#Hoitinhte: Xe hơi có chạy roda hay không?

su béo béo
19/8/2020 9:2Phản hồi: 119
#Hoitinhte: Xe hơi có chạy roda hay không?
Chuyện là mình có một thằng em mới mua được chiếc xe hơi cách đây vài hôm và mình tự dưng có suy nghĩ rằng xe hơi thì có cần phải chạy roda hay không? Do mình đi xe máy nhiều hoặc là đi những chiếc xe hơi đã được đi nhiều ngàn km rồi nên cũng không để ý vấn đề này.

5085828_trai_nghiem_thuc_te_mercedes_amg_a35-sedan_2020_xe_tinh_te-10.jpg

Với xe máy mình sẽ chạy roda khi mới mua xe về để các chi tiết trong xe được ma sát mài mòn cho mịn màng hơn. Thường thì khi mua xe mới mình sẽ roda tầm 1.000 km để an tâm hơn. Còn với xe hơi thì mình chưa biết và cũng đang thắc mắc, anh em nào biết chia sẻ thêm cho mình biết với.

Anh em có thể xem chia sẻ roda xe máy sao cho ổn ở link này: https://tinhte.vn/threads/chia-se-cach-rodage-rodai-xe-may-khi-moi-mua-de-giup-tang-tuoi-tho-cua-dong-co.2917544/?_xfNoRedirect=1
119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

street13
ĐẠI BÀNG
4 năm
Máy bay thì có phải roda không nhỉ mấy bạn 😁
@street13 bác ăn gì em cúng
@street13 bác có thấy mấy chuyến bay giá rẻ ko, là bay roda đó =))
thanhtuttm
ĐẠI BÀNG
4 năm
@street13 Tên lửa có roda không ta :D
thanhtung08
ĐẠI BÀNG
4 năm
@street13 I have a same think with you. LOL
@street13 câu hỏi hay vãi đạn
mình nghĩ là có 😂, nghĩ thôi chứ đã có tiền mua xe đâu
@Rich Leon Roda kỹ dữ 😂
@cheetah_fast Chưa có ô tô nên cũng chưa biết cái hdsd mặt ngang mũi dọc nó thế nào 😂
@Thanhniendiwave HDSD có chữ trong đó 😃
@Thanhniendiwave Chú ý bảo dưỡng kỹ trong giai đoạn đầu là OK.
mới mua về nên lấy bia rửa, roda hay ko thì mình cũng chịu
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
@fuaka93 😃😃😃
nitz
TÍCH CỰC
4 năm
@fuaka93 Hay! =))
nếu xe sport ,hyper thì ko cần ,còn xe dân dụng thì mình ko rõ
trick này áp dụng cho cả xe 4 và 2 bánh
thông thường ,muốn biết có cần rodai hay ko thì mở manual ra ,coi mục thay nhớt ,nếu period lúc đầu ngắn thì rodai ,còn các quãng đều nhau thì ko cần : )
thanhvng
ĐẠI BÀNG
4 năm
Roda là gì, là thời gian đầu chạy để các vị trí nào trong lúc gia công mà còn thừa thẹo vướng mắc hoặc chưa trơn thì sẽ được mài mòn đi để trơn hơn, và sau khi chạy thì những mạt này sẽ chảy theo dầu máy. Bình thường xe nào cũng cần roda, nhưng không cần thiết phải nổ máy không tải. Cứ chạy mấy trăm km rồi thay dầu để mạt sắt bị lọc ra hết là được thôi. Xe máy hay ô tô thì cơ cấu giống nhau nên nguyên tắc như nhau. Có chăng là các đặc tính kỹ thuật khác nhau nên số km, thời gian sẽ khác.
ronanh
TÍCH CỰC
4 năm
@thanhvng Cái này do hạn chế công nghệ chế tạo máy cơ khí hồi trước thôi. Bây giờ công nghệ cơ khí chính xác, chi tiết thừa hầu như là không có nên chả phải roda rô điếc làm gì. Có chăng nên thay dầu km đầu chỉ để thay dầu bị thoái hóa do để lâu của xe thôi, còn không cũng chả sao.
thonglb
TÍCH CỰC
4 năm
@ronanh chuẩn
@ronanh Ngày xưa thì họ yêu câu trong 1000km đầu không nên chạy hơn 55miles / giờ khoảng gần 90km/ giờ ..
Nhưng đi mua xe ở thành phố khác lên cao tốc là cứ phóng thoải mái về nhà thôi ... 😃
Máy trước khi xuất xưởng đã chạy thử nhiêu giờ rồi nên cứ an tâm...
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@ronanh Mình cũng nghĩ vậy , trong hướng dẫn sử dụng ko nói gì , chỉ bảo là bảo dưỡng định kỳ.
Mà lần đầu bảo dưỡng sớm hơn bình thường (có quy định số km) chắc là để bỏ nhớt roda.
phuoc07kcn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Trong cuốn hướng dẫn sử dụng không có mục chạy roda. Mình cho rằng nhà sản xuất họ đã tính toán hết rồi. Người sử dụng không cần sử dụng làm gì thêm.
@phuoc07kcn Tùy hãng, có hãng trong sách HDSD vẫn có. Xe máy mình là Suzuki, trong sách có hướng dẫn chạy roda !
dslkhodau
TÍCH CỰC
4 năm
Mình còn chưa biết chạy roda khác với chạy thường sao nữa. Cứ mua xe xong là chạy thôi.
Nhớ hồi nhỏ, ở nhà có đem cái xe máy ra tiệm, họ thay gì đó ở trong lốc máy, kêu đem về chạy roda (nổ máy để đó thôi chứ không được ngồi lên chạy) một ngày. Đó là lúc tôi biết roda là vậy.
@dslkhodau giờ có 2 trường phái roda lận đó bác. Rodo thường và roda bạo lực 😆))
crabs
CAO CẤP
4 năm
@dslkhodau ngày xưa khi công nghệ cợ khí còn nhiều hạn chế nên phải roda để cho các linh kiện bên trong mòn/tròn đều và phải thay nhớt lần đầu rất sớm

