Boeing 737 MAX ra mắt toàn cầu, Vietjet Air đã đặt 100 chiếc, năm 2019 được đi máy bay mới

bk9sw
11/7/2016 13:22Phản hồi: 137
Boeing 737 MAX ra mắt toàn cầu, Vietjet Air đã đặt 100 chiếc, năm 2019 được đi máy bay mới
Tại triển lãm hàng không Farnborough đang diễn ra, Boeing đã chính thức ra mắt toàn cầu thế hệ máy bay vận tải hành khách thân hẹp 737 MAX. Đây cũng là dòng máy bay được VietJet Air đặt mua với số lượng đến 100 chiếc, tổng giá trị đơn hàng đến 11,3 tỉ USD và hợp đồng này được ký nhân chuyến công du của tổng thống Mỹ Barrack Obama đến Việt Nam vừa qua.

Gia đình Boeing 737 đến nay đã trải qua 49 năm hoạt động và 737 MAX là thế hệ thứ 4 được Boeing lên ý tưởng phát triển từ năm 2006. 737 MAX sẽ thay thế cho các thế hệ 737 cũ với một thiết kế hao hao 787 Dreamliner. Sau nhiều lần trì hoãn thì đến năm 2010 khi đối thủ của Boeing là Airbus tung ra A320neo dùng động cơ mới tiết kiệm nhiên liệu và vận hành hiệu quả hơn thì kế hoạch phát triển 737 MAX mới được đốc thúc và đến tháng 8 năm 2011 thì dự án Boeing 737 MAX (mã Boeing Y1) được thông qua. Thay vì nâng cấp 737, Boeing quyết định phát triển một mẫu máy bay thay thế với mục tiêu tiết kiệu hơn 16% nhiên liệu so với A320 và 4% so với A320neo.

Boeing 737 MAX có 3 biến thể chính gồm 737 MAX 7, 737 MAX 8 và 737 MAX 9, chúng lần lượt thay thế cho 737-700, 737-800 và 737-900. Boeing nhấn mạnh rằng chiều dài thân và thiết lập cửa sẽ được giữ nguyên trên 3 biến thể đầu tiên của 737 MAX. Đến năm 2014, Boeing tiếp tục công bố phiên bản mật độ cao của 737 MAX 8 với tên gọi 737 MAX 200 trong đó 200 là số ghế hành khách tối đa theo thiết lập hạng ghế đơn phổ thông và 737 MAX 200 cũng có thêm cửa thoát hiểm. Boeing cho biết phiên bản 737 MAX 200 sẽ tiết kiệm 20% chi phí/ghế so với các phiên bản 737 khác và cũng là phiên bản máy bay vận tải hành khách thân hẹp hiệu quả nhất trên thị trường. Thêm vào đó chi phí vận hành của 737 MAX 200 cũng thấp hơn 5% so với 737 MAX 8.

737 MAX 200 cũng là phiên bản được VietJet Air đặt mua 100 chiếc. Bà Nguyễn Thị Phương Thảo - giám đốc điều hành Vietjet Air cho biết: "Hãng hàng không Vietjet đang khai thác rất hiệu quả đội bay thân hẹp. Việc đầu tư một đội bay 737 MAX 200 sẽ bổ sung vào chiến lược phát triển mạng lưới đường bay quốc tế của Vietjet trong thời gian tới, bao gồm cả những chặng bay dài."

Được biết hoạt động chuyển giao dòng 737 MAX 200 cho Vietjet Air sẽ bắt đầu từ năm 2019 đến hết năm 2023. Ngoài Vietjet Air thì Boeing cũng đã đạt được thoả thuận với 13 hãng hàng không khác trong đó có Lion Air, Ryan Air, Southwest Airlines.

Boeing đã cải thiện hiệu qủa nhiên liệu trên 737 MAX bằng nhiều cách. Những điểm mới đáng kể nhất có thể nói đến thiết kế cánh và giao tiếp giữa động cơ và cánh giúp giảm lực cản. Trên 737 MAX t hì Boeing đã trang bị 2 động cơ LEAP-1B của CFM International, vỏ động cơ được thiết kế tối ưu giúp giảm lực cản và động cơ cũng được đặt cao hơn và hướng về phía rìa tiến (leading edge) nhiều hơn so với động cơ CFM-56-7B trên 737NG.

Ngoài ra, 2 cánh còn được trang bị cặp winglet tiên tiến với thiết kế 2 vây chia đôi khí động học lấy ý tưởng từ winglet của McDonnell Douglas MD-12. Boeing thiết kế đầu cánh này nhằm mang lại lực nâng tối đa, đặc biệt dành cho những chiếc máy bay có sải cánh vừa với kích thước cổng ra máy bay theo tiêu chuẩn ICAO Annex 14 C. Boeing cho biết thiết kế winglet này có thể tăng tỉ lệ tiết kiệm nhiên liệu của 737 MAX thêm 1,5% trên tổng tỉ lệ 10 - 12% theo dự kiến.

