Imagination Technologies lạc quan về thị phần GPU di động của mình

cuLong
13/3/2013 8:43Phản hồi: 69
Imagination Technologies lạc quan về thị phần GPU di động của mình
ps vita.jpg
GPU PowerVR đang được dùng trong PS Vita

Imagination Technologies, tập đoàn công nghệ chuyên sản xuất chip xử lý cho các thiết bị di động mà nổi tiếng nhất là GPU PowerVR cho biết họ rất lạc quan với kết quả kinh doanh hiện nay, với kì vọng xuất xưởng được 500 triệu chip trong năm tài chính 2013, kết thúc vào tháng 4 năm nay. Hãng này cũng cho biết sắp tới họ sẽ bán bản quyền sử dụng công nghệ của mình cho các hãng sản xuất chip bán dẫn khác với mục đích giúp họ nâng cao thị phần và năng lực cạnh tranh với các GPU khác, như Adreno của Qualcomm, ULP GeForce của nVIDIA.

GPU đồ họa PowerVR được sử dụng rộng rãi trong các chip SoC nền ARM của điện thoại và máy tính bảng, ví dụ như tất cả chip A-series của Apple (A4, A5, A5x, A6 và A6), trong máy chơi game PS Vita (PowerVR SGX543MP4+). Một số tin đồn cũng cho rằng GPU PowerVR sẽ có mặt trong chip Exynos 5410* (hoặc Exynos 5 Octa) của Samsung, vốn sẽ được dùng cho chiếc smartphone Galaxy S4 sẽ ra mắt sáng thứ Sáu 15/3 tuần này.

*Theo Wikipedia: Exynos 5 Octa sẽ có GPU PowerVR SGX544MP3 với 3 nhân đồ họa, xung nhịp 533MHz, năng lực tính toán 51,2 GFLOPS.

PowerVR SGX554MP4 đang được sử dụng (và duy nhất trong iPad 4 của Apple), cụ thể là chip A6x, GPU này có năng lực tính toán hơn 72 GFLOPS, gấp 2 lần GPU của iPad 3.

69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

s4 pro của em là ngon rồi 😁
Tiếc là IT cho Apple độc quyền sử dụng những GPu tốt nhất của mình gây hại kinh khủng cho cạnh tranh
- SGX 535 trên iPhone3GS là mạnh nhất thời đó (nhưng khi lên iPhone 4 khôg cònlaf mạnh nhất nữa)
- SGX 543 trên iPad 2 vô đối trong một thời gian dài. Ngoài Sony có bản quyền chéo với Apple thì các hãng khác bắt buộc phải dùng SGX 544
- Hiện tại SGX 554 chỉ độc quyền trên iPad 4
@hung2900 gpu của ipad 4 vs gpu LG pro
em nào win
lac714
CAO CẤP
11 năm
@clickeveryday ipad 4 win
sau vita là con nào đây?
mog
TÍCH CỰC
11 năm
GPU PowerVR
SGX 544 thực chất là 543 lại được hỗ trợ thêm mấy tập lệnh DirectX và OpenGL. 543 chỉ hỗ trợ tập lệnh OpenCL 1.0 thôi.

PowerVR cho tốc độ dựng đa giác khủng thôi. Mấy phép đổ bóng + HDR thì yếu. Những phép test thông thường sẽ cho fps rất cao. những phép test có HDR thì khung hình giảm nhiều. Bạn có thể test mấy soft này hoặc này
cuchuoi0509
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mog bác này nhầm ipad 4 là sgx554 mà, 1 SGX554= 2 SGX543 (trên lý thuyết)
mog
TÍCH CỰC
11 năm
@quelenph0 Đây bạn à. Nook HD+ mình để SGX 544 chạy ở xung 400Mhz. Nexus 4 mình để DF. Cả 2 đều là off screen 720p đấy nhé.

@mog Thì sao tôi có thấy nó giảm gì đâu. Ý bạn nói là nó yếu hơn hả?? Thì tất nhiên sao mà cái GPU của con Nook kia đú được với con adreno 320 của s4pro. SGX 544 thì chưa đủ tuổi đâu. Ít ra phải 544Mp2 hoặc 544mp3 bạn nhé
mog
TÍCH CỰC
11 năm
@quelenph0 Bạn MP2 và MP3 thì mình ko có để bench. Nhưng mấy con đó chỉ chạy xung 250 Mhz, có lẽ do nóng quá. Chắc Exynos 5 octa dùng tiến trình 28 nm xung sẽ cao hơn.
GLbench thì 544 400mhz thua Adreno 320 có 20% thôi. không thua nhiều như cái windmill này đâu.
lac714
CAO CẤP
11 năm
PowerVR thì ghê rồi, nhất là SGX 544 trên ipad 4.
leo0-0
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ko thấy đề cập đến mali nhỉ con đẻ arm luôn 😁
Hinh như cái nay ko hố trợ tốt cho dong game của android
M3ga
CAO CẤP
11 năm
GPU của IT rất chi là bá đạo trên di động nhưng mấy con mới của Tegra hay Mali T658 cuối cùng cũng đã vượt mặt đc PowerVR
Mình cũng đang đợi bẻ khóa Sony PS Vita. 😃
dòng GPU cho di động của hãng này thật đáng ngưỡng mộ! khả năng đồ họa rất tuyệt vời từ dòng A4 của apple nó đã thể hiện rõ khả năng so với những gì ta có của năm 2007! và sau hai năm vẫn thể hiện đc ưu thế về khả năng có thể chơi đc những game nặng kí..!!! Ju
@jumbosanlat Ui trời ơi, iPhone 4 là năm 2010 mà bạn. 😁
Đang dùng s4 pro của Qualcom nên không rõ
Ôi Vita của mình đc lên hình :p
kaka1994
ĐẠI BÀNG
11 năm
Gpu gtx580 của nvidia cho mấy em này hít khói luôn-> Nvidia vô đối haha.
TonyWu
CAO CẤP
11 năm
Tình hình là còn lâu Vita mới hack được.
@TonyWu Hack đc mà mấy hacker ko có ý định hack e nó,vì chưa co nhiều game mà bị hack thì coi như tiêu đời cái máy
chickenbg
TÍCH CỰC
11 năm
may con full hd china 3tr cung xai gpu SGX 544 ma
keke
@marcong A6X của Ipad 4 mà nó là SGX 554MP4 nha bác mạnh hơn rất nhiều so với SGX 544MP3
@Prototype8890 Mạnh hơn nhiều? bạn xem xung của 2 loại như thế nào, tuỳ theo xung nữa. Thì mobile thì dùng bản gpu thấp hơn vì tản nhiệt và năng lượng tiêu hao, phone độ phân giải thấp hơn tablet.

Mình thấy có vẻ các hãng cpu android tách riêng 2 dòng dành riêng cho phone và tablet rồi, như tegra4 có bản dành cho tablet gflop khá cao, cũng như apple trước giờ bản cpu cho tablet mạnh hơn về gpu. Tablet android sở dĩ trước giờ lag ít mượt vi gánh độ phân giải cao mà gpu thì lấy của phone bê sang.
marcong
TÍCH CỰC
11 năm
@Prototype8890 Mình nhầm tí :p
@loveanyone Mời bác và mọi người vào xem điểm đồ họa của các GPu từ trước đến giờ 😃
http://kyokojap.myweb.hinet.net/gpu_gflops/
Oh vậy nguyen nhân của việc ip4 chip đơn nhân mà game vẫn mượt hơn mấy con android đơn nhân là do đc độc quyền gpu à
@chavalier nhìu nguyên nhân bạn ơi, ios nhẹ hơn mượt hơn là yếu tố quan trọng, android khá nặng nề, nhưng mà nói vậy thôi gpu trên i4 ko mạnh hơn trên s1 đâu. hô hô
@chavalier không phải đâu bác, do game của ios đã tối ưu cho phần cứng nó rồi, như bác thấy game trên android h nhiều nhất là game hỗ trợ cho chip tegra, chạy trên máy có chip này thì rất mượt nhưng đem qua máy dùng chip khác là có chuyện ngay, với lại iphone 4 giờ chơi 1 số game như asphalt 7 bác sẽ thấy giựt nhé, dùng ip5 chơi hay galaxy s3 chơi thấy mượt hẳn. còn chuyện độc quyền thì e thấy quá bt, miếng thơm thì không chia sẽ cho ai, đó là quy luật kinh doanh cmnr
sao không đọ mali T604 với SGX 554 nhỉ?Xem có kém nhau nhiều không?
M3ga
CAO CẤP
11 năm
@quelenph0 Cái này 1 phần là do Android ko tối ưu triệt để GPU như IOs , phần thứ 2 là do màn hình Nexus 10 có độ phân giải cao hơn khá nhiều , thứ ba là thế mạnh của hai GPU là khác nhau.
Chứ tính về tốc độ tính toán thì 2 con này tương đương nhau , đều hơn 70 Gflops
@M3ga Èo bác ko nhìn thấy cái bài test nó ghi off screen to đùng ra đấy à. Ở đây tức là màn hình ko sáng. Tất cả các máy tham gia bài test đều render cùng nhau như nhau ở độ phân giải 1080p. Đã bỏ qua sự khác biệt về màn hình vì vậy đánh giá thực chất độ mạnh yếu của từng GPU.

Bác có để ý thấy apple quảng cáo chip trên A6 trên iphone 5 mạnh gấp 2 chip A5 trên iphone 4s. Thì bác nhìn kết quả có phải đúng vậy ko?

Chip ipad 4 gấp 2 ipad 3 kết quả cũng đúng vậy ko?
M3ga
CAO CẤP
11 năm
@quelenph0 Bạn có thể đọc bài của bạn Mog ở trang 1 . GPU 2 dòng mạnh yếu khác nhau. Ko phải cứ fps cao là mạnh hơn đâu , chuẩn xác nhất phải tính tốc độ tính toán , mà 2 con này tốc độ gần tương đương nhau
@M3ga series 6 nge nói tên là ROuge khả năng chạy 600mhz 1 lõi ,hê hê
supi7
CAO CẤP
11 năm
cho mình hỏi ngu tí.công ty
Imagination Technologies là của nước nào thế
@supi7 của UK đó bạn, ngoài ra còn có ARM lừng lẫy, hồi xưa còn có Symbian, tụi Anglo Saxon trong lãnh vực sáng tạo cũng rất "khủng"

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019