Fujifilm Xapp: Quá ngon, kết nối 5 thiết bị cùng lúc, lưu trữ dữ liệu, chuyển file mượt mà

Hoàng Hải.
24/5/2023 16:51Phản hồi: 71
Fujifilm Xapp: Quá ngon, kết nối 5 thiết bị cùng lúc, lưu trữ dữ liệu, chuyển file mượt mà
Fujifilm vừa giới thiệu ứng dụng dành cho di động mới của họ nhằm kết nối các máy Fujifilm X/GFX với điện thoại/tablet để thay thế cho “Camera Remote” vốn gặp quá nhiều vấn đề từ bao năm nay, mang tên Fujifilm Xapp. Và nó ngon hơn nhiều.

Fujifilm X-S20 và XF 8mm f/3.5 R WR ra mắt tại X-Summit 2023 BKK: Tích hợp AI, 6.2K/30fps

Fujifilm X-S20 hôm nay chính thức ra mắt, thay thế cho chiếc X-S10. Nâng cấp đáng kể nhất của máy là giờ đây nó có thể quay được ở 6k/30fps và một viên pin mới (NP-W235) mà theo hãng công bố là giúp cho anh em có thể chụp được 750 bức hình.
tinhte.vn

Hạn chế lớn nhất của Fujifilm Xapp

Trong buổi ra mắt chiếc X-S20 mới và XF 8mm f/3.5 thì Fuji cũng giới thiệu Fujifilm XApp, nhưng hạn chế của nó là chỉ dành cho những chiếc máy có Bluetooth, thế nên nó chỉ phục vụ được những chiếc máy ra mắt trong khoảng thời gian vài năm gần đây gồm: X-S20 mới, X-H2S, X-H2, X-Pro3, X-T5, X-T4, X-T3, X-T30, X-T30 II, X-S10, X-E4, X100V, GFX 50R, GFX 50S II, GFX 100 và GFX 100S.

Mình thấy khá nhiều anh em trong group "Fuji Phê" không sử dụng được nó, đa phần nguyên nhân là anh em xài máy ảnh cũ. Nó cũng chỉ hỗ trợ các điện thoại chạy iOS 13 trở lên và Android 11 về sau này thôi.

So sánh với Camera Remote

Nguyên nhân không có Bluetooth nên anh em xài máy cũ, vẫn buộc phải sử dụng Camera Remote và Fuji vẫn để 2 app này song song. Với cá nhân mình, ngay từ chuyện kết nối, ta đã thấy Xapp hơn hẳn 1 trời 1 vực so với Camera Remote. Lúc trước, có khi mình mất cả tiếng mới kết nối được với máy ảnh thì giờ đây, khi bật Bluetooth lên, anh em đã có thể kết nối sau vài giây, mình xin nhắc lại là chỉ vài giây thôi. Ứng dụng sẽ tự động nhận diện và kết nối luôn, quá nhanh và khoẻ.

Bên cạnh đó, nó sẽ lưu trữ lại toàn bộ thông tin mà anh em sử dụng máy như thời gian chụp, vị trí chụp ảnh (toạ độ), theo như Fuji thì nó sẽ track 10 giây/lần để anh em biết chính xác ảnh được chụp lúc nào, mình chưa kiểm tra là với khả năng lưu trữ vị trí như vậy thì thời lượng pin có lâu hay không nhưng đây là một cải tiến đáng giá cho anh em.

Những điểm mới khác của Fujifilm Xapp

Quảng cáo

Giờ đây anh em đã có thể kết nối 5 thiết bị cùng lúc trên app, một điều mà không phải app máy ảnh dành cho điện thoại nào cũng có thể làm được.

Giao diện sử dụng của app cũng được Fuji làm lại, đẹp hơn, tối giản hơn, trực quan hơn. Có một điểm không hẳn là mới lắm nhưng giờ đây, khi đi chơi, cần hình ảnh mì ăn liền, anh em có thể truyền tranh chóng hơn, dễ dàng hơn, không lo thiếu ổn định. Máy sẽ tự động chuyển kết nối từ Bluetooth sang wifi và truyền hình ảnh tốc độ cao.

Giờ đây, Xapp có thể coi là một cuốn nhật ký chi tiết, khi anh em chụp bằng filter màu gì, nó cũng lưu lại hết, mà được trình bày một cách rất trực quan bằng các cuộn film của Fuji, mang đến rất nhiều hứng thú về sự hoài cổ cho mình

Quảng cáo

Hay anh em có thể lưu các thiết lập của máy ảnh ở mục Backup/Restore để nếu có chuyển sang các máy khác, anh em chỉ việc nhập vào, không cần tốn thời gian cài đặt, nó giống như kiểu đồng bộ iPhone hay máy Mac với nhau vậy.

