chuột wireless và chuột bluetooth, chuột nào tốn pin hơn ạ ?

lala_qn
18/6/2019 8:45Phản hồi: 24
chào cả nhà !
cho em hỏi chuột wireless và chuột bluetooth, chuột nào làm laptop tốn pin hơn ạ ?
nếu hao pin thì hao pin nhiều hơn ko ạ ?
thanks ạ!
24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kero2005
TÍCH CỰC
5 năm
chuột logitech đỡ tốn pin hơn, bạn mua chuột k tên tủi thì vãi ngày là hết pin
đã xài qua 1 số chuột và nhận xét vậy
còn bt hay dùng đầu thu úsb đều k quang trọng bằng thương hiệu
lưu ý là chuột nào đầu mắt đọc có đèn thì mau hết pin, bạn nên mua loại k có đèn
translate thì wireless = không dây, bluetooth cũng là 1 dạng ko dây thôi chứ, ko hiểu ý hỏi là gì luôn
kero2005
TÍCH CỰC
5 năm
@bravery1989 chuột bt là dùng loại sóng bt, còn 1 loại k dây là phải dùng cục úbs thu phát sóng 2.4ghz, loại có úsb thu phát thì thường rẻ hơn
1 số loại mắc thì có cả 2 công nghệ này trong 1 con chuột, với có thể gắn thêm dây để biến thành chuột dây, loại này mắc lắm
tranconglk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bravery1989 Ở đây là hỏi không dây wifi và không dây bluetooth. Cũng đang thắc mắc vụ này
吴国明
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chuột bluetooth sẽ hao pin nhiều hơn so với chuột bằng sóng 2.4 GHz
Đầu tiên xin nói với bạn là chuột bluetooth cũng là wireless. Vậy chuẩn thì Wireless mouse bạn hỏi chia theo 2 kiểu connectivity là USB Receiver và Bluetooth.
Việc tốn pin của laptop bởi cả 2 loại là không đáng kể và đừng bận tâm tới việc này. Với những ai mua chuột Wireless thì mình khuyên 3 điều:
  1. Có cần thiết phải mua Wireless không? Dùng dây (wired) có bất tiện gì không?
  2. Nếu cần mua Wireless thì vấn đề quan trọng là nên mua loại có pin sạc tích hợp, như vậy chuột sẽ mỏng nhẹ hơn và bạn ko lo lắng về việc phải thay pin.
  3. Với chuột cho máy tính thì mình khuyên nên dùng loại với USB Receiver vì nó tiện lợi hơn. Cũng có những loại có cả 2 kết nối của xiaomi.
@exciterc Có một sự nhầm lẫn nào đó ở đây rồi. Nói về ý nghĩa thì chính wireless mới là khái niệm con của bluetooth nhé bạn. Wireless tức là KHÔNG DÂY, và không có nghĩa là KHÔNG RECCEIVER. Bạn hiểu ý mình không. Không dám nói chắc nhưng về mặt ý nghĩa thì bluetooth là kết nối KHÔNG DÂY VÀ KHÔNG RECCEIVER đó. Cao nhân nào biết rõ vấn đề này xin chỉ giáo giúp
@TranPhuongThai Không dây tức là không sử dụng dây(cáp đồng, cáp quang,...) để kết nối. Chứ có phải cái nào là con của cái nào đâu.
@exciterc Mình không am hiểu, nhưng theo mình bạn nói chuột bluetooth cũng là wireless là sai hoàn toàn. Điểm khác nhau là wireless chỉ không dây nhưng cần receiver, còn bluetooth là không dây, không receiver (ý kiến cá nhân)
@TranPhuongThai Như bạn nói thì mình cần có tai mới nghe đc. Chuột Bluetooth ko có cái receiver cắm usb là bởi vì laptop có sẵn bluetooth rồi. Giờ bạn dùng desktop thì bạn có cần cái usb bluetooth ko???
Mình nghĩ chuột Blouetooth
minhtienbk
TÍCH CỰC
5 năm
Có vài cái mình đã gặp khi dùng chuột BT Bufalo.
- Mau hết pin trên chuột , rất nhanh , vài ngày hết , ko biết mấy con khác có bị ko.
- CHuột nặng hơn, mỏi tay hơn.
- Để lát ko xài nó tự tắt BT, kết nối lại phiền.
Ko biết mấy con khác như nào.