Theo: ATWOnline; Boeing
137 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

huy9988
CAO CẤP
8 năm
Hi vọng một ngày đất nước mình phát triển, máy bay xịn, sân bay hoành tráng, đường xá quy hoạch ngon lành, xe hơi chạy nườm nượp, người dân văn minh, khoa học kỹ thuật được trang bị đầy đủ (đặc biệt là cho giáo dục) ...v..v... Có ai có cùng ước mơ giống mình ko 😔.
À mà thôi, giờ mong dân Việt Nam có cá ăn là mừng lắm rồi!!
@huy9988 VJ đang giúp VN kìa
@vn_soft Đi máy bay VJ kìa khỏi phải sợ kẹt xe
linh05
TÍCH CỰC
8 năm
@huy9988 Chết cười với comment của bác, em phải like ngay!
db9911
TÍCH CỰC
8 năm
@huy9988 troll 1 2 lần thì cũng vui
mà nhiều thì nhói lòng lắm bác ạ. :(
Titalas
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mong Boeing giao hàng nhanh nhanh để Vietjet bớt delay ạ 😔(
journo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Titalas e làm cho Vietjet đây bác, ko phải do cty e muốn delay mà nhiều lý do khách quan lắm bác ah!Tụi e làm kĩ thuật mà delay miết vậy chắc tụi e bị đuổi sớm rồi:((
BBW
TÍCH CỰC
8 năm
@journo ngày xưa thì bảo ko có chỗ checkin, giờ 1 mình gần 1/2 cái sân bay rồi còn bảo khách quan 😆, tham vừa thôi
@Titalas thấy dạo này cũng đâu có delay nữa
@down_load chuẩn rồi, mình đi Vietjet ở chặng quốc tế suốt mà chưa thấy bị delay bao giờ. chỉ nội địa mới bị thôi
100 chiếc dự là bay kín trời HCM! Đông Lào bá chủ rồi!
GinVN
ĐẠI BÀNG
8 năm
@honghai12a1 Đông Lào nghe quen quen :3 Có vẻ xuất phát từ Comcom :v
@GinVN Đông Lào xuất phát từ vệ phủ, trước khi có fb khéo 4-5 năm gì đó, comcom tuổi tí mà đú cụ 😁
@honghai12a1 Có khi làm bá chủ Đông Dương rùi cả Châu Á nữa chứ 😆)
@LocNguyenPham12345 kinh thế cơ á?
sao mãi chạy đua phát triển máy bay kiểu jumbojet này nhỉ. Trong khi đó máy bay quân sự lại muôn hình vạn trạng
@Huỳnh Đih Thân Cái này là tư nhân đầu tư nên mới vậy. Chứ máy bay quân sự là của nn,....mà nn là Bác biết r,... nó ăn hết r tiền đâu mà mua toàn xài Su30 vs T-54 cùi mía... à mà thôi 😃
Em thì chỉ ước mơ nhỏ nhoi là đc xếp hình với chân dài 😔
@viettien_milo vào trời đất chấm cơm thím cứ vào trung tâm hàng hóa là sẽ có khối em chân dài để bạn được lựa chọn với rổ giá phải chăng 😁:D:D:D
@choikan Process started 😆
@viettien_milo :V Ước mơ của bạn thật là bá đạo, chân dài thì chỉ có ở mấy hãng hàng không mà thui, đặc biệt là VJ, toàn những người đẹp.
máy bay xịn phải đi liền với an toàn hàng không!
vxx9x
TÍCH CỰC
8 năm
Mình cũng liên quan tới máy bay.. mà bán vé giá rẻ.
Công nhận vietjet nó ra đời thì nhiều dân mình được đi máy bay. kéo giá của vn xuống kha khá
@vxx9x Cứ càng ngày càng có nhiều vé rẻ cho dân mình đi là ủng hộ
stone20
ĐẠI BÀNG
8 năm
Máy bay giá rẻ, thuận tiện đi lại thì cũng bao nhiều trường hợp phát hiện "sự văn minh" của người mình! 😔
Nhân tiện, máy bay delay còn nguyên nhân từ cảng hàng không nữa các bác nhé!
Cái cảm giác bay lòng vòng trên trời tới gần 45p, phía dưới là sân bay cũng k có vui vẻ gì đâu!
@stone20 hôm e bay vào Sài Gòn từ Cát Bi đúng hôm a Abamo từ thủ đô vào Sài Gòn, e cùng được lượn hơn 1 tiếng trên không. hết Sài Gòn ra Nha Trang rồi lại vòng lại chỉ chờ ảnh hạ cánh thì minh mới đc đặt chân xuống Sài Gòn 😁
@thach quang nghia Do phi công cả thôi, vj nó có ở dưới mặt đất lái máy bay lên đâu mà. Hạ cánh an toàn là may r, coi mấy cái clip hạ cánh bên nc ngoài ở sân bay ngoài quần đảo mới sợ
nhìn chiếc máy bay nó đẹp ghê luôn, dù không biết nó đẹp như thế nào
@ttt358 nhìn là cứ muốn bay thử liền luôn đó
saigon còn chỗ đâu mà khai thác, để giành cho mấy chú bộ đội đánh golf hết trong sân bay rồi, giờ đi chuyến bay nào cũng dễ bị delay do đường băng busy ko có chỗ đáp.,.

