấy dân event render rồi.
Quá nhanh quá mạnh, ăn đứt mấy con siêu máy tính luôn chứ bộ
Tuache
ĐẠI BÀNG
một năm
@centernc Siêu máy tính nào bác
@Tuache siêu máy tính deep blue đã từng đánh bại vua cờ Kasparov trong thập niên 90 nha =))
thực ra là có thể chờ tới m4 🤣
@If you dont mind Mình đang xài MBP M1 Max. Đúng là có thể chờ M4 Pro thật.
victorjr
ĐẠI BÀNG
một năm
@If you dont mind Chờ tới M4 để mua M3 Pro là 1 ý hay 😁
@If you dont mind Đây chờ M40 nè
Vậy là vẫn yên tâm ở lại M1 à anh em!?
@geoterre Uh, còn không bán 5tr nha
@geoterre thoải mái bác ơi 😁
@Cháu Lên Bar He he, vẫn đang hài lòng!
@HyH Rẻ thế 😆
@geoterre Xài 5 năm nữa vẫn còn mạnh
Mới có 2 đời chip mà khiến cả ngành công nghiệp chip bĩnh ra quần. Giờ Apple mà bán lẻ chip M thì chưa đầy 6 tháng Intel, Nvidia, AMD tuyên bố phá sản liền
@ntroppld Bữa trước có ông đưa video so sánh m2 max với 4090 laptop đấy. Con m2 max chỉ dùng điện bằng 1/3 4090 mà hiệu năng thì m2 max cực khủng, chỉ thua 4090 có 6 lần thôi 🤣
Lugith
ĐẠI BÀNG
một năm
@KyleGuy Theo lời bác nói thì so sánh v là kh hợp lí, M2 max là con soc tích hợp tất cả như CPU, GPU, Ram... nên so với con 4090 thì một là tính thêm lượng điện tiêu thụ của cả CPU, Ram... hoặc là điện năng tiêu thụ GPU M2 max thấp hơn mức 1/3 so với 4090 mà bác đã nêu ra.
qujl0p21
ĐẠI BÀNG
một năm
Không biết cổ đông với CEO mấy bên đối thủ có hay theo dõi mấy bài kiểu này k nhỉ
@qujl0p21 Không bận tâm vì không có giá trị so sánh với laptop win
CEOs của con chip có thể bận tâm nếu Microsoft có ARM
@qujl0p21 Chừng nào Microsoft tuyên bố có Win cho ARM mượt mà native thì mới lo. Sau đó cả ngành phần mềm phải viết lại App chạy trên ARM nữa, chắc còn lâu. Các bài so sánh hiện giờ cũng quanh quẩn trong Mac thôi, mà Mac giá cao, không phải ai cũng tiếp cận được, ngay cả phần mềm còn thiếu nhiều. Ngày trước xài chip Intel, người dùng còn chạy Win qua bootcamp được, giờ thì bó tay.
m3 3nm + OLED đáng chờ đợi hơn nếu nhu cầu ko quá gấp
@huykhanh95hup Có dư tiền lắm kia mới năng cấp từ M1 Pro / Max lên M2 Pro / Max. Hoặc công ty nâng cấp cho thì lên.

M3 mà 5nm thì cũng không lên làm gì! 3nm thì chắc nhà nhà người người nâng cấp!
Anh em nên chờ tới M10 😁
@Người Đưa Tin! như vậy thì trằn trọc mất ăn mất ngủ mà chết sớm mất thôi, cỡ M8 được rồi b
@cafeine Minh ưng số 7
Jangka
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình chờ mac mini thiết kế nhỏ hơn
@Jangka Giống kiểu ra Mac Micro rồi lại cmt : “Mình chờ mac nano thiết kế nhỏ hơn”
mặc dù mình có macbook pro 14'' nhưng mình cũng thấy thích macbook pro M2 loại màn hình cổ điển quá
Suốt ngày bảo chờ. Thế đừng mua gì cả. 😆
vậy có nghĩa là anh/em nào đang dùng M1 thì chờ tiếp, còn anh/em nào chưa M1 thì hoàn toàn múc thẳng M2 nhẻ
@bsd insight @bsd insight
Em đang phân vân mua con 14 pro m2 pro vs 14 pro m1 pro bản 32gb. Hai con này hiện tại đang bằng giá.
@thien55_2000 quy tắc là cứ công nghệ mới mà tán
Air M2 mà ngon hơn ProM1 của mình, Đúi ghê
cu dé
TÍCH CỰC
một năm
@tieutangbuongbinh giá còn ngon nữa chứ, mịa air 2018 vk em mua 30 củ, sau air m1 24 củ mà dung lượng gấp đôi lên 256g, h còn 19 củ =)) air 16gb = giá pro 8gb,
Mac M1 vẫn đang còn quá mạnh
Từ năm 2018, mình đã ko dùng Macbook vì sau cái đợt Macbook Pro 2016 bị cái lỗi màn hình đột tử khi vừa hết bảo hành 5 ngày. Giờ tự nhiên lại muốn dùng lại. ^_^. MOD hay các bạn khác cho mình hỏi là Chip M1 Pro hay M2 Pro mới đây khi mình dùng Stream trên ứng dụng Parallels thì chơi game có mượt mà ko ? Vì mình bị cái tật ko thể bỏ game được. Nếu có thì lâu lâu mình đổi gió lại qua MacOs thử. Cám ơn MOD và các bạn khác.
