Laptop Acer

Có con cái, không nhiều thời gian chơi game, có khi Steam Deck là lựa chọn tốt nhất

P.W
21/2/2024 10:21Phản hồi: 173
173 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

huybo02
TÍCH CỰC
7 tháng
Mario
Hồi trước mình cũng phân vân con này với con Nintendo Switch. Sau đó chọn Nintendo, vì mình cũng không có nhiều thời gian để cày game, thích mấy game nhẹ nhẹ, chơi cảnh như Mario, Rockman hoặc mấy game giải trí nhanh. Chơi dưới 30 phút là được. Chứ chơi lâu mình không chơi nổi. Giờ lớn hơn trước, thời gian để ngủ nghỉ cũng chẳng nhiều, thời gian rãnh thì càng không nên mình cũng ít chơi cày game như trước. Có khi cái máy nintendo cắm sạc vậy chứ hơn cả tháng cũng chẳng đụng vào được .
@Ken Bùi 93 ngày đi làm chỉ muốn xem tý youtube rồi nghỉ 😆
@Ken Bùi 93 mình nhiều khi tối bật máy vào chơi vài màn Mario 3D World, hay Kirby thôi...không có nhiều thời gian cày cuốc phiêu lưu khám phá game Zelda. Nhưng như thế cũng đủ.
Chỉ có cuối tuần thứ 7 CN thì có thời gian hơn, lâu lâu vợ con cùng chơi chung như đua xe mario kart 8...

Nhưng mình lại hay tập thể dục mỗi sáng 5g - 6g với Fitness Boxing 2: Rhythm & Exercise, và Ring Fit Adventure, tập xong ăn sáng. 7g sáng đưa con đi học rồi đi làm luôn.
G đi làm r.. không còn nhiều tgian chơi game💕🙂😊
keite
TÍCH CỰC
7 tháng
9h cho đi ngủ xong dậy chơi tí đến 11h đi ngủ 😁
Máy này nặng không nhỉ, cỡ laptop không?
@Doan Van Kha Mình thấy thì nó khá nặng nhưng cầm chơi quen thì cũng khá thoải mái không vấn đề lắm, thiết kế công thái học hơn nếu so với nintendo SW dù to nặng hơn.
saketv
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Doan Van Kha cả 4 con đều nhẹ nhàng nha: Switch, Asus, Legion Go và SD
lâu lâu bắn 1 trận call of duty chừng 10p lại ngon lành và không mất nhiều thời gian, quá tiện.
@austindang Steam deck bắn súng điều khiển kẻ địch vào hồng tâm có khó ,lâu không bạn
đang xài Ally thấy ok hơn, SD màn 720p ở thời điểm hiện tại nhìn đau mắt 😁
@duythanh90 Em thấy ally tấm nền đẹp hơn ấy, SD e xài cái góc nhìn với màu sắc độ đen và tương phản hơi xấu, cái màn chắc đẹp hơn nintendo SW lite 1 tí.
Đã dùng qua nó nhưng máy nhiệt cao kinh khủng, chạy được tầm 1h là đơ máy luôn, mình chuyển sang lenovo go thấy thỏa đáng
@namnguyen1011 ôi, bạn ơi, cái khe thoát nhiệt thì nó chẳng nóng, máy nào chẳng nó ở chỗ đó, miễn là chỗ báng cầm nó mát và hiệu năng nó không bị giảm là được rồi bạn.
@yunaka_8x Nó đơ Game luôn sau đó mình bán đi đổi sang con lenovo go thấy rất oke
@mashumaro Không rõ vì mình mua mục đích để chơi Game AAA thôi
@mashumaro nó là pc chạy win thôi, chạy đc hết, còn ngon hay k thì k rõ vì mình k dùng cả 2 món của bn, 2 ứng dụng đó cần nhiều GPU thì khó chứ CPU nó khá mạnh hơn mấy con chip U của intel đời 12,13 ấy, ram 16gb đủ xài
Tiêu đề và bài viết k liên quan đến nhau, có con thì tập trung mà kiếm tiền, làm việc và nuôi dạy con cái chứ chơi game gì, chưa nói đến cái vision pro
JunoCute
ĐẠI BÀNG
7 tháng
máy này sử dụng như laptop được không anh em, sắp tới mình học văn bằng 2 nên cần có máy tính ở nhà để học buổi tối mà mình không thích mua laptop vì nhu cầu sử dụng ko nhiều, mua con máy này sẵn để chơi game linh tinh luôn
@JunoCute Vậy ROG ally hợp với bác hơn đấy vì con này chạy linux mà chạy game app thông qua proton nên khá phức tạp, ally chạy thuần win 11 nên dễ chịu.
saketv
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@JunoCute ĐƯợc nha bro, mà nên mua ally hoặc legion go, SD thì là nhân linux sợ ko quen còn ko thì bro phải cài thêm win
JunoCute
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@saketv thx bro
Mình mới lấy 1 em Steamdeck cũ nâng ổ 512, phải nó là rất đáng tiền. Cảm giác cầm nắm tốt, cầm thích hơn em ally, chơi game ổn, mình vẫn chơi The witcher 3 được 60 fps ( vào cái chơi luôn, không cần chỉnh gì cả ) nói chung là ngon.
Cảm giác nằm trên giường bên cạnh con, nó ôm mình ngủ, mình thì chơi game nó phê lắm các bác ạ.
@yunaka_8x E thì lại thấy SD được cái giá ngon so với ally thôi chứ về hiệu năng, màn hình thì không bằng, ngang giá thì SD khó có cửa so được.
@namnguyen1011 tất nhiên rồi bạn, bạn không thể yêu cầu 1 cái máy giá rẻ hơn nhiều, không bán chính hãng mà lại ngon bằng máy bán chính hãng kia được . Nhưng nói chung mình chơi cả 2 con, thì thấy vẫn thích SD nhất.
saketv
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@yunaka_8x Build của con SD ngon hơn Ally. Mình trước cũng cân nhắc cả 3 con xong chốt SD vì 2 con kia 1 con thì cầm chán, 1 con thì lại to quá 😆
@saketv Đúng là thấy SD build tốt hơn thật, còn con Legen go mình chưa dùng. Nhưng thấy bảo con đó là hoàn thiện nhất trong mấy con.
saketv
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@yunaka_8x cấu hình trâu, màn hình đẹp hơn SD thui bro 😁. Còn build 2 con đều tốt. Legion được cái tháo 2 bên tay ra như Switch
Mình 1 vc 1 con, CEO công ty chơi game mỗi tối
PC, PS5, PSVR2, Quest 3, Switch và Steam Oled chả vấn đề gì hết.
lỡ mê game fps tui nhìn mấy món này ko buồn chơi 😆
Cầm con này ra quán cafe là tuyệt vời. Chứ pc cũng k có thời gian chơi
Mình thì chọn Nintendo Switch:

