Các vấn đề thường gặp với iPhone và cách khắc phục (2019)

Duy Luân
15/7/2019 21:29Phản hồi: 112
Các vấn đề thường gặp với iPhone và cách khắc phục (2019)
Chia sẻ với anh em một số lỗi có thể gặp với iPhone và cách khắc phục chúng. Lý do có chữ 2019 trong tiêu đề là do bài này áp dụng cho năm nay trở đi, chứ mấy bài trước mình viết đã cũ và không còn phù hợp nữa rồi. Anh em thấy mình thiếu lỗi nào chưa đề cập trong bài, hoặc cần hỏi thêm về lỗi mà anh em đang gặp, thì hãy comment nhé.

iPhone bỗng nhiên hết pin qua đêm

Một buổi sáng thức dậy bỗng nhiên điện thoại của bạn hết sạch pin, thì hãy bình tĩnh. Mình đã từng gặp tình trạng này 1-2 lần, và không bị lại nữa. Cứ gắm sạc lại rồi dùng tiếp như bình thường.

Nếu tình trạng này vẫn còn tiếp diễn, có thể một app nào đó tiến hành backup dữ liệu trong lúc bạn ngủ nên mới bị hao pin nhanh như thế (giả định bạn đang kết nối Wi-Fi). Hãy tắt iCloud Photos và tắt Google Photos để theo dõi xem có phải do hai app này gây ra không nhé. Bạn gái mình từng bị với Google Photos, cách giải quyết là gỡ app cài lại thì sau đó không bị tình trạng hết pin nhanh vào ban đêm nữa.

Thời lượng pin tuột rất nhanh

Theo kinh nghiệm của mình, nếu việc này diễn ra nhiều lần và liên tục thì khá chắc chắn rằng pin của iPhone đã bị chai (tức nó không thể giữ điện tốt như lúc đầu). Sau khoảng 2-3 năm sử dụng thì hiện tượng này có thể xuất hiện. Khi đó bạn có thể đến các trung tâm bảo hành ủy quyền của Apple để được thay pin mới, hoặc nếu muốn tiết kiệm thì mang ra các tiệm chuyên sửa iPhone làm cũng được (vì đằng nào máy cũng đã hết hạn bảo hành). Nhưng nhớ đem ra chỗ uy tín nhé.

iPhone quá nóng

Nếu bạn thấy iPhone của mình hiển thị thông báo như hình dưới thì có nghĩa là iPhone của bạn đang quá nóng, và hãng không cho chúng ta xài tiếp vì sự nguy cơ về sức khỏe. Thường vấn đề này xuất hiện khi bạn để iPhone ngoài nắng quá lâu, để trong yên xe dưới trời nắng nóng, hoặc khi bạn đang ở trong môi trường có nhiệt độ cao.

Cách khắc phục khá đơn giản: đem máy tới một chỗ mát hơn, ví dụ đem nó vào trong nhà chẳng hạn. Nếu có một cái quạt gần đó thì có thể chĩa quạt vào iPhone để làm mát thiết bị nhanh hơn. Đợi một lúc cho máy nguội đi thì bạn có thể dùng tiếp như bình thường.

Bỗng nhiên nhiều ứng dụng không thể chạy được

Cái này hơi hiếm gặp, nhưng nếu bạn bị tình trạng này thì hãy khởi động lại máy bằng cách nhấn giữ nút Nguồn, đợi cho tới khi thanh trượt để tắt máy xuất hiện thì kéo thanh này để tắt hẳn iPhone đi. Đợi tầm 5 giây sau thì bạn lại nhấn giữ nút nguồn để khởi động iPhone lên và tiếp tục sử dụng bình thường.

