Cách điều trị tóc rụng và che bớt phần tóc bị hói

3/8/2023 4:41Phản hồi: 101
Cách điều trị tóc rụng và che bớt phần tóc bị hói
Bệnh hói đầu và quá trình lão hoá tự nhiên làm cho tóc ngày càng mỏng đi. Một số cách điều trị có thể giúp hạn chế tình trạng này.

Cách mình đối phó với mái tóc mỏng

Nhà mình - bố mẹ ông bà - không ai bị hói đầu nhưng tóc mình ngày càng thưa đi. Thực ra ngay từ thời sinh viên, một bác thợ đã cảnh báo mình có thể bị hói ở hai bên đầu. Tới thời điểm hiện tại, tóc đang ngày càng thưa đi thấy rõ.

Khi đọc và tìm hiểu sơ bộ về chứng hói đầu thì mình thấy hầu như không có giải pháp triệt để. Anh em buộc phải sống chung với nó. Mình xem một số video nước ngoài thấy rằng có những người vật vã trong 2-3 năm với đủ mọi cách khác nhau cho tới khi quyết định cạo đầu.

Hiện nay, để giảm thiểu phần nào mái tóc mỏng, mình đang có một số biện pháp sau:
  • Cắt tóc thật ngắn. Khi đó, màu đen của phần tóc sẽ không quá nổi bật, làm giảm bớt hiệu ứng thị giác giúp phần ít tóc không bị thấy rõ.
  • Đội mũ. Những lúc đi chơi ngoài trời nhiều, nhất là khi chạy bộ, mình đều đội mũ để gió không tốc phần tóc thưa mỏng lên, lộ ra những phần ít tóc.
  • Sấy tóc. Hiện nay mình cũng thử sấy phồng tóc, và đang mon men tìm hiểu sáp vuốt tóc. Nếu sử dụng không đúng các loại này, có thể gây hại tóc, khiến tình trạng hói có thể tệ hơn.
  • Xịt keo. Vào những dịp rất đặc biệt thì mình có xịt keo để giữ mái tóc vào nếp hơn. Mình rất hạn chế dùng keo vì có nguy cơ tóc bị gãy.
  • Chuẩn bị tinh thần để cạo tóc. Hồi dịch Covid-19 mình đã thử cạo đầu rồi nhưng không hợp lắm. Tuy vậy cạo đầu sẽ là một trong các giải pháp của mình khi tình trạng hói tệ hơn.
  • Thừa nhận mình bị hói. Điều này khó khăn và không dễ chấp nhận, nhưng trong một số trường hợp, mình tự nhận mình hói để tâm trạng thoải mái hơn.
Tóc ngày càng mỏng:

Mình tìm hiểu một số cách và dưới đây là một hướng dẫn khá đầy đủ, theo một bài viết của Healthline nhé anh em.

Tình trạng tóc ngày càng mỏng là một quá trình tự nhiên khi già đi. Đàn ông thường sẽ bị rụng tóc nhanh và dễ thấy hơn so với nữ giới.

Một số cách để che phần tóc mỏng

• Đội tóc giả: hiện có nhiều loại tóc giả khác nhau, có cả tóc tự nhiên để bạn chọn lựa
  • Xịt da đầu: Bạn có thể dùng chai xịt hay chất tạo màu để xịt vào vùng tóc bị thưa để nhìn tóc có vẻ dày hơn.
  • Thử nhiều kiểu tóc khác nhau: Tuỳ theo tóc bị thưa ở khu vực nào, hiện nay có khá nhiều kiểu tóc vuốt có thể che bớt phần da đầu có tóc rụng nhiều.

Một số hướng điều trị

Minoxidil

Minoxidil (Rogaine) là loại thuốc bôi lên da đầu 2 lần mỗi ngày, kích thích mọc tóc ở những vùng tóc mỏng hoặc bị hói. Sản phẩm này được FDA chứng nhận sử dụng tại nhà, và có nhiều nghiên cứu đã chứng minh thuốc này hiệu quả.

Trước khi sử dụng, bạn nên tham vấn bác sĩ. Một số thay đổi trong thói quen sinh hoạt và ăn uống có thể tăng hiệu quả của thuốc.

Massage da đầu

Dùng ngón tay xoa nhẹ nhàng chung quanh vùng da đầu. Việc này giúp tăng lưu thông máu đến các nang tóc và kích thích tóc mọc. Có thể kết hợp với việc dùng dầu thầu dầu để dưỡng tóc, giúp tóc mọc dày hơn.

