Dùng drone thả rơi Galaxy Z Flip3 từ độ cao 9m

cuhiep
13/10/2021 7:29Phản hồi: 88
Dùng drone thả rơi Galaxy Z Flip3 từ độ cao 9m
Mình thử nghiệm độ bền của Galaxy Z Flip3 qua việc thử rửa nước, làm rớt trong phòng làm việc nền gỗ, thả rơi nền bê tông… Kết quả khá bất ngờ cho một chiếc điện thoại gập mà độ bền không kém gì một chiếc điện thoại thanh liền một khối.

Rửa Galaxy Z Flip3

Thử thách này quá đơn giản vì điện thoại Samsung trước giờ làm rất tốt việc chống nước. Mình cũng thử Z Fold3 rồi cũng không bị gì cả, mang đi tắm hay rửa xà bông là chuyện bình thường. Nên phần này có thể nhẹ nhàng bỏ qua.

Chỉ cần lưu ý là điện thoại gập mà vẫn chống nước được thì là ngon lành rồi. Thoải mái dùng trong môi trường ẩm thấp hay mưa cũng không sao.

Thử rơi trong sàn gỗ văn phòng

Lý do mình thích nền văn phòng là gỗ hay là thảm vì nó hấp thụ được lực rớt, điện thoại bị rớt xuống thường không sao. Phần thử này mình cũng thử cho có thử nghiệm vì môi trường văn phòng là môi trường phổ biến, như anh em thấy thì Z Flip3 có thể thoải mái thả rơi trong nền gỗ như văn phòng mình.

Sau 3 lần thả rơi thì không có xảy ra bất cứ sự cố gì có thể thấy được.

Thả rơi tự nhiên từ độ cao 1,2m và 1,6m xuống nền bê tông

Hai lần làm rơi này của mình cũng làm cho mặt lưng của Z Flip3 bị bể kính một phần. Rồi các góc tiếp đất phần nhôm bị trầy sứt một chút xíu. Màn hình và các thành phần khác vẫn hoạt động bình thường.

Thử nghiệm này cũng khá phổ biến vì anh em đi ra ngoài nhiều và chiều cao mình thử khớp với chiều cao mà anh em hay dùng bình thường, như vậy Z Flip3 có thể khá an toàn trong các cú rớt ngay cả xuống nền bê tông.

Drone thả rơi từ độ cao 5m 2 lần và 9m 1 lần xuống nền bê tông

Đây có thể xem là hoạt động để kết thúc thử nghiệm của mình. Mình thả rơi Z Flip3 hai lần từ độ cao 5m và một lần từ độ cao 9m.

Cú thả 5m đầu tiên thì kính mặt lưng đã nứt gần hết tuy nhiên vẫn dính vào trong thân của máy. Màn hình bị một sọc và cảm ứng không còn nhận nữa.

Quảng cáo

Cú 5m thứ 2 thì màn hình có thêm sọc ngang và mặt lưng thêm rạn nhưng vẫn giữ trong thân máy. Kính không văng ra. Nó bị giữ lại, mình nghĩ là nó có một lớp keo ở dưới. Đó cũng là một cách an toàn giống như kính xe hơi có lớp keo để khi vỡ ra thì nó không văng lung tung. Màn hình vẫn lên trong lần thả 5m thứ 2 này, lần này thì cảm ứng có phục hồi lại được một phần nào đó, nhưng một hồi thì nó bị chạm và mình không thể điều khiển được nó.

Cú thả 9m đã làm cho màn hình không còn lên được nữa. Tuy cả chiếc điện thoại vẫn còn nguyên hình hài, không biến dạng. Rõ ràng là Z Flip3 được làm rất tốt, một chiếc điện thoại gập như vậy mà không bị biến dạng hay hỏng giống như bể, vỡ thành các thành phần khác nhau.

Kết luận: đủ bền để thoải mái sử dụng

Nếu so với một số điện thoại thanh của Samsung hay Apple mà mình từng droptest thì rõ ràng Galaxy Z Flip3 quá ổn vì nó là một chiếc điện thoại gập, một chiếc điện thoại thời trang và nhìn nó rất là mỏng manh, nhẹ nhàng chứ không phải là dạng hầm hố.

Với độ bền như này thì bao anh em xài thoải mái. Vì trong điều kiện sử dụng bình thường không thể nào có các tình huống căng thẳng như những gì mà mình làm trong bài này. Anh em đừng thử tại nhà nhé, mình không chịu trách nhiệm đâu hihihi.

Quảng cáo

Mình để Galaxy Z Fold3 vào một cái hộp có nắp có thể bung ra được điều khiển từ xa. Khi nào lên tới độ cao cần test thì mình dùng remote để mở hộp ra cho điện thoại rớt xuống.

Nhìn khá là vui vẻ.

Droptest 5m lần thứ nhất. Hộp vừa mở ra và Galaxy Z Flip3 rớt xuống.

Kết quả của droptest 5m bê tông lần 2. Màn hình bị sọc.

Cú droptest 9m, 9m là tương đương chiều cao của toà nhà 3 tầng.

Sau cú 9m thì mặt lưng thành dạng kính 3D rất đẹp. Chỉ còn camera là vẫn chưa được 3D hoá thôi…, xác nhận là cụm cam bền.

Anh em xem video để thấy lần lượt các cú test của mình nhé. Hình ảnh và text không đủ diễn đạt bằng video. Cảm ơn anh em.

