Dẫn đường bằng Google Maps, tính năng mình dùng nhiều nhất trên Galaxy Watch4

MinhTriND
18/2/2022 18:32Phản hồi: 104
Dẫn đường bằng Google Maps, tính năng mình dùng nhiều nhất trên Galaxy Watch4
Một trong những cải tiến quan trọng nhất trên thế hệ Galaxy Watch4 so với Galaxy Watch 3 trước đó nằm ở việc Galaxy Watch4 giờ đã dùng Wear OS, thế nên việc cài đặt các ứng dụng cũng đa dạng phong phú hơn nhiều. Tính năng mà mình thích nhất và thường dùng nhất đó chính là Google Maps. Mặc định những con Galaxy Watch4 ngay sau khi thiết lập đã đã được cài sẵn Google Maps rồi nên anh em không cần phải đi tìm rồi tải thêm. Việc sử dụng cũng rất đơn giản như sau.

Hướng dẫn sử dụng

Cách 1: Mở dẫn đường trên điện thoại

Điều đầu tiên chắc chắn là cần đảm bảo điện thoại đã kết nối với đồng hồ. Sau đó, anh em vào ứng dụng Google Maps trên điện thoại để dẫn đường tới 1 địa điểm nào đó. Xong, anh em bấm vào nút Bắt đầu để đi vào chế độ dẫn đường. Lúc này, app Google Maps trên đồng hồ sẽ tự khởi động để dẫn đường.

Cách 2: Mở ứng dụng từ đồng hồ

Còn 1 cách khác để anh em có thể sử dụng tính năng này đó là mở trực tiếp app Google Maps trên đồng hồ. Khi đã vào ứng dụng, anh em có thể chọn dẫn đường nhanh bằng các địa điểm đã lưu sẵn để về nhà hay về công ty. Ngoài ra, anh em cũng có thể nhập địa điểm mong muốn thông qua bàn phím ảo T9 hoặc giọng nói (không hỗ trợ tiếng Việt). Nhưng mình thấy cách 2 này phiền phức hơn nên không sử dụng bao giờ.

Cách hiển thị trên đồng hồ

Cách mà ứng dụng Google Maps trên đồng hồ hiển thị hướng dẫn chỉ đường là điều mà mình đánh giá cao nhất. Thay vì dẫn đường theo kiểu turn-by-turn như nhiều ứng dụng khác thì đối với Google Maps, tuyến đường sẽ được hiện ra ngay trên mặt đồng hồ để các bạn có thể hình dung rõ ràng hơn.

Ngay bên dưới sẽ là hướng mũi tên rẽ trái hoặc phải, đồng thời ước tính khỏng cách đến điểm rẽ để anh em hình dung. Vuốt lên thì sẽ coi được cụ thể rẽ vào đường nào. Trước điểm rẽ khoảng vài chục tới 100 mét, đồng hồ sẽ rung lên 1 cái để nhắc nhở anh em sắp tới nơi cần rẽ.

Cũng có 1 lưu ý nhỏ là trong quá trình app dẫn đường trên đồng hồ đang chạy, nó sẽ không luôn

Về độ ổn định trong quá trình sử dụng

Nói về độ ổn định trong quá trình dùng thì mình đánh giá cách thức này hoạt động tương đối ổn thôi chứ chưa tới mức quá mượt mà. Có 2 vấn đề thế này. 1 là độ trễ của nó cũng có chứ không phải không. Nghĩa là ngay khi mình rẽ rồi nhưng phần hiển thị tuyến đường vẫn chưa theo kịp, nhưng không phải vấn đề lớn bởi cái hướng mũi tên bên dưới thì luôn chạy nhanh và đúng.