Tinh dầu

Quảng cáo

Hãy thử thoa một loại tinh dầu, chẳng hạn như tinh dầu hương thảo, lên da đầu và tóc để kích thích mọc tóc. Dầu hoa oải hương đã được chứng minh là có phần thành công trong việc giúp điều trị tóc mỏng.

Trước khi xoa tinh dầu lên da, bạn phải pha loãng với một loại dầu khác (Carrier Oil) và thử chúng xem bạn có dị ứng hay không. Thử bằng cách xoa một giọt lên da dầu và chờ phản ứng trong 24 giờ.

Nếu da bạn ửng đỏ và ngứa kèm phát ban, hãy không dùng loại tinh dầu này. Đồng thời không nên dùng tinh dầu chưa pha loãng trực tiếp lên da.

Dầu gội

Dùng loại dầu gội chuyên biệt hạn chế tóc mỏng. Loại này có vitamin và axit amin nuôi dưỡng tóc và nang tóc, có thể giúp tóc dày lên.

Vitamin

Bạn có thể sử dụng loại vitamin tổng hợp có chứa sắt, axit folic, và kẽm để tóc có thể mọc dày trở lại.

Quảng cáo

Một số thực phẩm chức năng khác có thể hữu ích gồm: biotin, omega-3 à omega-6 giàu axit béo.

Bạn nên tham vấn bác sĩ trước khi dùng các loại vitamin. Không có nhiều bằng chứng cho thấy vitamin giúp tóc mọc trở lại, và việc dùng quá nhiều một loại vitamin có thể gây ra các vấn đề sức khoẻ khác.

Dùng thuốc theo toa

Có một số loại thuốc trị rụng tóc mà bác sĩ có thể kê đơn. Thuốc uống hoặc thuốc tiêm: Có thể giúp giảm kích thích tố hoặc viêm nhiễm dẫn đến rụng tóc. Liệu pháp laser: Bác sĩ điều trị nang lông bằng công nghệ laser, chiếu các hạt ánh sáng gọi là photon vào nang lông của bạn để giúp chúng phát triển. Các cách điều trị này cần được tham vấn bác sĩ.

Cấy tóc

Bác sĩ sẽ phẫu thuật cấy tóc để ghép những nang tóc mới, khoẻ mạnh lên da đầu. Đây nên là biện pháp cuối cùng của bạn. Cấy tóc có thể không phù hợp với mọi người, và có thể dẫn đến sẹo hoặc kiểu tóc không tự nhiên nếu thực hiện không đúng cách.

Người ta cấy tóc như thế nào?

Kỹ thuật này cho phép bác sĩ tách các sợi tóc nguyên gốc khỏe mạnh trên da đầu rồi cấy vào những phần không mọc tóc được, các sợi tóc sử dụng để cấy được lấy từ vùng có tóc nhiều hơn hoặc từ những bộ phận cơ thể khác.
tinhte.vn

Những nguyên nhân gây rụng tóc

Hiện vẫn chưa có bằng chứng rõ ràng về nguyên nhân dẫn đến tóc đàn ông bị mỏng.

Tuy nhiên có thể biết rõ rằng chứng hói đầu có liên quan đến nội tiết tố nam. Đây là các hormone chịu trách nhiệm kiểm soát các quá trình diễn ra trên cơ thể trước và sau tuổi dậy thì, bao gồm việc phát triển tóc.

Testosterone (T) là androgen nổi tiếng nhất. Một androgen gọi là DHT có liên quan nhiều nhất đến sự phát triển của tóc. Nồng độ T và DHT cao có thể ảnh hưởng đến tốc độ chu kỳ tóc của bạn, điều này có thể dẫn đến tóc mỏng.

Trước hết, hãy tìm hiểu cách tóc mọc

• Tóc mọc ra từ nang tóc ở trên da đầu của bạn
  • Mỗi nang tóc mọc ra một sợi tóc, và cứ 2-6 tháng tóc có thể dài ra khoảng 0,8cm trong vòng 2 đến 6 năm.
  • Sau đó, nang tóc co lại và cắt đứt nguồn cung cấp máu bên dưới nang, làm tóc rụng.
  • Nang tóc sẽ nghỉ ngơi trong vòng vài tháng trước khi tạo ra một sợi tóc mới
  • Chu kỳ mọc tóc cứ như vậy tiếp điện nhiều năm đến khi nang tóc không thể mọc tóc được nữa.

Người ta tin rằng gen thụ thể androgen có thể làm tăng mức T và DHT và tăng tốc chu kỳ mọc tóc nói trên.