Loại wireless thì xài lâu hết pin, nhưng cái đầu thu vẫn lồi ra 3-4mm , bị bể đầu, vì vô tình trúng đâu đó , hoặc cấn cái giỏ xách.

Nhìn chung 2 loại đều đáp ứng chậm hơn có dây , nên cuối cùng quay lại con có dây.
lala_qn
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình thấy hầu như các con chuột bluetooth thì pin trên con chuột đều mau hết pin hơn chuột wireless, cài này thông số nhà sản xuất ghi nên suy ra dc, chuột Loghitech cũng vậy
nên mình nghĩ là chuột bluetooth cũng sẽ làm laptop tốn pin hơn là chuột wireless, hì
esata
CAO CẤP
2 năm
@lala_qn Dùng bluetooth không thích bằng receiver vì bluetooth còn gánh thêm loa và điện thoại phát nhạc mà bluetooth chạy dual boot rất phiền phức. Cứ đổi sang OS khác là mệt mỏi vì phải remove device này kia rắc rối mới kết nối bluetooth với điện thoại để phát nhạc...
translate thì wireless = không dây, bluetooth cũng là 1 dạng ko dây thôi chứ, ko hiểu ý hỏi là gì luôn
| dây rút nhựa
Thấy con bluetooth này của TGDD đang bán có vẻ ngon, thương hiệu này thì khỏi bàn rồi.
https://www.thegioididong.com/chuot-may-tinh/chuot-khong-day-silent-logitech-pebble-m350
đang dùng chuột bluetooth và chuột receiver cho ipad pro đây , con receiver ăn pin hơn nhiều con bluetooth , hình như nó phải cấp điện nuôi cái receiver nữa
Chuột bluetooth là kết nối bằng sóng bluetooth của máy tính (giống airpod vs iphone). còn chuột wireless thì mình thấy có thêm 1 cái đầu rời cắm vào máy tính để chuột thao tác được trên máy tính.
Khác nhau là cái có đầu rời cái thì ko. Còn hao pin mình nghĩ dùng chức năng bluetooth sẽ hao pin hơn vì laptop phải bật bluetooth mới kết nối được mà 😁
DraLeak
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thông số các hãng đều đăng là dùng bluetooth sẽ hao pin hơn 2.4g ( mình dùng thì cũng thấy như vậy)
Ưu điểm
- Sở hữu thiết kế tương tự như chuột có dây nhưng lại gọn nhẹ, dễ dàng mang đi bất kỳ đâu.
- Có thể di chuyển khắp nơi và điều khiển từ xa trong phạm vi khoảng từ 10 - 15m.
- Tạo cảm giác thoải mái hơn khi sử dụng mà không phải bận tâm về vướng víu với dây chuột như những loại chuột có dây khác, rất thích hợp cho việc mang ra bên ngoài sử dụng.
- Trên một số dòng chuột không dây cao cấp, người dùng có thể kết nối với nhiều thiết bị cùng một lúc và dễ dàng chuyển đổi qua vài thao tác đơn giản.
Nhược điểm
- Độ hoàn thiện của chất liệu trung bình, mặc dù mang một chất liệu nhựa cao cấp có thể chống bám vân tay, chống bóng mờ sau một thời gian sử dụng. Trong trường hợp khi xảy ra va đập mạnh vẫn có thể bảo vệ chuột máy tính nhưng vẫn làm ảnh hưởng đến bề ngoài.
- Mặc dù sở hữu trọng lượng nhẹ chỉ từ 75 đến 85g nhưng với việc sử dụng Pin sẽ làm tăng đáng kể khối lượng của sản phẩm. Do đó, với trọng lượng có phần nhỉnh hơn chuột có dây nhưng đổi lại bạn sẽ có cảm giác cầm chắc tay.
esata
CAO CẤP
2 năm
Chuột Logitech mà logo trên mu chuột là Logi thay vì Logitech thì có phải hàng giả không nhỉ?
thaiduy911
TÍCH CỰC
2 năm
@esata Hãng Logitech, logo mới bây giờ chỉ có Logi thôi, bạn mua mới giớ có chữ Logitech mới là đáng ngại đó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019