"Bệnh nhân New York", bệnh nhân nữ đầu tiên có thể đã được chữa khỏi HIV nhờ cấy tế bào gốc

Hassler
17/3/2023 10:31Phản hồi: 24
"Bệnh nhân New York", bệnh nhân nữ đầu tiên có thể đã được chữa khỏi HIV nhờ cấy tế bào gốc
Người được đặt tên là "Bệnh nhân New York" này là phụ nữ và được xác định đã không còn HIV trong người trong vòng 6 năm. Đây cũng là người phụ nữ đầu tiên thành công trong việc chữa khỏi HIV bằng phương pháp cấy tế bào gốc.

Trường hợp này đã được các bác sỹ chia sẻ thông tin trong hội thảo về HIV vào năm ngoái và đến hôm qua các nhà khoa học đã đưa báo cáo được kiểm chứng lên tạp chí Cell để chia sẻ rộng rãi hơn. Theo đó cô được áp dụng phương pháp mới là cấy tế bào gốc từ người thân song song cùng với máu từ cuống rốn của người hiến tăng, là phương pháp được cho là có khả năng giúp việc cấy ghép dễ thực hiện hơn. Ngoài việc đây là người phụ nữ đầu tiên thì cô này còn là người da màu đầu tiên được điều trị thành công trong nhóm 5 người đã khỏi bệnh bằng phương pháp cấy tế bào gốc.
Cô này trước đó đã uống thuốc ARV để kiểm soát được HIV trong cơ thể. Tuy nhiên 4 năm sau cô phát hiện bị ung thư bạch cầu tủy cấp tính. Việc bị cả 2 dạng bệnh này làm cô trở thành 1 ứng viên thích hợp bởi biện pháp cấy tế bào gốc thường được dùng để chữa bệnh máu trắng do chúng có thể giúp phục hồi hệ miễn dịch rồi sau đó kết hợp các phương pháp điều trị khác. Đến thời điểm hiện tại việc cấy ghép hầu hết đều phụ thuộc vào tế bào gốc của những người hiến tặng ở độ tuổi trưởng thành.

Tuy nhiên cô này đã được thử nghiệm bằng cách ghép máu cuống rốn, bởi theo tính toán việc thích ứng giữa bên cho và bên nhận chỉ cần đúng 1 phần là được rồi. Việc này sẽ có tính thực tế hơn bởi để tìm người trưởng thành đạt đủ các tiêu chí thích ứng với bên nhận rất khó, đặc biệt ở nhóm da màu. Để tăng khả năng tương thích các bác sỹ đã sử dụng thêm tế bào gốc của người thân bệnh nhân, coi đó như 1 cầu nối tạm thời để các tế bào gốc khác có thể phục hồi hệ miễn dịch.
Được biết cô này đã được thực hiện cấy ghép vào tháng 8/2017, và dù có gặp vài phản ứng nhưng mức HIV trong cơ thể vẫn ở dưới mức phát hiện được. Sau 3 năm các bác sỹ quyết định dừng cho cô dùng thuốc ARV và đến giờ, sau 6 năm, cô vẫn không có dấu hiệu gì của HIV hay của căn bệnh ung thư cô gặp phải trước đó. Theo lời của người đứng đầu nghiên cứu này thì cô đã đủ khỏe mạnh, đang đi du lịch và tận hưởng cuộc sống của mình.

Đây chắc chắn là 1 sự khích lệ lớn đối với đội ngũ các nhà khoa học đang nghiên cứu cách chữa khỏi căn bệnh này. Có thể nói bệnh nhân này là 1 trường hợp may mắn hiếm có bởi việc cấy tế bào gốc là 1 thủ thuật rất nguy hiểm và có thể dẫn đến tử vong. Nó hiện chỉ được gợi ý ở những người mắc song song bệnh ung thư và HIV chứ không dành cho những bệnh nhân đang nhiễm HIV thông thường, bởi để duy trì sức khỏe họ vẫn có thể dùng thuốc ARV là đủ rồi.

Tham khảo Cell
24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hy vọng phương pháp này được nghiên cứu và phát triển để cứu được nhiều người.
@tamnguyen072 Ổng nói ổng mà
Cười vô mặt
@Mộ Dung Tuyết Ông phạch phạch k bao bủng gì đúng không khai thật đi
@Giang Không Xấu Trai Tuỳ từng loại chứ nhưng mấy em tình 500 thì ko dám lơ là chút nào vũ trang đầy đủ rồi mới xung trận
@Mộ Dung Tuyết 500k hay là 5 triệu 1 shot thì cũng nên vũ trang đầu đủ mới lâm trận bác à. Xảy chân là đi cả tương lai. Bạn thân em dính vào SMG vì thói quen thích kèn sáo ở cafe đèn mờ k dám kêu với ai em phải lặn lội đưa nó đi chữa không biết bao nhiêu lần mới dứt
mong đây là chiều hướng tốt cho căn bệnh này
Mình thấy những người được chữa khỏi HIV đều mắc ung thư. Có phải điều kiện để được chữa khỏi không nhỉ?
@Bố éo biết sao lại chữa khỏi hiv đều mắc ung thư.
ko đọc kĩ à bạn. pp cấy này chỉ thích hợp với ng mắc 2 bệnh song song
chứ chữa đc hiv mà lại mắc ung thư thì nói chuyện gì
@Bố éo biết Ý là ng mắc ung thư đa phần ung thư máu sẽ tiến hành ghép tủy để chữa trị, trong lúc chữa trị ung thư cũng là phù hợp để áp dụng song song chữa H chứ ko phải là chữa này mắc cái kia bác.
@hieunokia Bạn hiểu sai ý mình rồi.
@Bố éo biết chữa khỏi xong cũng thân tàn ma dại luôn rồi bác nhỉ,hic
Mộc9
ĐẠI BÀNG
một năm
@Bố éo biết Hầu hết những người chết khi "đã già" đều bị 1 loại ung thư nào đó.
Mong là y học phát triển có thể đưa tế bào gốc vào chữa trị bệnh bại não cho những đứa trẻ bị bại não như con gái mình
bài viết tinh tế đã viết cách đây khá lâu. Giờ ko có j viết lại tiếp tục viết lại!
@empyphuong Bài gốc tiếng Anh là 16/03/2023, bạn có thể chứng minh là tinhte xào lại bài cũ ko?

Mình nhớ chữa dc HIV mới có 4 5 ca, và toàn là nam giới. Nên đây là trường hợp nữ giới đầu tiên chữa dc.
@megatroll Mình nhớ rất rõ là khi mình ở bên Nhật đã đọc bài nội dung này. Và giờ mình về nước đc 15 tháng rồi. Có lẽ bài gốc kia cũng là viết lại.
Một vợ, một chồng là không HIV. ( không áp dụng với mấy con nghiện).
@hackieuhoang
Cười vô mặt
Có phương pháp nào chữa bệnh khu rừng ký sinh trong não bầy khỉ không nhỉ. Với lại đàn bỏ đỏ nhà mình cũng bị bãi não, hi vọng y học phát triển
Đã thoát án tử chúc mừng
Nền khoa học của họ quá tiến bộ.
mRNA thì sao rồi bác sĩ nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019