[Infographic] Những chỉ số sức khỏe cơ bản bạn cần biết

BaroTo
30/11/2023 10:46Phản hồi: 38
[Infographic] Những chỉ số sức khỏe cơ bản bạn cần biết
Các chỉ số sau đây rất dễ đo lường, tuy là các chỉ số cơ bản nhưng đại diện cho tình trạng sức khỏe tổng thể của bạn. Nếu bạn chưa biết thì hãy xem qua vì đây là kiến thức vô cùng cần thiết để theo dõi sức khỏe của bạn và người thân đấy!

chi-so-suc-khoe-co-ban copy.png

Huyết áp

Huyết áp là lực của máu tác động lên thành động mạch. Huyết áp được đo bằng máy đo huyết áp, với 2 chỉ số là huyết áp tâm thu (số đầu tiên) và tâm trương (số thứ hai). Nếu huyết áp thấp có thể nguy hiểm vì khi đó bạn sẽ cảm thấy rã rời và ngất xỉu. Huyết áp cao gây áp lực lớn cho tim, làm tổn thương các cơ quan khác, ngoài ra còn làm tăng nguy cơ đột quỵ và nhồi máu cơ tim tim.

Nhịp tim

Nhịp tim là số lần tim bạn đập trong một phút. Nhịp tim được đo bằng ống nghe và có thể bị ảnh hưởng bởi hoạt động thể chất, căng thẳng và bệnh tật. Nhịp tim khi nghỉ ngơi bình thường là 60-100 nhịp mỗi phút (bpm).

Hô hấp

Nhịp thở bình thường của người trưởng thành là 12-20 nhịp thở mỗi phút. Điều này có thể thay đổi theo độ tuổi và mức độ tập luyện:
  • Trẻ em có nhịp thở cao hơn người lớn (lên tới 30 nhịp thở mỗi phút).
  • Người cao tuổi có thể có nhịp thở thấp hơn người trẻ tuổi (5-15 nhịp thở mỗi phút).
  • Những người đang hoạt động thể chất như đang tập thể dục xong sẽ thở nhanh hơn.

Nhiệt độ

Nhiệt độ cơ thể được đo bằng nhiệt kế, thông thường có 3 cách đo nhiệt độ cơ thể:
  • Đo nhiệt độ ở trực tràng (hậu môn): Đây là phương pháp đo chính xác nhất. Các bác sĩ thường sử dụng phương pháp này khi chăm sóc trẻ sơ sinh vì cơ thể trẻ nhỏ và thường xuyên cựa quậy nên không thể đo nhiệt độ miệng được. Trong điều kiện bình thường dao động trong khoảng 36,5 - 37,2°C.
  • Đo nhiệt độ ở miệng: Phương pháp này dùng cho trẻ lớn và người trưởng thành. Nhiệt kế được đặt trong miệng phía dưới phần lưỡi tiếp xúc với vòm họng của bạn nhưng không được sâu đến mức chạm vào cổ họng của bạn. Nhiệt độ sẽ thấp hơn ở trực tràng 0,2 - 0,6°C.
  • Đo nhiệt độ ở nách: Phương pháp này kém chính xác hơn những phương pháp đo nhiệt độ ở miệng hoặc hậu môn vì nhiệt độ cơ thể bên ngoài có thể thay đổi rất nhiều tùy vào các yếu tố môi trường. Tuy nhiên, phương pháp đo nhiệt độ ở nách lại dễ thực hiện hơn. Nhiệt độ sẽ hấp hơn ở trực tràng 0,5 - 1°C.

Mức oxy

Oxy là thành phần quan trọng, nó được sử dụng trong mọi tế bào để tạo ra năng lượng và giúp bạn tồn tại. Nồng độ oxy được đo bằng một thiết bị gọi là máy đo oxy xung, kẹp vào ngón tay hoặc dái tai của bạn và sử dụng đèn LED để đo lượng máu chảy qua các mao mạch. Độ bão hòa oxy đề cập đến lượng oxy trong máu và được biểu thị bằng phần trăm từ 0% (không có oxy) đến 100%. Ở những người khỏe mạnh được hít thở không khí trong phòng, mức bão hòa trung bình khoảng 96-98%. Nếu chỉ số dưới 95% bạn đang gặp vấn đề về hô hấp có thể do bệnh hoặc thói quen xấu như hút thuốc.