Quảng cáo

Vấn đề thứ 2, ít xảy ra hơn, đó là có lần nó bị lỗi, mình bấm dẫn đường rồi nhưng nó chỉ hiển thị đúng 1 lần, sau đó tắt đi. Mình chỉ bị đúng 1 lần đó thôi nhưng cũng chia sẻ để anh em hình dung những vấn đề có thể xảy ra khi sử dụng tính năng này.
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tesla.spacex
ĐẠI BÀNG
2 năm
này có dùng với iPhone được không nhỉ?
leducnguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tesla.spacex cùng câu hỏi
@tesla.spacex hình như là không dùng được bác ạ
phamlong
TÍCH CỰC
2 năm
@tesla.spacex chắc gg nó chưa hỗ trợ show map cho aw ra thôi, nhưng cơ bản mình đeo aw thấy nó chỉ đường cũng hay mà, tới chỗ cua qẹo là nó rung bần bật lên để cảnh báo, chỉ cần nhìn hướng mũi tên nó chỉ là đi theo thôi, chứ đang chạy xe máy sao mà quan sát được tên đường trên cái mặt đt bé tí đó được
Iljimae 102
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tesla.spacex Theo tìm hiểu thì bới vì apple không cấp phép chứng chỉ cho dịch vụ gì đó củ google, nên giờ watch4 dùng wearOs có chứng chỉ đó nên không pair được với iphone bác à
@tesla.spacex ko biết bác chủ thớt và bác nào có cài file apk để đo huyết áp và điện tâm độ trên SS Watch 4 này ko? Thấy nhiều người làm được... cũng rất đáng giá. Nếu vậy thì đây là đồng hồ đo vào loại nhiều thứ nhất, thậm chí là hơn Apple Watch ở việc đo được huyết áp và chỉ số cơ thể BIA (nước cơ thể, mỡ cơ thể, cơ bắp...)? Phải ko?
Tất nhiên ngoài đó thì SS này cũng đo được nhịp tim, SP02, phát hiện té ngã báo về người thân!
nó cũng chỉ là file Apk nên ko làm đứng và treo đồng hồ được, chỉ là lách vùng để xài được mấy cái cảm biến có sẵn thôi
iKaris
CAO CẤP
2 năm
Map trên đồng hồ Android ngon thật sự, trên AW chỉ dừng lại ở việc điều hướng chứ k show ra route ntn được.
promano
TÍCH CỰC
2 năm
@chuxvn thì đúng rồi bác, chỉ Maps của Apple hiện nay mới show bản đồ lên aw thôi ạ, gg maps thì chưa.
@Laughing Gor Apple Map cùi mía khoe làm gi.
chuxvn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nospecial HIX ... 😔( hy vọng ra sớm.
Mình mua galaxy watch 4 classic cho bố dùng, mà thấy bảo nhanh hết pin quá.
1 ngày là phải xạc 1 lần mới được.
@gauto988 Mình đang dùng con Watch Active 2-3 ngày sạc/lần mà còn thấy bất tiện đây. Đang nhắm mấy con dùng 7-10 ngày. Nhu cầu cơ bản, hiện thông báo, theo dõi vận động, nghe gọi, giá tầm dưới 4tr.
Đi xa thì đi xe hơi nên dùng gg map trên đt luôn. Hiếm khi đi xe máy quá 10km 😁
lampard08
ĐẠI BÀNG
2 năm
@phuongduy2908 Pin trâu mua của huawei ấy bác
@HuuTruongNguyen Nó hết nhanh mà mình tháy sạc đầy cũng nhanh á bác
@HuuTruongNguyen Phải giảm thiểu kết nối, thông báo, tinh chỉnh mới lâu pin đc.
Ví dụ chỉ noti những app tin nhắn, cuộc gọi thôi, chứ show đủ thứ từ fb, tin tức ...
phần đo sức khỏe chỉnh thời gian xa ra, ví dụ đo nhịp tim 5p/lần ko cần thiết lắm chuyển sang 30p/lần thôi...
có cái aw seri5 lte nứt lắn lóc 2 năm

hình như aw ko làm đc trò này thì phải, phế vãi
iKaris
CAO CẤP
2 năm
@SieuBanana AW chỉ báo còn bn mét nữa phải rẻ trái hay phải thôi, phế thật sự :|
@SieuBanana Phế thật bác ơi, mua con S7 về mới biết nó phê vl. Biết vậy đi mua mấy cob smartwatch android
rookie
TÍCH CỰC
2 năm
Lái xe mà tay rung bần bật, đốt pin khá nhanh.
n3.9592
TÍCH CỰC
2 năm
nếu mình cần dẫn đường thì chỉ việc đeo cái tai nghe vào là đc
@n3.9592 Nói chung đi xe không nên đeo tai nghe, an toàn cho mình và an toàn cho người khác 😃
n3.9592
TÍCH CỰC
2 năm
@duongtran3105 BẠN MẤT THÍNH LỰC 1 TAI THÌ K NÊN ĐEO NHÉ .. .CHỨ MÌNH ĐEO LÀ CHỈ 1 tai. ít khi đeo cùng lúc cả 2 tai. việc đeo tai nghe k trản trở việc bạn đi đường đâu .. ngoại trừ bạn mở nhạc lên bay
@n3.9592 1 hay 2 tai gì thì tới khi công an vịn nó vẫn vịn.

