Bộ sản phẩm bảo vệ thẻ nhớ và dây đeo máy ảnh từ PGYTECH thuận tiện cho việc chụp ảnh

Hoàng Hải.
16/6/2023 7:23Phản hồi: 22
Bộ sản phẩm bảo vệ thẻ nhớ và dây đeo máy ảnh từ PGYTECH thuận tiện cho việc chụp ảnh
Hộp đựng kiêm đầu đọc thẻ nhớ Createmate, dây đeo cổ tay cho máy ảnh và dây đeo qua vai camera shoulder straps đều là những sản phẩm mà PGYTECH mới ra mắt và nhanh chóng chúng đã có mặt ở thị trường Việt Nam. Sau hơn một tuần sử dụng thì đây là cảm nghĩ của mình…

Hộp đựng kiêm đầu đọc thẻ nhớ tốc độ cao PGYTECH Createmate

Như đã chia sẻ trong bài trên tay nhanh, đây là sản phẩm mình thích nhất với các đặc tính nhỏ, gọn, đẹp, chứa được đủ số lượng thẻ mình cần và có chất lượng hoàn thiện ngon. Chữ “ngon” mà mình sử dụng đương nhiên là trong tầm giá, vì anh em không thể đem so với các hộp đựng có giá 200-500 đô được. Mình cũng đã có chia sẻ trước trong bài trên tay là phần cao su và phần kim loại, mình cảm giác hơi mỏng.

Chất lượng cao su thì mình thấy ổn, nó có độ bám cao, để trong trường hợp khi anh em để trên bàn, những nơi trơn trượt, chiếc hộp này không bị tuột, nhưng điều đó cũng đồng nghĩa với việc nó sẽ bám một chút bụi hay lông li ti. Mình vừa mới khui hộp ra khoảng 1 phút là thấy bụi nhỏ xíu xuất hiện rồi.

Sẽ có 1 khoá, để anh em móc vào balo, túi xách, vali máy ảnh, sử dụng nhanh hơn.

Chi tiết hơn về các sản phẩm thẻ bên trong thì anh em có thể đựng được 4 thẻ SD, 4 thẻ microSD, 2 khe thẻ nanoSIM và 1 cây chọc SIM. Với các anh em có nhu cầu nhiều hơn, thì đây chưa hẳn là lựa chọn hợp lý, hoặc anh em có thể mua 3, 4 cái PGYTECH Createmate này. Còn với cá nhân mình, chiếc hộp đựng này là quá đủ.

Về cổng USC-C, nó có thể truyền tải 312MB/s để anh em có thể chép file, đây là một con số lớn và điều quan trọng là thẻ của anh em hỗ trợ tốc độ bao nhiêu nữa. Anh em có thể thấy trong video, mình copy 9.34GB chỉ mất có 38 giây mà thôi.

Mình thả rơi PGYTECH Createmate từ độ cao ngang túi quần, ngang bàn làm việc, ngang đầu và từ các tầng cao rơi xuống. Chiếc hộp đựng bảo vệ này vẫn gần như nguyên vẹn và giữ cho các chiếc thẻ bên trong của mình luôn an toàn.

Quảng cáo

Hay trong 1 bài thử khác, PGYTECH nói rằng nó có chuẩn chống nước IP54 nhưng mình đã thử nhúng luôn vào bể nước để anh em thấy được là nó có bảo vệ tốt cho các vật dụng bên trong hay không? Đương nhiên là nhiều lúc đi làm, chúng ta để quên trong túi tuần, balo hay các túi xách rồi đem chúng đi giặt đúng không?

Nếu chỉ là rửa sơ qua nước thì thì anh em có thể thấy là nó không bị vào nước nhưng nếu mình nhúng nguyên cả PGYTECH Createmate vào trong nước và ngâm nó thì nước sẽ bị vào các khe thẻ nhớ, anh em sau khi lấy ra từ trong nước thì nhớ làm khô lại các khe, đặc biệt là đầu đọc và cổng USB-C.

Còn với bài test thả rơi, anh em có thể thấy là mình thả ở các độ cao khác nhau, từ ngang túi quần, ngang đầu, 3m hay gần 4m, hộp đựng này hầu như không gặp bất kỳ vấn đề nào, không một vết trầy xước hay bung bể.

