Dùng Galaxy Tab S8 thử coi có thay thế được iPad chưa

Anh Tú.
20/10/2023 18:33Phản hồi: 225
Dùng Galaxy Tab S8 thử coi có thay thế được iPad chưa
Trong một ngày Sài Gòn mưa tầm tã, ngồi lướt FaceBook thì đột nhiên nghĩ ra 1 việc là sao không thử chuyển sang tablet Android xài thử coi sau bao nhiêu năm thì nó đã làm tốt được như iPad chưa. Mình đã dùng thử Galaxy Tab S8 của Samsung để trải nghiệm trong suốt 1-2 tháng vừa qua, dưới đây là một số cảm nhận của mình sau khi dùng nó.

Làm việc bằng iPad, thay laptop được chưa?

Quả thật trong một vài năm trở lại đây mình đã thấy nhiều người hơn sử dụng iPad để phục vụ cho công việc, thậm chí là công việc chính của họ. Mình cũng là một người khá thường xuyên sử dụng iPad để làm việc, một phần do tính chất công việc…
tinhte.vn

Không mượt như iPad

Điều này không làm mình quá bất ngờ nên việc thất vọng với nó cũng không quá lớn, mình thấy việc nó không mượt không phải đến từ việc nó trang bị con chip gì mà vấn đề khá lớn là đến từ hệ điều hành Android. Nó không mượt mà từ những chuyển cảnh nhỏ nhất cho tới những tác vụ nặng hơn như xử lý hình ảnh Lightroom.

Các thao tác vuốt của mình ở trên con máy tính bảng của Samsung cảm giác là nó không có chạy theo ngón tay của mình một cách liên tục và xuyên suốt, luôn có một độ delay nhất định. Do đã chuẩn bị tâm thế nên cũng nhanh làm quen với việc này. Thực tế các app bên thứ 3 như Facebook, Instagram hoặc Telegram vẫn cho cảm giác lag hơn iPad dù con chip trên Tab S8 không phải là con chip yếu, một lần nữa, nếu có đổ lỗi thì chỉ có thể đổ lỗi cho hệ điều hành.

Thử nhanh Apple Final Cut Pro cho iPad

Bố cục màn hình app mặc định tiện hơn cho việc touch và dùng tay phải. Các tùy chỉnh màu sắc và âm thanh chi tiết và hiệu quả. Import hình ảnh, video, voice từ kho trong iPad, trên mây hay trực tiếp từ camera iPad hay vẽ lên… Final Cut Pro cho…
tinhte.vn

Samsung Dex nhìn chung quản lý đa nhiệm tốt hơn so với Stage Manager nhưng…

Từ lúc Samsung Dex được giới thiệu mình đã thoáng nghĩ là Samsung sẽ thay đổi được cuộc chơi ở thị trường máy tính bảng, nhưng cho tới giờ điều nó làm được là giả lập giao diện máy tính thôi chứ thực tế để hoạt động với chuột ngoài và bàn phím vẫn có nhiều lấn cấn nhất định. Lấn cấn nhất là khi mình sử dụng trình duyệt để gõ bài hoặc muốn dùng chuột để bôi đen một đoạn text nào đó, thao tác rất thiếu tự nhiên và không diễn ra trơn tru như cách mà iPad đang làm được.

Điểm nó hơn Stage Manager là nó chạy được nhiều cửa sổ hơn, giúp anh em cùng lúc thấy được nhiều cửa sổ hơn, làm được nhiều việc hơn. Tình trạng app bị reset lại thì mình gặp không nhiều, cái này có thể nói là nằm ngoài kì vọng. Như đã nói ở trên sự thiếu ổn định vẫn là một vấn đề của Samsung Dex, lúc thì nó hoạt động ngon, lúc thì nó không ngon, dễ thấy nhất là lúc anh em chuyển giữa các cửa sổ vẫn khựng và lag nhiều hơn so với khi anh em làm thao tác đó trên Stage Manager.

Thêm một điểm cộng là Samsung Dex có thể resize được cái cửa sổ theo bất kỳ kích thước nào anh em muốn, nhưng không phải app nào cũng resize được và nếu có resize được thì app đó cũng không tối ưu hiển thị tốt.

