Chỉnh các thông số trên máy ảnh (Sony compact)

starnt
14/7/2013 8:37Phản hồi: 70
Chỉnh các thông số trên máy ảnh (Sony compact)
camera tinh tế chinh cac thong so tren may anh Sony compact.jpg

Máy ảnh compact chủ yếu được xếp vào nhóm ngắm và chụp liền (point and shoot) tuy nhiên những chiếc máy này cũng được trang bị rất nhiều khả năng tùy chỉnh giúp chụp đẹp hơn trong những điều kiện kém lý tưởng mà chế độ Auto không cho ra hình đẹp. Camera Tinh tế đã có loạt 5 bài chụp đẹp hơn với máy compact. Tiếp tục trong series này chúng tôi sẽ hướng dẫn sơ bộ vị trí và cách chỉnh các thông số ở máy ảnh Sony Compact, Bài về máy Canon có thể xem tại đây

(Máy compact chụp sao cho đẹp: xin mời tham khảo lại 5 bài trước - kéo xuống cuối bài số 5 sẽ có link tới 4 bài đầu)

Tóm tắt Video:
  • Điều đầu tiên cần chú ý là bánh xe chế độ (Mode dial) trên đỉnh máy đang ở vị trí nào
  • Các chức năng hay sử dụng được gán ngay ở các phím cứng ở mặt sau máy ở Sony H90 là các nút
    • Display: hiển thị thông số trên màn hình
    • Flash: tắt mở, slow sync
    • Hẹn giờ
    • Tìm chụp nụ cười
  • Nút Menu giúp chỉnh các thông số một cách đầy đủ hơn. Ứng với mỗi chế độ ở Mode Dial thì các tính năng có thể điều chỉnh được sẽ thay đổi đôi chút khi bấm vào nút menu
  • Chức năng EASY rất thuận tiện đơn giản và chữ lớn dành cho người lớn tuổi, không quan tâm lắm tới các chi tiết kỹ thuật
  • Chế độ M cho phép điều chỉnh cả khẩu độ và tốc độ
Trân trọng cảm ơn Tấn Long Camera (C6 - Tầng Trệt, Thương xá TAX - tpHCM) đã hỗ trợ thiết bị.
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

photokts
TÍCH CỰC
11 năm
Có cho canon không bác 😁

Với cái sony của em khi chụp nó bị sọc ???,
@photokts
Hình như bác không kịp đọc chữ ở trên 😃
@photokts Sọc là lỗi cảm biến rồi. Nếu bức nào cũng bị sọc thì bạn nên đem ra bảo hành
Tất cả các dòng compact mat

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
Với trên dưới 2 triệu và muốn mua máy Sony thì giờ có model gì ạ???
phu_qn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phongdenny cứ chính hãng do Lê Bảo Minh nhập về mà mua bác ạ, cái này thì em cũng chẳng dám chắc nhưng chắc là hàng xách tay vsf có cả khả năng là cả hàng lởm. Bác hãy yên tâm với cái canon A3400 được rồi, đừng nên tìm hiểu thêm vì sẽ ko mua được máy mà còn bị lầm lẫn.😃 Hơn nữa cái A4000 có khấu lớn nhất là 3.0, như vậy sẽ chụp thiếu sáng dở hơn cái A3400 có khẩu lớn nhất là 2.8. Khi chụp thực tế bác sẽ thấy. 😃.
@phu_qn Cám ơn bác tư vấn cho em,đúng là càng tìm hiểu càng rối.:p
@phongdenny
chơi wx cho nó máo, Sensor tốt hơn xíu 😃
@starnt Budget của em không với tới WX bác ơi 😁 .. có bác khác thì tư vấn cho em thêm em canon A3400 IS cũng tầm giá tiền Sony W630,730 ....... Em không biết phải làm sao nữa
Tiếc là không có máy thực hành luôn. Búc mác bữa nào về nhà cầm máy chỉnh.
😁
các bác lạc đề cả rồi:p đang đề tài này lại chém qua so sánh Z và S4 :eek:
chả mấy mà lại lôi thêm ip 5 thần tượng của em ra chém😕 nguy hiễm vãi😁
Mấy bạn thấy máy sony DSC-WX300 đẹp (được) không?

send from my Brick using world's fastest cyclo
vnlabcode
ĐẠI BÀNG
11 năm
Con này ngon thật! Có tiền xúc liền
có chỉ cách chỉnh máy compact của Nikon ko ad ?
@solara94 cái đó là nói chung hết mà bác chỉ là bác stant lấy cái sony làm ví dụ thôi bác lục lại mấy cái topic trước. Chỉ hơi khác nahu tí thôi chứ k nhiều đâu.
hien0609
ĐẠI BÀNG
11 năm
theo bác Thanh thì ống sony lens chụp đẹp hơn hay carl zeiss chụp đẹp hơn , cũng đang tính mua 1 e sony H mà loại này toàn xài sony lens thôi
@hien0609 nếu là Len sony G (có chữ G phía sau) thì cũng tầm tầm với CZ đấy bạn. mà thôi sao bạn ko chọn dòng NEX chip cảm biến lớn hơn mà chọn dòng H siêu zoom làm gì?
@hien0609
Từ từ Sony G sẽ song hành với Zeiss và nhỉnh hơn ở những ống tele zoom
vnlabcode
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác nào có hôm nào cầm cho em mượn nghịch chút để thỏa mong ước bây lâu nhé!
Mình cũng có 1 cái Sony HX5V nhưng toàn vứt xó, ít khi dùng đến toàn chụp bằng điện thoại.
Em chờ bài này của bác lâu lắm rồi ạ. ;). Toàn thấy bác giới thiệu Canon, Nikon chứ ít thấy nói về sony.

Sẵn đây em có một số câu hỏi:
  • Chế độ Dynamic Range dùng để làm gì.
  • BRK có phải là HDR không
  • Chức năng đo sáng của máy: đo như thế nào và đo xong làm gì tiếp
  • Máy có chức năng chống mắt đỏ và chống rung, nhưng sao không áp dụng cho mọi bức ảnh mà phải bật chức năng này lên.
  • Trong chế độ M, tại sao chỉ chỉnh khẩu được một số mức nhất định ở những tốc và ISO khác nhau.
Những câu trên đã tìm hiểu nhưng chưa có câu trả lời thỏa đáng, nhờ bác hay anh em tư vấn :oops:
@arnova Chức năng chống mắt đỏ thật ra là lúc nháy flash nó nháy trc 1 phát dài để mắt mẫu khép đồng tử lại mà bác - bt thì chụp flash mới có mắt đỏ (do mắt người "mở khẩu" khi trời tối -> đèn dội vào trong mắt phản ra).

Cơ mà khẩu tối đa chỉ bị ảnh hưởng bởi tiêu cự thôi chứ nhỉ, em ko hiểu ý kia lắm.
@nguyen_huy_hai Ý mình là tính năng khử mắt đỏ phải mất đi thứ gì mà phải cho người sử dụng bật tắt, (tiết kiệm pin chăng), tương tự cho tính năng chống rung (Steady thì phải)
Mình vừa test lại trên máy thì đúng là do tiêu cự chứ không phải do ISO và và tốc. (Nhầm lẫn). Nhưng cũng không hiểu sao có tiêu cự thì chỉ cho chọn khẩu là 3,2 hoặc 8 nhưng lại có tiêu cự chi cho chọn khẩu là 4 hoặc 10, tiêu cự 4,5 - 11 .....Và trên máy compact hình như chỉ coi được độ zoom (x lần) chứ không coi được tiêu cự (mm) thì phải
@arnova Mỗi máy ảnh có một khoảng "nhìn thấy được" nhất định (dynamic range) và khoảng này không rộng lắm - và dĩ nhiên là người chụp phải chấp nhận hoặc hi sinh một chút vùng tối hoặc vùng sáng nếu bối cảnh có độ chênh sáng ngoài ngưỡng nói trên, chế độ dynamic range giúp tăng dãy tương phản lên bằng cách nấu khéo file raw hoặc chụp bracketing và trộn với nhau

Chế độ Bracketing (phơi sáng) về cơ bản cũng giúp tăng dynamic range nhưng mà người dùng lấy file về làm trong máy tính, chứ không nhờ máy ảnh làm giúp

Máy đo sáng để chụp cho đúng, người dùng phải hướng dẫn máy đo sáng cho đúng bằng cách tự phân tích bối cảnh, thấy nên bảo máy đo sáng toàn khung, ưu tiên trung tâm hay điểm

Chống rung nên tắt nếu để máy ở tripod - nên người dùng có thể tắt mở
Chế độ chống mắt đỏ máy sẽ nháy nhiều lần / chụp chậm / nên người dùng có thể tắt mở khi cần

Khẩu độ không thể chỉnh vượt ra ngoài khung. M rất rất hạn chế ở máy compact.
woobin193
TÍCH CỰC
11 năm
cho em đánh dấu :p
giúp ích trong viêc4 xử dụng XZ của mình "D
tenglevan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Rat hay, de hieu .... nhung bay gio e toan chup bang iphone
Đây là bài của bác Starn hướng dẫn sử dụng menu và thông số của máy ảnh kts Sony, các bác lại so sánh Smart phone vào đây, máy ảnh kts Sony dòng Compact hay Mirrorless, DLSR được nhiều người đánh giá cao về chất lượng ảnh chụp, em xin đóng góp ý kiến nhưng quả thật dòng điện thoại Xperia Z chụp hình ko đẹp hình ảnh đều thua các Smart phone cao cấp của hãng khác hoặc mấy chiếc Xperia đời trước của hãng, các trang công nghệ đều đánh giá chất lượng ảnh chụp dòng X Z ko đẹp hình ảnh thiếu sáng, hình tối. Có lẽ vì tích hợp công nghệ chịu nước lại hạn chế về khoản chụp hình.

Loạt ảnh dưới đây, Galaxy S4 sẽ ở trên, Xperia Z ở dưới
Bắt đầu với khung cảnh sáng
Ảnh từ Galaxy S4 cho sắc lạnh, còn Xperia Z thiên về ấm, dễ thấy Xperia Z hơi bị ngả hồng (khi chụp chân dung thì màu da rất là lừa tình )
Ảnh của Galaxy S4 có độ chi tiết tốt hơn, Sony Xperia Z có lẽ như quá lạm dụng thuật toán khử nhiễu, tuy nhiên điều này cũng không quá quan trọng nếu bạn không có nhu cầu Crop ảnh.
Dễ thấy camera Galaxy S4 có độ nét cao hơn Xperia Z, màu lạnh cho cảm giác ảnh trong hơn, nhưng lại không thể hiện được đúng màu nắng như trên Xperia Z. Xperia Z cũng không phải không có điểm yếu, ảnh hơi ngả hồng, mình không thích điều này chút nào, hy vọng Sony sẽ cải tiến thật nhiều cho camera Xperia Z trong những bản FW sau này.
Galaxy S4 thể hiện màu sắc ổn, màu trời mình cũng rất ưng ý. Còn với Xperia Z thì đúng là không còn gì để nói ở tấm này =.=”, ảnh bị dính điểm yếu “ám hồng”, và mất chi tiết của vật thể, có lẽ do máy focus chưa đúng mà focus vào nền trời nên out nét.
Ở một góc độ khác, chúng lại cho ra chất lượng khá giống nhau. Tuy nhiên ảnh của Galaxy S4 có độ tương phản cao hơn, còn ở Xperia Z thì có độ sáng ở các chi tiết đầy đủ hơn.
Nguồn: http://sonyviet.vn/2013/04/review-camera-xperia-z-vs-galaxy-s4-tai-viet-nam/
topol1990
TÍCH CỰC
11 năm
làm phát trên tay "so găng với Nokia lúa mì 1020" thì em sẽ quan tâm hơn:p . Nói luôn là giờ tâm trí em chỉ nghĩ tới con số 41, còn lại chả nghĩ tới 12 hay 16 chấm gì gì đó nữa (nói ra ngại quá, em đang trên tay có 5 chấm thôi😁)
@topol1990 từ lâu rồi mình không còn quan tâm đến chấm 😃. Cái thần kì ở đây là công nghệ Pureview kìa bác. Nhìn ảnh chụp thử rất ấn tượng. Có lẽ ai mê nhiếp ảnh thì nên đầu tư con này thay cho compact (không đụng DSLR nhé :D)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019