iOS 16 RC (20A362) - Bản beta cuối cùng cho anh em

Hải iponn
8/9/2022 2:43Phản hồi: 34
iOS 16 RC (20A362) - Bản beta cuối cùng cho anh em
iOS 16 RC (20A362) - Bản beta cuối cùng cho anh em 😍

Màn hình khóa

• Màn hình khóa được thiết kế lại cung cấp cho bạn tất cả các cách mới để cá nhân hóa Màn hình khóa của bạn bằng cách hiển thị ảnh yêu thích, tùy chỉnh kiểu phông chữ, hiển thị tiện ích con, v.v.
  • Có thể tạo nhiều Màn hình khóa và bạn có thể dễ dàng chuyển đổi giữa chúng
  • Thư viện Màn hình khóa cung cấp các đề xuất được cá nhân hóa cùng với các bộ sưu tập được Apple quản lý cho Màn hình khóa của bạn
  • Tùy chọn phông chữ và màu sắc để tùy chỉnh giao diện ngày và giờ trên Màn hình khóa của bạn
  • Các tiện ích trên Màn hình khóa hiển thị nhanh thông tin như thời tiết, mức pin, sự kiện lịch sắp tới, v.v.
  • Hiệu ứng mới đặt chủ thể của ảnh lên trước thời gian (iPhone XS trở lên)
  • Kiểu ảnh thay đổi bộ lọc màu, pha màu và kiểu phông chữ của ảnh trên Màn hình khóa để bổ sung cho nhau
  • Thông báo xuất hiện ở cuối Màn hình khóa của bạn và có thể được hiển thị trong chế độ xem danh sách mở rộng, chế độ xem xếp chồng hoặc chế độ xem đếm

Tiêu điểm

• Liên kết Màn hình khóa kết nối Màn hình khóa của bạn với Tiêu điểm, vì vậy bạn có thể kích hoạt Tiêu điểm bằng cách chuyển sang Màn hình khóa tương ứng
  • Bộ lọc tiêu điểm ẩn nội dung gây mất tập trung trong các ứng dụng như Lịch, Thư, Tin nhắn, Safari và các ứng dụng của bên thứ ba
  • Thiết lập hợp lý giúp bắt đầu với Focus dễ dàng và nhanh hơn, với các đề xuất về Màn hình khóa và Màn hình chính được cá nhân hóa bao gồm các ứng dụng và tiện ích có liên quan đến Focus mà bạn đang thiết lập

Tin nhắn

• Chỉnh sửa tin nhắn trong tối đa 15 phút sau khi gửi và người nhận sẽ thấy bản ghi các chỉnh sửa
  • Hoàn tác gửi cho phép bạn gọi lại bất kỳ tin nhắn nào trong tối đa 2 phút sau khi gửi
  • Đánh dấu là chưa đọc giúp bạn dễ dàng quay lại cuộc trò chuyện sau
  • SharePlay trong Tin nhắn cho phép bạn tận hưởng các hoạt động như xem phim, nghe nhạc, chơi trò chơi và hơn thế nữa với bạn bè trong khi nhắn tin
  • Cộng tác cung cấp một cách đơn giản để mời những người khác cộng tác trên một tệp qua Tin nhắn và nhận cập nhật hoạt động trong chuỗi khi ai đó thực hiện chỉnh sửa đối với một dự án được chia sẻ

Thư

• Tìm kiếm được cải thiện mang lại kết quả chính xác hơn, đầy đủ hơn và cung cấp các đề xuất ngay khi bạn bắt đầu nhập
  • Hoàn tác gửi cho phép bạn hủy gửi tin nhắn trong vòng 10 giây sau khi nhấn gửi
  • Gửi theo lịch trình để gửi email vào một ngày và giờ cụ thể
  • Theo dõi hiển thị các email đã gửi chưa được trả lời ở đầu hộp thư đến của bạn để bạn có thể nhanh chóng theo dõi
  • Nhắc tôi cho phép bạn lên lịch ngày và giờ để được nhắc về email