'việc đeo tai nghe k trản trở việc bạn đi đường đâu' và điều này chỉ đúng cho đến khi tai nạn xảy ra.
kimthanhvu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@duongtran3105 Ngày xưa mình cũng không biết vụ đeo tai nghe bị hốt. Sau bị mấy chú hốt ngay đầu đường Trường Sơn chạy vào Tân Sơn Nhất.
an toàn giao thông dữ ta
tinh tế dữ ta
LocNgo136
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cũng vậy.dùng thường xuyên luôn.fải nói tính năng này cực kì hữu ích .không cần fải đưa tay lên nhìn.chỉ cần liếc mắt wa là thấy rõ đường chạy.nhiều lần muốn đổi dt sang iphone nhưng vì iphone ko pair dc với watch4 nên thôi.
kimthanhvu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@LocNgo136 Mình cũng hay dùng tính năg này trên con LG Urbane2. Nhiều khi đi đến một số quận ngoại thành thì mù đường. Dùng đồng hồ xem rất tiện. Hi vọng vài năm nữa pin sẽ đáp ứng tốt trong vài ngày.
bandbu
TÍCH CỰC
2 năm
Pin sao bác ơi? con watch 3 hẻo dã man
1854010029
ĐẠI BÀNG
2 năm
@bandbu Watch3 mình dùng cơ bản vẫn đc 2 ngày mà nhỉ, bản mình 41mm
bandbu
TÍCH CỰC
2 năm
@1854010029 mình dùng bản 45mm pin còn thua con note10+
con này pin hẻo nhưng công nhận sài sướng. Tay mod hơi nhỏ nên dùng bản 40mm sẽ đẹp hơn
Ngày xưa hay dùng trên con Huawei Watch 2, tiện thì tiện thật, mà lag lòi đít =.=
iKaris
CAO CẤP
2 năm
@devilending Mấy con HW đc cái pin quá trâu nhưng mà lag lòi đít thật.
@iKaris Nó chỉ pin trâu từ bản watch 3 trở đi thôi bác, còn những bản trc đó nó xài wear OS của google, nhưng vẫn lag lòi đít =.=
Togari
TÍCH CỰC
2 năm
@devilending giờ mình vẫn còn Huawei watch 2 😆 có lần cài lại đh mà mất cả buổi chưa cài xong apps, lag lòi
@Togari chuẩn ợ, e phải công nhận 1 điều là google build cái wear os tệ quá, ko bik h nó thế nào rồi tại e đã chuyển hẳn qua amazfit gts 2 😔
Togari
TÍCH CỰC
2 năm
@devilending Mình 1 tgian cũng mua Huawei GT3 xong lại bán mua Glx watch 4 vì Huawei dùng tù ko chịu nổi. Mà watch 4 dùng khoảng 2 tháng đã thấy lag lag rồi ấy
trungking
TÍCH CỰC
2 năm
Cũng ko hiểu vì sao Apple Watch ko làm đc cái này, đến là chán
@trungking hmm chắc là do hạn chế của OS hoặc là Google chưa hỗ trợ mạnh trên AW
@A0kiji Nó có map và tìm địa điểm luôn, nhưng nó méo chịu dẫn đường hoặc hiện line xanh để mình định hướng đi, bấm vô toàn chỉ từng bước
Màn hình nhỏ xíu cũng khó coi
ngocquangit
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình lại thấy nó chả có ích gì mấy.
- Các địa điểm thường dùng như nhà, công ty, quán tay vịn quen.. nó nằm trong não cmnr, mắc gì phải dẫn đường. Quán lạ thì mình ... Grab!
- Các địa điểm lạ khác cần 1 phút trước khi xuất phát vô điện thoại check xong là nhớ. Trong TP hầu như ko có gì khó khăn.
- Đi xa, đi tỉnh thì mình dùng màn hình dẫn đường của xe hơi, vậy cũng khỏi cần luôn, chưa kể đi xa nó lag thì thôi rồi, chạy quá điểm rẽ 200m nó còn chưa báo, kk.

Nói chung dẫn đường trên cái màn hình bé tí nhìn muốn lòi mắt thì mình chịu.
brighten
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ngocquangit Em thấy cũng lợi ích mà bác 🙂, do với sinh hoạt thường ngày của bác chưa phát sinh nhu cầu cần, chứ e thích tính năng này lâu lắm rồi mà chưa dùng như bây giờ trên watch, ví dụ như em từ tỉnh kế bên vào Sài Gòn, có việc phải đi xe máy, thế là em bật rồi cứ thế chạy thôi đỡ phải dừng dọc đường mở điện thoại, nếu dùng tai nghe Bluetooth thì mình mở nhạc nghe chứ ít khi đeo chỉ để nghe chỉ đường hoặc đi du lịch mình muốn tự khám phá mấy chỗ đẹp đẹp bằng xe máy thì dùng, cũng hạn chế dừng dọc đường
@ngocquangit không phải địa chỉ nào cũng nhìn một tí là nhớ đc đường đi ngay đâu b ạ, đặc biệt là đường lạ chưa đi bao giờ nữa, đặc biệt là khi dính tắc đường hoặc đường xấu b đổi lộ trình thì nó k còn như ban đầu nữa!
nhưng đồng ý với b là cái này không hữu dụng với người đi ô tô 😆
boyplay
TÍCH CỰC
2 năm
@ngocquangit Đâu phải ai cũng có xe hơi, cũng đi grab và cũng nhớ hết dg đi như bác đâu
ngocquangit
ĐẠI BÀNG
2 năm
@boyplay Mình vẫn chạy xe máy nhiều mà, chỉ đi xa hoặc mưa mới đi ô tô thôi. Bạn mà không biết chút ít về đường lớn mà phụ thuộc nó thì cũng có ngày nó cho bạn ức chế muốn đập đầu!
con note10 đang bị lỗi giống như ad, bấm bắt đầu nhưng 1 lúc sau là tự thoát khỏi app dẫn đường.hic.
konica123
ĐẠI BÀNG
2 năm
@andrian_flona Do hđh mới của Android nó thế. Bạn để ứng dụng Google map luôn luôn chạy ngầm, trong phần ứng dụng nền ấy. Nó sẽ ko bị thoát ra nữa
Mình cũng dùng GG Map qua Watch 4 ..rất hữu ích... Hay
tophit
TÍCH CỰC
2 năm
con đường hàng ngày đi làm mà vẫn phải dùng map?
@tophit xem đường nào tắc thì né, đi đường quen nhưng vào giờ cao điểm mình vẫn bật gmaps suốt vì tính năng đấy
ngocquangit
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tophit Chuẩn luôn, đường tôi đi làm 12km nhưng tôi thuộc chừng chục hướng phòng khi kẹt xe ngập nước... chưa kể thuộc luôn giờ nào nó chuẩn bị kẹt, ngày nào triều cường, kk
tetsuhn
ĐẠI BÀNG
2 năm
Không thấy mod nói sâu thêm về các chế độ rung của đồng hồ khi dùng Map nhỉ.
Tìm hiểu kỹ hay phết đấy. Chỉ cần để ý nó rung thế nào mà đi chứ không cần nhìn đồng hồ.
VD:
Rung 3 lần: Dài - Ngắn - Ngắn = rẽ phải
Rung 3 lần: Ngắn - Ngắn - Dài = rẽ trái
Rung 2 lần: Ngắn - Ngắn = đi thẳng
...
Nó rung trước ngã rẽ cỡ 30-50m
ngocquangit
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tetsuhn Vừa GPS dẫn đường vừa rung vậy pin chắc ko nổi tới chiều quá!
khoa1203
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cũng có 1 lưu ý nhỏ là trong quá trình app dẫn đường trên đồng hồ đang chạy, nó sẽ không luôn ... ???

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019