iPad Pro M1 12.9: Mạnh nhưng mua để làm gì?

longmlpipi
20/8/2021 15:28Phản hồi: 98
iPad Pro M1 12.9: Mạnh nhưng mua để làm gì?

ĐÁNH GIÁ IPAD PRO M1 12.9

Chào cả nhà như mọi người đã biết, Apple ra hoàng loạt máy chip M1 trên các thiết bị của mình từ macbook tới imac , macmini rồi giờ chúng ta có ipad m1. Không biết năm nay mà ra iphone m1 chắc mình ngất luôn, haha.

Trên tay mình là ipad pro m1 12.9inch với hàng loạt cải tiến từ cấu hình, màn hình này nọ.
Thêm bàn phím Magic keyboard và Apple Pecil. Combo rất mặn tiền liệu có đáng sở hữu hay ko?
Apple Pencil 2:
Ảnh chụp Màn hình 2021-08-20 lúc 21.57.43.png
Magic Keyboard:

Ảnh chụp Màn hình 2021-08-20 lúc 22.01.18.png

Thiết kế

Thiết kế của ipad pro năm nay ko khác gì so với thế hệ cũ, cá nhân mình thấy cái gì đã đẹp, đã hoàn hảo rồi thì cứ dữ nguyên vậy là ổn.

Ảnh chụp Màn hình 2021-08-20 lúc 22.31.45.png
Đó là những thứ cơ bản mà người dùng bt có thể thấy được thôi. Nhưng ae cứ để ý xem, với 1 thiết kế ko đổi sau 1 time, hoặc có đổi tinh chỉnh rất ít thì phần cứng bên trong máy, hãng sẽ có time thay đổi, tối ưu tốt hơn trong 1 thiết kế lâu đời đó.
Thay vì năm nào cũng đổi kiểu dáng rất tốn time vẽ ra thiết kế và ko đủ thời gian tối ưu thiết kế sản phẩm đó. 1 số hãng làm máy tính thay đổi hình dáng quá nhiều mỗi năm dẫn tới có máy thì quá nhiệt, có máy thì bản lề lỗi, có máy thì hay hỏng vga...
Bên cạnh đó với 1 thiết kế đã quá ổn, cảm giác cầm nắm, sờ chạm đều đạt chuẩn rồi thì mỗi năm chỉ cần thay đổi nhỏ cho tối ưu hơn mà thôi.
Ảnh chụp Màn hình 2021-08-20 lúc 22.30.59.png
Thay đổi ít thì nhận diện thương hiệu nó dễ, nhìn qua là biết đây là ipad, đây là iphone đúng ko ae.
Nói chung thiết kế ipad là đẹp. Tuy nhiên cầm lắm con ipad 12.9 thì 1 lúc nó khá nặng. Đối với Surface Pro 7 của Microsoft tuy còn nặng hơn chiếc ipad này nhưng nó còn có bản lề để ae có thể kẹp tay vào chắc chắn. Còn với ipad thì ko thể.
Ảnh chụp Màn hình 2021-08-20 lúc 22.03.44.png

Màn hình

Trên bản 12.9 anh em sẽ được nâng cấp màn hình lên Mini- Led thay vì liquid retina. Bản 11 vẫn sài Liquid tương tự đời cũ.

Quảng cáo

Mình ko có tool để đo thực tế nhưng như Apple công bố độ sáng của máy là 1000 nit.
Ảnh chụp Màn hình 2021-08-20 lúc 22.07.15.png
Với 10k bóng led siêu nhỏ chia thành 2500 vùng sáng. Nên ngoài độ sáng cao thì màu đen cũng rất đen luôn, đen gần bằng với Oled.
Trong môi trường tối ae xem phim sẽ rất đã, ko có hiện tượng hở sáng trên màn hình như các mẫu ipad cũ.
Ảnh chụp Màn hình 2021-08-20 lúc 22.06.23.png
Apple cũng cung cấp tần số quét 120hz cho màn hình ipad pro m1 12.9 này. Nói chung là đã, màn hình trên ipad quá tuyệt vời so với các máy tablet hay máy tính cũng ko thể so sánh được. Tuy nhiên vấn đề là màn đẹp tới mức này nhưng chủ yếu vẫn chỉ đề ae giải trí đơn thuần, ko khai thác được hết sức mạnh đến từ màn hình.
Ảnh chụp Màn hình 2021-08-20 lúc 22.05.20.png
Ae thừa nhận với mình rằng, ipad thì từ hồi trước cũng đã đẹp rồi. Đẹp nữa thì cũng nên dành cho công việc chứ phải ko ae. Giải trí thì Retina ok rồi, cần gì tới miniled cho đắt ra.