Face ID không hoạt động

Nếu một ngày đẹp trời bạn thấy thông báo Face ID không thể hoạt động, vào trong phần Cài đặt > Face ID cũng thấy dấu chấm than màu vàng, thì có 2 trường hợp xảy ra:
  • Phần mềm bị lỗi: thử khởi động máy lại, nếu là lỗi phần mềm thì nó sẽ hết bị ngay và bạn lại dùng tiếp máy như bình thường
  • Phần cứng bị lỗi: cái này hay gặp hơn, và thường là do bạn làm rơi điện thoại hoặc nước vào cảm biến Face ID. Lúc này bạn không còn cách nào khác ngoài việc phải đem đi thay thế linh kiện ở các trung tâm bảo hành ủy quyền của Apple. Cũng có thể lỗi do hãng, tỉ lệ lỗi vẫn có mà, nếu kỹ thuật viên xác định lỗi không phải do bạn thì bạn sẽ được sửa miễn phí nếu máy còn trong thời gian bảo hành.
Nếu máy đã hết bảo hành, hoặc bạn xác định lỗi do mình và không muốn đi sửa, thì bạn vẫn có thể chấp nhận "sống chung" với việc không có Face ID, khi đó việc unlock điện thoại sẽ phải thực hiện qua passcode. Hơi chậm và phiền, nhưng điện thoại vẫn xài được.

Quảng cáo

Loa iPhone không dùng được

Thường là do bạn đang pair với một thiết bị Bluetooth nào đó, nó sẽ phát nhạc qua thiết bị đó chứ không phải do loa của bạn hư đâu 😁

Ngoài ra với anh em còn dùng iPhone có jack cắm tai nghe (từ iPhone 6s trở xuống) thì có thể jack tai nghe bị kẹt nên máy tưởng là bạn vẫn còn cắm tai nghe nên không phát nhạc theo đường loa ngoài. Để khắc phục vấn đề này, bạn chỉ cần lấy tai nghe cắm ra cắm vào cái lỗ đó vài lần là hết.

Một trường hợp khác nữa là loa ngoài bị hỏng hoặc bị vào nước. Với trường hợp hỏng thì bạn không có cách nào khác ngoài việc phải đi thay thế sửa chữa, còn với loa bị vào nước (do bạn mới cầm điện thoại xuống nước) thì đợi một tí để nước bay hơi là mọi thứ sẽ trở lại bình thường. Lưu ý không khuyến khích cầm iPhone hay bất kì điện thoại nào xuống nước dù nhà sản xuất có nói là máy chống được nước.

Máy xuống nước xong bị hư

Apple, cũng như mọi hãng điện thoại khác, nói rằng iPhone có khả năng chống nước nhưng họ không bảo hành nếu máy bị lỗi vào nước. Tính năng chống nước chỉ là một biện pháp đề phòng mà thôi, và nếu bạn cầm điện thoại xuống hồ bơi hay xuống biển thì hư ráng chịu :D Lúc đó chỉ có nước đi sửa hết hoặc mua điện thoại mới thôi nhé.

Quảng cáo

Nhắc lại: không khuyến khích cầm điện thoại xuống nước, nhất là nước biển, nước rất dễ làm hư thiết bị.

Màn hình cảm ứng không hoạt động

99% lỗi là do phần cứng bị hỏng, cái này thì bạn không thể tự làm gì khác ngoài việc đem ra cửa hàng cho thợ thay thế, hoặc nếu còn bảo hành thì đem tới trung tâm bảo hành ủy quyền để Apple sữa miễn phí. Dấu hiệu nhân biết của lỗi màn hình đó là: cảm ứng chậm, nhấn vào không ăn, phải đè mạnh, lúc ăn lúc không, hoặc các lỗi màn hình khác như bị sọc, bị mờ, bị trắng một phần màn hình...
112 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chia sẻ một số cách thức xử lý các tình huống giả định của mod như sau Khỉ (5).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

• Máy hao/kiệt pin qua 1 đêm chắc do có app nào đó vẫn đang chạy ngầm, nhất là những app sử dụng dữ liệu mạng hoặc có thể do cài app/tweak ko tương thích dẫn đến việc này :rolleyes:
  • Pin sụt nhanh khả năng do sử dụng 1 thời gian đã khá lâu (trường hợp này nên thay pin) hoặc cũng có thể do xung khắc giữa các app/tweak (cần tìm đúng app/tweak gây hao pin để gỡ) hoặc cũng có thể do mở/xài nhiều app cùng lúc 😃
  • Máy nóng quá thì nên tắt bớt các app đang chạy, cần thiết thì tắt nguồn để 1 lúc cho mát máy :p
  • Chưa gặp trường hợp hàng loạt các ứng dụng ko chạy được, chỉ có trường hợp 1 số app ko thể tiếp tục sử dụng nếu ko update phiên bản mới, nghĩa là update xong version mới nhất thì lại xài bình thường! Với trường hợp đầu, chắc mình sẽ tắt app và reopen hoặc làm theo mod là khởi động lại máy hoặc respring máy rồi mở app 🆒
  • Chưa bao giờ từ lúc xài iPhone X mình dính trường hợp Face ID ko hoạt động 😁
  • Loa iPhone ko xài được khả năng do Volume đang để chế độ nhỏ nhất hoặc bụi bám vào các lỗ nhỏ trên loa, lấy cồn và tăm hoặc vật gì đó nhỏ như mũi kim để vệ sinh! Nhược bằng ko hết thì tháo máy ra kiểm tra xem chân connect loa có bị tuột ko, ko tuột thì thay thử loa khác lắp vô coi sao o_O
  • Máy rớt nước thì việc đầu tiên là làm khô, mở máy và sấy, cẩn thận hơn thì ngâm hũ gạo 1-2 ngày cho hơi ẩm được hút hết! Sau đó mới bật máy, nếu nước đã ngấm vào trong main thì xác suất cao đi tong cái máy 🆒
  • Với trường hợp màn hình cảm hứng ko hoạt động thì tháo màn ra, vệ sinh chỗ kết nối, gắn lại! Một số trường hợp mình từng thấy khi có người rơi máy xuống đất, do va chạm nên chân connect bị tuột dẫn đến cảm ứng ko được! Kiểm tra xem chỗ kết nối có dính nước ko, có thì vệ sinh, sấy khô rồi lắp lại thử! Nếu vẫn ko được thì chắc phải thay ;)
@minh sp c Nếu các chức năng khác ko bị ảnh hưởng thì theo A nên thay màn, đau nhưng chấm dứt được triệu chứng loạn cảm ứng kia :cool:
mychymus
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 Chưa dính lỗi nào, có dính chắc cũng ki đủ trình tháo máy như bác, sợ lợn lành thành què lắm, tốt nhất ra hiệu sửa chữa. Hehe
@mychymus Giải pháp an toàn Củ hành (1).gif
@crazysexycool1981 Với trường hợp màn hình cảm hứng ko hoạt động thì tháo màn ra, vệ sinh chỗ kết nối, gắn lại! Một số trường hợp mình từng thấy khi có người rơi máy xuống đất, do va chạm nên chân connect bị tuột dẫn đến cảm ứng ko được! Kiểm tra xem chỗ kết nối có dính nước ko, có thì vệ sinh, sấy khô rồi lắp lại thử! Nếu vẫn ko được thì chắc phải thay
iphone các chân đều có khay định vị ốc, ko phải như sam hay các đt khác
nên bảo rơi mà nó hở chân connect thì chỉ có máy dựng thôi,mà có óc thì hở đằng trời
liệt cảm ứng thì cứ xác nhận đi cho thợ nó kiếm ít đồng :D
Vấn đề thường gặp: không có tiền mua iPhone :oops:
Tran Tao
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Wolfrain vấn đề của em là ko có tiền lên đời, vẫn con 6s cùi 😁
khoa318
CAO CẤP
5 năm
@Wolfrain Mình thì gặp vấn đề có tiền nhưng không mua Iphone hay SS.... Còn MTB thì Ipad sẽ là mua liền 😁
vvt03hp
CAO CẤP
5 năm
@Wolfrain Chuẩn
nutaro_2007
ĐẠI BÀNG
5 năm
Face id thì gần như phần cứng hết r 😆)
@RF Hiến Nguyễn Thấy giá hời mà đắn đo quá :rolleyes:
nutaro_2007
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 Không nhé bác, cái gì cũng có giá của nó, làm em lành lặn giá cao xíu nhưng an tâm ^^
@nutaro_2007 Nếu mình mua để xài thì chắc chắn mình ko mua vì ngay cả khi mua hàng 2nd mình lại càng muốn máy phải ổn chứ ko muốn hy sinh 1 tính năng nào dù giá kia có giảm! Bạn mình cần mua X nhưng tài chính chưa thực sự đủ để quất với giá trên 16 củ, chắc phải kêu người đó dành thêm tiền đặng mua chiếc X khác ổn hơn Gấu trúc (4).gif
nutaro_2007
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 Em vừa bán em X vài chục lần sạc có 13tr 😆)
I love Java
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đang xài 8+ nhận thấy chống nước tốt. Bữa đi hồ bơi chụp hình gần 1 tiếng dưới nữa mà vẫn ok, ko bị j cả
Mr Seen
CAO CẤP
5 năm
@I love Java cái đó hên xui cũng nhiều lắm
nutaro_2007
ĐẠI BÀNG
5 năm
@I love Java Em gái mình note 9, dùng cả túi chống nước vẫn tèo, trong khi chồng nó dùng trần chả làm sao khi xuống biển 😆)
mychymus
ĐẠI BÀNG
5 năm
@I love Java Bác dũng cảm quá, dt e cũng chống nc nhưng e chưa dám thử phát nào. Hoạ hoằn lắm mới dám nghe khi ngoài trời mưa đôi lần . Hic
@I love Java Cái đó hên xui thôi bác, hãng nó cũng không khuyến khích mang máy sử dụng dưới nước mà. Hỏng hóc mang đi bảo hành nó cũng k nhận máy bị dính nước.
@I love Java Hên xui thôi nha bạn, vẫn dễ chết lắm
Tườnglnb
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cần khi vấn đề xảy ra
xversion1
TÍCH CỰC
5 năm
Gặp mỗi vấn đề giá.
Còn lại đều có cách khắc phục chung là mua iPhone mới, mình vui mà Cook càng vui, vui cả đôi bên.
@xversion1 Tốt nhất là giá = 0
Dzhuy
CAO CẤP
5 năm
Hôm qua mình gặp vấn đề vân tay ở IP. Bản develop beta 3 iOS 13. Toàn bị lỗi k nhận. Kinh nghiệm là xóa đi và cài lại 😔((
haha
azhongcaizi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ip 6s plus góc trên cùng, bên trái hay bị ngả màu. Có cách khắc phục không nhỉ
@azhongcaizi mình cũng bị y chang vậy, ngã sang màu hồng hồng, để nền trắng mới thấy, 1 góc nhỏ xíu như đầu móng tay, thấy không ảnh hưởng nên kệ xài luôn
Tham khảo trên mạng và các trang nước ngoài thì đây là bệnh chung rồi, hên là nó không lan rộng ra
@azhongcaizi Chắc do dùng lâu nên bị già màn hình, dự là chỉ có cách thay màn mới Gấu trúc (27).gif
shirou21
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mrtqt mình 6s+ cũng bị, lúc đầu bt, h nó bị một đốm màu hơi đỏ ở góc trên cùng màn hình, tự nhiên thế, ko rơi gì cả, mình tưởng mỗi mình mình bị.
kub4undre
TÍCH CỰC
5 năm
Vấn đề là máy mình dùng lâu rồi
giờ mua máy mới thôi, chứ thay tốn vãi
BB_Minh
TÍCH CỰC
5 năm
6s mới thay pin EU mà chơi game Pes 2019 fake ip Mỹ giờ còn 87%. Chắc fake ip nóng máy
vnv88
TÍCH CỰC
5 năm
Dung lượng pin thì bị "tụt", còn thời lượng pin thì phải là bị rút ngân chứ.
công nhận từ hồi lên 12.3.1 7P mình máy nóng thật
rất hay ;)
anhđtr
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vấn đề thường gặp: dùng 1 con iphone mà nó lâu hư quá, k có lý do để lên đời iphone mới 😁
Thomas6688
TÍCH CỰC
5 năm
@anhđtr Nó bền bỉ vcl, giá cao nhưng xài quá xứng đáng, nhìn cực bền dáng nữa, phụ kiện bao la
blogbinh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cố gắng giữ là được
Iphone nhiều vấn đề kinh,nếu mua máy ngon,và biết cách sử dụng hợp lý như những trường hợp trên thì ok.
nhocsieuquay
ĐẠI BÀNG
5 năm
Còn quên chia sẻ chuyện ở bản update mới này, tình trạng mỗi khi vào wifi/hoặc wifi chập chờn thì sẽ khiến iphone lag, đứng máy liên tục. Lúc trước ios 10/11 cũng bị nhưng update lên thì hết giờ thì bị lại!
@nhocsieuquay iphone của bạn là iphone gì thé
nhocsieuquay
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Mình đang xài 8plus! Mà trước đây có một số bản update vẫn bị như vậy ở mấy iphone trước!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019