Dùng Pock để Touch Bar trở nên đỡ thừa thãi

9/11/2021 4:42Phản hồi: 110
Dùng Pock để Touch Bar trở nên đỡ thừa thãi
~ Tuesday November 9th, 2021 ~

Còn nhớ thời điểm mới tậu Macbook Pro 2020 (từng trên tay bên NÀY & chia sẻ cảm nhận bên NÀY), mình vô cùng háo hức được trải nghiệm thanh Touch Bar đầy ảo diệu trên MWP82. Ngặt nỗi chưa đầy 2 tháng sau đó, mọi thứ đọng lại trong mình chả có gì khác ngoài một cảm giác tẻ nhạt, chán chường & đầy ê chề. Quả thiệt, mình không sao quen nổi với thao tác hươi tay lên sát mép dưới của màn hình để thực thi các ứng dụng. Việc này lặp đi lặp lại nhiều lần khiến mình thấy nhọc & bất tiện ghê gớm, chưa kể hiệu suất thấp hơn hẳn so với thói quen sử dụng trackpad & phím tắt. Thời điểm 13/8/2020 chính là lúc sự nhẫn nại của mình vượt quá giới hạn & cũng là lúc mình nghĩ tới việc kiếm tìm một giải pháp nhằm trang trí cho Touch Bar, thay vì để thứ này án ngữ một cách thừa thãi & vô bổ.

Pock - một phần mềm khá thú vị đã giúp mình lấy lại được phần nào hứng thú mỗi khi nhìn vào thanh Touch Bar. Tác dụng chính của app này là để trang trí, làm đẹp thông qua việc hiển thị các ứng dụng được người dùng đặt trên thanh Dock. Phần mềm này mình tải ở ĐÂY, ưu điểm của Pock là dung lượng vô cùng nhẹ (14.1MB), dễ xài & đặc biệt hoàn toàn free theo đúng nghĩa đen. Hữu ích nhất với mình có lẽ là việc Play/Stop, Next/Prev nhạc cũng như Tăng/Giảm độ sáng màn hình, khi cần chuyển nhanh ứng dụng mình vẫn giữ thói quen thao tác qua tổ hợp phím tắt Command+Tab cho lẹ, thay vì hươi tay bấm chọn trên thanh Touch Bar.

9-11-2021 (2).jpg

Sau khi tải Pock ở link phía trên, có thể khởi chạy luôn mà không cần cài đặt (như mấy ứng dụng dạng portable bên Windows). Menu chính của Pock gồm 5 tab cơ bản là: General, Dock Widget, Status Widget, Control Center Widget, Now Playing Widget nhưng không hiểu sao tab cuối cùng không được hiển thị mặc định mà phải nhấn vào mũi tên kép ở góc phải, khi thu gọn chỉ hiển thị 4 tab đầu. Phiên bản mình hiện đang xài là v0.7.2, mình đã từng thử update nhưng giao diện hiển thị không ưng mắt nên đã quyết định gỡ để re-install & chỉ khoái dùng đúng phiên bản ban đầu.

Ở tab "General", mình đánh dấu tích vào mục "Hide Control Strip" vì chỉ muốn Touch Bar hiển thị các app đang mở. Nếu AE muốn hiển thị toàn bộ các app nằm trên thanh Dock của Macbook thì bỏ tuỳ chọn này. Ngoài ra, mình cũng tích vào chế độ "Launch at login" để mỗi khi bật máy thì ứng dụng sẽ tự động khởi chạy, đỡ phải thủ công nhấn thao tác bật app.

Ở tab "Dock Widget", mình ẩn thùng rác, chỉ để hiển thị các app đang mở cho tiện việc theo dõi.

Dock Widget.jpg

Ở tab "Status Widget", mặc dù đã tích 1-2 hay toàn bộ những mục như trong ảnh nhưng đều không thấy hiển thị trên Touch Bar (!?)

Status Widget.jpg

Ở tab "Control Center Widget", mình cho hiện chế độ Tăng/giảm độ sáng màn hình cũng như Tăng/giảm Volume, do hay có thói quen gập màn hình khi không xài máy nên mình để ẩn 2 tuỳ chọn "Show Sleep Item" (khoá nhanh màn hình) & "Show Lock Item" (thoát ra Lockscreen) mặc dù khi cần khoá nhanh màn hình thì chỉ cần chạm nhẹ vô 1 trong 2 biểu tượng này trên Touch Bar.

Quảng cáo

Control Center Widget.jpg

Ở tab "Now Playing Widget", Pock cho phép người dùng chọn 1 trong 3 giao diện chính của ứng dụng Music. Mình chọn cách hiển thị đầu tiên do tích hợp cả nút Next/Prev cũng như hiển thị tên bài hát & ca sỹ, trong khi đó giao diện thứ 2 chỉ hỗ trợ thao tác Play/Stop nhạc, còn giao diện thứ 3 thì khuyết thông tin bài hát mặc dù vẫn tích hợp cả chế độ Play/Stop lẫn Next/Prev.

Now Playing Widget.jpg

Như loạt ảnh đính kèm bên dưới, mình cho hiển thị trên Touch Bar các app đang chạy ở nửa bên trái, còn nửa bên phải để hiển thị các thanh công cụ điều chỉnh độ sáng & âm nhạc. Bất khi nào muốn Touch Bar trở về chế độ mặc định ban đầu thì nhấn đúp vào nút "Control" trên bàn phím, nếu muốn tiếp tục xài Pock thì nhấp đúp phím đó một lần nữa. Mình hơi tiếc khi Pock không cho phép người dùng tuỳ chỉnh thời gian sáng màn hình của Touch Bar, cứ chu kỳ 5s không sử dụng máy thì độ sáng của Touch Bar sẽ lịm đi, sau 20s thì tự động tắt, không biết có phải nhằm mục đích tiết kiệm pin không?

9-11-2021 (8).jpg
9-11-2021 (4).jpg
9-11-2021 (5).jpg

Quảng cáo

9-11-2021 (6).jpg

Theo dõi toàn bộ các bài viết chia sẻ của mình ở ĐÂY hoặc bên NÀY nếu AE hứng thú 😎

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

110 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có r3 kg a nhỉ 😂
@blueiswarm269 Đù, vẫn câu chuyện nhàm chán 5 xưa, chán chú ghê gớm 😙
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@crazysexycool1981 A dùng máy sạch dữ. Áhihi. E thì thấy có touch bar máy đẹp hơn, nhưng nhiều lúc cần nhấn f thì hơi bất tiện. Nói chung cho 2 phiên bản là tốt nhất. Áhihi
@Thiếu nữ thôn quê Đúng là có Touch Bar thì đẹp hơn về thẩm mỹ nhưng về công năng thì chắc ko nhiều người tận dụng được, đa phần đều thấy thừa thãi. May có mấy ứng dụng kiểu như Pock nên ít nhiều vận có chút hữu ích 😁
KHANHTANVN88
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bởi thế nên mình đoán tương lai là Apple sẽ làm Macbook Pro kết hợp có cả dãy phím chức năng và touch bar. Touch bar có thể sẽ rộng hơn và độ phân giải cao hơn, đồng thời cho phép người dùng tùy biến linh hoạt hơn.
Cười vô mặt
@KHANHTANVN88 Làm vậy thì phải thu nhỏ trackpad?
KHANHTANVN88
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ngô Ái Dân Bản 16 inch còn dư chỗ phía trên bàn phím nhiều lắm bạn ơi. Thiết kế cái touch bar rộng như 1 màn hình phụ vào đó là tuyệt vời.
Cười vô mặt
KHANHTANVN88
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Tuấn Linh007 Dạng như vậy đó nhưng ko cần làm to để cho mụch đích hiển thị màn hình, mà là nơi người dùng có thể tùy biến cho các phím chức năng cho các ứng dụng của mình. Mình thấy cá nhân mình dùng touch bar rất nhanh và thoải mái, ko biết vì sao các bác lại ko thích nhể, chắc các bác ấy ko chịu dùng apps của bên thứ 3 để tùy biến theo sở thích riêng chăng!
Cười vô mặt
@KHANHTANVN88 Mình tưởng tượng sao dãi tuochbar này sẽ đc năng cáp lên màn hình thiệt bự, 2 màn cho macbook luôn, 1 màn hiển thị miniled 1 màn retina cmar ứng như ipad chứ. Như vậy mới tươg lai
Bài ngắn, ổn áp 👍🏿
@americanoda 👍🏿
hungtrumno
TÍCH CỰC
3 năm
@americanoda Bài viết ngắn gọn, súc tích chắc chắn sẽ được nhiều người thích. Đã like cho ông chủ thớt và đã đọc kỹ bài, dù bình thường thấy mấy bài dài ngoằng của ông này mình toàn lướt qua cho lẹ mà ko đọc kỹ.
@hungtrumno Chuẩn bị bữa nay sẽ lên thêm 1 bài ngắn dạng này ✌️
F5NhaTrang
TÍCH CỰC
3 năm
Anh tôi nay có bài chất lượng quá nhỉ.
@F5NhaTrang 😆
tuan 95
CAO CẤP
3 năm
@F5NhaTrang chỉ có cmt xàm thôi chứ bài thì vẫn ổn mà 😆)
F5NhaTrang
TÍCH CỰC
3 năm
@tuan 95 Gánh lại uy tín.. Kk
@tuan 95 Cái hình dưới đây mới là cmt xàm nè
Cười vô mặt
@crazysexycool1981 ơ cái comment này ông quên copy & paste câu  Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena  kìa 😆
BOT LOC
CAO CẤP
3 năm
Này là lỗi hay là nó có dấu vậy ta
@BOT LOC tiếng Pháp đó
@BOT LOC A vừa check thử bằng G.Translate với chế độ tự động nhận diện ngôn ngữ thì có vẻ Google ko nhận ra ngôn ngữ nào nhưng phần dịch (bên phải) lại thấy tự động dịch từ "expose" chứ hơm phải "exposé" 🤓
Screen Shot 2021-11-09 at 13.53.45.jpg
@crazysexycool1981 Lúc trước là 3 không gian khác nhau trên Mac OS X: Exposé, Dashboard và Spaces.
Ra Lion là gộp cả 3 thành Mission Control ấy.
tiderace
TÍCH CỰC
3 năm
Đã cài. Dùng được bữa xoá luôn.
@tiderace Ủa, răng rứa, có chi hơm ưng ý chăng? 🤓
Đẹp thật, trên Macbook 14, 16 mới có làm đc ko các bác
@tobe2405 Phải thử mới biết
@centernc theo bác thì xe tăng có bị non hơi lốp bao giờ không mà phải thử 😆
@tobe2405 Xe tăng có bị non hơi lốp mà.
https://sohanews.sohacdn.com/k:thumb_w/640/2014/3-e4dcf/nhung-xe-tang-banh-lop-hang-dau-the-gioi.jpg
@centernc uh 😆 nc với bác 1 lúc khéo n** giống bác. hihi
Phần mềm vô dụng, cài xong mở lên không ra cái gì cũng không tắt được, chả hiểu sao lại giới thiệu cái phần mềm rác này cho mọi người nữa. Đúng là tốn thời gian của người khác
@viethoang1405 Chào E, E có thể vui lòng cho biết đang xài máy gì, OS nào & cung cấp clip làm bằng chứng cho những gì E thổ lộ ở trên để bá tánh có cái nhìn dễ hình dung hơn thay vì đưa ra những lời nói miệt thị, vô căn cứ kiểu này? 😃
@crazysexycool1981 Cũng giống như bạn comment dạo trên các bài khác đó, nó rất phiền người khác bạn hiểu không 😆 tôi không thấy phần mềm này hữu ích, chiếm hẳn 1 khoảng trên màn hình chính của tôi và thấy mất thời gian của tôi khi phải cài và xoá nó thì tôi bảo đây là phần mềm rác. Chứ tôi nói gì cá nhân bạn mà bạn vu khống tôi miệt thị bạn ? Miệt thị thì bạn báo cáo quản trị viên đi xem có đúng không ?
lâu lâu mới thấy đc bài ngắn, có ích, nội dung súc tích
Có app nuôi chó nuôi mèo hay nuôi em gái nào bò qua bò lại cũng được
Cười vô mặt
@bomduc Tự dưng làm A nhớ đến mấy cái cái file nhện bò, bắn súng chạy khắp màn hình thời còn dùng Windows XP những năm đầu 2k 🤣
@bomduc Công dụng chính của touch bar 😆
Phần mềm đơn giản, vẫn cố tình bôi ra cho dài. 1 sao!
@Micron C 😆))
Lên 😙
Đi ngang vô tình thấy .. cho 1*
Danglnh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Bão Sài Gòn Vừa cho 1 sao vì tội ko viết dài lê thê như mọi ngày.
Nhìn thấy là auto 1 sao, auto kéo xuống phần comment =))
tbn2004
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đồ cũ, phế thải rồi, vứt đi mua cái khác, tiếc chi nữa.
@tbn2004 Tiếc chứ, đồ phế thải này cũng ngốn cả 1 mớ tiền chứ ít chi mô? 😌
vankhaicris
ĐẠI BÀNG
3 năm
cho hỏi cái touch bar này nó sinh ra năm bao nhiêu nhỉ, tận 2021 nó mới bị mất. Mình nghĩ tai thỏ cũng vậy khả năng 2022 tai thỏ vẫn còn y nguyên, đánh sống chung với tai thỏ thôi
@studioXXX Chính thức xuất hiện từ năm 2016 bạn nhé. Thông tin tới bạn 👍

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019