[Infographic] 7 lý do tại sao bạn rụng tóc và cách khắc phục

BaroTo
11/5/2016 13:58Phản hồi: 60
[Infographic] 7 lý do tại sao bạn rụng tóc và cách khắc phục
Có rất nhiều loại rụng tóc với những nguyên nhân khác nhau. Ta sẽ chia những nguyên nhân rụng tóc thành 3 nhóm chính: 1.Nguyên nhân di truyền, 2.Lối sống hàng ngày và 3.Trạng thái da.
  • Ở nhóm 1, nguyên nhân rụng tóc chủ yếu là do gen chữ U, chúng là nguyên nhân gây ra căn bệnh hói đầu ở nam. Ngoài ra vấn đề tuổi tác cũng góp phần không nhỏ, từ 30 tuổi trở đi, sự tăng trưởng của tóc bắt đầu chậm lại dần dần số lượng tóc cũng giảm đi.
  • Ở nhóm 2, việc ăn uống không đúng cách, căng thẳng mệt mỏi trong thời gian dài và thường xuyên cột tóc quá chặt là những nguyên nhân chính gây rụng tóc, ta cần phải điều chỉnh lại những thói quen hàng ngày để cơ thể được cân bằng thì tóc sẽ dần hồi phục nhanh thôi.
  • Còn nhóm 3, ở nhóm này, các căn bệnh về da ảnh hưởng chủ yếu đến sự rụng tóc như bệnh vảy nến và viêm da tiết bã, muốn khắc phục tình trạng này các bạn phải cần đến sự tư vấn của bác sĩ chuyên môn để có những phương pháp điều trị thích hợp.
Để biết rõ hơn về những nguyên nhân cũng như việc điều trị bệnh rụng tóc một cách hiệu quả mời các bạn xem infographic dưới đây!

Nguồn: visual.ly
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình là ng hay suy nghĩ nhiều. và bây giờ tóc mỏng đi trông thấy 😔
@phạm xuân thao Cái này còn gọi là "giải toả theo quy hoạch" (kg được bồi thường) :p

Thực sự, đây là nỗi lo của tuổi trung niên. Đó là lý do vì sao các ông dạo hay tự "giải toả trắng" như Vin Diesel 😁
còn thiếu do thời tiết và do đến thời điểm đổi tóc(bình thường tóc có tuổi thọ tối đa là 8 năm- không nhầm là vậy)
"IQ cao" thì hay hói đầu 😁
Di truyền image.jpeg
vanhiepcnt
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Hoangtammao0210 Tóc mình có thời gian giống bác này, và giờ thì... rụng gần hết ở giữa rồi 😆
là nữ và tóc vẫn rụng dần đều...
Có ae nào bị rụng do viêm da tiết bã trên da đầu mà đã chữa khỏi chưa. Mình ko bị hói nhưng tóc rụng nhiều cũng lo quá
mtrung12
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Thatlongkoem 2 năm trước mình đã để ý tóc mình bắt đầu rụng. Và rụng đến đầu năm nay. Mình đã sử dụng thuốc và dầu gội do Má vợ của mình bên Mỹ đem về vn cả năm trời nhưng tình hình không cả tthện. Hồi cuối năm mình có qua Đài Loan công tác và đi triển lãm chơi thì vô tình đc hướng dẫn sử dụng loại dầu gội này. Và đầu năm nay đến giờ tóc mình đã bớt rụng đến 90-95%. Lúc trước cứ nghĩ tầm 2 năm nữa là cạo đầu đc rồi. Bây giờ tóc mình đã bồng bênh như xưa. Thật là HaPpY hihi...
Dạo trước mình sử dụng những chế phẩm kia cũng k rẻ tiền mà tác dụng không nhiều.
Mà mấy bạn cũng biết những chế phẩm loại này đâu có rẻ. Nhưng chai dầu gội của mình mua chỉ tầm 7-800k ( chắc dùng đc hơn nữa năm, mình gội 1 ngày 1 lần). Và thêm 1 ngày 2 viên thuốc chống rụng tóc. Tính ra 1 tháng không quá 800k. 1 hủ thuốc 24 viên. 1 tháng 2 hủ, 1 hủ gần 300k.
Mình sinh năm 1982.
@Thatlongkoem Viêm da tiết bã thì mua dầu gội selsun , gội tuần 2, 3 lần, gội vài lần là hết, ngoài ra phải giặt mũ bảo hiểm thường xuyên 😁
@mtrung12 Ko thấy bác cho tên hay hình ảnh loại dầu gội đó ah. E rụng đc gần chục năm rồi. Rụng rất nhiều mà h vẫn chưa thấy hói. Tóc chỉ mỏng hơn xưa thôi ah. Trên đầu lúc nào cũng như có 1 lớp cám cạo là nó bong ra giống gàu
thanhtam788
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Thatlongkoem Mình bị viêm da tiết bã, sau đó đi khám da liễu thì bs cho 1 đơn thuốc. Uống trong 1 tuần, hết khoảng 600k, tình trạng giảm hẳn, kết hợp sử dụng dầu gội trị bệnh. Giờ thì tóc rụng ít hẳn đi.
@mtrung12 bác cho em xin cái tên thuốc cái. quá buồn vì tóc rụng
dakilove
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bùn vì rụng tóc. Đến bây giờ mình vẫn ko tin thuốc mọc tóc. Ko bjk thuoc mọc tóc có thiệt ko ta!
@dakilove ko có thật..em thử tuốt tuồn tuột các thể loại rồi
vấn đề nay cũng đau đầu với mình khi mà gen dòng họ hói cả hix, nhưng thôi tốt nhất là nature ko nen uống thuốc làm gì.