Trước mắt anh em hãy chuyển sang vùng/nước khác:

Nếu anh em để Mặc định là Việt Nam như mình đang để đây thì ở trong Timeline nó không hiện gì cả và cũng không có Activity luôn.

Tuy nhiên, ngay khi mình chuyển sang Mỹ, máy đã hiện ra mục Activity và cho phép mình xem được thông tin của các bức ảnh. Hiện Fuji nói rằng, vấn đề này là do chính sách ở nước ta chưa cho phép hoạt động.

Cách cập nhật firmware mới nhất cho máy Fujifilm:

Để sử dụng Xapp, anh em buộc phải update firmware mới nhất chủa máy và để cập nhật, theo mình thấy cách nhanh nhất là anh em cứ làm qua thẻ nhớ.

1. Vào web Fujifilm tại đây, chọn tải bản cập nhật theo máy của anh em, tải về và cho nó vào thẻ nhớ.
  2. Khi bật máy, anh em nhấn giữ DISP/BACK thì nó sẽ hiện ra thông báo, anh em chọn body.
  3. Rồi ngồi chờ thôi, không cần làm gì cả
  4. Khi update xong, anh em tắt máy, khởi động lại, setup ngày giờ là xài ngon lành.

Anh em có thắc mắc hay có gì hay ho trên Fujifilm Xapp cứ comment bên dưới nhé.

https://tinhte.vn/thread/fujifilm-khong-dinh-vi-x-s20-o-phan-khuc-tam-trung-gia-31tr990-cuoi-thang-6-ban-ra.3673292/

Fujifilm không định vị X-S20 ở phân khúc tầm trung, giá 31tr990, cuối tháng 6 bán ra

Tối 25/05, ngay sau sự kiện ra mắt chiếc X-S20 thì Fujifilm Việt Nam cũng công bố giá bán chính hãng của chiếc máy này là 31.990.000 VNĐ đi kèm với giá của chiếc XF 8mm f/3.5 là 19.990.000 VNĐ. Và đặc biệt, X-S10 vẫn được bán song song.
tinhte.vn
71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon lành rồi ae nhà phê
@xecatang Nghe nói Fuji đc cái màu đẹp thôi, chứ chất ảnh thì thua Sony, Canon? Pk ae?
@trung__123 mình ko biết chất ảnh là gì hết 😁
@trung__123 Sony Canon dân dịch vụ dùng nhiều vì nó toàn diện, còn người dùng Fuji họ dùng vì họ yêu Fuji thôi chứ về công năng toàn diện ko so được với Sony Canon.
Ralph
TÍCH CỰC
một năm
Bí quyết tạo sự phấn khích cho khách hàng là tạo 1 cái app hơn cả c*t ch* rồi tung ra bản khác. Sony nó ngon từ đời ơ kìa nên chả ai thèm quan tâm
@Ralph ủa chứ app mới ổn hơn thì có vấn đề j ak 😃 làm như hãng khác k chiêu trò vậy bạn 😃
@Ralph Cũng đúng.
@Ralph =)) Hỏi thật bạn đã dùng mấy con sony rồi mà phán app nó ngon vậy, imaging edge phế vật ae chửi lên xuống bao năm
@Ralph Sony ngon ?
Từ thời A6300 chuyển tới A7C vẫn nói một từ như hạch :v
ko biết mấy công Ca Ni thì sao :v
Mình chả có vấn đề gì với Camera Remote. Kết nối đt với máy ảnh qua wifi direct chuyển hình ầm ầm, tầm 5s cho 1 tấm vài chục mb. Theo quan sát trên các group thì đa phần các thành phần chửi Camera remote là do k biết cách kết nối, tức là do người dùng k biết xài😀.
@Mongtonhatlang K có app mới thì tôi xài app cũ vẫn ngon lành chả có vấn đề gì. Fuji nó ra app mới cho tp gà mờ non công nghệ như b bớt kêu gào đó, vỗ tay 😀
@Dragao_ct92 Mấy đứa thủ dâm tinh thần như bạn thì thế giới chỉ có tụt lùi. Chắc bạn đang dùng đt cỡ ip5, vẫn dùng tốt mà nhỉ
@Mongtonhatlang Cải tiến là tốt cho nhân loại. Tôi xài android 11, đáp ứng yc của fuji. Cười khẩy cho tp cay cú fuji như b 😁😁
@Dragao_ct92 Với đầu óc bạn thì xài andoid 8 cho đỡ phí tiền
Cái App làm cùi tới mức mà giờ mình còn chả thèm cài để truyền ảnh nữa, chỉ cân nhắc cài nếu trường hợp cần Remote.

còn lấy ảnh thì sau 2 đời XT10 và XE3 dùng cứ tậm tịt lúc chuyển ảnh thì thôi, đem theo cái dongle hoặc đầu đọc thẻ nhó type c có khi lấy còn nhanh hơn 😆)))))))))))))))

*lại còn ko cho mấy dòng như xe3 xài được nữa!
Titanm
ĐẠI BÀNG
một năm
Bạn nào xài Android 11 trở lên mà mở Xapp lên bị màn hình đen không làm được gì, thì thử vào settings enable cái Gesture Hints lên là được nhé.
Lỗi củ chuối quá.

//Test ok trên S23u, mình mò trên Reddit các bạn ấy share.
Screenshot 2023-05-30 163317.png
@Titanm fuji nói là đang fix từ từ bạn
MDK125
ĐẠI BÀNG
một năm
ko hỗ trợ máy cũ là thấy dở rồi, khác nào ép khách lên đời nhỉ
có xài được cho con Fuji XT200 cũ của mình không cả nhà
@kevinphuong Ko ạ
XE3 cũng có bluetooth mà sao ko đc nhỉ 😔
Fernie
ĐẠI BÀNG
một năm
@1st January Chắc k có nguồn lực hỗ trợ thôi, giống như giả lập eterna chờ méo mồm k thấy cập nhật cho XE3
@Fernie K có vụ thêm màu cho máy cũ đâu bác, nó chỉ độc quyền cho từng thế hệ
@1st January Anh em mua XE3 cũng nhiều đợt giá tốt mà xong là méo có update j nữa, cắt support luôn. Fujifilm hút máu.
@Fernie XT3 còn k có CN thì XE3 bác nghĩ j có màu mới 😆) thích thì giả lập màu bằng Capture 1 thôi.
@1st January Mình cũng đang sài XE3 tính thử FujiApp mà nghe bạn nói khỏi thử luôn.
camera remote vẫn ổn đối với mình. mình chỉ dùng nó để chuyển vài ảnh hoặc dùng để điều khiển tự chụp. thường chép hình thì mình vẫn tháo thẻ và chép bằng đầu đọc vào iphone và ipad vẫn nhanh hơn nhiều mà đỡ tốn pin.
Đề nghị cả ông Sony làm lại cái app luôn đi. Móa, đại đế mà làm cái app như hạch vậy?
App hỗ trợ XT200 ko mn?
@starlock194 Xtran 4 và android 11 trở lên
@starlock194 Ko ạ
Đã quá. Hồi dùng Camera Remote thấy chậm vailin
Tính ra fuji cũng khốn nạn, đợt trước mua con X-E3 giảm giá xong là cắt đứt mọi udpate firmware và phần mềm hỗ trợ.
@cloud5trike Pm đã ổn định thì update j nữa.
@Dragao_ct92 Update thêm chức năng, chứ ổn định là cái đương nhiêu rồi.
@Dragao_ct92 Chờ mòn mỏn cái phần mềm fuji webcam support mà fuji coi như con ghẻ rồi.
Fujifilm XT-200 của em cũng có Wifi và Bluetooth mà lại không được hỗ trợ với App này 😔
@thanhhphongg.dayy_ Hic
Hỗ trợ những dòng máy nào Mod list dùm ạ
@ntherol Đâyy bác
@ntherol Ơ kì. Đọc bài đi người anh em hehe
@Hoàng Hải. Xin lỗi, tại hạ có mắt như mù. T30 yeah. Cảm ơn
@ntherol Haha
Toẹt vời. Xt30 xài dc gòi
@Hải Đăng (boygia) Haha
Chờ mãi. Lộn ruột cái app phế vật bao lâu nay.
mới coi thì ko support XH-1 dù có bluetooth, chán cả nải
Các dòng máy hỗ trợ cho bác nào cần:
X-T5, X-T4, XT-3, X-T30 II, X-T30
X-H2S, X-H2
X-S20, X-S10
X-Pro3
X100V
X-E4
GFX100, GFX100S, GFX50S II, GFX50R

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp