Chọn MacBook nào? MacBook Air, MacBook thường, nếu mua Pro thì 13" hay 15"?

Duy Luân
14/8/2017 22:4Phản hồi: 548
548 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ShrekRita
ĐẠI BÀNG
6 năm
ổ cứng 256 thì có đủ dùng lâu dài với nhu cầu văn vòng ko ạ
chuoi1437
TÍCH CỰC
6 năm
@ShrekRita Lâu dài là bao lâu? 256 là ổn rồi bác
ShrekRita
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chuoi1437 xài hơn từ 2 năm trở lên đó bác, bác cho em hỏi thêm ổ cứng 256 gb trừ đi dung lượng của OS thì còn dư lại đc nhui GB dạ ?
BLO VINH
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ShrekRita Nên sài ổ rời nếu cần.
các cụ ơi cho em nhờ tý
chẳng là em vừa chót dại xoá hết cái danh sách đọc trên safari bh có cách nào khôi phục lại ko em. vừa có vào xem trên icloud xem có lưu không thấy nó không có lưu các cụ ạ
có cách nào khác không các cụ bày em với có mấy cái danh sách hay của em mà quên mất rồi
help help
Chào các Bác
Em đang muốn mua macbook pro mới, mà nghe thông tin mẫu máy này sẽ được nâng cấp cấu hình ngay sự kiện WWDC 2018. Vậy em có nên chờ hay mua máy luôn, nhờ các Bác tư vấn giúp em gấp gấp... Cám ơn các Bác
Code iOS, React Native, AI dùng máy nào mấy huynh
language
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xin lỗi nhưng mình có khá nhiều thắc mắc, bro nào rành tư vấn giúp mình với!!

Mình có nhu cầu thiết kế 2D chạy song song Photoshop và Illustrator, thỉnh thoảng làm Animations với after effect và premier render video độ dài cỡ vài phút đổ lại (thỉnh thoảng thôi) mình có PC nhưng để thuận tiện di chuyển nên muốn mua dùng kèm, đôi khi vài tháng thậm chí 1 năm dùng tới có vài lần là xếp xó để đó.

Phương án 1 (ưu tiên vì tính di động + giá cả): Chọn Macbook Pro 13in 2016 or 2017 vì phù hợp túi tiền và nhu cầu di động tốt. Tuy nhiên mình không biết nó chạy có ổn với nhu cầu làm việc phía trên mình nói không? Không có card rời thì mình dùng bản ram 16Gb có bù lại được phần nào ko hay chỉ cần 8Gb cho tiết kiệm? Vì nghe 1 vài bạn bảo do ko có card rời chạy sẽ cực yếu và nóng, cháy chip...