Mở hộp bộ 3 Samsung Galaxy Tab S8/S8+ và S8 Ultra chính hãng: Máy đẹp, giá khởi điểm từ 21 triệu

Rất nhanh ngay sau khi Samsung tổ chức sự kiện giới thiệu bộ ba Galaxy S22 series mới và Galaxy Tab S8 series mới tại Việt Nam hôm qua thì bây giờ, Tinh tế đã có trọn bộ Galaxy Tab S8 series để mở hộp và giới thiệu nhanh cho anh em xem.
tinhte.vn

Quảng cáo

Tỉ lệ màn hình không xài được

Không biết anh em sao chứ mình là một đứa rất căng thẳng về tỉ lệ màn hình của tablet, theo mình biết đã có nhiều hãng tablet Android đã dần chuyển sang tỉ lệ vuông hơn giống iPad nhưng tới giờ Samsung vẫn giữ cái tỉ lệ hình chữ nhật như trước giờ. Điều này khiến cho việc cầm sử dụng rất khó chịu kể cả chiều ngang lẫn chiều dọc, tỉ lệ ngang như vậy sẽ không có gì nếu nó là một chiếc smartphone nhưng với một chiếc tablet thì là một câu chuyện khác.

Điểm cộng của cái tỉ lệ này là lúc xem ci nê, anh em sẽ thấy 2 khoảng đen ở trên và dưới ít hơn, hoặc anh em phải xem một bảng excel có nhiều phân loại ở chiều ngang. Nhưng trong điều kiện sử dụng thực tế trên một chiếc tablet thì tỉ lệ này không làm được quá nhiều việc như iPad hiện tại đang làm.

Không có Face ID

Mình luôn đánh giá Face ID là phương thức bảo mật tốt nhất, tiện lợi nhất mà hiện tại con người có thể có. Thực tế khi cầm một cái iPad lên chỉ đơn giản là vuốt lên là xài, còn với Samsung thì phải mò xem chổ quét vân tay nó nằm ở đâu, và chổ đặt cảm biến vân tay của Samsung trên những chiếc tablet cũng không phải là một vị trí thân thiện lắm. Nói vậy không có nghĩ là Samsung không có mở khoá khuôn mặt, chỉ là cái mở khoá khuôn mặt của Samsung nó hoạt động thiếu ổn định lắm.

Quảng cáo

Với iPad, anh em có thể dùng Face ID không chỉ để mở khoá mà còn làm được nhiều cái khác nữa ví dụ như thanh toán bằng Apple Pay, hay tải app mới trên App Store, mọi thứ điều diễn ra một cách mượt mà, không gượng ép.

Galaxy Tab S8 đã bắt đầu được cập nhật Android 12L

Thiết bị đầu tiên của Samsung chạy phần mềm dựa trên Android 12L là chiếc Galaxy Z Fold4 mới. Và hiện tại công ty cũng đã bắt đầu cập nhật bản Android tối ưu cho các thiết bị màn hình lớn này cho những chiếc tablet Galaxy Tab S8.
tinhte.vn

Chất lượng build

Về chất lượng build thì mình cũng không đánh giá cao iPad nhưng ít nhất iPad cho mình cảm giác nó có chất lượng hoàn thiện tốt hơn so với các tablet khác nói chung và Samsung nói riêng. Việc này nó phụ thuộc khá nhiều vào cảm nhận cá nhân của mỗi người, nhưng nếu anh em cầm 2 cái tablet kế nhau thì anh em sẽ dễ dàng nhận ra được 1 điều là iPad có chất lượng hoàn thiện tốt hơn hẳn so với tablet của Samsung. Cảm giác cầm iPad nó như anh em đang cầm một cái khối liền lạc hơn, không có kiểu mỏng mỏng nhẹ nhẹ như tablet Samsung.

Vừa rồi là một số cảm nhận rất cá nhân của mình khi dùng thử tablet Samsung để thay thế cho những việc mình thường dùng ở trên iPad. Tất nhiên có khen có chê nhưng chê chiếm phần lớn, mình khá thích cách Samsung Dex trên Samsung hoạt động và cũng mong đợi rằng trong tương lai Samsung sẽ chú tâm vào phát triển mảng này nhiều hơn thay vì chạy theo những tính năng mà thực tế người dùng không cần. Anh em đang sử dụng tablet gì có thể comment thêm bên dưới để cùng bàn luận nhé, mình chỉ đang chia sẻ một cách thẳng thắn nhất những cảm nhận của mình khi mình trải nghiệm một con tablet và mình mong anh em cũng vậy.

