Đây là những dòng máy Mac hiện tại anh em không nên mua nữa

Pnghuy
20/2/2021 7:27Phản hồi: 365
Đây là những dòng máy Mac hiện tại anh em không nên mua nữa
Máy Mac từ trước đến nay luôn có độ bền cao và thời hạn sử dụng cũng dài, mình thấy nhiều anh em đến bây giờ vẫn đi tìm những chiếc máy Mac cũ để mua về sử dụng lâu dài. Tuy nhiên, theo mình có một số dòng máy Mac mà mình nghĩ ở thời điểm hiện tại, anh em không nên mua để sử dụng lâu dài hoặc sử dụng một cách nghiêm túc để học tập, làm việc kiếm tiền. Anh em lưu ý rằng ở đây mình đang nói tới việc mua lại dù mới hay cũ để sử dụng, còn những anh em đang sử dụng các dòng máy này thì mình không đề cập đến.

Cụ thể luôn là những dòng máy Mac sau anh em không nên mua:
Okie mình sẽ đi từng dòng máy để nói chi tiết về việc vì sao không nên mua để sử dụng.

MacBook Pro 2015/2016

MacBook Pro 2015 có thể nói là dòng MacBook Pro huyền thoại của Apple, vì đây là dòng máy cuối cùng còn giữ lại những giá trị của Steve Jobs và Apple ngày xưa: sạc MagSafe, khe thẻ SD (anh em làm multimedia hẳn sẽ hiểu), cổng USB-A và HDMI. Ngoài ra còn những giá trị khác như bàn phím cắt kéo không bị kẹt, ít lỗi vặt vì đây là thế hệ cuối trong kiểu thiết kế từ 2012. Tuy nhiên nói gì thì nói MacBook Pro 2015 đã quá cũ kĩ về cả thiết kế và cấu hình, viền màn hình dày, vẫn còn một số máy gặp lỗi bong lớp chống loá trên màn hình, cấu hình không đủ để phục vụ anh em trong một thời gian rất dài phía trước. Hơn nữa MacBook Pro 2015 cũng không còn được Apple hỗ trợ phần mềm lâu dài nữa, nhiều người xung quan mình sử dụng MacBook Pro 2015 cập nhật lên Big Sur đều không hài lòng và phải quay lại Catalina hoặc thấp hơn.

Về phần MacBook Pro 2016, đây cũng là dòng máy khởi đầu cho một chuỗi các lỗi đáng quên của Apple, cũng không quá đáng khi nói rằng nó là dòng máy càng làm cho giá trị MacBook Pro 2015 tăng lên nhiều phần. Tuy nhiên, nó cũng đã quá yếu để anh em có thể sử dụng cho các tác vụ hàng ngày, hơn nữa dòng 2016 cũng dính rất nhiều lỗi nặng như lỗi kẹt bàn phím cánh bướm, rồi mòn cáp màn hình dẫn tới màn hình MacBook trở thành “ánh đèn sân khấu” đúng nghĩa.

Vậy bây giờ mua MacBook Pro thì nên mua dòng nào? Mình khuyên anh em nên mua MacBook Pro từ 2018 đổ lên, dù vẫn là bàn phím cánh bướm, tuy nhiên nó đã được fix lại lỗi và ít gặp tình trạng kẹt phím hơn xưa. Hơn nữa, nó đã được cập nhật lên cấu hình tốt hơn, CPU Intel 4 nhân 8 luồng cho khả năng đa nhiệm tốt hơn.

MacBook Air 2018 trở về trước

Lí do không nên mua MacBook Air 2018 trở về trước cũng giống như MacBook Pro vậy thôi, cấu hình quá yếu, màn hình xấu (2017), bàn phím cánh bướm…

Vậy nên mua MacBook Air nào? Mình khuyên anh em nên mua MacBook Air từ 2020 trở lên, đủ sức đáp ứng được những tác vụ của anh em, đặc biệt là các bạn học sinh sinh viên cần cho mình chiếc máy đáp ứng được giữa giá thành và hiệu năng tương xứng để phục vụ nhu cầu học tập.

