Cảm nhận sau một tuần xài Windows Phone 7

billho
22/12/2010 4:53Phản hồi: 313
Cảm nhận sau một tuần xài Windows Phone 7
Mới được bạn đưa cái HD7 xài thử 1 tuần, cảm nhận đầu tiên là máy thiết kế đẹp, cầm chắc tay, màn hình rộng và đẹp, viền kim loại sơn bóng màu cà phê rất nam tính. Nói chung nếu cho điểm thì thiết kế con này mình cho 9 điểm như con iPhone.

Tuy nhiên, điều đáng thất vọng là hệ điều hành và phần mềm đi kèm. Với hệ điều hành thì dù vuhai6 đã có phân tích "nguyên lý" thiết kế của iOS và Windows Phone 7 (WP7) và cũng đã nói nhiều điều tốt cho WP7, nhưng việc bố trí chỉ hai lớp của hệ điều hành làm cho mình có cảm giác cái hệ điều hành này quá nông, nghèo nàn. Cái cảm giác này tỷ như một ngôi nhà chỉ có một phòng khách và một phòng ngủ chật hẹp, ngoài ra không có gì nữa cả. Cái mà mình gọi là "lớp của hệ điều hành" là các tầng nấc tiếp cận vào hệ điều hành. Trong WP7 toàn bộ được chứa trong 2 lớp: lớp 1 (start) là giao diện chính bên ngoài với các biểu tượng (icon) quá to, và lớp 2 là tất cả các chương trình còn lại được bố trí theo dạng vừa là list vừa là icon. Nhớ rằng chúng ta không thể can thiệp được cái theme này cho đến hiện nay và chỉ tùy biến màu của theme theo như những gì được thiết kế: 2 màu nền (background) là tối (dark) và sáng (light) và 11 màu đơn sắc của icon.

Màn hình chính (lớp 1) với các icon kích thước quá lớn

Trong lớp 1 (start), dù chúng ta có thể thay đổi vị trí và bổ sung thêm các chương trình khác (bằng cách nhấn và giữ vài giây chương trình muốn đưa vào từ trong lớp 2), nhưng các icon của chương trình quá to làm cho khuông hình chính chỉ chứa từ 4 đến 8 chương trình tùy theo icon đó là hình vuông (tối đa là 8 chương trình) hay hình chữ nhật (tối đa 4 chương trình). Sẽ có người cho rằng đâu cần nhiều chương trình trong màn hình chính! Điều này cũng đúng! Trong thiết kế, nguyên tắc là phải dành ít nhất 1/3 diện tích khoảng trống để không làm quá tải mắt người đọc/người xem. Tuy nhiên, với thiết kế hiện nay hoặc chúng ta sẽ bỏ hết tất cả các shortcuts của chương trình để chỉ còn lại hình nền (background) đơn sắc xấu xí là màu đen hoặc màu trắng, hoặc nhét vào các shortcut với các biểu tượng to "chả bá" và cũng được thiết kế cũng chỉ đơn sắc. Nguyên tắc sử dụng màu đơn sắc trong thiết kế biểu tượng và hình nền của Microsoft có thể có cái lý của nó, nhưng đối với người dùng là người lớn thì màu đơn sắc sẽ không thu hút và thuyết phục được họ.

Tối đa 11 chương trình trong màn hình ở lớp 2

Trong lớp 2, các chương trình được sắp xếp theo list với kích thước chữ rất to kèm theo một icon. Có thể đây là một cách mà Microsoft muốn tạo sực khác biệt. Khi những đối thủ khác hoặc sắp xếp theo icon (iphone, android) hoặc theo list (nhiều đối thủ khác) thì họ lấy cái này cộng cái kia để ra kiểu sắp xếp mới cho mình. Trong khi các đối thủ thiết kế theo kiểu icon là chính và thêm với tên chương trình nhỏ bên dưới nhằm giải thích thêm icon, WP7 thiết kế icon bên trái và chữ rất lớn bên phải. Sự thuyết phục người dùng sẽ là một khía cạnh khác, nhưng với cách sắp xếp và thiết kế này ngay lập tức gây ra những khiếm khuyết không đáng có vì nó quá phí phạm không gian. Với các bố trí hiện nay, WP7 chỉ chứa 10 chương trình trong một diện tích của một khuôn hình rất lớn. Trong khi đó android và iOS dù bố trí icon người ta cũng có đến từ 12 đến 16 chương trình. Thêm vào đó, khác với 2 hệ điều hành iOS và Android cho phép chúng ta tùy biến hình nền, WP7 không như vậy và hệ quả là phần không gian thừa còn lại trong lớp 2 là hoặc màu đen hoặc màu trắng vô hồn. Nếu background là hình ảnh thì sao nhỉ!?