Chắc khi nào có vấn đề gì phải đáp đại luôn vào chỗ mấy chu đánh golf quá
@phuongarch Mình không biết bạn ạ, nói chung có mấy cái gọi là gì gì đó, nói thiệt, đất nước nghèo, hiệu quả kinh tế kém, phát triển kinh tế là hàng đầu, quốc phòng cũng quan trọng, nhưng nó chiếm quá nhiều đất, bạn lên gg maps xem, đất của bộ quốc phòng cực kì nhiều trong Sài Gòn, đất nước ưu tiên giải quyết mâu thuẩn bằng hòa bình, bộ quốc phòng chạy đua vũ trang...haiz..mệt...thôi mình off đi làm, kiếm tiền nuôi thân, đóng thuế cho nhà nước nữa, góp phần nhỏ nhoi cho đất nước phát triển, mua vũ khí nhét dưới sân golf cho đảm bảo an ninh quốc gia haha
tan9639
TÍCH CỰC
8 năm
@doanminhkien Đất đó ko làm đường bằng được nên mới làm sân golf cho đỡ phí. Sân bay quá tải ở trên không chứ ko phải thiếu mặt bằng dưới đất.
Mở rộng ngon rẻ vậy thì chả làm cái long thành làm gì rồi.
@congthanhgiong Em làm bên vé máy bay nên có 1 chút ít hiểu biết ngoài đọc báo bác nhé
Chả có cái sân bay nào đi làm cái sân đỗ ở 2 bên 2 phía sân bay cả bác ạ. Nó có nhiều vấn đề lắm chứ k phải chỉ là khoảng không gian để máy bay đỗ vào đấy
quana75
TÍCH CỰC
6 năm
@khonghieu90 Nhiều sân bay làm vậy lắm
cứ có nhiều máy bay mới, giá càng rẻ, nhưng phải đảm bảo an toàn
@TienNguyenNhat tớ đi du lịch toàn đi bằng vé rẻ của 0 đồng này, giá rẻ vậy mà cũng đảm bảo các tiêu chuẩn an toàn lắm
@Hưng Quang Ng Mình cũng hay săn vé rẻ đi nè, nhưng nhiều lúc sợ mấy tiêu chuẩn an toàn của VN lắm, có như không
Vietjet làm ăn lợi nhuận kinh thế mà chỉ là vé giá rẻ thôi, ông VNA lãi đi đâu mà %lãi/doanh thu bé hơn VJA nhỉ
@Moon_Chevalier quote nhầm người ấy ơi
@Moon_Chevalier Bác chém thành thần. Bác biết VNA có bn con 787 và 350 rồi không? 787 và 350 mà không khai thác đường bay dài mà chỉ bay tập trung nội địa HAN-SGN thì lỗ vỡ mồm nhé bác. Tây sang VN nhìn VNA bay 777 nội địa đã tròn mắt ra nhìn rồi 😁
@BlackBack7777 Sorry bác, mình nắm rõ số lượng từng chiếc, bay những chặng gì. Nhưng là thông tin nội bộ ko thể nói ra được. Hiện nay 350 và 787 phần lớn để dành cho Châu Âu và sắp tới phủ khắp Đông Bắc Á nhé. Ko biết gì thì chịu khó google nhé.
nhập đơn hàng hơn 10 tỷ đô từ VN 😆 mà Obama đi đâu cũng có đơn hàng với Boing đi kèm , lạ thật , mình bắt đầu để ý từ vụ đến Indo .
@NTLK9 nước nào cũng vậy thôi thím. lãnh đạo đi cùng vs phái đoàn ngoại giao và kết nối doang nghiệp mà
@NTLK9 khi một boss của nước này sang một nước khác bao giờ cũng đi cùng với rất nhiều đoàn tùy tùng vs cái công ty để sang kí hợp đồng nhé , gọi là thúc đẩy thương mại luôn tại boeing của mẽo . Lần trc phan văn khải sang úc , mình đã đi dịch cho cty việt nam kí hợp đồng vs úc 😁 nên biết :v
Le Vovan
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đặt 100 chiếc mb, hơn 11ty mà ký xong thì cổ phiếu Boeing giảm ngay ngày hôm đó. Nếu Ar rập saudi mà kí 100chiec thì cổ phiếu Boeing sẽ nhảy cái vọt liền vì ký xong họ chông tiền cái rụp...kakaka
VJ pr dữ quá, ký hđ nguyên tắc cho có, lúc nào có tiền thì lấy, ko có thì thôi
Wei Yan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@laodaidu Làm ăn kinh tế kể cả nước giàu cỡ nào thì không có thằng nào ngu mà trả tiền cái rụp hết bác.
thanh phuoc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@laodaidu Cái này là bank bảo lãnh và bank sẽ làm chủ máy bay vietjet chỉ khai thác thôi . Vì hãng kinh doanh có lời và quan hệ tốt với bank nên cần mua thì alo tiếng là xong . Chứ như hãng của bác Hà Dũng thì có mang tài sản thế chấp cũng ko có lấy một chiếc đâu
hoangtugugu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@laodaidu Thím đã được đọc bản hợp đồng, trách nhiệm mỗi bên ký hợp đồng và quy định phá vỡ hợp đồng chưa mà phán như thánh vậy?
BBW
TÍCH CỰC
8 năm
ai đi máy bay to dòng A389, 787 dreamliner (loại xài dock từ cảng ra công máy bay luôn) đều biết máy bay rung lắc, ồn, nhựa ọp ẹp như con wate tàu, nhưng được dán mác SH P/S. Ngồi 2 tiếng HN-SN đau hết cả đầu. nghe toàn cạnh cạch cạch ....gió qua cánh thì rít như điện gió.
đi bé ko thít
cảm giác đi máy bay bẩn hơn đi xe khách cao cấp
xem cái dây an toàn bẩn bẩn ,chắc toàn vi khuẩn
@anall Khai thác dày quá mà bác
100c. Có bốc phét ko nhỉ? Chắc bay rợp trời quá
thuancoihg
TÍCH CỰC
8 năm
@DONGHOTHEKY_COM Năm ngoái hay năm kia còn ký mua với thuê gần 100 em Airbus A320 kìa. Haizz, chả biết có mua nổi ko chứ nếu đúng theo đã ký thì khoảng 6 năm nữa vietjet 200 em bá hơn cả vietnam airline. Thấy bảo mấy ngân hàng chống lưng nên em nào cũng sơn logo 1 ngân hàng.
quana75
TÍCH CỰC
6 năm
@thuancoihg Nó bán quảng cáo đấy chứ chống đẩy gì. Chịu khó lên google tìm hiểu, "nghe nói" ít thôi, trăm nghe không bằng một thấy mà 😃