Mac mini 2014 đổ về trước

Quảng cáo

Mac mini là dòng máy bàn nhỏ gọn của Apple, nếu nói về độ bền và hiệu năng thì nó nhỉnh hơn MacBook Pro và MacBook Air một chút dù có thể chạy chung một CPU, giải thích thì đơn giản thôi vì nó có kích thước lớn hơn, không gian rộng rãi hơn, dễ dàng cho Apple trong việc tản nhiệt cho nó nên mạnh dạn thiết lập TDP cho nó cao hơn.

Nhưng nói gì thì nói thì đối với một chiếc máy bàn đã có tuổi đời 7 năm là một chu kì đã đi đến hồi kết. Mac mini từ 2014 trở về trước hiện tại không thể đáp ứng các tác vụ nặng và liên tục trong một thời gian dài được nữa.

Vậy nên mua Mac mini dòng nào bây giờ? Mình khuyên anh em nên mua từ 2018 trở lên, cấu hình mới hơn, hệ thống bảo mật cũng tốt hơn, được hỗ trợ cập nhật lâu dài hơn.

iMac 2014 trở về trước

iMac lại là một phiên bản cao cấp hơn của Mac mini, chính xác thì nó là một chiếc All-in-one, còn Mac mini thì anh em phải kiếm thêm cái màn hình nữa. iMac thì nhiều anh em multimedia hay sử dụng, xử lý hình ảnh, dựng clip nhẹ nhẹ hay dựng những project phim nho nhỏ. Chính vì những công việc đặc thù như vậy nên những chiếc iMac từ 2014 trở về trước không nên sử dụng để làm những công việc đó.

Quảng cáo

Màn hình của iMac rất xịn, rất đẹp (5K) và nó cũng cần một cấu hình kha khá đủ để gánh màn hình đó và mình nghĩ rằng iMac 2014 hoặc cũ hơn không thể đảm đương cả hai việc đó nữa. Hơn nữa cũng giống như những chiếc máy ở trên, vòng đời được Apple hỗ trợ cũng không còn nhiều nữa.

Vậy nên mua iMac dòng nào bây giờ? Mình khuyên anh em nên mua iMac từ bản 2017 trở lên, hoặc mua luôn bản 2020 càng tốt. iMac mới mặc dù có thiết kế không thay đổi nhiều từ 2012 nhưng cấu hình bên trong của nó đã tốt hơn trước rất nhiều. Có thể khả năng nâng cấp không còn nhiều như ngày xưa, nhưng đổi lại chúng ta có cấu hình tốt hơn, vì dù gì chúng ta cũng gần như không thể nâng cấp CPU và GPU được đâu.

Còn về MacBook 12" thì…😁

Xét cho cùng, những dòng máy Mac trên không phải là không thể sử dụng được trong thời buổi hiện tại, nhưng như mình đã nói lúc đầu, nếu anh em đang sử dụng những dòng máy trên và đang hài lòng với nó thì hãy cứ tiếp tục sử dụng, còn những anh em đang đi tìm cho mình một chiếc máy Mac và đang có ý định mua những dòng máy trên thì hãy nghĩ cho kĩ trước khi xuống tiền nhé anh em.
365 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