Review iPad Gen 10 sau 3 tháng: mình dùng iPad cho công việc như thế nào

Sau một thời gian dài iPad dòng cơ bản dùng thiết kế cũ thì cuối năm 2022 Apple cũng đã cập nhật thiết kế mới vuôn vắn trên iPad Gen 10, loại bỏ nút home, thiết kế phẳng hơn, màn hình được tăng kích thước lên 10.9” giống với iPad Air, iPad Pro hơn.
tinhte.vn

Anh em đang sử dụng tablet gì?
225 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xem review trên Youtube chứ trên Tinhte không nên xem
duyvua
TÍCH CỰC
6 tháng
@angle_squall Mình vẫn thích Android hơn iOS, xài cả 2 hdh. Nhưng sự thật thì mtb, iPad vẫn là ngon nhất hiện tại 😅
@Dragao_ct92 nhưng Samsung Tab có cửa với Ipad hả ?? Đang nói Tablet mà nhỉ, sao mấy bài Số liệu SS bị lỏ bạn không vào nói 😆))
@centernc AE nào muốn chia sẻ kinh nghiệm dùng galaxy tab mình chia sẻ cho (sau hơn 4 năm dùng con tab s7 plus). Mấy bài review về tab của Samsung trên tinhte chủ yếu toàn dùng được tz ngắn, và với tâm thế ko khách quan cho lắm. Mình chìa sẻ cho ae 1 số kinh nghiệm sử dụng của mình:
1. Cái đầu tiên về sự giật lag của máy. Thời gian rồi mình thấy một số ae xài tab 8 và 9 nói có sự giật lag trên thiết bị của họ. Mình chưa nâng cấp lên 2 dòng này nhưng mình nhận thấy rõ ràng từ khi nâng lên One UI 5.1, con tab s7+ của mình bị lag hẳn, đặc biệt thao tác khi đang xem phim trên Netflix, Youtube mà vuốt thoát rất hay bị giật. Trước khi nâng lên 5.1 thao tác nó rất đã, mượt mà, thậm chí cảm giác nó còn mượt hơn con zfold3 mình đang dùng, nhưng khi nâng lên 5.1 thì nó lại bị hiện tượng đó, trong khi con fold3 vẫn bình thường. Mình hi vọng bản 6.0 sẽ cải thiện được tình trạng này cho ae tab s8, s9 cũng như con s7 của mình. Trước đây đã mượt, ko có lí do gì các thiết bị mạnh mẽ hơn, tz nghiên cứu kĩ hơn mà lag giật hơn được.
2. Về ứng dụng của Android nó thua thiệt so với iOs mảng thiết bị tablet. Nhưng chữ thua thiệt ở đây ý là trong 1 mảng ứng dụng nào đó, số lượng ứng dụng bên Android ít hơn iOS, chứ hỏi có đủ cho nhu cầu người dùng ko thì ôi thôi, quá nhiều. Đi chi tiết 1 chút về các mảng đó, những ứng dụng cơ bản youtube, facebook,... thì ko cần nói rồi, mảng vẽ vời iOS tự hào có Procreate thì bên Android mình đề cử Infinite painter (đối thủ xứng tầm từ giao diện, thao tác, tính năng...) chưa kể vô thiên lủng Concept, clipstudio, ibispaintX, Hipaint hay đến phức tạp rối rắm như Krita.... ae kĩ sư thì Autocad, DWGfastview, Arcsite... bên nào cũng có, Chỉnh sửa ảnh và video thì cũng như vẽ vời luôn, quá nhiều lựa chọn. Chỉ có 1 mảng đó là đồ họa vector thì mình thấy iOS hơn Android, mình đã tìm hiểu khá nhiều và kĩ thì Android chỉ có Infinite Design là ngon lành và dễ dùng (mình đã thiết kế trọn bộ nhận diện thương hiệu cho sản phẩm của mình trên ứng dụng này dễ dàng) tuy nhiên ứng dụng "hiếm hoi" này gần 2 năm nay ko cập nhật, mình có trao đổi với team phát triển thì họ nói là họ chỉ là 1 nhóm nhỏ, ko đủ nguồn lực nên họ đang ưu tiên cho Infinite Painter trên cả 2 nền tảng iOS và Android trước. Trong khi bên iOS thì lại có nhiều ứng dụng đồ họa vector mà điển hình là Affinity. Còn những ứng dụng chuyên sâu khác mình ko so sánh vì mình thấy lượng người dùng đó ít, và họ có dùng chắc đa số ko dùng tablet làm thiết bị chính.