Một số nghiên cứu chỉ ra rằng, gene có quyết định đến chu trình nói trên, do đó chứng hói đầu phụ thuộc nhiều vào gene.

Một số yếu tố môi trường có thể gây ra rụng tóc, gồm:
  • Thiếu ngủ
  • Căng thẳng kéo dài hoặc căng thẳng cao độ trong thời gian ngắn
  • Tiếp xúc quá nhiều với nhiệt, ánh nắng mặt trời, tia UV
  • Tiếp xúc với không khí ô nhiễm
  • Thiếu các loại vitamin như sắt, axit folic, vitamin B
  • Sử dụng các sản phẩm tóc có chứa chất hoá học, ví dụ các loại gel và xịt
  • Đội mũ, mũ bảo hiểm và các loại mũ khác
  • Giảm cân quá nhanh trong thời gian ngắn

Đội mũ là một phương pháp để che phần tóc thưa, nhưng có thể là một nguyên nhân gây rụng tóc:

Cách để sống chung với chứng rụng tóc

"Cái răng cái tóc là gốc con người", do đó một người bị rụng tóc phải đối mặt với các cảm xúc mạnh mẽ là điều rất bình thường. Dưới đây là một số cách để sống với tình trạng tóc thưa:

• Thử một kiểu tóc mới: Có thể chải tóc theo các hướng khác nhau để tìm được kiểu phù hợp giúp che bớt phần tóc mỏng
  • Cạo đầu. Có thể cắt tóc cực ngắn hoặc cạo hẳn. Khi cạo đầu, có thể bạn sẽ cảm thấy thoải mái, quen mắt hơn, và không cần lo lắng để tạo kiểu tóc nữa.
  • Thử một số cách kết hợp khác: Một số phong cách thời trang có thể hợp với tóc mỏng, ví dụ đeo kính mát, để râu, xăm,…
  • Chấp nhận bản thân. Hãy biến mái tóc mới trở thành một phần con người bạn bằng cách tự tin và tự hào về nó. Nếu bạn bè, đồng nghiệp hoặc thành viên gia đình đưa ra nhận xét xúc phạm, hãy nghĩ về việc bạn tự hào về mái tóc mới như một phần thân thể bạn, và ít tóc khiến bạn không cần dành quá nhiều thời gian cho nó.

Anh em có kinh nghiệm nào chia sẻ cho mọi người với nhé.

Cạo đầu: từ mưu cầu sự đơn giản đến đam mê phức tạp

Mình bắt đầu vào con đường cạo đầu vì muốn đơn giản không phải suy nghĩ về dầu gội đầu, việc đi cắt tóc, kiểu tóc… vốn thay đổi chỉ sau vài ngày cắt. Nhưng rồi mình lại dính vào chuyện phức tạp của việc cạo đầu sao cho đỉnh nhất.
tinhte.vn

Thêm công nghệ mới hứa hẹn có thể giúp tóc mọc trở lại ở những người bị hói hay bệnh rụng tóc