ngày nay công nghệ vượt bật rồi, mua về là phang thôi

giống như hồi xưa pin điện thoại cũng sạc đầy 8h rồi xả, làm 3 lần. giờ có làm cũng không có tác dụng gì 😁
wonbinbk
TÍCH CỰC
4 năm
@dslkhodau Họ đóng lại lòng, lên cỡ piston do máy cũ quá rồi nó bị lỏng le hết. Thành ra như máy mới phải về rodage lại. Xe hơi mà đóng lòng lại cũng phải rodage y chang. Còn từ nhà sản xuất ra thì không biết
vunt
TÍCH CỰC
4 năm
@crabs 1K km đầu tiên, vẫn thay dầu như bình thường. Xưa hay nay vẫn vậy.
crabs
CAO CẤP
4 năm
@vunt đúng rồi, dầu nên thay mấy lần đầu sớm. còn lên xe cứ phang chứ roda chi cho mệt não
Hồi nhỏ hàng xóm mua con xe dream chạy roda cả ngày 😁
giờ thì xe máy chả thấy ai chạy roda nữa
ô tô thì càng không :D
vunt
TÍCH CỰC
4 năm
@HpDellIBM Chắc cụ chưa bao h đọc kỹ hướng dẫn sử dụng của NSX khi mua xe đâu nhỉ?
@vunt có đc mua xe mới bao giờ đâu cụ 😁
toàn xe cũ chiến thôi
Thai_Vision
ĐẠI BÀNG
4 năm
10000 km đầu không đạp nhanh phanh gấp là ok
@ThaiVision Không đạp phanh càng tốt
wonbinbk
TÍCH CỰC
4 năm
@ntdieu Đúng rồi chính xác. Làm gì thì làm chứ không được đạp phanh, phải để phanh nó rodage.
thanhkiem
ĐẠI BÀNG
4 năm
Theo mình thì xe máy hay xe hơi đều phải chạy roda.
cũng là máy móc thôi, cứ roda đi cho yên lòng
gnud99
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mua về cho mấy đứa tập lái thuê chạy vài hôm là xong roda lại có ít vốn đổ xăng 😆
@gnud99 xong toang luôn cái xe của mình mình xót chứ của người họ không xót
Pop-up
TÍCH CỰC
4 năm
Bác roda xe máy 1000 km cơ á @@
@Pop-up Mình chạy nhồi, lúc 3 4 chục, lúc kéo 7 8 chục rồi hạ.
Khongtinte
ĐẠI BÀNG
4 năm
@killed Bạn này chạy xe kỹ hơn cả kỹ nhỉ.
@Khongtinte Nhớt hãng sau 800km là bắt đầu hao hụt và giảm bôi trơn do thiếu nhớt, nên lúc đó thay cũng dễ hiểu. Bạn có thể mở nắp nhớt châm thêm cho nó chạm vạch high của que thăm nhớt rồi chạy tiếp. Sẽ thấy ổn lại ngay 😁
Cứ thế tiếp tục đến khi thấy nhớt ở mức high mà xe chạy không mượt là thay mới cả bình. Hoặc 4000 thay mới hoàn toàn một lần giống như sách hdsd
@Khongtinte Tại làm để dành khó lắm mới mua được xe, nên chăm sóc em nó kỹ chút đó bạn 😚
ken4eyes
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mới mua về phải đem lên cao tốc hết ga hết số cho nhẹ đầu bốc máy nha 😂
Mình thấy chạy sau lần thay nhớt đầu tiên (khoảng 5k-6k) thì mới êm. Và dường như cũng ít hao xăng hơn, hai lần đều thấy vậy.
Khoảng 1000km đầu thì chạy đừng bạo lực là được. Cứ đi lại bình thường thôi. Cơ mà nói thì vậy chứ mình cũng chả để ý ^^
thinh1111
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chạy kịch liệt đi chứ...
chắc có.. và thay nhớt
JizinT
TÍCH CỰC
4 năm
Không thốc ga hay tải quá trọng tải trong thời gian đầu là được, xe xuất xưởng đã đủ tc vận hành rồi.
Cá nhân mua xe chưa bg chạy rodai 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019