đúng với tên gọi "switch" có thể chuyển đổi handle giữa trạng thái hay console, có thể vừa cầm đi, thích thì cắm xuất ra tivi màn hình to.
và với switch thì chơi đúng vui, game nhẹ nhàn, hình ảnh không quá suất sắc, nhưng dạng đồ họa của nintendo thì hoạt hình vui vẻ (nhất với mấy game độc quyền của nhà nintendo)

Với Nintendo Switch có thể:
- mang đi được, nằm chơi cũng được, cắm ra tivi cũng được
- chơi một mình cũng được, hay rủ bạn bè, con nhỏ, hay vợ chơi chung.... cả nhà cuối tuần party chơi vui vẻ
- chơi mấy game vận động sport được (Handle PC không làm được, không chơi game vận động thể thao được): Mấy game như Ring Fit Adventure, Fitness Boxing 2: Rhythm & Exercise, hay Tennis ....Mario party, chơi vừa chơi cũng vừa tập thể dục luôn

mua thêm cặp joycon fake 1:1 rẻ vài trăm k, là đủ cho cả nhà chơi vui luôn
@BLACKBERRY__7290 Đấy là tùy theo nhu cầu cá nhân thôi, không phải ai cũng thích game đơn giản vui vẻ ... e từng mua SW do lúc trước chỉ có nin còn làm handheld nhưng mua về thì ko hạp với mấy game như zelda hay mario ... nên bán, sau này mua SD lại thấy hợp và sau này có thể đổi qua Ally cho trải nghiệm khá hơn 1 tí với máy đẹp, cái SW e thấy cho trải nghiệm bấm điều khiển và nghe nhìn chán thật không phù hợp với game thủ đích thực, còn game thiên thể thao hành động thì ra thẳng phòng tập cho hiệu quả.
@namnguyen1011 với những người có nhu cầu chơi game try hard thì Nintendo Switch không phải là sự lựa chọn rồi.
Khi mua Nintendo Switch mình nhận ra Nintendo Switch chỉ hợp với dòng game nhẹ nhàng màu sắc tươi sáng (hơi hường thiếu nhi)... Switch hợp với game độc quyền của Nintendo hơn.
Game của những hệ khác (như PS4) port qua thì đúng là tệ hại, cực tệ hại...mình từng cài game The Witcher 3: Wild Hunt (việt hóa) trên Switch. Và mình xóa ngay sau 5 phút trải nghiệm game, mình không thẩm nổi cái đồ họa của The Witcher 3 trên Switch.
Mình có PS4 từng trải nghiệm The Witcher 3: Wild Hunt trên PS4, đồ họa lung linh cảnh vật xuất sắc, nên mình không chịu nổi cái đồ họa của game đó khi trên switch.

Với mình Switch không hợp với những người có nhu cầu chơi game try hard (game thủ) , những người có nhu cầu chơi game điện ảnh, game như thưởng thức một bộ phim hành động siêu phẩm hollywood, đồ họa lung linh ánh sáng phản chiếu chân thật (thấy rõ xớ vải trên áo nhân vật, hay đồng đồ đeo trên tay của nhân vật trong game), các pha hành động bắn súng, đấm đá bay nhảy, hay các cảnh cháy nổ phá hủy như trong bộ phim hành động hollywood. (Mình nhớ và ấn tượng với cảnh ngày đầu đi cướp tiền trong GTA V, hay cảnh hành động trong Call Of Duty...y chang như phim hành động)... những điều này switch không thể có được.

Còn về game thể thao thì mình thích Switch, mình không có thời gian ra phòng tập, nên game thể thao của Swich là sự lựa chọn hợp với mình, nó có đủ bài tập bụng, tay, chân, chạy bộ....và làm mình đổ mồ hôi và nóng người, vậy là ổn rồi
@BLACKBERRY__7290 Do cấu hình nó quá yếu ko gánh được bất cứ game AAA nào nên phải đi theo lối game vui vẻ thôi chứ SD với Ally nó đi theo hướng console đương nhiên sự đáp ứng trải dài hơn, muốn AAA hay indie vui vẻ gia đình gì cân tất, mình đang dùng SD chơi It take two với bồ đây cũng rất vui. Với nút bấm phản hồi kém, nhỏ và analog nông của SW rất khó để điều khiển mượt mà báng cầm lại phẳng nữa nên trải nghiệm chơi ko đã lắm nếu so với các hệ máy kia. Mà SW giá máy thì rẻ nhưng mua game và phụ kiện khá là đau ví, mấy game đơn giản hoặc game cũ làm lại mà bán toàn 60 đô thiệt kinh khủng.
g_p3
TÍCH CỰC
7 tháng
Đó là đang nói đến người đàn ông có dư giả tài chính, tk có đc 50k thì mua chổ lào 🤣
3 tiếng là khá thấp vì ko phải lúc nào mở máy máy cũng trong tình trạng đầy pin. Lúc nào cũng phải lăm le cắm sạc. Ngoài ra khi pin còn 20% báo đỏ là đã phải cắm sạc rồi. Chưa kể sau 1 năm sử dụng thì pin nó giảm đi ko còn đc 3 tiếng nữa.
@Chichbong0302 bình thường bạn cầm cái máy Steamdeck được 3 tiếng là tay cũng mỏi lắm rồi , thêm nữa máy có chế độ dùng điện trực tiếp khi cắm sạc, lúc nào ở nhà bác chỉ việc ngồi cạnh ổ điện, cắm vào là chơi , không lo tốn pin.
hungln
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Mua cả ps5 lẫn SD mà chỉ chơi mỗi Sekiro, mỗi lại làm 2 lượt quay đầu rồi chưa chán
Yakum0.86
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Có mấy nhóc xong là máy game cất xó. Lâu lâu sấp nhỏ muốn chơi thì bật Switch đua Mario Kart chơi chung chứ hết kiểu cầm chơi một mình 1-2 tiếng như hồi đó rồi.
@Yakum0.86 máy nintendo switch mình có cài zelda, nhưng chả có thời gian khám phá, cày cuốc.
Switch mình chỉ chơi Mario, và Kirby thôi.
nói chung có con rồi thì, không có thời gian chơi mấy thể loại game cày cuốc khám phá hay luyện level đâu
Yakum0.86
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@BLACKBERRY__7290 Mình cũng mê Xenoblade lắm mà ôm cái Xenoblade 3 hoài chưa xong. Cho sấp nhỏ đi ngủ xong cũng oải rồi, đọc mấy trang sách hay coi 1-2 tập phim rồi thôi chứ sức đâu chơi.
@Yakum0.86 mình mà cầm máy game chơi là thằng nhỏ mò lại coi (không chỉ máy game, kể cả điện thoại cũng vậy). Nên tối mình nằm với nó là mình không cầm điện thoại, hay máy game, vì chỉ cần có gì phát sáng, màn hình, âm thanh là nó sẽ coi và nó không ngủ.
Chỉ khi nó ngủ thì cũng 9g tối (có khi 10 - 11 giờ) mình cầm tới máy game, chỉ chơi 30 phút thôi, (30 phút vào zelda dạo tí là có làm được gì đâu). 30 phút chơi Mario, hay Kirby thôi
Mình cũng phải ngủ để sáng dậy sớm.
Yakum0.86
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@BLACKBERRY__7290 30 phút trong zelda chạy vòng vòng chill chill ngắm cảnh là ôm máy ngủ hồi nào không hay. Mình cũng ngủ sớm dậy sớm thể dục thể thao cho nó sảng khoái chứ không chơi thức khuya phá sức nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019