Câu chuyện chữa bệnh rụng tóc luôn là đề tài được rất nhiều người quan tâm, kể cả nam lẫn nữ. Cho đến thời điểm hiện tại ngoài 2 dạng thuốc được FDA phê chuẩn là finasteride và minoxidil thì hầu hết những dạng khác đều theo kiểu thuốc dân gian hay…
tinhte.vn
101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cạo chọc là xong. 😌
@SoGetSu Ko cần cạo chọc. Hiện giờ có phương pháp mới là: PRP. Các mod thử xem.
@SoGetSu Có thể đi xăm như chị em xăm chân mày
Khôn như mày :D
@N2X PRP nhưng với những nan tóc ko hoạt động cũng bằng 0. mà đã hói đến mức PRP thì gần như chân tóc họ rất yếu và nan tóc thì khỏi bàn đến.
tối ưu nhất là cấy tóc.
hồi đó có quen ông kia cạo trọc do hói. có hôm ổng đi biển về mà đội nón trong nhà miết mà kb tại sao. Tới khi mình lột nón ổng ra. Chu choa nó bỏng nắng đỏ chét.
cunkjss
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Blitzwaffen khi 1 người đã đội nón thì mình nghĩ tốt nhất mọi người không nên đụng đến cái nón hoặc đầu của bạn ấy, và nhất là lột nón của người ta bất ngờ thì càng càng không nên . mình thấy rất nhiều trường hợp nổi quạo dẫn đến đến căng thẳng hơn vì bị lột nón ra khỏi đầu rồi
Mắc ói quá
@cunkjss Chuẩn. Ghét nhất thằng nào tự nhiên lột nón ra khỏi đầu người khác. Người ta đội nón trong nhà là có lý do, lột của người ta bất ngờ là vô duyên tưởng đùa vui. Vui cc
@cunkjss học sinh hay bị bạn bè lột nón 😁
Hiu, chả bù cho mình tóc mình là tóc rễ tre, cứ để dài 1 chút là nó mọc đâm chỉa các kiểu 😆 nên 2 tuần phải cắt 1 lần.
@airwalker Tóc rể tre nhiều người còn muốn rụng bớt nó nhiều cứng
@airwalker Tóc rễ tre dễ tạo kiểu, bác đi ép side ở 2 bên còn phần trên cứ để nó tự nhiên thôi.
cover chất lượng quá bạn ơi
@cuhiep cách điều trị và cover là câu trả lời!
@cuhiep a Hiệp đang cùng gel cạo đầu gì á
Muốn trị hói 1 là hỏi Rooney, 2 là làm như Zidane
@nghia3d quá trời tiền mà cũng không trị đc bác nhỉ
maibook
TÍCH CỰC
9 tháng
Mình thậm chí không dám gãi đỉnh đầu khi gội đầu vì sợ rụng thêm. Giá như có thuốc gì giúp chuyển bớt tóc 2 bên và sau gáy lên đỉnh đầu thì hay biết mấy.
@maibook 2 bên và gáy thì tốt um
Đỉnh đầu xuống trán thì tóc gió thôi bay 😔
inuo
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@maibook chính là cấy tóc tự thân đấy bạn. Người ta sẽ rút các nang tóc ở 2 bên và khu vực gáy, sau đó cấy từng nang lên phía đỉnh
Do gen nữa ấy, cứu k nổi, nói chung là mình thấy gội vỏ bưởi, lá bưởi, bồ kết oke hiệu quả, uống đủ nước và ngủ đủ giấc, Ngày mình uống cỡ 3lit - 3,5lit nước, cả lúc tập td hay trời nóng. Mình rụng ít, gọi đầu nước thảo dược thấy hiệu quả. Nhà mình bố mẹ ông bà k có gen rụng tóc do hói,
Mình kiểu tuần 2 lần dùng nước bồ kết gội đầu kiên trì thấy cũng được. Giờ không chỉ đàn ông hói mà phụ nữ cũng bị nhiều, ngày xưa các bà các cô gánh chục đứa con lo ăn từng bữa gội đầu thì ít mà tóc vẫn dày và đẹp. Nếu rụng nhiều ae nên bỏ dầu gội hóa chất nhiều, nên dùng loại thảo dược và gội ít thôi, cách ngày
@D.H.17 Hói chủ yếu là do gen. Nếu bố bạn không bị hói có nghĩa gen này do mẹ bạn truyền cho bạn. Ở phụ nữ thì gen hói là gen lặn. Người ta cứ vật vã tìm cách đối phó nhưng mình thấy ngoài cách cấy tóc thì những cách khác gần như không hiệu quả.
@NguyễnXuânBằng Da đầu mỗi người mỗi khác lắm, cấy tóc cũng tùy case ấy, tỷ lệ bao nhiêu sợi sống cũng căng, tốn tiền 😆
@D.H.17 Đúng như bạn nói, ngay cả cách cuối cùng là cấy tóc thì không phải ai cũng có thể làm được. Thôi thì sống chung với lũ.
Người tìm không có. Kẻ thì cạo trọc. Đời đúng là…
bigtoe10
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Đẻ ra tóc mỏng thì chịu chứ sao. :v
stpdlr