@Still Alove Mình thề với bạn là mình ko sửa Comment đâu, mình vẫn để vậy mà
@Avatarinternet Chơi game nhiều mà thích Mac thì mua Macbook chip Intel rồi cài Bootcamp nhé bạn, chớ Macbook chạy M1 cài Windows khó khăn, ăn hành nhiều hơn chơi game.
Mình đang sài M1 Max Ram 32GB, cũng thử cài các kiểu nhưng đã từ bỏ.
@henry_1177 Cám ơn Bạn, sau một hồi tò mò nguyên cả ngày, thì mình đã từ bỏ ý định xài macbook chơi game rồi. Thôi giờ mình vẫn trung thành với ROG vậy ^_^. Mua thêm 1 cái Macbook Air để trải nghiệm thôi
@Avatarinternet Cám ơn các bạn đã comment tư vấn dùm cho mình. Ban Đầu mình cài Fifa 22 lên Win giả lập cho Macbook Air M1 Ram 8GB hoài mà ko đc do phần mềm của EA Sport ko tương thích với cấu trúc ARM ( Vì mình ko phải dân chuyên công nghệ). Rất ức chế, mình định bỏ cuộc rồi, nhưng cái tính mình cái gì càng khó thì mình càng thích làm cho được. Thế là sau hơn 1 ngày tò mò, lân la các web Game, youtube...cũng đã tìm ra cách cài. Và thành quả của mình là đã chơi đc trên máy Macbook Air M1 Ram 8GB đời 2020. Mặc dù mình mới chỉ chơi được 1 trận, nhưng mình đánh giá như sau: Máy lúc chơi thì nóng, do mình ko có máy đo nhiệt, nhưng sờ vào thì nóng nhanh sau 15p, nhiệt độ chắc tầm 50-60 độ, còn chơi thì thấy chạy hơi chậm chắc do Ram chỉ có 8GB, nhưng bù lại chất lượng hình ảnh đẹp, vì cùng là độ phân giải 2K nên mình thấy đẹp như chiếc ROG Strix Scar 15 2022 16GB chip i7 12700H của mình. Vì do máy Macbook mượn của con bé e này thì cấu hình đã 2 năm rồi mà lại là bản thấp, nên mình thấy không thể so sánh với máy ROG hiện tại của mình đc. Nhưng đối với mình như vậy là ổn. Có lẽ năm nay, thay vì mình mua bản ROG Strix Scar 16 2023 với giá 95 chai hoặc bản 18 inch là 125 chai thì mình nghĩ có lẽ mình sẽ mua chiếc Macbook Pro 16 2023 bản M2 Pro 32GB giá 75-77 chai hoặc bản M2 Max 32GB giá 90-93 chai cho tiết kiệm tiền, với lại lâu lâu cũng muốn đổi gió quay lại với Macbook. Vì ĐÂU AI CHUNG TÌNH ĐƯỢC MÃI đâu phải ko các anh em. Vì mình ko phải dân chuyên đồ họa hay dân Gamer nên mình biết so sánh 2 cái máy với nhau là khập khiểng, nên các anh em đừng gạch đá mình. Mình cám ơn. Ở dưới là hình ảnh mình có chụp lại, các anh em xem nhé, mình ko nói láo đâu
Chờ đợi là hạnh phích
giá con mini m2 pro 32gb ram cũng ngang ngửa con mac studio m1 max 32gb ram rồi
về hiệu năng CPU thì m2 pro > m1 max
hiệu năng đồ họa thì m1 max > m2 pro
như mình làm dev thì chắc múc mini m2 pro 😁
Hỏi thật Ở trong đây có bao nhiêu a e mà đổi laptop năm một lần?tôi từ ngày biết tới laptop đến h mới dùng có 1 con máy lâu nhất là 12 năm. 2008-2020. Cũng có mua nghịch vài con như Surpro ,surbook,MacBook air , MacBook Pro M1. Nhưng chỉ là trải nghiệm Sài vài tháng bán bỏ.
@Hondacodon287 Laptop đâu giống như điện thoại mà đòi mỗi năm đổi 1 lần.
@Hondacodon287 Laptop hay macbook thì cũng 2-3 năm nếu có nhu càu mới đổi. Nếu k bị hư hỏng hay k còn đủ mạnh đáp ứng nhu cầu thì nên đổi.
Theo thời gian các app càng nặng và user càn cài nhiều app vào hơn. Như bây h máy 8gb ram sử dụng cùng lúc vài app như office, pts, ai mà còn chạy chục tab chrome nữa là hơi đuối rồi. Ít nhất phải 16gb ram mới tạm ổn. Nếu k thì máy luôn trong tình trạng áp lực về ram và phải swap liên tục. Tuổi thọ ổ cứng sẽ giảm nhanh. Nhưng có giảm cũng được bét nhất 5 năm
@huyboy20003 Mình đọc cm trên đây thấy có vẻ như nhiều b Fan Apple năm đổi máy lần thì phải?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019