3. Về chất lượng buid, cái này do quan điểm cá nhân. Mà ý đã nói đến phụ thuộc quan điểm cá nhân thì nghĩa là 2 đối tượng so sánh cũng phải ngang tầm với nhau, một chín một tái rồi. Ngoài lề chút, mình thích bộ bàn phím đi kèm của tab cực kì, dễ gõ và quen thuộc, cũng như tình năng kết nối các phụ kiện, in ấn trực tiếp qua con Canon LBP 2009 thần thánh, kaka.
4. Tỉ lệ màn hình, cái này rất nhiều người nói đến. Nhưng cũng giống như khi bạn lựa chọn bên trái hay bên phải, trên hay dưới,... Nếu thực sự Android thua hoàn toàn iOS tại sao tổng số điện thoại Android và iOS là gần như tương đương, đơn thuần là 2 bên phải xứng tầm với nhau thì cán cân nó mới tương đối cân bằng như vậy. Quay lại tỉ lệ màn hình, nếu bạn thấy bất cập với 16:9, bộ nhà sản xuất với tầm vóc đó họ ko thấy sao? Vậy sao họ vẫn giữ như vậy suốt bao năm qua? Với mình, mình có con Fold3 với tỉ lệ khá vuông, coi như gần gần với iPad đi, và con tab 16:9 thì mình có thể nhận thấy thực tế được ưu nhược của cả 2 loại tỉ lệ.
5. Quan điểm cá nhân: Mình thích và ghi nhận sự dám làm, dám thay đổi của Samsung. Ghi nhận những đóng góp của họ để cải thiện sự bất cập của Android khi Google bỏ rơi mảng tablet, họ hợp tác với Microsoft, làm việc với những nhà phát triển ứng dụng độc quyền thay đổi cho thiết bị của họ được sử dụng tốt hơn. Như ai đó đã nói, trong một trận chiến thì tướng tiên phong là người được tôn trọng nhất, họ là người đầu tiên nhận hòn tên mũi đạn, là người lấy sĩ khí cho phần còn lại và có thể là người đầu tiên ngã xuống, nhưng lịch sử thì chỉ nhớ đến người ngồi sau cùng. Apple cũng đã từng là 1 vị tướng như vậy!
Cười mặt nồi
DKez
TÍCH CỰC
6 tháng
@Soidaudan228 mình thì thấy bài so sánh kia đơn giản lấy cái lợi thế của ipad ra so thì ss tab thua là đúng rồi, còn như mình đang sài 2 cái tab s8 cho 2 đứa nhóc mình thấy hài lòng, đặc biệt 4 cái loa nghe đã, toàn mượn của con nghe nhạc
Bài viết này thay lời mình muốn nói luôn. Năm ngoái mình đã có quyết định chuyển từ iPad sang SS Tab S8 ultra. Nhưng thật sự nó thất vọng như bài viết.
1/ Nó không hề mượt như mình kì vọng. Mình sài iPad đã lâu, khi mình mua smartphone S22ultra, mình thấy thích cây bút của nó nên mình nghĩ tab S8 ultra cũng sẽ ngon. Nhưng mà thực tế thì nó không hề mượt mà và tự nhiên như mình kì vọng. Đặc biệt là cái chế độ DEX, mình cố gắng sài nó nhưng thực tế nó khó đáp ứng nhu cầu của 1 người dùng tablet như laptop, chuyển đổi cửa sổ không mượt mà, các thao tác còn nhiều gượng ép và tình trạng lag lag không ổn định diễn ra khá là khó chịu. Nó có nhiều vấn đề nhỏ nhỏ làm ảnh hưởng đến trải nghiệm người dùng, không thể diễn tả trong 1-2 câu được. Ai sài trực tiếp sẽ hiểu mình đang muốn nói.