POL_279
CAO CẤP
3 năm
Đã mua air m1 cảm thấy rất sướng và kh điều gì phàn nàn 😁 Thay vì mua mấy con mac đời cũ quá thì có thể mua máy win mới tầm trung cũng được, tuy trải nghiệm thao có lẽ kh sướng như trên MacOs như mấy con trên giờ cấu hình yếu rồi cũng hay gặp lỗi thì mua về lúc sửa thì còn xót hơn. Thà là đầu tư hẵn con Mac mới mới chút như m1 nè còn kh thì win tầm trung cũng ổn
POL_279
CAO CẤP
3 năm
@208011 Thì thôi khỏi mua chứ sao bạn
@sieu_nhan Bác mua thế là rẻ hơn mình hơn 3 triệu 😆 cũng là 1 món đấy
@sieu_nhan Lên giá rồi
Săn sale đợt Tết bác ơi chứ giờ không có giá đó. Con Pro M1 SA/A hôm đó em săn có 27,8tr 😁
Loạt Mac năm nay với chip M rất ngon, ai chờ đc thì chờ thôi
@aws Vấn đề là giá rổ cũng như & nhu cầu của từng người, đơn giản thì cứ mấy dòng 2015 vẫn dư sức đáp ứng 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@Tim Apple Vâng, tiền dư giả kiểu đó thì ai cũng thích, tội gì ko lên đời đều đặn hàng 5, dù gì mỗi 5 có 1 lần hoy mà 😆
@pikupi Nghe đâu M1 giờ vẫn chưa cài được máy ảo chạy Windows 🙄
@bluesky869 Chuẩn, nếu có tiền thì nói mần chi, tội gì ko lên 😁
Đang xài air 19, ra M2 chắc mua được, M1 chưa cần lắm.
Hóng bài trên tay sớm của mod với phiên bản M2 trong 5 nay 😁
@crazysexycool1981 OK luôn !
@caffeinezzZ Viết xong nhớ tự duyệt ra Home để bá tánh dễ quan sát nhé, mình nhác đọc các bài viết trên Fact của AE nên xác suất cao bài viết sẽ bị bỏ qua 😁
@crazysexycool1981 Duyệt luôn !
@caffeinezzZ Yêu 😍😍😍
PerfectSun
TÍCH CỰC
3 năm
IMac 2014 mua về làm màn phụ quá ngon. Fit đẹp vs mấy con imac sau này...
POL_279
CAO CẤP
3 năm
@PerfectSun Trước cũng lăn tăn con Mac mini m1 mà cuối cùng lại mua air m1 cái giờ xài 2 con lap, 1 macos với 1 win 😆
PerfectSun
TÍCH CỰC
3 năm
@caphe17 màn 27" là 5k, 21 m ko nhớ nữa
@PerfectSun Mình cũng đang tính mua 1 chiếc iMac về trải nghiệm, ko cần thiết phải là các dòng đời mới nhất, tầm 3 chục củ đổ lại thì nên mua đời nào bạn nhỉ? 🤓
PerfectSun
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 E ko biết. E ko rành giá 😆
2 năm nay máy tính đánh nhau cấu hình dã man, I5 mà 4 nhân 8 luồn, vừa tiễn pro 2015 có 8tr8 này 😆) lên M1
Hun cái nè
@crazysexycool1981 Hỏng loa thôi. kể ra bán 11 triệu vẫn được
Chắc người mua là em gái dễ thương với chất giọng ngọt ngào phải hơm? 😁
hungtomtest
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 cũng ko có gì nặng nề cả. photoshop và vài thứ này nọ cũng ko nặng lắm.
@hungtomtest Mình cũng xài PS lẫn LR & thêm FCPX, còn đâu nhu cầu thường ngày là web qua Safari 😁
HMToon
CAO CẤP
3 năm
giờ chạy đua vũ rang ghê quá k theo kịp
@bomduc Được thế thì còn chi bằng nữa 😁
@crazysexycool1981 😆
HMToon
CAO CẤP
3 năm
@crazysexycool1981 e có tiền dư e cũng showhand như phim luôn nha 😆
@ThienAnimation Ráng lên, ráng kiếm nhiều tiền rồi show 😁
Phần lớn xài iPad thinh thoảng xài Macbook
POL_279
CAO CẤP
3 năm
@Superman lang thang Mình thì ngược lại, ipad chỉ dùng đọc sách check mail còn lại đa số dùng macbook xuất màn hình ngoài 😁 Vừa làm việc thoải mái vừa nghe nhạc xem phim. Nói thế chứ ipad kh có thì thiếu kh quen khó chịu nhưng có thì lại dư, giải trí trên ipad là đỉnh nhất rồi
@POL_279 Đúng rồi có thì thừa mà ko có lại thiếu
POL_279
CAO CẤP
3 năm
@bomduc Như giờ WFH mình luôn dùng ipad để gọi zoom chứ kh dùng mac, nói chung thì quen rồi nên vẫn phải có
@Superman lang thang Mình thì xài Macbook thường xuyên & đều đặn trong giờ hành chính từ T2-T7, còn iPad chủ yếu cho 2 đứa nhỏ ở nhà coi Youtube, thi thoảng mình đọc ebook, chơi game nhẹ 😎
Mình thì đã bán mac đi và đang hạnh phúc với Surface 🤣
@khánh nhật Thấy nhiều AE ca tụng SB của MS nhưng chưa bao giờ có ý định xài thử vì thấy trải nghiệm trên Macbook quá đã 😎
@GIOCUONBUIBAY Chính xác, xưa mình cũng tưởng đọc là Sơ Phây 😆
@crazysexycool1981 Mỗi người có cảmm nhận khác nhau về thiết bị mình dùng bác ạ. Em trc dùng mac thấy rất ưng như vì công việc em máy Win sẽ tốt hơn nên em mua Sùace. Rồi dùng thấy nó ngon luôn và không hề hối hận vì đã bán Mac đi
@khánh nhật Chính xác đấy, biết đâu sau khi trải nghiệm SB thì A cũng có quan điểm như chú nhỉ? Vấn đề là giờ ko có ai cho mượn SB vài ngày để trải nghiệm nên nếu buộc phải mua để trải nghiệm thì thôi 😁
Sặc, đang chơi macbook pro 2016 và imac 2017. Đọc xong bài này chắc mình muốn ra đi em macbook pro 2016 mất, vì imac sài ở nhà đã vô cùng. Đợi macbook pro 16 inch chíp ARM thì quất thôi.
@crazysexycool1981 Bán đi cho đỡ chật nhà bác ạ, nhà nhiều đồ linh tinh lắm rồi, thêm cái lap không dùng nó cũng hỏng, mà nhiều người lại cần.
@bomduc Sau này mấy đứa nhỏ nhà chú lớn thì mua sau à? 😁
@crazysexycool1981 Sau mua nó máy mới chứ, nó chịu dùng máy cũ, cho nó chơi games chứ cấu hình cuì quá 😆
@bomduc Trẻ nhỏ thì quan trọng gì cấu hình, miễn sao phục vụ tốt cho việc học, còn game thì cứ cài mấy cái đơn giản cũng được, trừ khi tụi nhỏ học cấp III mới cần tính tới việc mua máy mới 🤓
ken1435
TÍCH CỰC
3 năm
Ngoại trư những máy M1 mới ra thì tất cả những dòng máy còn lại nên chờ bản cập nhật mới dùng chip mới. đặc biệt là iMac còn có thiết kế mới, màn hình đẹp lung linh, macbook 16 inch thì không chắc có thiết kế mới
@ken1435 Đang tính mua iMac về trải nghiệm, ko biết bản mới ngoài màn hình lung linh thì còn cải tiến thêm những thứ gì nữa bạn nhỉ? 🤓
ken1435
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 Ah đó là mình hóng như vậy thôi chứ lỡ đâu Apple chơi lầy vẫn giữ thiết kế viền dày như cũ thì hơi chán. Ngoài thiết kế mới thì hi vọng Ram mặc định là 16gb chứ cứ 8gb thì quá lắm rồi
@ken1435 Mình thấy 8GB trên Mac vẫn ngon & mượt, chứ ko như bên Win 🤓
Đang định kiếm 1 em mac mini để nhà xem film
Đợi anh air m1 mà mua
@quy.helios Air M1 Bán đầy rồi còn đợi gì nữa
@quy.helios Air cũng như Pro chạy M1 đã bán chính thức òi mà? Đợi chi rứa? 😎
tùy nhu cầu từng người, có thể chấp nhận yếu điểm của đời máy để sử dụng không
POL_279
CAO CẤP
3 năm
@xxxx xxxx Nếu rủi ro gặp lỗi lớn thì kh nên vì Mac kh như iphone thay linh kiện rất đắt, đụng vô thay cũng hơn chục củ kh nên cứ phải cân nhắc cho kĩ
