iOS 18 dev beta 2 có gì mới?

Anh Tú.
24/6/2024 17:55Phản hồi: 101
iOS 18 dev beta 2 có gì mới?
Hiện tại, Apple đã phát hành iOS 18 dev beta 2 để những nhà phát triển có thể sử dụng và feedback lại cho Apple những lỗi mà iOS 18 hiện đang gặp phải. Như anh em cũng đã biết, iOS 18 là một trong những phiên bản iOS có nhiều thay đổi nhất từ trước đến nay về mặt giao diện người dùng, có thể kể tới như là đổi icon thành giao diện dark mode hay là anh em có thể đặt cái icon đó ở bất kỳ vị trí nào ở màn hình, thứ mà anh em trước giờ sẽ không làm được trên iPhone. Anh em nào không ngại thì cứ lên iOS 18 dev beta 2 nhé.

Chưa có Apple Intelligence, đây là tất cả những tính năng anh em đã có thể xài trên iOS 18

Trong sự kiện WWDC24 vừa qua, Apple đã giới thiệu iOS 18 và 1 số phần mềm khác nhưng như trước giờ thôi, iOS vẫn là tâm điểm. Cái tính năng mình mong chờ nhất trên iOS là Apple Intelligence hiện tại vẫn chưa có trên phiên bản iOS 18 dev beta nên…
tinhte.vn

Hướng dẫn cập nhật lên iOS 18 dev beta:

• Vào Cài đặt
  • Chọn Cài đặt chung,
  • Chọn Cập nhật phần mềm.
  • Chọn developer beta, lúc này bản dev beta mới nhất sẽ hiện ra
  • Chọn cài đặt hoặc set up cho nó tự cài khi không xài điện thoại

Những điểm mới trên iOS 18 dev beta 2

Trong phiên bản iOS 18 dev beta, Apple xác nhận sẽ thêm 2 tính năng mới mà họ đã giới thiệu trong sự kiện WWDC vừa rồi là tính năng iPhone mirroring và những thay đổi SharePlay mới.

Với tính năng iPhone Mirroring, người dùng có thể điều khiển iPhone trên máy Mac. Tính năng này khác với phương thức chia sẻ màn hình cơ bản trước đây giữa iPhone và Mac. Nó cho phép người dùng kéo thả file từ iPhone vào Mac, điều khiển các thao tác trên iPhone, hoặc là làm việc song song giữa điện thoại và Mac. Cái hay ở tính năng này là anh em có thể tắt iPhone, kích hoạt tính năng StandBy và vẫn sử dụng iPhone Mirroring được bình thường.

Apple-WWDC24-macOS-Sequoia-iPhone-Mirroring-drag-and-drop-240610.jpg

Còn đối với tính năng SharePlay mới, người dùng có thể chia sẻ màn hình của mình với người khác và cho phép họ thao tác với thiết bị của mình. Ví dụ, nếu anh em đang gặp một lỗi nào đó về mặt phần mềm, anh em có thể sử dụng tính năng này để chia sẻ màn hình và quyền thao tác cho các kỹ sư để họ có thể fix phần mềm từ xa. Ngoài ra, người khác cũng có thể ghi chú, viết vẽ lên màn hình của anh em, tính năng này sẽ phù hợp với việc hội họp online, brainstorming với nhiều người.

Trong bản dev beta thứ 2 của iOS 18, Apple cũng đã cho phép iPad chạy phiên bản này cài ứng dụng từ cửa hàng ngoài giống như trên iPhone, tất nhiên, điều này vẫn chỉ đang diễn ra tại châu Âu do Apple phải tuân thủ đạo luật DMA tại khu vực này.

Hiện tại nó xuất hiện thêm 1 công tắc bật nhắn tin RCS trong phần cài đặt, có vẻ là đã nhắn tin RCS được rồi, mình sẽ test và gửi tới anh em bài chi tiết hơn sau.

Ngoài ra, những thay đổi khác bao gồm: Icon App Store đã có giao diện Dark Mode, nút power ở control center có haptic.

Ngoài iOS 18 dev beta 2, Apple còn phát hành những phần mềm khác như:

• iPadOS 18 dev beta 2
  • macOS Sequoia dev beta 2 (có iPhone Mirroring)
  • watchOS 11 dev beta 2
  • visionOS 2 dev beta 2
  • tvOS 18 dev beta 2

Quảng cáo

Đó là những thay đổi mới trên iOS 18 dev beta 2, theo mình thấy đây là hai tính năng mang lại nhiều giá trị cho người dùng iPhone. Còn đối với anh em, anh em thấy tính năng nào trên iOS 18 là tính năng hữu ích anh em nhiều trong quá trình sinh hoạt hàng ngày hoặc trong công việc thì có thể comment bên dưới để cùng bàn luận.

Apple đã thật sự tái định nghĩa AI !

Ở trong bài tổng hợp trước đó về những tin đồn trước thềm sự kiện, mình đã đặt ra 1 câu hỏi rằng là Apple liệu có tái định nghĩa được AI? Và khi coi hết sự kiện thì câu trả lời của riêng mình là họ đã làm được, và còn làm rất tốt. https://tinhte.
tinhte.vn
101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khi nào có RCS thì lên
Chaebol
TÍCH CỰC
4 tháng
@Rainwalker không hiểu mấy ông cứ thần thánh việc có RCS để làm gì nhỉ? đáp ứng nhu cầu gì của các ông đang thiếu vậy? 😁
@Chaebol Gửi file, hình ảnh và video demo chất lượng cao từ iPhone cho các khách hàng tiềm năng xài Android mà không muốn hỏi xin họ đang xài Viber hay Zalo.
Chaebol
TÍCH CỰC
4 tháng
@tommy.p.ngo thế máy của họ không có RCS mà máy bạn có thì cũng chẳng giải quyết việc gì? hay là bạn lại đi nhắn hỏi máy họ có RCS không?
@Chaebol Thì vậy người ta mới đang hóng có RCS, iphone có RCS thì android nó nhận được chớ ông nói "máy họ không có " là sao?
iPhone Mirroring để làm gì nhỉ, khi MacOS thao tác chuột ko phù hợp với cảm ứng iPhone

Bên Windows dùng Phone Link với Samsung Galaxy để sử dụng các App điện thoại trên PC

Xem video dưới 1:54

Turing
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@tmquyen Bạn không cần phải phí lời với thằng này làm gì, nó không biết 1 tí gì về Macos luôn. Nó chỉ là 1 thằng đú đởn đua đòi thôi
tmquyen
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@centernc Ơ kìa, sao report cmt của mình vậy. Chơi ko đẹp tí nào 😆
@tmquyen T report cmt của m cái nào?
Không biết khi nào sẽ có Public Beta nhỉ?
Cuong Na.
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Ở Việt Nam! Chưa có
nima1984
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Mới lên beta 2, VN chưa có RCS
sflower9x
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@mochi-mochi chỉ cần mỗi thế, lên thoi 😆
nima1984
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@csm1210 Mình dùng Vcb, vp bank, Shb, vietin đều ko bị lỗi nha
nima1984
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@voldemot Cài google mess là có nha bác😆
csm1210
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@nima1984 Lên ngay và luôn thôi 😂😂😂
Bác nào xác nhận dùm mình app ngân hàng đung được chưa để mình lên.
@midouban87 Mình dùng Sacombank Pay á bạn
@tmquyen Mình dùng Sacombank Mbanking và Sacombank Pay
@tmquyen TCB độ này dễ tính nhỉ? trước riêng thằng TCB và TCBS của nhà Tech là nó ko hỗ trợ OS beta.
@Dragao_ct92 Giờ app ngân hàng mà lỗi là hơi bị dở hơi đấy 😆
Chờ Public lên cho đỡ rén chứ DEV này lên sợ mất công xuống lắm
@Hiếu_Sad xác nhận ngon nha lên đi bác. mình dùng từ ios17 beta thấy beta develop ngon hơn cản public và bản chính thức
@mochi-mochi Vậy nghe bác cũng đú vậy chứ ham lắm mà rén
Mình đã lên mượt mát ko gặp bất cứ lỗi gì với ngân hàng zalo hay bàn phím mọi thứ rất ok
@hoangvankien app ACB bị không bạn
@tongnguyen25 Tớ chỉ có vietcombank, mb bank, vp bank, vietinbank, techcombank thôi bạn ạ. Tớ không có acb nên không biết
Iphone 11 pro max lên nóng tung máy
Bao giờ apple cho xuống lại được ios 15 huhu
@king_of_mar1311 Bác cứ từ từ khởi động lại một 2 lần sẽ mát
laodao113
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@king_of_mar1311 mới lên chưa kịp thở đã đòi xuống, ko chịu cho nó ổn định thì cả đời khỏi up lên hay down xuống cũng vậy thôi.
rubjgj
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Xác nhận chưa có rsc nhé. Ip 12
dephia
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Thấy có chức năng phím tắt giọng nói hay quá mà ko ai nói
ducong79
TÍCH CỰC
4 tháng
@dephia Ô! Siri nói tiếng Việt nó cũng hiểu hả?
Rồi đem cái iPhone lên màn hình Mac làm gì nhỉ? Vì Mac có thể nhắn tin, gọi điện nếu đang pair với iPhone mà.
@lhdtt nếu không tìm và đọc thông tin thì do apple làm màu đó bạn, còn nếu bạn có tìm hiểu thông tin thì sẽ thế này đâu =))))
aideynhi
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Sao mình lỗi face id ta?
14prm đã lên bta2 mà chưa thấy rcs
Lên trải nghiệm thôi anh em!
Apple nếu sử dụng trí tuệ nhân tạo AI để làm IOs 18 thì nhanh thôi ! Chắc 1/7 là có bản cập Nhật
XBlue
CAO CẤP
4 tháng
Phát hiện 3 cái mới
Chức năng Spotlight bị lỗi
Nút Shutdown ở Control Center phải giữ mới Shutdown được
Siri giao diện mới bị gỡ bỏ
ntasun
ĐẠI BÀNG
4 tháng
RCS chỉ hoạt động (which includes T-Mobile, Verizon, and AT&T) chưa chạy tại VN
bibo311