2/ Chất lượng app cho tablet là cái tệ, mình lúc mới chuyển qua, sẽ nghỉ nếu không sài app native thì mình có thể sài web app cũng được. Nhưng không, trình duyệt chrome trên android tablet không đủ sức mạnh để có thể chạy web app, hoạt động chậm chạp thành ra nó rất lở dỡ, kiểu như không có native app để sài (hoặc nếu có thì giao diện chỉ dành cho điện thoại rồi scale rộng ra hai bên) mà sài web app thì lại không đủ mượt mà để sử dụng.

3/ Chất lượng build dỏm, mình thích sài trần, từ điện thoại tới may tính bảng đều sài trần. Mình sài iPad cũng 5-6 năm sài trần, cái mặt lưng cũng không hề nát hay tróc sơn. Nhưng sài Tab s8 ultra mới có 2 tháng bảng màu đen, ngay chỗ camera là nó tróc trắng 1 góc, nhìn khó chịu thật sự.

4/ Hệ điều hành Android chưa tối ưu cho tablet như cách mà iPad OS đang sài. Ai mà iPad OS không mở nhiều cửa sổ được thì cứ nhìn Android tablet cho phép mở nhiều cửa sổ nhưng hoạt động không ổn định và không mượt mà thì cũng chán lắm.

Kể nhược điểm thế chứ ưu điểm cũng có.
- Màn hình đẹp, loa hay, dùng để giải trí coi phim cũng ok.
- Có sẵn bàn phím + cây bút + ốp lưng có đế. Bên iPad là phải đi mua riêng, tốn tiền hơn
- Cây bút là điểm sáng mình thích nhất, bút viết êm, nhẹ nhàng, và đối với người thích ghi chú như mình thì mình đánh giá cao cây viết Spen hơn Apple pencil.
- App note của Samsung làm chất lượng.

Ngoài ra thì nếu so với đối thủ của nó là iPad pro, mình thấy không ổn lắm. Thế là sau 3-4 tháng sài S8 ultra và cố gắng link với S22 ultra. Mình đã quyết định bán nó và mua lại iPad pro. Nhưng mình vẫn thích cây bút Spen nên đang xem xét mua bản S9 thường dùng song song.
honghoavi
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@BlackCat_94 Mình xài cả spen và apencil thì mình thấy pencil ngon hơn chứ nhỉ. Một phần do phần mềm hỗ trợ nữa, các phần mềm hỗ trợ pencil trên ipad ngon và đa dạng phù hợp với nhiều nhu cầu cũng như sở thích...
@ViệtThương92 này chỉ dùng cho laptop hả bạn. Mình connect trên PC nó báo phải dùng cable. Mặc dù đã kết nối chung mạng internet rồi !
@thanhlinh_vip2 Pc phải có card wifi, cài wireless display driver, driver VGA, và driver wifi mới nhất
DKez
TÍCH CỰC
6 tháng
@Ken Bùi 93 bác nhận xét đúng, mảng phần mềm google họ bỏ rơi app cho tablet quá, sài android chả có cái app nào cho tab thật sự ổn cả. Nên mình ko thích những bài cứ lôi hệ điều hành ra so sánh.
Bài viết ko ngửi đc 😆
iPad nó cũng là thứ có cũng đc ko có cũng ko sao mà bảo Tab thay thế đc ko. Nó là tuỳ chọn, sở thích, khả năng đồng bộ.

"Điểm cộng của cái tỉ lệ này là lúc xem ci nê, anh em sẽ thấy 2 khoảng đen ở trên và dưới ít hơn, hoặc anh em phải xem một bảng excel có nhiều phân loại ở chiều ngang. Nhưng trong điều kiện sử dụng thực tế trên một chiếc tablet thì tỉ lệ này không làm được quá nhiều việc như iPad hiện tại đang làm."

=))) nhờ cái tỉ lệ 3:4 đó iPad làm đc quá nhiều việc gì hơn Tab vậy 😂😂
Vi Hwang
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Leubaovitien chuẩn, bài viết khắm mùi vl 😆
baongocfx
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@ViệtThương92 Thì em nói tính năng ngang nhau mà, chỉ là trải nghiệm iPad nó tốt hơn thôi, còn xét về làm việc riêng biệt thì Windows hay Mac nó ở đẳng cấp khác hoàn toàn rồi. Samsung Dex thì nhỉnh hơn về khâu làm việc nhưng cũng ít lắm, vẫn chỉ là hệ điều hành di động thôi, ko tạo ra khác biệt quá lớn được. Nói chung thì ông chủ bài viết coi trọng trải nghiệm quá, mà cụ thể là trải nghiệm kiểu chung chung chứ làm việc thuần cả 2 thằng đều tồi như nhau.
80x86
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@hungtrumno Cái tablet to đến 12inch vậy thì cầm liên tục là không khả thi nhé bạn.

Nên ss họ xác định là ng dùng sẽ dùng với book cover hoặc đặt nằm ra bàn.
tinhnd
TÍCH CỰC
6 tháng
@baongocfx Tốt hơn hay không do nhu cầu sử dụng của từng người thôi bạn ơi. Ví dụ người ta mua về mục đích là xem youtube vs netfix thì cái iPad gọi là phế vật chứ hơn cái gì.
senvang88
ĐẠI BÀNG
6 tháng
dùng máy tính bảng androi thích nhất cài mấy cái giả lập các game ngày xưa vào chơi
Cười vui vẻ
@senvang88 Giá lập dc ps2 rồi
@hungquyen999 zuj này hay, ko biết đấy. mình đang xài y700 bản 12GB ram mà ko chơi game nó cũng hơi phí 😁
Chuẩn, h máy tính bảng còn cố mà dùng mấy con tab ad thì đúng hành xác. Smp thì còn có thể chọn lựa giữa ad vs ios, tablet thì cứ ipad dùng bao khoẻ k suy nghĩ nhiều😃
@angle_squall Nào, tới h đi làm shipper kìa, đừng để khách chờ nhé, k tháng cũng chả kiếm nổi 3 củ đâu haha😃 ráng làm để có 1 ngày k phải đi mượn như a đây nha😃
@MoonBreathing chắc hít hơi nước rửa chân, móng chân nhiều quá rồi não bị sao hả cháu? thôi ko nói với cháu nữa. cháu bệnh quá trời
@angle_squall Lại dramma 😆😆
Vi Hwang
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@MoonBreathing cuối 2023 phát biểu như con bò zị 😃)
.acu.
TÍCH CỰC
6 tháng
2 thiết bị tương đương nhau thì thay thế nhau để làm gì? đối tượng nào sẽ đọc bài này?
- đang xài ipad -> thấy ss tab thay được rồi bán ipad để mua ss tab?
- đang xài ss tab -> thấy bài này -> bán mua ipad?
- chưa mua tablet -> đọc bài này ngay cái tiêu để là thấy ss tab kèo dưới rồi -> mua ipad?
@.acu. Hợp lý luôn.
@.acu. Đúng rồi mua iPad đi
GreenTeS
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@.acu. Hay
Vi Hwang
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Anh Tú. tùy vào nhu cầu mà mua cái gì chứ. Mod gì ngu xuẩn vậy.
Tablet nhà mình dù cho bố mẹ,đến mua cho con học hay mình dùng đều ipad hết.Đơn giản dễ dùng
@skyline87 Thế Tab SS khó dùng chỗ nào? Tôi có con ipad 2018 giờ ko cập nhật phần mềm chả cài cái mịa gì dc. Cập nhật lên Tab OS thì đòi cắm vào itunes mới cho cập nhật thì dễ dùng chỗ nào? Trong khi con Tab SS từ 2016 chạy Android 7 thích cài gì thì cài vô tư! Mấy thằng cừu cứ mở mồm ra là dễ dùng mà deck biết dễ dùng ở chỗ nào!
@skyline87 suốt ngày iphone, ipad dễ dùng rồi cuối cùng android nó khó dùng hơn điểm nào vậy? Hằng ngày dùng cũng chỉ quanh đi quẩn lại vài app cơ bản: zalo, facebook, messenger, camera, trình duyệt web.... thì éo hiểu giữa các máy nó khác nhau ở điểm nào mà khó với chả dễ.
@chuate92 Chả biết dễ dùng chổ nào, khi đưa iphone cho ông bà dùng mà toàn bảo đổi samsung cho tao, mà công nhận face id khó dùng, phải đưa lên mặt. Trong khi vân tay đã mở khi đang cầm mà chưa cần đưa lên rồi.
Ũa cùng là Ios hay sao mà thay cái qq gì...@@
@demonntl iPad là cái gì mà ko thay được? Thậm chí nó còn là 1 thiết bị có thì thừa mà ko có thì ... cũng ko sao với rất nhiều người. Vậy có gì mà ko thay thế đc nó?
GreenTeS
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@demonntl Ok
Cấu hình, thiết kế của dòng Galaxy Tab có thể nói 1 chín 1 mười với dòng iPad. Nhưng về OS và phần mềm hỗ trợ thì Android cho tablet không so với iPadOS được
@Kelvin Phước Wp chết cũng vì vấn đề như thế đấy bạn. K có apps, cái máy k dùng dc bao nhiêu dù cấu hình ngất ngưởng😃
@MoonBreathing Cái này thì chuẩn rồi. Đều vấn đề ở đây là đang nói về Galaxy Tab và iPad nên chỉ nói về vấn đề đấy thôi
@MoonBreathing WP chết vì không có app và giao diện HĐH quá đơn giản
Thật sự là ở mảng Tablet thì các hãng phải "nỗ lực" nhiều hơn nữa mới có thể bằng được iPad.
binhtam
TÍCH CỰC
6 tháng
@kekk Cho đến khi phải gõ tiếng Việt bằng bàn phím ngoài thì ipados ối dzoi ơi liền
@binhtam Gõ chưa hay chỉ nghe nói và phán như đúng rồi.

Nếu tôi cm dc gõ bằng bộ gõ mặc định của ios ổn thì bạn tính j vs tôi😃 mua thuốc trixaoloan về uống j đi😃
binhtam
TÍCH CỰC
6 tháng
@MoonBreathing Chắc cũng đủ để đánh giá độ lag của nó. Nhấn mạnh là dùng phím ngoài nhé, phím ảo thì ok
@binhtam Gõ bàn phím trên iPad muốn lạy luôn
@MoonBreathing @MoonBrething trả lời @binhtam kìa mày. Đi đánh giày rồi à.
Nhìn phèn thế đòi thay iPad, viễn vông!
@MID217 iPAD là lựa chọn Hàng Đầu của Tablet rồi..
BBW
TÍCH CỰC
6 tháng
Galaxy Tab chỉ thay thế cuốn sổ tay thôi, chưa thay máy tính hay làm chuyên nghiệp đuọc
Trước đây thua xa ipad, giờ đây càng không có cửa, mảng tablet Android đang thoái trào.
BoKa
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Tinhte bị cái cuồng tỷ lệ vuông của ipad , cho hỏi mod cái tỷ lệ 3:4 có cái gì mà thần thánh hóa nó lên vậy? Trong khi 90% thời lượng sử dụng tablet chắc ăn là để xem youtube và chơi game, mà chơi game màn hình vuông nhìn nó vô duyên cỡ nào chắc mấy người chơi game ai cũng biết. Lướt web thì màn dài đảo mắt lên xuống thoải mái hơn là liết mắt sang trái phải vậy màn vuông có lợi thế gì? Thêm vào đó tất cả các app làm cho ipad đều làm cho nó thu gọn 2 bên chứ có phải làm full cái màn hình đâu, thành ra cũng ra là 16:9 16:10 hết
@MoonBreathing Màn tab nó to chứ có bé như cái móng chân mày vẫn hay nhìn đâu
tinhnd
TÍCH CỰC
6 tháng
@Anh Tú. Tôi cũng thấy như ông kia đấy, 90% những người dùng iPad xung quanh tôi cũng toàn dùng để xem Youtube với Netflix. Còn những ông siêu cấp vip pro dùng để vẽ thì hiếm lắm.
@tinhnd T nói thiệt phần lớn là t dùng để đọc báo, giải trí đâu đó chiếm 2-30% thooi
tinhnd
TÍCH CỰC
6 tháng
@Anh Tú. Ừ thì đấy là bác, chứ không phải tất cả
Ủa mình xài con s8plus mượt mà ...cây viết thì bên apple ko bằng nhen...chơi game ok nhưng to quá ha ha .
"không có kiểu mỏng mỏng nhẹ nhẹ như tablet Samsung"
Viết thế này thì phải càng dày càng nặng mới là ngon à
@bestboy2142 Kiểu Apple nó là nặng thì đầm tay, nhẹ thì gọi là tinh tế, handy. Mồm mép leo lẻo còn văn vở hơn dân Bắc kỳ bọn tôi.
@airwalker Kiểu hồi đó mấy con iPhone bằng thép cầm nặng nặng đầm tay thì bảo cầm có vẻ sang hơn của mấy bạn iFan xong làm nhẹ lại thì khen lấy khen để. Mà đúng là làm nhẹ quá cảm giác cầm chán hơn hẳn anh ạ, em cầm Z Fold5 quen r xong trải nghiệm N3 chán hẳn.
n3v3Rm1nD
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@airwalker Haha. Isheep lưỡi k xương trăm đường lắt léo. Bữa review camera 5x ip vs 3x samsung cũng bị chửi quá trời
@bestboy2142 Viết bài này thì khen iPad nặng hơn, đầm tay hơn, xịn hơn. Nhưng sau viết bài về iPhone 15 titan nó lại khen nhẹ hơn cầm thích hơn ko mỏi tay đấy. Sợ hãi cái bọn này.
@bestboy2142 Công nhận nghe bọn mod tinhte viết bài nghe đúng kiểu logic kít lộn lên đầu ấy. Ko có nổi 1 chút nào logic luôn. ah nhầm, logic kiểu ngược đời 😆) kiểu càng thối ngửi càng thích, chứ thơm ngửi xoàng cmn quá rồi😃)) thật là vl logic của mod tinhte 😃))))
So sánh thì phải so sánh tương đương. Con S8 nó giá bao nhiêu? tương đương với iPad gì. So trực tiếp với con đó xem nó thế nào. Chứ cứ nói iPad mượt này nọ nhưng là iPad nào? iPad pro M2 lại chả mượt.
Mà con S8 cũng là đồ năm ngoái rồi. Có S9 rồi sao không đem ra so?
Con S9 wifi bây sau khi trừ khuyến mãi các kiểu thì cũng chỉ 14tr là có cả bút. Nếu iPad mà 14tr mua cả bút thì chắc cũng chỉ mua được con iPad 10 wifi. Mà iPad 10 wifi thì chỉ có 4GB ram, 64GB rom. Con S9 có 8GB ram 128GB rom. Thêm 1tr nữa là có bản S9 12/256.
Dù iOS có tối ưu kiểu gì thì 4G chắc là vẫn lag hơn 8G. Và con ipad 10 cũng xài touch ID như S9 chứ chưa có Face ID. S9 còn hơn cái màn OLED 120hz. Muốn ram 8G, chip M1 + face ID thì phải lên ipad Air. Nhưng com bo cả bút thì lại lên 20tr rồi.
Nhà mình xài cả 2 hệ nên không có là fan bên nào cả. Trong nhà iphone, ipad, S22, S9 có đủ.
Mình thì thích cái màn OLED 120hz hơn nên chọn S9 để dùng thường xuyên. Trước S9 mình dùng Ipad Pro 2018 cũng có màn 120hz.
Vợ vẫn đang iPad Air.

Xài tablet Samsung thì chỉ có 1 vấn đề mình ghét nhất là ít app được tối ưu hơn iPad. Cầm tablet thì thường cầm ngang nhưng nhiều app không có chế độ ngang nên cứ phải quay dọc. không sướng. bên Ipad lâu lâu vẫn có app không tối ưu nhưng ít gặp hơn Tablet Android.

Còn lại thì mình thấy như nhau. Riêng cây bút thì bên SS hay hơn Apple.
Nếu so loa thì S9 loa thua iPad pro nhưng hay hơn Air.

Chờ khi nào có iPad màn OLED ra đời mình sẽ quay lại xài iPad.
@Hassler chắc vợ bác xài nhiều zalo ấy
tuantu12
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Anh Tú. kiểu mang 1 con Sirus 110 và 1 con Winner 150 ra đời cùng năm ra so xem xe nào chạy nhanh hơn, giảm sóc tốt hơn ấy hả?
@tuantu12 Bạn nói đúng rồi. Đồng tình nha. Bài so sánh hơi không ăn nhập!
@tethien Đồng quan điểm với bác, bác thớt như mang con samsung s8 đi đấu với cả thế giới ipad luôn vậy :d
Nếu so cùng tầm tiền thì giờ rất nhiều con Tab đã đáng mua hơn iPad, ở một vài nhu cầu nhất định như chủ yếu để xem, đọc nội dung
Cái tỉ lệ màn của samsung cỡ 11" mình thấy hơi không cân đối, nhưng lên >12" thì nó hợp lý hơn cả tỷ lệ của iPad
Ekans
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Hình như còn thiếu so sánh render 😒
Tablet đối với mình kiểu có hay k cũng đc, cấu hình tương đương thì lúc nào mua mấy con Tab S của Sam cũng tiết kiệm hơn nhiều. Dành tiền đó đập vào lap với đt đáng hơn, kiểu gì lúc nào cũng tk hơn 10tr so với dòng pro của iPad.
minhtuanq6
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Quân Mã Có hay không cũng được thì tiết kiệm nhất là đừng mua ^-^
@minhtuanq6 Đúng r bạn, dư tiền thì mua.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019