@xxxx xxxx Cứ dựa vào nhu cầu thực tế của bản thân mà ra quyết định thôi, nhu cầu đơn giản như lướt web, coi Youtube, đọc báo... thì mấy bản 2012 vẫn dư sưc đáp ứng, huống chi mấy đời 2015 😁
Bác nói sao chứ em thấy vẫn ngon mà ! Tuỳ nhu cầu thôi
@lamgiakhang06 Do ý kiến phiến diện của chủ thớt thôi, nhu cầu bá tánh mỗi người mỗi khác. Giờ nếu ko dùng Pro 2020 mình vẫn có thể xài Pro Retina 2015 để dùng cho nhu cầu hàng ngày, hoàn toàn bình thường, dư sức đáp ứng 😎
cực kỳ thích Mac nhưng nghĩ đến cảnh mua Mac về phải cài Win đẻ dùng được phần mềm ngành và phải mua ti tỉ phụ kiện bổ trợ là thấy k đáng rồi, mua lap cài Win vẫn luôn đáp ứng đc hiệu năng, kết nối thiết bị ngoại vi và giá thành
@BlackCat_94 Làm việc thì đa số Win, giải trí và thể hiện thì xài mac...e dùng mac chủ yếu ra caffe làm văn bản và giải trí còn lại win hết đặc biệt game.
@BlackCat_94 Nếu tính cài Win khi mua Mac thì nên chọn bản 256GB trở lên, đừng mua bản 128GB kẻo hối hận. Trước đây A từng nghĩ việc cài Win trên Mac sẽ làm mất chất, suy nghĩ đó đeo bám suốt hơn 4 năm rưỡi sử dụng Pro Retina 2015, nhưng từ khi xài Pro 2020 nửa 5 trở lại đây thì A đã chính thức rút lại quan điểm nay, xài ngon & bá tiện E nhé 😁
Nói thể hiện thì có vẻ mang thiên hướng khoe khoang quá chú, cứ đơn thuần & nhẹ nhàng là trải nghiệm có phải hơn ko? Riêng độ đẹp & chất về giao diện của Macbook cũng ăn đứt bất cứ giao diện của dòng nào chạy Windows òi, chưa nói đến tính ổn định, sự mượt mà trong các thao tác sử dụng 😁
@BlackCat_94 mua mác mà ko xài mac thì mua chi nhỉ... tốn tiền phần mềm trong đó rồi mà pk?
Đúng rồi ko nên mua nữa tiền đâu 😃
@tyhn Nói thế thì các sản phẩm mới được bán ra đều ế ẩm hết à? 😁
@tyhn như em chưa có tiền mua máy mác bao giơ hix hix
@Cu Sữa Có đủ tiền nhưng ko muốn mua thôi bạn. mua phát là hết tiền ngay thì lấy đâu ra tiền để tiêu nữa bác
@tyhn có khi còn âm đây chứ
mình mua mac về cài win. vì đơn giản đối với mình mac os thao tác ngu quá
Cười vô mặt
@caocaolatre199x Thế thì bác mua mẹ máy chuyên cài win cho lành đỡ phải mua mac cho phí với lại đắt
@Cu Sữa @tyhn Thật ra mình vẫn có máy Windows dùng rồi. mua Mac để trải nghiệm xem sao, với mình cực thích cách hoàn thiện của Apple, điều mà không hãng windows nào làm được đến trình độ đó. với cả mình không thích macos lắm nhưng có 3 điểm mình khó tìm ở các máy windows đó là màn hình đẹp, trackpad ngon và đầu ra âm thanh 3.5 sạch, mạnh mẽ như ở Macbook. nên mình vẫn mua Mac. phần mềm thì mình có thể cài song song mà. phần cứng mới là cái khó. mình có máy windows riêng rồi nên cv của mình cũng không ảnh hưởng gì hết.
@crazysexycool1981 thanh dock ở dưới, thanh menu bar ở trên. cả trên dưới đều bị chiếm diện tích khiến cho cái màn hình nó rất là wide. bác không thấy khó chịu à? nhất là khi em dùng ps, không thể nào ưng bụng được với cái cách hiển thị cửa sổ của ps trên mac 😔
@caocaolatre199x Ko, chắc A quen òi, còn nếu muốn cằm & trán cùng biến mất thì mở rộng tối đa PS là 2 thứ kia sẽ ko còn mà chú 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019