Bấm vào số đăng ký (Reg) nó sẽ hiện ra hình chụp đấy

https://m.planespotters.net/airline/VietJetAir
thuancoihg
TÍCH CỰC
6 năm
@quana75 bài từ 2 năm trước mà cũng lôi lại được thì chịu bác. Này thì gu với chả gồ. có cả bank tài trợ nó mới sơn logo bank lên nhé
https://www.vietjetair.com/sites/web/vi-vn/newsdetail/tin-tuc/1622/vietjet-nhan-tau-bay-dau-tien-cua-hop-dong-airbus
quana75
TÍCH CỰC
6 năm
@thuancoihg 😃😃 Đang coi cái thớt về 6 tàu NEO, thấy cái này ở gần nên ko để ý, xin lỗi các bác.
HD bank với VJ là cùng một nhà mà, ngoài ra nó bán quảng cáo cho nhiều nhãn hàng lắm, cả trong lẫn ngoài máy bay luôn
hieuhtv
ĐẠI BÀNG
8 năm
vj nhiều tiền nhỉ lần nào cũng mua 100 chiếc một lúc mà mãi đến bây giờ chiếc xịn nhất vj có là 320
kamikazehp
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hieuhtv VJA hiện có 28 chiếc A320, 5 chiếc A321.
Vì VJA là hãng giá rẻ mới thành lập, tập trung vào tuyến nội địa, quốc tế chặng ngắn nên chọn A320 family là hợp lý.
@hieuhtv 321 Sharklet rồi má. chưa nhìn thấy à :eek:
@kamikazehp Cái này là chưa update rồi bác ơi. bây giờ trung bình trong ngày VJ khai thác 37 tàu nhé bác 😁
quana75
TÍCH CỰC
6 năm
@BlackBack7777 Cập nhật chưa đủ rồi

VJ hiện có 55 máy bay, hầu hết là loại Sharklet.
Trong đó có:
31 máy bay A321 (bao gồm 1 A321 NEO).
24 máy bay A320.

Hợp đồng mua 100 máy bay đã ký thì vẫn nhận đều đều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019