Laptop Acer

Chia sẻ cách cứu router WiFi bị hư do lỗi firmware (vẫn còn lên nguồn)

Nam Air
30/3/2024 7:29Phản hồi: 16
Chia sẻ cách cứu router WiFi bị hư do lỗi firmware (vẫn còn lên nguồn)
Up firmware cho router phát Wifi là một cách đơn giản để vá lỗi bảo mật, bổ sung thêm tiện ích cho router, nhưng cũng có một vài % chúng ta đang up fw cho nó thì bị lỗi, làm cho router bị hư, gọi là bị brick.

Nếu router vẫn còn lên nguồn (cắm điện vẫn đỏ đèn), rất có thể anh em vẫn cứu được nó bằng cách up lại firmware, thông qua giao diện safe mode. Đa số router có thể truy cập safe mode bằng thao tác 30-30-30, nghĩa là:
  • 30 giây đầu: cắm nguồn cho router, sau đó bấm giữ nút reset cứng của router
  • 30 giây sau: vẫn giữ nút reset, rút nguồn
  • 30 giây cuối: vẫn giữ nút reset, cắm nguồn lại
Nếu thành công, khi anh em cắm dây LAN nối router với máy tính sẽ thấy có kết nối. Lúc này, anh em tiến hành cài IP tĩnh cho router. Khúc này mình thường sử dụng máy tính Windows vì Macbook của mình không có cổng LAN.

Đặt IP tĩnh, anh em coi dưới đít router để biết default gateway, có router là 192.168.1.1 nhưng có cái 192.168.0.1, có cái lại là 172.14.1.1 vv và vv.

Đặt IP cho máy tính cùng lớp mạng với df gateway, ví dụ như trên hình mình đặt là 192.168.1.2; Sau khi cài IP tĩnh xong, anh em dùng trình duyệt truy cập default gateway là 192.168.1.1
Lúc này giao diện safe mode hiện ra để chúng ta up lại fw cho router. Anh em chọn fw và tiến hành up lại. Firmware thì anh em tải trên website của nhà sản xuất.

Nếu thành công, router sẽ khởi động lại và được cứu sống.

Chúc anh em thành công!
16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không phải con nào cũng làm được cách này
Đại đa số gia đình sẽ hotline nhà cung cấp dịch vụ & đc đổi modem mới
@nguyenti3 Đang nói Router mà bạn chứ nếu mà là modem thì mặc định gọi nhà mạng cho nó nhanh rồi
@Hiếu_Sad Giờ nhà mạng toàn km cho thêm 1 cái router
@Hiếu_Sad Tại cũng đại đa số nhà dân cũng dùng m
Router + modem tích hợp trong 1 lun á. Còn router chuyên thì mình thấy công ty, quán xá mới xài
Mấy con router mình dùng ít có update firmware lắm, may ra từ lúc mua đến lúc bỏ đi up đc 1 lần, cũng may chưa bị brick con nào
@causelove94 Asus up suốt. Mà hầu như chỉ thấy vá bảo mật và fix bugs chứ chẳng có tính năng nào hơn.
@Eldimio dùng merlin hoặc rom TQ up lên hơi bị ngon
@akira6789 Thôi mấy cái an ninh bảo mật thì không nên dùng firmware ngoài. Cứ chính hãng mà chơi. Tự nhiên lại gỡ đi quyền lợi được bảo vệ của mình.
😔 Mình phải dùng cáp com, chọt vào main để nạp
trexjunk
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Kỹ thuật cao hơn chút là dùng phương pháp TFTP để chạy lại firmware.
Cái này anh em nào làm nghề điện tử như mình thì chỉ việc khò con rom ra chép lại là xong.
Trong hình là con Tplink 841. Trong bài thì giao diện Tenda.
thao tác tào lao, tốt nhất nên cắm cáp vào mà cấu hình, hoặc kẹp chip nạp trực tiếp lên rom
Mỗi con, mỗi hãng 1 cách. Google "recover bricked router [tên router]" sẽ có.
tốt nhất là tháo ra. cắm JTAG chạy lại firmware là đc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019