muốn mọc tóc thì thử combo homemade này của minh nhé mỗ ngày

- dùng organic castor oil (dầu thầu dầu, mua chính hãng tót nhé, chơi hàng dỏm thì trọc sớm), loại dầu này tăng mọc lông tóc nên chỗ nào có lông cân mọc nhanh đều dùng được. nó rất kẹo như mật ong vây nên chỉ bỏ sát vào da đầu thôi nhé, massage thật đều. đi chơi 15-30 phút

- xả với hỗn hợp conditioner làm sẵn

gel nha dam(aloe vera, mua nha đam về cắt bỏ vỏ, rửa sạch xong nhấn nó qua vợt lấy gel) xem như gel tự nhiên luôn + mật ong + dầu hạnh nhân almond (organic) + glycerine + acid citric(từ chanh để giữ được lâu) , đo coi pH 4-5.5 là ok, do da tự nhiên pH có tính axit như thế

xem aloe vera gel quá dễ😁
bị hói do VN học ban như CN
rụng đỡ đi nhìn càng giáo sư chứ sao 😁
Facebook nhà em bị chặn rồi
Viettel FTTP gói Fast 20Mbps ở Hà Nội nhé
Chán
faraway93
TÍCH CỰC
8 năm
@yudhoyono nhà mình vnpt vẫn chiến tốt. cơ mà chậm hơn mọi ngày :v
@yudhoyono Đăy cứ quay tít,k vào dc từ chiều giờ:oops:
@Hoangtammao0210 bữa nay có sự kiện gì mà chặn vậy mấy bác?!
@gagalovegood bầu cử đó bạn:rolleyes:
@gagalovegood Sự kiện mọi người rủ nhau ra Bùi Viện ăn nhậu đó mà
đời lắm cái trái khoáy, mình thì khổ vì tóc rậm và cứng, mọc lại nhanh, thành ra cứ cắt đc quả đầu thời thượng nào là sau khoảng 2 tuần nó mọc chả thành cái hình dạng gì nữa r:oops:. Giả sử nếu có dấu hiệu hói, rụng tóc thì chắc mình đi cạo trọc luôn, sau đó nuôi thêm bộ râu như kiểu Tony Stark rồi đeo kính màu cho nó manly 🆒
@O.R.A.N.G.E Tóc mình cũng vậy, cắt dc 2 tuần là rậm rạp trở lại mất cái style dày công đi cắt 😆)
gis
TÍCH CỰC
8 năm
@O.R.A.N.G.E Cứ hói đi rồi bác sẽ hỉu.
Thời này có vẻ người hói nhiều hơn trước thì phải, do hóa chất, cs căng thẳng...
Có ai bị rụng lông ko
việc ăn uống không đúng cách, căng thẳng mệt mỏi trong thời gian dài dễ bị rụng tóc
Bao giờ cuhiep tóc dài thì mới tin bài này

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019