Nguồn: Medical Basics
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

@BaroTo
Việt hóa infographic như nào bạn nhỉ
@KeniVinh Mình dùng Pts bạn nhé!
Demah
CAO CẤP
5 tháng
@Blitzwaffen Infographic đa phần dạng ảnh, chứ có sẵn PDF đâu mà cho má lẹ được!
@Demah có info dạng pdf nha, mình từng dùng r
Demah
CAO CẤP
5 tháng
@Blitzwaffen "đa phần" ???
Bác sĩ đây rùi?
Bạn nên nghiên cứu thêm, điều kiện trạng thái khi đo những dữ liệu này... nó quan trọng hơn!
hungle1982
ĐẠI BÀNG
6 tháng
này là chung chung thôi, còn có trạng thái đo, với lại tuýp người nào, người già trẻ, có hay ko có thói quen tập thể dục, ở trạng thái ngủ hay thức đều có khác nhau
@hungle1982 Nghe BS ting tóe có ngày zô hộp
vanthoan
TÍCH CỰC
6 tháng
@anxongjong Các chỉ số phổ biến thôi, nghe để biết, chứ bác sĩ chuyên môn nhiều khi còn chẩn đoán sai nữa là mấy ông tung tóe.
nickcao
ĐẠI BÀNG
6 tháng
cảm ơn chatgpt tôi khi đo có thể lên hỏi mà không cần qua bác sĩ, AI đúng là tương lai
@nickcao Nhét được AI vào máy đo, đo xong nó gọi 115 luôn... cho tiện
lukyluke
TÍCH CỰC
6 tháng
Cảm ơn thông tin hữu ích, trước giờ mình ở trong rừng amazon nên không biết thông tin này
Sao ko thấy có pp đo nhiệt độ ở tai, thấy máy đo cho trẻ là loại này thì phải nhỉ ae?
tùy vào độ tuổi chứ bảng trên là chung chung
Chỉ số cơ bản để tham khảo
@BaroTo mod ơi làm cái bài viết về chỉ số PAI đi ạ
Lưu lại...
Có phải khi nghỉ ngơi nhịp tim chậm (<60) là những người khoẻ mạnh? Mình đọc láng máng ở đâu vậy.
zeroabs
TÍCH CỰC
5 tháng
@d_chien90 đúng, nếu là người tập luyện thể thao thường xuyên.
thaikool
TÍCH CỰC
6 tháng
Thì chủ top có nói là "chỉ số cần biết" chứ có phải bảo toàn dân áp dụng cái này đâu mà các anh nhảy dựng lên kêu này kêu khác. =)))
Những cái này có in sẵn ở các loại máy đo thông dụng, hàng ngày, nó là chỉ số của người bình thường để các a tham khảo thì các a tuân theo; giờ chủ top tổng hợp lại thành bảng để tiện chia sẻ thì các a lại liệt kê người ngủ nhiều, người ngủ ít, người vận động thể thao...rồi xài xể người ta. Hahaaa
Bảng này chỉ thanh niên
TRILLION
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Đệch nhịp tim lúc nghỉ ngơi: 40, huyết áp 55/86, spO2 98 éo biết sao
Đưa ra và dựa theo cái bảng này thì ko hoàn toàn chính xác nhé
mazechan
TÍCH CỰC
5 tháng
Nhịp tim khi nghỉ ngơi bình thường của mình là 42 bpm, có bạn nào thấp hơn ko ☺️
RockyChen
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@mazechan Bạn có tập thể dục thường xuyên đúng không?
mazechan
TÍCH CỰC
5 tháng
@RockyChen Mình mới chạy (road) khoảng 2 năm nay và bắt đầu chạy đường mòn (trail tầm 2 tháng ạ. Trước đó thì mình ko có tập thể dục gì, chỉ đi làm đi nhậu chơi game hehe
RockyChen
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Thêm 1 fact là các vận động viên hay khi vận động thường xuyên thì nhịp tim trung bình khi nghỉ ngơi dưới 60 cũng bình thường nhé, không có gì đáng ngại 😁
@RockyChen có 1 vài vdv tim mạch lúc nghỉ chỉ có 40-42 nữa bác à -)))
mazechan
TÍCH CỰC
5 tháng
@doccosau Tim nghỉ của mình là 41 nhưng mình là nghiệp dư bạn ạ. Mấy Æ xe đạp chuyên nghiệp tim nghỉ có 3x thôi ấy kiểu tim họ siêu khoẻ đập 1 phát bơm máu chạy tứ tung 😆
@mazechan Thế thì bác nên đi khám chuyên khoa đi thôi, xem có bất thường gì về cấu trúc hay chức năng tim mạch không cho yên tâm. Còn nếu không có bất thường gì thì xin chúc mừng bác có 1 trái tim khỏe mạnh -)))
mazechan
TÍCH CỰC
5 tháng
@doccosau Ý mình là mình có chạy và nhịp tim nghỉ 41 nhưng vẫn là nghiệp dư thôi. 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019