Đối với phần mềm, cho đến hiện nay ngoài các phần mềm được cài sẵn hoặc download miễn phí, các phần mềm viết cho WP7 còn quá ít. Trong đó, những thứ ta cần dùng như từ điển, bộ gõ tiếng Việt... vẫn sẽ là một cản trở cho những ai muốn xài hệ điều hành này trong thời điểm này. Với những người "vọc sĩ", cầm con máy chạy WP7 lên, 1 tuần là quá lâu với họ. Vì chẳng có gì để phám phá cả do không rooting, unlock, nâng cấp ROM thường xuyên như Android hoặc không có nhiều phần mềm cũng như jailbreak, unlock như iPhone.

Chờ đợi gì từ WP7? Cá nhân mình thì mình cần một thiết kế giao diện tốt hơn và nhiều thứ của OS cũng như phần mềm để vọc hơn.

(Trên đây là cảm nhận của cá nhân mình. Nó có thể đúng và không đúng với các anh em khác. Mọi phản hồi mang tính xây dựng đều được chào đón. Xin không khích bác lẫn nhau.)

Bổ sung: Cái tốt, cái hay của HĐH này thì không ít người, ít nơi đã nói về nó. Và không cớ gì khi nó tệ vậy mà đến 21/12/2010 kể từ khi giới thiệu vào tháng 10 đã có 1,5 triệu điện thoại đã được bán ra. Nhận xét trên đề cập đến một khía cạnh khác và nó là một cảm nhận của người dùng, không phải là một bài đánh giá (review) sản phẩm. Nó chỉ giúp mọi người có thêm cân nhắc trong quyết định mua hàng. Anh em cứ bình tĩnh mà suy nghĩ và quyết định cho mình. Giáng Sinh an lành!
313 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thế theo bác thì bây giờ em nên mua WP7 hay android. thấy WP7 có nhiều triển vọng nhưng mà có vẻ chưa được ra cái gì hết 😔
Cảm nhận của mình sau 1 tháng dùng HD7 là mình phải bỏ tiền ra mua cái mà mình không được làm chủ, nó bố thí cho cái free gì thì xài cái đó. Ghét nhất cái trò syn của Iphone thì gặp luôn trong WP7, dùng như cụt tay. Tại thằng em cứ nhặng xị đòi cái HD2 của mình, giờ bán không ai mua!

Đọc hết 28 trang mỏi mắt quá. Nhưng tớ thấy thế này
- Chủ topic lập ra để nhận xét về cái điện thoại sau khi dùng 7 ngày
- Mọi người tranh luận một hồi thành ưu khuyết điểm của HD7 😆