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Có cách nào làm tóc mọc chậm lại ko nhỉ, mình cũng bị rụng tóc và cạo đầu mấy năm nay rồi, mà tóc mọc lại nhanh quá làm cứ 3-4 ngày là phải cạo lại 😄
@stpdlr Bôi vôi 😆
@stpdlr triệt lông 😅 hết mọc
.acu.
TÍCH CỰC
9 tháng
Mình bị viêm da tiết bã. Không cạo bôi thuốc là nó ra đầy hết. Mà vợ không cho cạo. Không biết làm sao hết =.=!
.acu.
TÍCH CỰC
9 tháng
@Blitzwaffen SnowClear mình cũng dùng rồi. Không có tác dụng gì cả 😔
SnowClear, Selsun, nizoral không ăn thua.
Chỉ có thuốc gentrisone bôi là mình thấy hết. Nhưng phải bôi liên tục, không bôi là lại bị lại
maibook
TÍCH CỰC
9 tháng
@.acu. Kinh nghiệm của mình là không đi cắt tóc ở tiệm nữa, chỉ cắt tóc ở nhà để đảm bảo vệ sinh, mình đã tự cắt tóc ở nhà 2 năm nay. Thường xuyên đội nón khi ra đường để tránh ánh sáng mặt trời chiếu lên tóc. Chơi thể thao để ra nhiều mồ hôi để đẩy nhanh chất cặn bã, tránh để ứ đọng, tắt nghẽn ở lỗ chân tóc. Chơi thể thao cũng hình thành thói quen uống nhiều nước. Mình đã chạy bộ 1 năm nay. Bây giờ thấy chưa hết hẳn nhưng đỡ ngứa hơn trước rất nhiều. Bỏ xức thuốc lâu rồi. Có nhiều ngày cũng quên cả gãi đầu.
Mr. d@ng
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@.acu. Khổ quá bác. Mình bị vẩy nến nên cũng cạo xức thuốc. Vợ mình đồng ý ngay và luôn. Giờ mình đỡ nhiều rồi nhưng mà vẫn giữ mái tóc này. Vợ cũng không ý kiến gì cả :v
@.acu. @.acu.
1. Bạn dùng dầu gội Jasunny, hay hơn Selsun
2. Nếu bạn ở Sài Gòn, thì đến phòng khám bác sĩ Châu Văn Trở ở Ngô Quyền, quận 5.
3. Hãy thử và quay lại đây feedback cho mình nhé.
quả ảnh đầu tiên là PTS ah mod>?
@trungmum Dùng AI của picsart á bạn
born2lead
ĐẠI BÀNG
9 tháng
gì mà Tes nhiều gây rụng tóc ?
@born2lead thiếu tes thì mới rụng tóc bác nhể, thiếu tes nên mới sinh ra cái DHT
Phúc Cổ
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@trongvongbankinh DHT là dihydrotestosterone, dư tes mới có nhiều DHT, cái này nó làm mọc lông nhiều nhưng gây rụng tóc vùng trán nhé
born2lead
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Phúc Cổ Ko có đâu bác ơi… estrogen nhiều thì tóc mượt nhưng ko phải ngược lại Tes nhiều rụng tóc đâu.
Mấy cái kiến thức trên mạng, ngay cả nghiên cứu khoa học cũng ko còn chính xác nếu ko biết lọc nguồn
Mộc9
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Mình lông mọc rậm rạp từ râu xuống đến ngón chân luôn. Phải wax lông, chứ em gấu sợ không dám đụng. Nhưng đầu thì như Zidane.
Ủa mod??? Hói thì làm sao mà thừa nhận lại khó khăn ta??? Câu này hơi bị hài...
@MrGak Là sao ta? Ý là tóc đang ngon lành dày dặn bỗng một ngày bị hói thì nhiều người sốc, khó thừa nhận sự thật đó
@Hải Đăng (boygia) à, nếu ý mod là vậy thì ok 😁 đọc đoạn đó cứ cấn cấn 🤣
Cuong_KXC
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Hãy để nó diễn ra theo cách tự nhiên.
Đi cấy cũng là một giải pháp 😁
hthhus
TÍCH CỰC
9 tháng
Cứ trọc là xong, chăm thì ngày nào cũng cạo, lười thì tháng cua 1 lần! Những cách phổ thông thì làm gì cũng ko đẹp hơn đc, số phận thế rồi!
Rụng tóc do bệnh lý không nói. Nhưng những người do di truyền thì không thể ngăn ngừa hay điều trị. Cấy tóc cũng được 1 tg thôi. Cấy như cắm tóc Búp bê vậy không có mô nuôi dưỡng nếu có thì ko hói rồi. Đừng tin thuốc bôi uống hay....bạn tôi nó tốn rất nhiều tiền để được 1 chúm tóc trên đầu. Nhưng bây giờ thì hói vẫn hói. Đừng tốn tiền vô ích. Nếu đang khỏe mà rụng tóc thì sức khỏe có vấn đề hoặc nghiêm trọng . Tress hoặc mất ngủ thời gian dài cũng bị rụng tóc. Tin hay không thì ai có thói quen thích cầu ga đạo thì thường có nguy cơ thích trọc đầu đấy. Cạo không khéo đửt....da đầu thành sẹo bít lôc chân lông không mọc tóc thế là ngày này qua ngày khâc nó sẽ không mọc chỗ đó do sẹo. hhahah

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019