Laptop Acer

Hành trình nâng cấp bản thân với Sony ZV1 của mình trong năm 2022

24/1/2023 10:43Phản hồi: 21
Hành trình nâng cấp bản thân với Sony ZV1 của mình trong năm 2022
Chiếc máy ảnh này đến với mình một cách tình cờ, và nó vô tình trở thành thiết bị thay đổi hoàn toàn công việc giáo viên và sáng tạo nội dung của mình.

Mối quan hệ đến từ bài viết tinhte

https://tinhte.vn/thread/review-micro-scarlett-x-focusrite-tang-chat-luong-am-thanh-day-hoc-online-quay-video.3477245/

Review Micro Scarlett x Focusrite: tăng chất lượng âm thanh dạy học online, quay video

Thường xuyên phải dạy online sau khi dịch bùng phát, combo Micro Scarlett x Soundcard Focusrite đã giúp mình nâng cấp chất lượng âm thanh khi dạy online qua Zoom. Setup Một lần mình thấy cô học viên trường nhạc thu âm hát rất hay…
tinhte.vn

Đầu năm mình có chia sẻ về bộ microphone mình mua để nâng cấp việc dạy học online, và bài viết đó đã dẫn mình đến tin nhắn từ anh Pro-K.
Sony ZV1_message.png
Và đây là khởi đầu cho những trải nghiệm và kiến thức mình được tiếp cận trong năm 2022

Học lóm từ Workshop máy ảnh

Sony ZV1_2.jpg

Mình được rủ tham gia chuẩn bị cho một Workshop về livestream để quan sát thực tế hơn về những thành phần làm nên một miniStudio

Sony ZV1_1.JPG
Hoàn toàn không có kiến thức về máy ảnh, ánh sáng hay âm thanh nên buổi Workshop này rất mới mẻ với mình

Sony ZV1_3.jpg
Xem thôi chưa đã, mình muốn thực sự có được trải nghiệm riêng nên quyết định chọn mua một chiếc camera mới, đứng giữa hai lựa chọn Sony ZVE-10 và Sony ZV1 thì mình đã chọn chiếc ZV1 vì nó hợp túi tiền của mình hơn (tầm 15tr), ZVE-10 thì có thể thay ống kính nên sẽ cho trải nghiệm tốt hơn (tuy nhiên combo thân + ống kính phải hơn 20tr lận, mình lại không có kiến thức về ống kính máy ảnh).

Sony ZV1_4.jpg
Rất may mắn là khi đó anh Nam Air đang dư một con ZV1 nên mình inbox mua lại luôn, giá 13.5 triệu lại còn được tặng khung SmallRig, hai cục pin và đế sạc (quá hên ^^)

Sony ZV1_6.JPG
Chiếc máy quá nhỏ gọn

Sony ZV1_5.jpg
Khung SmallRig giúp máy cứng cáp và có thêm nhiều lỗ để tuỳ biến và gắn thêm phụ kiện

Quảng cáo

Setup miniStudio đầu tiên tại nhà

Sony ZV1_7.jpg
Với những kiến thức lóm được từ Workshop, mình đã dùng Sony ZV1 setup nên miniStudio phiên bản đầu tiên

Sony ZV1_9.jpg
Mình lấy hình ảnh 4K từ Sony ZV1 qua cổng HDMI

Sony ZV1_10.jpg
Thông qua USB Capture là Cam Link 4K

Sony ZV1_13.jpg
Vào phần mềm OBS trên máy tính, theo cách này mình có thể quay liên tục và file được chuyển thẳng vào máy luôn, không cần tháo thẻ nhớ, Sony ZV1 cho phép cắm nguồn quay liên tục qua cổng micro USB, điểm nổi bật nhất là máy không bị quá nhiệt khi quay thời gian dài (mình đã test để máy standby 3 ngày không tắt), các loại máy khác thì phải gắn pin Dummy để tránh quá nhiệt.

Quảng cáo

Hướng dẫn cấu hình OBS: https://tinhte.vn/thread/huong-dan-quay-video-bang-obs-usb-capture-khong-can-thao-the-nho-thay-pin.3526928/

Hướng dẫn quay video bằng OBS + USB Capture: không cần tháo thẻ nhớ, thay pin

Mình setup miniStudio tại nhà và quay video bằng phần mềm OBS, mình có thể quay liên tục bằng con Sony ZV1 mà không cần sạc pin hay tháo thẻ nhớ để lấy file, quay xong là file video sẽ lưu thẳng vào máy tính luôn. Bài trước: https://tinhte.
tinhte.vn

Sony ZV1_12.jpg
Nhờ thân hình nhỏ nhẹ nên ZV1 có thể setup rất linh hoạt khi gắn lên arm, trong hình mình quay góc top shot

Sony ZV1_11.jpg
Quay góc dọc ngon lành

Sony ZV1_14.png
Giai đoạn này mình biết dùng arm để gắn camera, dùng USB capture để thu hình ảnh vào OBS, tuy nhiên kiến thức ánh sáng = 0 nên hình ảnh quay không tối ưu, da nhợt nhạt

Học lóm lần hai

Sony ZV1_15.jpg
Mình có cơ hội đi setup góc livestream trong sự kiện ra mắt máy ảnh Sony A7R V

Sony ZV1_16.jpg
Và lần này mình lóm được nhiều kiến thức về ánh sáng khi setup trong không gian nhỏ

Sony ZV1_17.jpg
Về nhà mình bố trí lại đèn đánh mặt và background cho hợp lý hơn, đèn đánh mặt để cao và nghiêng theo sóng mũi sẽ cho ra hiệu quả tốt nhất

Sony ZV1_18.jpg
Đây là ánh sáng từ đèn phòng

Sony ZV1_21.jpg
Đây là khi tắt đèn phòng, mở đèn đánh mặt (Ulanzi K7)

Sony ZV1_20.jpg
Và đây là khi mở đèn background

Sony ZV1_22.png
Điểm quyết định của setup ít đèn này nằm ở chế độ bổ trợ sáng của Sony ZV1, DRO (Dynamic Range Optimizer), nó bổ sung thêm ánh sáng và chi tiết vào chỗ tối, làm cho khung hình tổng thể không bị tối mà lại không thay đổi độ tương phản. Do vậy mà mình chỉ cần dùng 1 đèn Ulanzi K7 cũng setup được ánh sáng đẹp mà không cần phải dùng đèn lớn.

Sony ZV1_23.jpg
Đây là khác biệt giữa hai nấc DRO thấp và cao nhất
Lúc này, mình đã có thể sản xuất những video với chất lượng hình ảnh tốt hơn rất nhiều so với khi bắt đầu ^^

Học lóm lần ba

2048_Sony ZV1_25.jpg
Lần gần đây nhất mình phụ setup góc livestream trong Sony Store Đồng Khởi với anh Pro-K, đây là setup hoàn chỉnh và đầy đủ nhất hiện tại dành cho đa dạng nhu cầu sáng tạo nội dung như podcast, beauty, game streaming, giảng dạy …

Sony ZV1_26.jpg
Đây là sau khi setup hoàn chỉnh khi lên đèn

Sony ZV1_28.jpg
Trái tim của setup này là Sony ZVE-10 (cái gắn cố định) và ZV1 (cái gắn lên arm)

Sony ZV1_29.jpg
Bên phải có một chiếc ZV1 nữa màu trắng gắn cùng Ring Light, phần camera này dành cho các chị em làm beauty

Sony ZV1_27.jpg
Các bạn thấy setup này lung linh không ^^, toàn bộ những kiến thức và kinh nghiệm đã được anh Pro-K dành trọn vẹn vào đây

Sony ZV1_30.jpg
Còn đây là setup miniStudio mới nhất tại nhà mình, học theo setup tại Store, đèn Ulanzi K7 đã được nâng cấp lên Elgato Key Light ^^

Lời cảm ơn

Và đây là phiên bản miniStudio mới nhất của mình trong năm vừa rồi, hoàn toàn khác biệt so với lúc đầu luôn ^^

Vậy là khởi đầu từ một chia sẻ lên tinhte, mình có được mối quan hệ mới, qua đó có được cơ hội trải nghiệm và học hỏi, và cái kết của năm 2022 là một thầy giáo Sang với kỹ năng sáng tạo nội dung chất lượng với miniStudio, cảm ơn anh Chương Pro-K rất nhiều.

Hy vọng 2023 sẽ là một năm mình được học hỏi nhiều hơn nữa, chúc mọi người sức khoẻ và thành công hơn trong năm mới ạ ^^
21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình thử mà chất lượng kém quá so với x-e4 nên không tham gia con này.
pro-k
CAO CẤP
2 năm
@cuhiep Do hồi đó hông hỏi em 😆 chứ hỏi là ăn tiền roài
@pro-k chất lượng quay video 4k-10bit màu vẫn thua xa pana bác nhỉ
klq nhưng khày bằng tuổi e mà đó giờ e nghĩ thầy lớn hơn e chứ 😁
huynhnhandev
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bài viết này hay quá, học hỏi từ những người có kinh nghiệm thì sẽ tiến bộ rất nhanh
xin cho hỏi ? Mod ơi , nếu về khả năng chụp ,thì Zv1 có kém hơn nhiều so với Rx10vii không
@MAVISTA ZV1 chụp không ngon bạn ơi, mình dùng quay là chính
@Thầy giáo Sang Mình cũng từng mua ZV E10 dù là APS C mà chụp vẫn chán lắm.. Chụp nó cần 1 2s để lưu
Khác biệt hẳn
Hôm mua zv1 tận 17củ h có hơn 14 củ tiếc nhung quay ngon trải ghiệm quá ok luôn,quay 1080 tẹt ga
nguyenrm
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mới liếc qua cái tựa mà giật mình, tưởng Ziggy (Xenosaga) thực sự tồn tại.
Zwee
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hay quá, rất khâm phục tinh thần ham tìm tòi, tự học của anh ạ. Ánh sáng là vấn đề rất quan trọng trong quay chụp, làm chủ được ánh sáng (cả bằng phụ kiện lẫn chế độ máy) sẽ cho ra những đầu ra khác hẳn. Chúc anh năm mới nhiều phát triển mới 😆
@AmazonReviewer Cảm ơn bạn
PerfectSun
TÍCH CỰC
2 năm
Có cần thiết phải dùng camlink 4k với con này ko ạ, nó hỗ trợ hoạt động như webcam rồi mà.
@PerfectSun Để đạt chất lượng 4K thì cần ạ
Xịn quá mod ơi
Một bài chia sẻ vô cùng hữu ích.
Mẫu xinh 😁
Ổn đấy thầy giáo ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119