Dây đeo qua vai PGYTECH Shoulder Straps

Đây là sản phẩm mình yêu thích thứ 2 trong bộ ba sản phẩm này. Lúc mở hộp ở Malay, mình không nghĩ là mình sử dụng nó nhiều như vậy, bởi vì mình thích màu xanh của dây đeo cổ tay hơn, nó làm mình thấy hứng thú hơn. Tuy nhiên, do đi du lịch cả ngày, mình phải xách đồ cho bạn gái, rồi cầm đt dò đường, lái xe scooter,… nên mình không thể để nó ở trên tay mãi được.

Quảng cáo

Vậy nên đây vẫn là lí do vì sao, nó phù hợp với tất cả mọi người, từ anh em đam mê chụp ảnh đến nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp. Điểm ăn tiền của dây đeo này là nó mềm mại, mình có thể đeo nó cả ngày mà không đau, khi mình mỏi vai, mình chuyển qua lại, hay chỉ để nó ở trên cổ mà không gặp bất cứ vấn đề gì.

Điểm đáng giá thứ 2 là cơ chế tăng giảm độ dài rất thuận tiện và dễ dàng. Độ dài ngắn nhất của nó là 100cm và 142cm khi anh em kéo ra dài nhất. Về cơ bản, mình cao 1m64, mình luôn luôn để nó ở mức thấp nhất là phù hợp. Còn đối với các anh em khác, cao hơn, vai lớn hơn thì hoàn toàn có thể để ở mức dài hơn. Mình thấy 142cm là 1 con số vô cùng lớn mà chỉ những anh em cao đâu đó 1m85 hay 1m9 mới cần dùng tới.

Hai pầhn nhựa 2 bên có nam châm, có thể hít vào nhau dễ dàng

Mình thích cách PGYTECH làm phần cao su, vải mềm và phần lót đệm bên trong. Phần cao su của chiếc Shoulder Straps này nằm bên ngoài, khi mình chạm vào, mìh biết là mình đã đeo đúng hay chưa. Còn bên trong, chỉ là vài mềm, giúp nó trượt qua lại dễ dàng và nhanh chóng để mình không bỏ lỡ khoảnh khắc đưa máy lên chụp.

Lớp vải tiếp xúc với áo tuần của anh em min và không làm đau mỏi các bộ phận cơ thể

Điểm trừ của của sợi dây đeo máy ảnh này là mình nghĩ PGYTECH có thể làm cho nó tốt hơn ở các chi tiết nhựa. Rõ ràng là phần nhựa không ọp ẹp, nam châm hít và cứng, nhưng mình không cảm nhận được độ thân thiện với tay, khi sử dụng.

Cài khoen vào máy ảnh

Trong bài test độ bền, mình test với xô nước ở 2 mức cân nặng khác nhau là 5KG và 8.9KG (cũng hiếm có chiếc máy ảnh nào nặng vậy trừ khi anh em lắp các ống kính khủng), nó hầu như không làm khó được sợi dây đeo này. Mà theo công bố của nhà sản xuất, sợi dây này có thể chịu lực đến 90KG.

Dây đeo cổ tay PGYTECH Wrist Straps:

Điểm ăn tiền nhất của dây đeo này là nó thân thiện với tay mình, mình có thể đeo cả ngày mà không hề hấn gì. Có lẽ là anh em không tin nhưng trong chuyến đi Malay, dù phần lớn mình đeo dây qua vai, nhưng chiếc PGYTECH Wrist Straps này luôn luôn nằm trên cổ tay mình, vì nó có phần nam châm, có thể cuộn lại và biến thành 1 vòng đeo tay như món phụ kiện thời trang.

Mình mảy may không quan tâm đến sự tồn tại của nó vì nó quá nhẹ. Còn về các cơ chế hoạt động, nó không khác gì với dây đeo qua cổ, điểm từ của nó vẫn là phần nhựa mà mình đã đề cập bên trên. Dù vậy, nó có một điểm cộng nhỏ khác là khi anh em đeo vào cổ tay, lắp máy ảnh vào khoen cài, thả rơi chiếc máy xuống là lực nặng của máy ảnh tự động xiết sợi dây chắc vào cổ tay của anh em, nhanh chóng.

Phần nam châm có thể hít vào biến thành 1 vòng đeo tay

Bên cạnh đó, sợi dây này còn có 1 điểm trừ khác là phần nhựa của khoen cài sẽ đập vào phần báng cầm của máy ảnh nếu anh em thao tác nhanh, anh em cần lưu ý. Và ở bài test độ bền, sợi dây Wrist Straps vẫn quá dễ dàng đểvượt qua các mức 5KG và 8.9KG của mình, dù nó chỉ móc vào 1 khoen duy nhất, tức là độ khó tăng gấp đôi so với dây choàng qua vai.

Anh em chụp ảnh, nếu xác định đi ra ngoài vài tiếng hay xác định mình chỉ đi chụp ảnh, không làm gì thêm, đây có thể là sự lựa chọn mà anh em nên cân nhắc.

Nhận xét chung về cả 3

Nếu anh em đang cần tìm dây đeo máy ảnh, dây đeo tay thì wrist straps và shoulder straps là những sản phẩm đáng cân nhắc vì chúng là những phụ kiện máy ảnh cần thiết cho những anh em không chỉ làm nghề mà còn là người dùng bình thường, cá nhân. Mình không thể tưởng tượng được 1 ngày bước ra đường với chiếc máy ảnh mà không có bất kỳ dây đeo nào trên tay.

Còn với hộp đựng Createmate, nó là sản phẩm giúp anh em lưu trữ, bảo vệ toàn diện những chiếc thẻ của mình. Đúng là với các nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp với đầy đủ dụng cụ, chúng ta có hub sẵn trên bàn làm việc, máy tính thì khi chụp xong, chỉ cần bỏ thẻ vào hub và chép file ra.

Tuy nhiên, việc tích hợp đầu đọc thẻ có sẵn ngay trên dụng cụ bảo vệ là một tính năng sẽ được sử dụng vào những thời điểm cần kíp, quan trọng, thời điểm mà anh em không nghĩ tới nên mình sẽ cho đây là một điểm cộng để anh em xuống tiền.

Cảm ơn VJShop đã cho Tinh Tế mượn máy để trải nghiệm. Để tham khảo thêm về mức giá và thông tin sản phẩm anh em có thể xem thêm ở đường link sản phẩm dưới đây:
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

PeakDesign copy 😁
Copy của Peak Design nhưng nhìn xấu và không sang bằng.
MetalArm
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@benkhang bạn ô mua mẫu nào vậy? thấy có 3 loại mà chưa biết đc khác nhau gì 😆
Screenshot 2023-06-22 084148.jpg
MetalArm
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@benkhang mà đúng là giá dây trên bài gần như con rẻ nhất bên Peak thì ng mua phải suy nghĩ r :p
@MetalArm Bạn ra shop họ cho xem tận tay, dể quyết định.
@MetalArm Ra shop có giá sales hoặc bạn cứ search Google shop nào giá rẻ nhất thì mua. Hàng Peak Design nhìn sang trọng, màu sắc đẹp và bảo hành suốt đời.
jindo1
ĐẠI BÀNG
10 tháng
hãng này không có gì hay cả
mấy ông nhiều phụ kiện thật, tôi chỉ mang theo 1 cục pin cho 1 lần đi chụp
Cười vô mặt
hieunokia
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@nefertem thẻ nhớ thì lắp sẵn trong máy. chụp du lịch mà chụp hết đc cái thẻ 32gb là cũng khoai đấy. thẻ 64gb thì siêu nhân. pin thì phải mang 2 cục vì máy crop mirroless pin nó bé, yếu
@hieunokia em thì máy dslr toàn chụp ống ngắm, thẻ 128GB , mỗi tấm có 25MB , quay video 4k mới hao thẻ nhớ chứ chụp thì biết nào hết
Cười vô mặt
hieunokia
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@nefertem thẻ 128gb thì chụp gãy cánh mới hết. nếu chụp jpeg. còn raw thì cũng còn lâu.
@hieunokia bởi dị mang theo chi nhiều , 1 nháy tốn có 25MB chứ nhiêu
Cười vô mặt
lamtrieu
ĐẠI BÀNG
10 tháng
phải chi có qxd
@lamtrieu mình cũng mong có xqd
Peak ngon hơn...giảm giá 1/2 thì may ra :v
Cái hộp thích thật sự
@P.W Đúng vậy ạ
Cái đồ đựng thẻ nhớ đẹp ghê
@MinhTriND Đúng vậy đó mod