Trong video này mình đeo kính đen là kính của Facebook và Rayban cùng làm, nó có camera để mình có thể ghi lại hình ảnh và post ở link này. Anh em có thể xem qua.

Hình ảnh chi tiết droptest:

88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

gắt quá
Xem mà thót tim, không nghĩ máy màn hình gập mà độ chịu va đập cũng rất ấn tượng 😁
@Kính Cận 0_0 Chính màn kính mỏng vs nhựa nên nó mới bền trước tác động rơi, chỉ yếu với vụ cào xước thôi.
duyvua
TÍCH CỰC
3 năm
@Kính Cận 0_0 Bạn gái thằng bạn mình cãi nhau với nó, tức quá quăng cái bốp vào tường, tưởng đi rồi, thế mà cuối cùng chỉ trầy xước thôi 🤣
Ai cũng nâng niu con dế mấy chục củ hết. Drop tét nó tương ứng cú phang tét của con vợ giận dỗi 😁
@fifty bác nói thẳng nhưng đúng phết
Hàng kém chất lượng rơi như thế mà cũng hỏng
tinyvy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@centernc khùm hả má
@hAhaa~ Máy gập độ bền chỉ có thế thôi, rơi thế mà cũng hỏng tốt nhất là đừng có mua
@tinyvy Máy gập độ bền chỉ có thế thôi, rơi thế mà cũng hỏng tốt nhất là đừng có mua
@centernc @centernc m thử rới mấy chục tầng xem s, k khéo gom lại k đc 10kg á, thế là thua cả con mèo con chuột đấy
Cười ra nước mắt
Bình tĩnh admin ơi !😆
llyllr
TÍCH CỰC
3 năm
Vào đây chủ yếu để ngắm thím Bird Man với đôi mắt đen xì
giacay
TÍCH CỰC
3 năm
Thử tiếp zfold 3 đi 😁
@giacay Cái này đau túi quá bõ qua
latoan339
TÍCH CỰC
3 năm
coi mà thót tim
Không phải cụm cam bền mà do lực phản hồi từ mặt đất bị phân tán khắp khung máy, không tập trung vào ống kính thôi. Muốn thử thì thả chính xác một miếng bê tông hay đá từ độ cao tương tự rơi đúng vào ống kính xem 🤣
@Penguin Pingu Nói mà không tìm hiểu. Hãng nào cũng làm cụm CAM kính chất lượng cao hơn so với mặt lưng để chống trầy.
@tiethanhung Ông phán như đúng rồi. Chống trầy và chống vỡ là 2 phạm trù khác nhau nhé. Chống trầy tốt không có nghĩa chống vỡ tốt và ngược lại
@tiethanhung Bác vẫn thiếu nhé... tỉ lệ rơi và va vào mật kính rất nhỏ .. kính tròn, nhỏ nên khó vỡ hơn nhiều ...
@tiethanhung Ông thần, có phân biệt được chống trầy với chống vỡ khác nhau như nào không? 🙂
vipdaija
ĐẠI BÀNG
3 năm
bk cuhiep chơi lớn vậy ta hàng mong manh dễ vỡ dập hoa dập liễu
Samsung năm nay pr chất lượng Z dữ heng
@Tonivo05100 Hỏng rồi thì PR cái gì ở đây, ông Hiệp đang cố tình dìm hàng Samsung bạn ơi
@Tonivo05100 Tinhte droptest hoài, hở tí là PR PR, nản gì đâu
@Mikeknowsme SS cho các bên droptest, làm vậy để chứng tỏ bền bỉ để cho khách yên tâm chọn mua. Chứ những video làm hư hại hiểu lầm cho người dùng sẽ bị cty tìm xóa hết, các clip bung máy teardown không hoàn hảo cũng bị samsung gỡ
Một pha pr qc cực đến từ nhà ss x tinhte 😌.
@huyboy20003 Ôi bạn ơi, rơi có 9m mà cũng hỏng, hỏng rồi thì PR kiểu gì, hàng kém chất lượng còn thua điện thoại tàu
mấy quả thả từ flycam chạm đất giật cả mình - người đang xài Galaxy A01 cho hay
Im lặng đi
Hàng gập mà quá bền
Lần sau tinhte mang nhiều thử nghiệm hơn nữa nhé, mục này rất thích xem. Có thể lần sâu mang cái màn hình của Apple 5k hay 6k của thành viên nào đó trong tinhte để thử nhé
Mình có thấy vài người quen xài Fold 2, vừa hết bảo hành thì hư màn hình thay mất mười mấy chai 😆😆😆
Và cái kết là đã quay về máng lợn iPhone 😪😪😪
Không tin lắm mấy cái vụ PR này của Samsung.
@dustonthewind PR cái gì ở đây PR mà lại để hỏng máy, đang cố dìm hàng Samsung thì có ý
@dustonthewind Lại là vài người quen. =))
@tiethanhung Nhìn thảm cảnh của người quen xong mình ở luôn với iPhone 12 Pro cho nó lành 😆😆😆
converts
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dustonthewind vài người quen ở trong mơ hay trong ảo giác :v
@converts mờ ơ mơ nhé bác
Gom lúa mua cho vợ êu e này
Như vậy là quá trâu rồi
Ad có thể cho em xin cái xác máy về dùng tạm với ạ 😔
@Kính Cận 0_0 không được...đừng có xin lung tung

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp