Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hiếm] [Review] Tính năng cảnh báo nhịp tim bất thường/rung tâm nhĩ của Apple Watch

somaek✅
13/5/2022 3:10Phản hồi: 4
[Hiếm] [Review] Tính năng cảnh báo nhịp tim bất thường/rung tâm nhĩ của Apple Watch

Sơ lược

Như tất cả chúng ta đều biết, Apple Watch không chỉ là một chiếc đồng hồ thông minh để nghe nhận cuộc gọi, tin nhắn hay thông báo. Nó còn là 1 thiết bị hướng đến việc theo dõi sức khỏe con người trong các hoạt động hằng ngày. Trước đó mình đã từng review 1 tính năng cũng khó có thể tái hiện đó là phát hiện té ngã, các bạn có thể đọc thêm tại đây. Còn lần này mình sẽ review 1 tính năng khác còn hiếm thấy hơn nữa trên apple watch đó là “Cảnh báo nhịp tim bất thường” (tên tiếng anh là Irregular Rhythm Notifications).

Sơ lược một chút về tính năng này. Cơ bản tim của con người bơm máu đi khắp cơ thể nhờ sự hoạt động nhịp nhàng của tâm thất và tâm nhĩ. Tâm thất và tâm nhĩ co bóp được là do các xung động điện tim. Vì một lý do nào đó mà các xung điện này hoạt động không bình thường sẽ dẫn đến tình trạng nhịp tim không đều (theo y văn thì với người trẻ dưới 40 sẽ gọi là tình trạng tái cực sớm còn người lớn tuổi sẽ được gọi là tình trạng thiếu máu cơ tim cục bộ). Apple sẽ đo ngẫu nhiên và âm thầm nhịp tim của bạn thông qua cảm biến nhịp tim đặt ở mặt dưới của Apple Watch. Và thường thì nó sẽ xảy ra khi chúng ta ngồi yên hoặc ít vận động để đo chính xác hơn. Và thông qua số liệu cùng các thuật toán thì Apple Watch sẽ đưa ra cảnh báo nếu bạn có triệu chứng rối loạn nhịp tim/rung tâm nhĩ.

Cách thiết lập

Để kích hoạt tính năng này chúng ta vào ứng dụng Watch trên iPhone > Chọn mục Tim > Bấm vào Thiết lập Thông báo nhịp không đều trong Sức khỏe > Chọn Thiết lập. Screen Shot 2022-05-13 at 09.56.05.png

Tiếp theo các bạn chọn Tiếp tục > Điền ngày tháng năm sinh > Trả lời hoặc Không ở mục Bạn đã bao giờ được bác sĩ chẩn đoán là mắc rung tâm nhĩ chưa? Lưu ý là tính năng này chỉ cho phép người trên 22 tuổi sử dụng mà thôi. Bạn có thể nhập sai ngày tháng năm sinh nhưng mình nghĩ là không nên gian lận theo kiểu mà chúng ta vẫn hay làm để xem nội dung giới hạn của youtube.

Screen Shot 2022-05-13 at 09.58.35.png
Cuối cùng việc các bạn cần làm là đọc kĩ thông tin và bấm Tiếp tục > Bấm Bật thông báo để nhận cảnh báo về nhịp tim không đều.

Trải nghiệm của mình

Tháng 6 năm 2021 mình có nhận được 1 cái thông báo của apple watch về tình trạng nhịp tim của mình. Do mình có tiền sử tim bẩm sinh, đây là một cảnh báo hết sức đáng lưu ý vì mình có nguy cơ rất cao bị đột quỵ lần 2. Apple watch đã theo dõi nhịp tim của mình suốt hơn 1 tiếng rưỡi và nó ghi rất rõ ra những lần mà nó đã nhận thấy có dấu hiệu mình bị như hình dưới.

Lần đó thực sự là một trải nghiệm khá đáng sợ, một phần vì Sài Gòn đang lock down và gần như các bệnh viện không nhận bệnh nhân. Mình chỉ có thể gọi cho bệnh viện đa khoa Xuyên Á (gần nhà) và họ cử 1 bác sĩ cấp cứu xuống và lắp cho mình 1 cái máy đo ECG 24 giờ để đo chính xác hơn về triệu chứng của mình. Rất may là tim mình không bị sao, lần trước chắc là do căng thẳng quá khi nghe tin về dịch bệnh mà thôi.

Tổng kết

Đa số mình thấy mọi người thường nhìn apple watch như 1 món đồ xa xỉ phẩm và mọi người thường quan tâm đến ngoại hình và thời lượng pin của nó, hơn là giá trị nó mang lại. Tất nhiên vì nhu cầu mỗi người mỗi khác và mình hi vọng là bài viết này sẽ giúp mỗi người chúng ta có 1 cái nhìn khác đi về nó. Tóm lại, nếu bạn có vấn đề về sức khỏe tim mạch, hãy sắm cho mình 1 con apple watch hoặc 1 thiết bị chuyên dụng hơn và quan trọng nhất là chăm lo sức khỏe bản thân thật tốt. Chúc mọi người có 1 ngày cuối tuần thật an lành.

Hình ảnh: nguồn Thegioididong
4 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có lần mình đi ị hơi lâu táo bón, đang rặn thì nó báo tim đập nhanh. Cũng hay 😁
somaek✅
TÍCH CỰC
2 năm
@nightwish47 vậy tính ra cú đấy bác cũng rặn hơn 5p chứ ít gì =))))
@somaek✅ Thường mình đi nhanh, cỡ 5p từ vào tới ra 😆
somaek✅
TÍCH CỰC
2 năm
@nightwish47 vậy sao báo tim đập nhanh được nhể :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119