Phương án 2: Nếu phương án 1 không khả thi, cần mua Mac 15in, thì mình có nên mua Mac từ đời 2014 không hay phải 2015 trở lên?
Hơi dài dòng mong các bạn thông cảm tư vấn giúp ạ!
Xin cảm ơn!
@language Render tốt nhất là dòng 15inch nha bác, có card rời. Tuy nhiên nhu cầu của bác thì pro 13'' 2017 chiến tốt ạ. Vừa đẹp vừa gọn nhẹ. Còn nếu mua dòng 15'' đời cũ thì 2015 trở lên nha bác
language
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tieungoc_netpro ok cảm ơn bác. Pro 2017 chắc hơi nặng vốn nhỉ. Ngang Pro 15in 2015
bigboy.vn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@language Bác ơi. Quất chưa?
E cũng có nhu cầu same same như bác và cũng phân vân như bác?
@language Mình dùng macbook pro 13 2018, có option ram 16gb, chạy render video dài 10ph khá nhanh (có thể mình chỉnh ít hiệu ứng), máy chỉ ấm lên thôi, với nhu cầu của bác 1 năm chỉ dùng vài lần thì mình nghĩ là chạy ngon. Nên dùng bản 13" 2018 vì chip đc nâng cấp gấp 2 lần số nhân và luồng so với năm 2017
Mac air
Cyril Lê
ĐẠI BÀNG
6 năm
ko biết nếu mua macbook retina bản core i7-Y thì hiệu năng có khá hơn core m3 nhiều ko? nếu ai biết chỗ nào bán thì chỉ mình, dò các shop toàn thấy core i5 là max r 😔 mua futureworld, fpt thì mắc quá
Nicki Bea
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài viết bổ ích quá. Tiết kiệm được rất nhièu tiền cho dân mù công nghệ như em. Cám ơn a Luân sâu sắc !!!
Các bác cho e hỏi e đang dùng Pro 15" 2013. E muốn đổi sang Pro 13" 2018, nhu cầu: lướt web, gõ văn bản, chơi 1 số game ko cần đồ họa 3D nhiều như quản lý bóng đá Football Manager phiên bản 2019 chẳng hạn, thì cấu hình của Pro 13" 2018 có đủ sức cân hay không ạ?
phanjantho
TÍCH CỰC
6 năm
@Lythienky Mình đã mua Macpro 15" 2017 ram 16gb ở Maccenter gần 1 năm nay. Giá cả rất cạnh tranh.
@phanjantho À, mình đang nói về bản Macbook pro 13" 2018, còn bản 2017 thì có nhiều nơi bán bạn à
Thanks bạn đã chia sẻ nơi bán nhé 😃
@Lythienky 16gb ram mà bác. E thấy toàn 16gb mà
@tantran03 16gb thì toàn là bản 15" 2018 bạn ạ, bản 13" 2018 không có 😃
bsd insight
ĐẠI BÀNG
6 năm
MacPro 2018 không còn cho người dùng lựa chọn Touch hay không Touch nữa rồi, mà giờ tất cả là Touch kéo theo là Pin nhanh hết hơn 2 tiếng
@bsd insight CPU và RAM, SSD của MacBook Pro 2018 vẫn được hàn chặt lên Mainboard nên khả năng nâng ram sẽ đi đôi với việc đổi máy mới bác ạ 😁
bsd insight
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lythienky chán thế ah, nhưng mà mua thì toàn là chuẩn 8GB thôi, có em nào lên nữa đâu, cao hơn ram thì chỉ có màn hình 15" thôi
@bsd insight đặt hàng riêng thì sẽ được theo cấu hình mình chọn, và tốn thời gian chờ đợi thôi 😃
bsd insight
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lythienky bất tiện quá, nhưng thôi kệ tía nó đi, xách về múc một thời gian rồi tính tiếp
Bài viết rất chi tiết, đọc mẫu nào thích hợp là rước em ý về thôi. phù hợp với túi tiền.
Mọi người bảo Mac book nên vừa xài vừa sạc là tốt cho pin nhất, mọi người cho em biết về thông tin trên là đúng hay sai ạ?
em tính mua một em macbook pro 13' để sử dụng cho mục đích văn phòng, lâu lâu sử dụng với adobe Photoshop, Premiere, After effect.
không biết cấu hình em MB pro 2018 có đáp ứng đủ ko ạ?
các anh chị em tư vấn giúp mình với
online107
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nhc_king_pro Dư sức nhé bạn. Mình vẫn dùng Mac pro 2014, Photoshop, Office với Illustrator chạy phà phà.
@khanhduy.39n tại e ko thích con 15 ở chỗ to quá, với lại hầu bao ko đủ ạ
@online107 em có dùng AE với Premiere nên sợ ko chịu nổi á
mufcmufc
ĐẠI BÀNG
5 năm
Pro no touchbar hiện tại còn bán là do hàng tồn hay apple vẫn sản xuất ạ
Dạ cho e hỏi? E cần con làm đồ hoạ đẹp chạy 100m2 màn hình led đi sự kiện, ko bik em mua con nào phù hợp ad chỉ giúp e
Chọn Macbook pro đi các bác.
Khác 24
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thời điểm hiện tại Mac pro MF839 còn hợp lý không ạ. Bao gồm tất cả nhu cầu cơ bản + 4 phần mềm kế toán để giảng dạy. Nếu được thêm Pm Photoshop nữa.
2efce_Rios
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Khác 24 bác hỏi thế là tâm trí bác muốn pro rồi còn gì. rủng rỉnh thì pro bản 15" ko thì 13" . theo e nghĩ to sài cho sướng.
Khác 24
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phanhoangphuqrt Dc thì 13” thôi bác chứ mang công tác tháng 20 ngày chịu sao nổi
15" trông thế thôi chứ không to và nặng đâu, nó còn bé hơn khối con 13" windows
Nhìn chung mình thấy rất hài lòng khi chọn 15" chứ ko 13"
Cảm giác với 15 thực sự là: LÀM VIỆC
cuti7x
TÍCH CỰC
5 năm
Thật sự cái bài này chỉ cho ai chưa từng dùng mac thôi. Bg hỏi 1 người từng dùng macbook pro 15 rồi xem họ có muốn dùng macbook thường không?...he he. nói chung mac gây nghiện và gây hại kha khá cho hầu bao. Nếu ai chỉ chat chit dùng duyệt web xem phim thì cứ kiếm con nào màn retina là ổn. Còn nếu đã "lỡ" dùng Mac pro 15 thì... cứ thế mà theo thôi,chát nó cũng có cái gia của nó,ai đã từng render bằng macbook pro 15 thì đều biết nó mạnh hơn cả lap chạy win chạy RTX. Với sự sang chảnh,sức mạnh và giá chat,tất cả trộn lại thành 1 thứ độc dược gây nghiện toàn thế giới.
Hiện nay bản 2017 vẫn đc coi là ngon nhất vì ko bị bệnh về..bím..à lẫy bím.
Hic..còn bản 2019 ,vừa ngó trên web,bản chạy Radeon 560X về VN chắc hơn 80 củ,bản VEGA 20 giá sẽ nhấp nhổm 100 củ ...chua rùng mình.
@cuti7x Mình dùng bản pro13" 2018 vẫn thấy ngon mà, ko cần phải dùng tới 15" 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019