Quan điểm của tớ vẫn giữ nguyên: Mặc xác bọn MS nhưng có vẻ nó theo đuôi IP về cái khoản đóng trước, mở sau. Thể hiện việc thiếu tầm nhìn và sáng tạo, nghiến răng nghe cộng đồng than phiền về sản phẩm trước khi đưa ra những cải tiến thut lui (chả biết có phải cải tiến hay không....?). Mình không phải fan của Iphone cũng như WM nhưng cảm nhận của mình Iphone đã đi trước MS 1 bước dài.
Mịa, dùng smart phone mà kè kè cái laptop để tra từ điển, đọc hồ sơ. Cú thật.
Chém gió lúc đang bực
em tính mang con G2 đổi lấy em hd7 dùng mà bác nói thế em oải luôn
mình như bạn này ! mua 1 cái đt mà quyền làm chủ là ở microsoft thế mua làm j. wm7 đc cái phần cứng quá đỉnh mà thoi. còn lại tất cả phải lệ thuộc vào microsoft thật ko thỏa đáng bỏ tiền ra mua về mà ko thể cá nhân hóa và kiểm soát đc( từ 1 bài nhạc chuông, thẻ nhớ, theme, và software ...)
em cũng như pác mở topic này đây .... hajzzz
kenu97
TÍCH CỰC
13 năm
Tháng đầu tiêng của những tín đồ Iphone cũng vậy mà bác. ko uprom hay thay đổi gì, có điều là icon nhiều hơn 😆
Đúng ra cực buồn cho các vọc sĩ với WP7, tuy nhiên điều mà e thấy hay nhất ở WP7 cho đến giờ là hầu như chả bao giờ phải reset máy, điều mà các thế hệ WM cũ làm thường xuyên.

Cơ bản là phần cứng rát tốt rồi, phần mềm chắc sẽ hoàn thiện sớm thôi. E cũng hết sức kiên nhẫn mới dùng đc đến bây giờ, cảm giác sau 1 tuần là muốn bán nhanh để đổi sang 1 em Android nào đó về vọc 😁
bác này cũng có cảm giác giống mình :p , nhưng mà mình tin tưởng vào m$ :D
trời! em xài máy zune hd còn ít đc tùy biến hơn nữa ấy chứ, nhưng mà vẫn thấy thích. Mà giao diện của zune toàn chữ là chữ nữa cơ, chỉ có phần nowplaying, pin, history,new là có hình à! vậy mà em thấy vẫn ok.
Theo em thì máy smart phone mua về để nghe gọi nhắn tin, lướt web, chụp hình, xem phim nghe nhạc và chơi một vài game giải trí là ok rồi, cần gì phải nhiều lớp rắc rối, vọc nhiều lại tốn thời gian, hư máy...
thì mỗi người 1 sở thích thôi bác nhỉ 😁
nhưng mà đã là smart phone thì phải có những thứ hơn bác nói thì mới gọi là smart phone đc :D
dân chơi công nghệ thì họ thích vọc để tìm tòi cái mới cho riêng mình, chứ ko phải là nhà sản xuất có gì thì xài nấy, cái đấy chỉ dành cho người ko đam mê công nghệ hoặc ko có thời gian dành cho công nghệ mà thôi :D
nhưng với e WP7 vẫn có 1 sức hút đặc biệt, chỉ sau iOS :X
.
Thì vọc nhiều để có những người như bác (k vọc )để hỏi khi gặp sự cố. lúc đó cứ la làng la sớm là help help
Xin lỗi bác, em là dân IT lập trình visual ạ! ko cần vọc em cũng mò ra mà sửa đc. ko nhờ tới bác - người mà vọc cho máy mình banh chành ra để lên mặt với người khác!...
!...
Hehe bác là dân IT hả. mà nói lên máy câu này hả, dể hiểu lầm quá.
bác này đây là dân IT vẻy pro đó bà con ơi
Mình thấy rằng nhiều ý kiến 2 chiều về wp7 làm mình khó chọn lựa quá :-<
Wp7 và android,hd7 và desire hd chả biết chọn ai :-<
Mình thì cũng không khoái vọc máy lắm thích sử dụng với những gì mình đang có. Có cái cái nhu cầu thanh toán trong market place chưa hỗ trợ ở VN + số apps dành cho VN chưa có nên mình cũng hơi lăn tăn.
Kiểu gì thì MS cũng sẽ phải hoàn thiện OS chiến lược của mình như cái quan trọng là thời gian bao lâu liệu mình có đợi đc ko?
Đang rất phân vân giữa 2 em HD 7 và Desire HD:-<
Bỏ ai chọn ại h :-<
Mình thấy đánh giá về desire hd khá cao. Chắc bạn đã xài thử desire hd cho mình biết cảm nhận của bạn khi sử dụng.

Còn về wp 7 thì mình rất thích, nhiều người chê giao diện wp7 nhưng không hiểu sao mình thích nó hơn đống icon của android và iOS. Có lẽ các bạn ko thích đó là khoản tùy biến nhạc chuông và theme. Cái mình - điểm về wp7 đó là hiện tại market place chưa thể thanh toán ở VN .Còn ứng dụng ít thì có thể tăng theo thời gian thêm vào nữa ứng dụng nhiều hay ít ko phải là ưu điểm mà cái chính là các ứng dụng đó có ích. Mình nghe nói ở wp7 ko cho lập thư mục để nhét các apps vào 1 mục theo tính năng do người dùng muốn,mình mong MS nhanh chóng update cái này. Thêm vào nữa mình cũng đã từng lên các forum nước ngoài đọc các thông tin cảm nhận về hđh wp7 đều thấy những người đang sử dụng rất hài lòng về wp7 vậy mà về VN mọi người lại chê nhiều hơn khen vậy :-<
Phải chăng do khác biệt về suy nghĩ ?
Giá cao là do tâm lý đám đông đó bác, còn cái hay cho người dùng lại không phải ở cái giá bác ạ;)
long9668
ĐẠI BÀNG
13 năm
Không phải là khác biệt gì lớn đâu bác, tớ tận mắt thấy hàng tá bọn con buôn (ăn theo, nhỏ lẻ, vớ vẩn) cái loại IP và phụ kiện ngồi dội bom thối vào các diễn đàn chuyên đề công nghệ không phải của apple. Bọn này tung hô Apple's lên tới trời, mọi phát biểu đều mang tính định hướng "Apple's #1". Tớ xài cả rùi, cái j cũng có cái hay cái dở cho nên ai cần cái j thì xài cái nấy cho phù hợp với công việc. Tội nghiệp cho mấy chú có/không tiền nhưng đều không tự định hướng được là mình cần cái j trong cuộc sống.
sonpro_87
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bỏ cả 2 chọn HD2 mà dùng thích cài cái gì thì cài^^
Mua cả 2 thế là khỏi lăn tăn gì
để em bán thân rồi mua cả 2 nhé =))
kennyminh
ĐẠI BÀNG
13 năm
K chọn cái nào hết, chọn Iphone 4 ^^
shirley19
TÍCH CỰC
13 năm
tat nhien la android , sau 4 tieng xai windows phone 7 ( Mozart ) dang muon cho no ra di cang som cang tot ( sorry e xai fone ko co TV)
em mới ghé qua apps dành cho windows phone trên market place. Trời ơi, app mới nhiều chóng mặt. tổng cộng số apps là nhiều lắm lun vậy mà mấy bác cứ kêu ít. Bác nào cài zune software ròi lên marketplace ròi bấm vào mục apps cho Zune HD là bik liền, chưa bằng 1/10000 của windows phone nữa!... Windows phone mới ra mà đc chừng đó apps là nhìu lắm ròi...
bs chin
ĐẠI BÀNG
13 năm
WP7 ra thời điểm này thực sự không gây cảm giác hứng thú cho mình. Nó không đẹp ( giao diện ) và tiện ích như con HD2 mình đang sử dụng. Vì không có tùy biến nhiều nên hãng nào sản xuất WP7 bạn cũng thấy gần như giống nhau chỉ có hình dáng bên ngoài là khác nhau. Mình là dân y khoa nên khi mua WM7 thì tất cả các phần mềm y khoa và các phần mềm hữu ích khác coi như vứt bỏ. Mua PDA để làm gì? Theo mình mua PDA giúp tối ưu công việc của mình đồng thời " vọc" để khám phá. Hiện tại WP7 hầu như không cho mình làm việc đó. Mấy lần trước mỗi lần PDA mới ra là mình háo hức, còn bây giờ thì mình chẳng có hứng thú gì, mình cảm thấy Android còn có ích hơn. Cho đến thời điểm này mình vẫn trung thành với HD2
quái lạ , các bác đều biết là nó là OS mới, phần mềm ban đầu ít và những thiếu xót ban đâu là điều hiển nhiên :| ... không thể nào mà trong 2 năm mà M$ có thể xây dựng nền tảng rồi đầy features như iOS ( đã xuất hiện từ 4 năm trước ) hay là Androids được ... Cái cơ bản là m$ đã tạo ra một nền móng tốt , sau đó là phát triển các features sau . M$ rất biết lắng nghe người dùng , mình tin là những update mới nhất sắp tới sẽ giải quyết vấn đề của chúng ta
He he, em cũng tin vào M$ nhưng em chờ đến khi nào WP7 nó ngon ngon cỡ Android bây giờ thì xài😃
etanolk52
TÍCH CỰC
13 năm
Cá nhân tôi thấy nếu WP 7 không cho tùy biến giao diện, để mấy cái icon to bổ chảng như vậy thì sẽ không thu hút người dùng, bạn có thích nhìn vào cái điện thoại toàn ô vuông với ô vuông không? muốn đưa ảnh người yêu mình lên cũng không được, còn nói về hỗ trợ công việc thì WM làm quá tốt rồi, nói về giải trí thì iOS hơn, nói về đa dạng và cập nhật thì Android, vậy điểm nhấn của WP7 là gì ........? cái gì chúng ta sẽ tìm thấy trong WP7 mà các HDH khác không có :timebomb:
"cái gì chúng ta sẽ tìm thấy trong WP7 mà các HDH khác không có" chính là "toàn ô vuông với ô vuông" :running:
RedGhostPro
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chính xác, mua con này về xong ko đưa được hình của Sư tử Hà Đông lên làm hình nền chắc nó xé xác e luôn quá...
Nếu như nhìn nhận ở lập trường khách quan, đừng so sánh với những hệ điều hành khác (đã quen, thích) thì sẽ cảm nhận khác.
Còn PM kèm theo ít hay HDH chưa hoàn thiện là điều dể hiểu.
😁
Thế này thì window mobile phone chưa down giá được òy.
Ôi dzào! Cái bác mở topic này cứ khéo lo. Mình hiểu cảm giác của bác khi mua con này với 1 đống tiền mà ko có nhiều "màu sắc" như những con khác trong bối cảnh iphone và android đã vượt qua "giai đoạn ban đầu" này. Bảo đảm với bác là em và tất cả những anh em đã từng bấm bụng chầu chực mua con Iphone 2G lúc mới ra mà bây giờ dùng cái tên thật kêu vào là "Iphone the first generation" ấy, lúc vừa mua thì hào hứng vô cùng nhưng được 1 tháng là cảm thấy quá tiếc rẻ số tiền bỏ ra mua 1 cục sắt. Đơn giản là lúc đó khái niệm Jailbreak còn xa lạ và Apps Store quá nghèo nàn. Tin em đi, vài tháng nữa thôi khi kho ứng dụng cho WP7 phát triển vùn vụt, kể cả được phép can thiệp vào phần cứng như nâng cấp firmware, thì lúc đó bác tha hồ mà thay đổi theme ở ngoài nhé. Microsoft rất biết cách lắng nghe người tiêu dụng đấy, ko phải mình bác mà cộng đồng thế giới cũng sẽ có những phản hồi như thế với Microsoft và sẽ nhanh chóng ra firmware như ý cho bác nâng cấp thôi, giờ bác mà bán thì đến lúc nó nâng cấp lên bác đừng có mà tiếc nhá! Thân mến chia sẻ với bác và những đồng chí cùng cảm nghĩ với bác ấy! 😁
vitamin_a
ĐẠI BÀNG
13 năm
Kết bác này nhất nè, trải qua rồi có khác, chốt lại là kết bác lắm đó nha
hi vọng vào tương lai thôi, "vạn sự khởi đầu nan" mấy bác chưa chi đã nản sớm, bác nào bán rẻ thì ới mình, android với winphone song kiếm hợp bích.
F2S
ĐẠI BÀNG
13 năm
đúng là đơn giản quá thì cũng không hay các bác nhỉ? em cũng dc cầm HD7 trong 1 lần tham hội chợ CNTT. Đơn giản đến bất ngờ -> chán

việc vọc phần mềm, OS trên WM7 theo em cũng là 1 hạn chế rất lớn cho những "TinhTế mem"

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019