Safari và Passkeys

• Nhóm tab được chia sẻ cho phép bạn chia sẻ một nhóm tab với những người khác và xem cập nhật Nhóm tab ngay lập tức khi bạn làm việc cùng nhau
  • Các trang bắt đầu của Nhóm Tab có thể được tùy chỉnh với các hình nền khác nhau và các mục yêu thích cho mỗi Nhóm Tab
  • Các tab được ghim trong Nhóm tab cho phép bạn ghim các trang web thường truy cập cho mỗi Nhóm tab
  • Bản dịch trang web Safari bổ sung bản dịch cho các trang web bằng tiếng Thổ Nhĩ Kỳ, tiếng Thái, tiếng Việt, tiếng Ba Lan, tiếng Indonesia và tiếng Hà Lan
  • Mật khẩu cung cấp hỗ trợ cho một phương pháp đăng nhập dễ dàng hơn và an toàn hơn để thay thế mật khẩu
  • Đồng bộ hóa mật khẩu thông qua iCloud Keychain làm cho mã khóa của bạn khả dụng trên tất cả các thiết bị Apple của bạn trong khi vẫn mã hóa đầu cuối cho chúng

Văn bản Trực tiếp

• Hỗ trợ video Live Text cho phép bạn tương tác với văn bản trong khung video bị tạm dừng để bạn có thể sao chép, dịch, tra cứu, chia sẻ và hơn thế nữa (iPhone XS, iPhone XS Max, iPhone XR và mới hơn)
  • Thao tác nhanh cho phép bạn thực hiện hành động trên dữ liệu được phát hiện trong ảnh và video chỉ bằng một lần nhấn, vì vậy bạn có thể theo dõi chuyến bay hoặc lô hàng, dịch ngôn ngữ nước ngoài, chuyển đổi tiền tệ, v.v. (iPhone XS, iPhone XS Max, iPhone XR và mới hơn)

Tra cứu trực quan

• Nâng chủ thể khỏi nền sẽ tách chủ thể của ảnh để bạn có thể sao chép và dán vào các ứng dụng như Thư và Tin nhắn (iPhone XS, iPhone XS Max, iPhone XR và mới hơn)
  • Visual Look Up bổ sung nhận dạng các loài chim, côn trùng, nhện và tượng trong ảnh của bạn (iPhone XS, iPhone XS Max, iPhone XR và mới hơn)

Siri

• Thiết lập Phím tắt dễ dàng giúp bạn có thể chạy phím tắt với Siri ngay khi bạn tải xuống ứng dụng mà không cần thiết lập trước (iPhone XS, iPhone XS Max, iPhone XR và mới hơn)
  • Một cài đặt mới cho phép bạn gửi tin nhắn mà không cần Siri yêu cầu bạn xác nhận trước khi gửi
  • "Này Siri, tôi có thể làm gì ở đây?" giúp bạn khám phá các khả năng của Siri trong iOS và các ứng dụng chỉ bằng cách hỏi (iPhone XS, iPhone XS Max, iPhone XR và mới hơn)
  • Tùy chọn gác máy để kết thúc cuộc gọi Điện thoại và FaceTime với Siri bằng cách nói “Hey Siri, gác máy.” (iPhone XS, iPhone XS Max, iPhone XR trở lên)

Chính tả

• Trải nghiệm Đọc chính tả hoàn toàn mới hỗ trợ sử dụng giọng nói và bàn phím của bạn cùng nhau để nhập và chỉnh sửa văn bản (iPhone XS, iPhone XS Max, iPhone XR và mới hơn)
  • Dấu câu tự động chèn dấu phẩy, dấu chấm và dấu chấm hỏi khi bạn đọc chính tả
  • Hỗ trợ biểu tượng cảm xúc cho phép bạn chèn biểu tượng cảm xúc bằng giọng nói của mình (iPhone XS, iPhone XS Max, iPhone XR và mới hơn)

Bản đồ
  • Định tuyến nhiều điểm dừng hỗ trợ thêm tối đa mười lăm điểm dừng dọc theo tuyến đường lái xe của bạn trong Maps
  • Thẻ chuyển tuyến trong Maps cho phép bạn xem số dư thấp và bổ sung vào thẻ khi bạn thêm thẻ chuyển tuyến vào Wallet, tất cả mà không cần rời khỏi Maps
  • Giá vé phương tiện cho bạn biết chi phí cho chuyến hành trình của bạn ở Khu vực Vịnh San Francisco, Luân Đôn, New York và San Diego

Apple Pay và Wallet

• Theo dõi đơn hàng Apple Pay cho phép bạn nhận thông tin chi tiết về biên nhận và theo dõi đơn hàng trong Wallet cho các giao dịch mua Apple Pay với những người bán tham gia
  • Thẻ ID trong Wallet cho phép bạn chia sẻ thông tin đã xác minh với các ứng dụng yêu cầu xác minh danh tính (iPhone 8 trở lên)
  • Tài khoản Apple hỗ trợ nạp tiền vào số dư tài khoản của bạn từ thẻ Tài khoản Apple của bạn trong Wallet

Nhà

• Ứng dụng Home được thiết kế lại giúp điều hướng, sắp xếp, xem và điều khiển các phụ kiện nhà thông minh của bạn dễ dàng hơn
  • Tab Trang chủ hiện tích hợp tất cả các phụ kiện, phòng và cảnh của bạn vào một tab duy nhất để xem toàn bộ ngôi nhà, cho phép bạn xem nhanh toàn bộ ngôi nhà của mình
  • Danh mục đèn, khí hậu, an ninh, loa và TV, và nước cho phép bạn nhanh chóng truy cập vào tất cả các phụ kiện liên quan được sắp xếp theo phòng và hiển thị thông tin trạng thái chi tiết hơn
  • Chế độ xem máy ảnh mới hiển thị tối đa bốn máy ảnh phía trước và trung tâm trong tab Trang chủ, cuộn để xem bất kỳ chế độ xem máy ảnh bổ sung nào trong nhà của bạn
  • Các ô phụ kiện được thiết kế lại có các biểu tượng dễ nhận biết hơn, có màu sắc phù hợp với danh mục của chúng và các hành vi mới để điều khiển phụ kiện chính xác hơn

Sức khỏe

• Tính năng Thuốc giúp bạn theo dõi và quản lý thuốc, vitamin và chất bổ sung của mình bằng cách tạo danh sách, lịch trình tùy chỉnh và lời nhắc, sau đó xem nhật ký theo thời gian
  • Thêm thuốc bằng máy ảnh iPhone của bạn (iPhone XS, iPhone XR trở lên)
  • Cảnh báo tương tác thông báo cho bạn nếu có một tương tác quan trọng khi bạn thêm một loại thuốc mới
  • Thông báo về độ lệch chu kỳ sẽ cảnh báo cho bạn nếu các chu kỳ kinh nguyệt được ghi lại của bạn cho thấy kiểu kinh nguyệt không thường xuyên, kinh nguyệt không đều, kinh nguyệt kéo dài hoặc ra máu liên tục
  • Lời mời Chia sẻ Sức khỏe cho phép những người thân yêu chia sẻ dữ liệu sức khỏe của họ với bạn một cách dễ dàng và an toàn
  • Lời nhắc Chia sẻ sức khỏe cung cấp cho bạn sự minh bạch và kiểm soát đối với dữ liệu sức khỏe mà bạn đang chia sẻ với những người thân yêu

Tin tức

• Thể thao của tôi cho phép bạn dễ dàng theo dõi các đội và giải đấu yêu thích của mình và xem các điểm nổi bật ngay trong ứng dụng Tin tức
  • Mục yêu thích giúp bạn dễ dàng truy cập vào các kênh và chủ đề bạn đọc nhiều nhất, ở một nơi nhất quán gần đầu nguồn cấp dữ liệu Hôm nay của bạn
  • Các trang chủ mới cung cấp các nguồn cấp dữ liệu chủ đề được cập nhật trực quan và dễ dàng hơn trong việc điều hướng các nguồn cấp dữ liệu chủ đề cho địa phương tin tức địa phương, các đội thể thao và giải đấu, v.v.

Chia sẻ trong gia đình

• Thiết lập tài khoản trẻ em được cải thiện giúp tạo tài khoản cho trẻ dễ dàng hơn với sự kiểm soát phù hợp của phụ huynh, bao gồm các hạn chế về phương tiện phù hợp với lứa tuổi
  • Thiết lập thiết bị cho trẻ cho phép bạn sử dụng Khởi động nhanh để dễ dàng thiết lập thiết bị iOS hoặc iPadOS mới cho con mình bằng các kiểm soát của phụ huynh đã chọn tại chỗ
  • Yêu cầu Thời gian sử dụng thiết bị trong Tin nhắn giúp dễ dàng hơn khi chấp thuận hoặc từ chối yêu cầu từ con bạn
  • Danh sách kiểm tra dành cho gia đình cung cấp cho bạn các mẹo và đề xuất như cập nhật cài đặt kiểm soát của phụ huynh của trẻ, bật chia sẻ vị trí hoặc chỉ nhắc bạn chia sẻ đăng ký iCloud + của mình với mọi người

Kiểm tra an toàn

• Kiểm tra an toàn là một phần mới trong Cài đặt nhằm giúp những người trong các tình huống bạo lực gia đình hoặc bạn tình thân thiết nhanh chóng đặt lại quyền truy cập mà họ đã cấp cho người khác
  • Đặt lại khẩn cấp cho phép bạn nhanh chóng thực hiện hành động để đặt lại quyền truy cập trên tất cả mọi người và ứng dụng, bao gồm tắt chia sẻ vị trí qua Tìm của tôi, đặt lại quyền riêng tư cho ứng dụng, v.v.
  • Quản lý chia sẻ và truy cập giúp bạn xem xét và tùy chỉnh những ứng dụng và mọi người có thể truy cập thông tin của bạn

Khả năng tiếp cận

• Phát hiện cửa trong Kính lúp định vị một cánh cửa, đọc các dấu hiệu và biểu tượng xung quanh nó và cung cấp cho bạn hướng dẫn về cách mở cửa (iPhone 12 Pro và iPhone 13 Pro)
  • Phản chiếu Apple Watch cung cấp toàn quyền kiểm soát Apple Watch từ iPhone và hỗ trợ sử dụng Điều khiển bằng nút chuyển, Điều khiển bằng giọng nói hoặc bất kỳ tính năng hỗ trợ nào khác trên iPhone để tận dụng tối đa Apple Watch của bạn
  • Phụ đề trực tiếp (beta) tự động chuyển đổi âm thanh thành văn bản để người dùng Điếc hoặc khiếm thính có thể theo dõi dễ dàng hơn với các cuộc gọi và nội dung đa phương tiện (iPhone 11 trở lên)
  • Bộ điều khiển Buddy giúp người dùng bị khuyết tật nhận thức nhận được sự hỗ trợ từ người chăm sóc hoặc bạn bè trong khi chơi trò chơi, bằng cách kết hợp đầu vào từ nhiều bộ điều khiển trò chơi thành một
  • VoiceOver hiện đã có hơn 20 ngôn ngữ và ngôn ngữ mới, bao gồm tiếng Bangla (Ấn Độ), tiếng Bungari, tiếng Catalan, tiếng Ukraina và tiếng Việt
  • Chế độ chính tả Điều khiển bằng giọng nói cung cấp cho bạn tùy chọn để đọc chính tả tên, địa chỉ hoặc các cách viết tùy chỉnh khác từng chữ cái

Các tính năng và cải tiến khác

• Ứng dụng thể dục cho phép bạn theo dõi và đạt được các mục tiêu thể dục của mình ngay cả khi bạn chưa có Apple Watch, sử dụng cảm biến chuyển động của iPhone để cung cấp cho bạn ước tính về lượng calo của bạn để đóng góp vào mục tiêu Di chuyển hàng ngày của bạn
  • Hỗ trợ AirPods Pro (thế hệ thứ 2)
  • Âm thanh không gian được cá nhân hóa sử dụng máy ảnh TrueDepth trên iPhone để tạo hồ sơ cá nhân cho Âm thanh không gian mang lại trải nghiệm nghe chính xác và đắm chìm hơn trên AirPods (thế hệ thứ 3), AirPods Pro (thế hệ thứ nhất và thứ hai), AirPods Max
  • Handoff trong FaceTime cho phép bạn di chuyển liên tục các cuộc gọi FaceTime từ iPhone sang iPad hoặc Mac và ngược lại
  • Cập nhật Memoji bao gồm nhiều tư thế hình dán, kiểu tóc, mũ đội đầu, mũi và màu môi
  • Quick Note bổ sung hỗ trợ ghi chú trong bất kỳ ứng dụng nào trên iPhone của bạn và thêm liên kết để tạo ngữ cảnh và dễ dàng tìm thấy nội dung
  • Máy ảnh dịch cho phép bạn dịch văn bản xung quanh mình bằng máy ảnh trong ứng dụng Dịch
  • Tính năng phát hiện trùng lặp trong Ảnh xác định các ảnh trùng lặp để bạn có thể nhanh chóng dọn dẹp thư viện của mình
  • Làm mờ tiền cảnh cho ảnh chân dung trong Máy ảnh làm mờ các đối tượng ở tiền cảnh để có hiệu ứng độ sâu trường ảnh trông thực hơn (iPhone 13, iPhone 13 Pro và iPhone 13 Pro Max)
  • Danh sách được ghim trong Lời nhắc giúp bạn nhanh chóng điều hướng đến danh sách yêu thích của mình
  • Tìm kiếm trên Màn hình chính cho phép truy cập Spotlight trực tiếp từ cuối Màn hình chính, giúp bạn dễ dàng mở ứng dụng, tìm danh bạ hoặc lấy thông tin từ web
  • Tự động gửi tin nhắn trong CarPlay để bỏ qua bước xác nhận khi gửi tin nhắn
  • Phản hồi bảo mật nhanh nhận được các cải tiến bảo mật quan trọng cho thiết bị của bạn nhanh hơn nữa, vì chúng có thể được áp dụng tự động giữa các bản cập nhật phần mềm tiêu chuẩn

Bản phát hành này bao gồm nhiều tính năng và cải tiến hơn nữa. Để biết thêm thông tin, vui lòng truy cập trang web này: https://www.apple.com/ios/ios-16

iOS 17

iOS 17 brings new features for more expressive communication, simplified sharing, and a new full-screen experience for your iPhone.
apple.com

Một số tính năng có thể không khả dụng cho tất cả các khu vực hoặc trên tất cả các kiểu máy iPhone. Để biết thông tin về nội dung bảo mật của các bản cập nhật phần mềm Apple, vui lòng truy cập trang web này: https://support.apple.com/kb/HT201222

Apple security releases

This document lists security updates and Rapid Security Responses for Apple software.
support.apple.com
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

RC cũng là bản chính thức r
Thanhxau
ĐẠI BÀNG
2 năm
@binhking9x Ko đc òi, pó tay, PC WIN7, cài Itune, vầy mà căm svô úp sọt lên hay xuống IOS đều báo không được
binhking9x
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Thanhxau Bạn phải cài itunes bản mới nhất nhé.
Thanhxau
ĐẠI BÀNG
2 năm
@binhking9x Cài, để itune tự update là bản 12.11.., nhưng vẫn ko đc, không hiểu sao nữa??
binhking9x
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Thanhxau Bác xoá hẳn đi cài lại xem. Mình để bản cũ ko cài dc phải lên store của microft tải về mới cài dc. Dùng ios 16 qua nay thấy ngon mát mà có nóng hao pin gì đâu. Bản update lớn nên tải file về cài qua itunes tránh gặp lỗi
ducong79
TÍCH CỰC
2 năm
Nói túm lại là Siri vẫn chưa biết nói tiếng Việt, nên vẫn không thích lên.
Cười ra nước mắt
F5NhaTrang
TÍCH CỰC
2 năm
Cho mih hỏi nếu lên bản RC này thì 12.9 có lên bản 16 chính thức đc ko ae.
Thanhxau
ĐẠI BÀNG
2 năm
@F5NhaTrang KO up được, hic
F5NhaTrang
TÍCH CỰC
2 năm
@Thanhxau Mih mới up mà.
Thanhxau
ĐẠI BÀNG
2 năm
@F5NhaTrang Máy 11 promax của tui ko up đc, có khi nào do mã bản RC trùng với mã bản chính thức iOS 16.0 (20A362) nên ko up đc - nghĩa là sao ta?
F5NhaTrang
TÍCH CỰC
2 năm
@Thanhxau Có khi vậy đó bác.... RC vs bản Final là như nhau mà bác.
X51
TÍCH CỰC
2 năm
Pin tụt nhanh, không biết bản Final có cải thiện được không. Nếu không thì mình lại về 15.6.1 ngay khi có thể 😁
@X51 RC pin tụt không phanh rồi, đang có vấn đề, anh em cân nhắc về lại 15.6.1
@iPhoneHelp lên 16rc có về được không bác nhỉ
vịt_cỏ
ĐẠI BÀNG
2 năm
Lên ios16 trên ip12 dùng faceid khi đeo khẩu trang thấy chậm hơn trước
@Bơ. 12 ở ios 15 thấy hay nóng máy, còn 16 ae feedback bảo mát hơn rồi biết đâu bị giảm xung 😃
baamboo8
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chờ bản chính thức thôi.
Khi nào có chính thức vậy ae
mk mới cập nhập 16.0(20a362) bị lỗi sạc pin, nhận sạc mà pin ko vào máy thì làm thế nào vậy mn. đã tắt nguồn khỏi động lại ko dc ah

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019