Cấu hình

Chúng ta tới cấu hình của năm nay, ipad M1. Như tên gọi máy trang bị con chip hiệu năng khủng M1 đã có mặt trên hầu hết các nền tảng phần cứng của Apple.

Ảnh chụp Màn hình 2021-08-20 lúc 22.08.03.png

Quảng cáo

Hiệu năng của nó ko có gì phải bàn, mạnh mẽ. Kết quả mình đo đạc được qua phần mềm GEEKBENCH 5 là hơn 7000 điểm và Metal GPU là 20k điểm.
Cao gần bằng với macbook pro M1 và cao gấp đôi so với thế hệ ipad cũ.
Ảnh chụp Màn hình 2021-08-20 lúc 22.09.52.png
Cổng type c của máy ngoài việc sạc ra còn hỗ trợ chuẩn Thunderport 3 nên ae nào chơi box SSD khủng như của mình rất tối ưu, Bộ nhớ Ipad pro m1 mình có ở đây là 1tb nên thoải mái đê.
Ảnh chụp Màn hình 2021-08-20 lúc 22.09.20.png
Mọi thao tác như lướt web đọc báo, xem phim, nghe nhạc 4 loa quá đã. Cho tới quản lý công việc qua Trello, chát chít ae trong tele đều good chóp.
Với hiệu năng dư dả đi kèm với màn hình siêu đẹp chúng ta tưởng rằng- đây rồi 1 chiếc máy hoàn hảo để làm việc đây rồi. Tuy nhiên ko phải. Mọi chuyện phải trải nhiệm mới biết được.
Mặc dù nhận thunderport3 tuy nhiên việc copy file gặp nhiều vấn đề, ae có thể đọc, xem ngay trên ổ cứng rời rất là mượt mà, nhưng copy file kéo từ box về máy thì lại bị treo đơ. Mà nó treo đơ cứng cả máy, ko thể làm bất kỳ việc gì buộc phải reboot máy. Còn khi copy file lẻ từ thẻ nhớ độ mấy chục mb thì lại ổn. Vấn đề tối ưu quản lý tệp có thể vẫn chưa tốt.
Ảnh chụp Màn hình 2021-08-20 lúc 22.10.54.png
Tiếp theo là công cụ đơn giản mà ae có thể đụng tới hằng ngày đó là w,exel thì các tính năng rất hạn chế, nếu có tính năng đó thì rất ít tuỳ chọn.
Phần mềm đồ hoạ Adobe thì ở đây mình dùng bản quyền 100% app.
Adobe PTS, Ai, LR mình ko biết copy font và bộ lọc màu vào kiểu gì, mình muốn đặt watermark vào ảnh cũng ko biết sài, mọi thứ đều khó khăn # xa với những gì mình đã và đang sử dụng trên máy tính.
Ảnh chụp Màn hình 2021-08-20 lúc 22.12.00.png
Ok có thể mình gà, mình có xem trên mạng các bạn làm nhoay nháy nhưng mình nghĩ với 1 người dùng adobe bao năm như mình, vào pm cũng thấy khá lạ lùng và bỡ ngỡ.
Ảnh chụp Màn hình 2021-08-20 lúc 22.12.34.png
Nếu ae nào cũng như mình thì chắc nên vào phần learn để học cách sử dụng. Với mình thì ko có time để học lại chỉ để sử dụng trên ipad nên mình đã quyết định làm trên canva cho nó đơn giản dễ dùng.

Tiếp đến là phần mềm dựng phim, các video ae xem trên kênh ở time work from home lần này chủ yếu là mình tự edit, có pm imovie sử dụng khá là mượt mà nhưng lại ít tính năng.
Ảnh chụp Màn hình 2021-08-20 lúc 22.13.14.png
Với 1 số ae mình thấy cài 1 số app trả phí có vẻ ổn hơn nhưng thao tác chạm, kéo thả video, cắt video trông hết sức là mất time. Vì thế mình vẫn phải dùng máy tính.

Một số cái khó khăn # trong quá trình làm việc đó là đa nhiệm. Ae sẽ chỉ có thể đa nhiệm bị bách cửa sổ như là 1/2 chia đôi màn. Hay thu nhỏ treo ở 1 cạnh. Cơ bản vẫn là quá thiếu linh hoạt và bí bách để làm việc.
Ảnh chụp Màn hình 2021-08-20 lúc 22.14.29.png
Đây nữa, ipad nó ko nhận được 1 số đuôi, nên khi khách hàng hoặc đồng nghiệp ae gửi file sai đuôi là ko thể đọc được như file Rar chẳng hạn, phải đổi về đuôi zip mới mở được file. Trời ơi.
Ảnh chụp Màn hình 2021-08-20 lúc 22.15.55.png
Đó là 1 số trải nhiệm khó chịu cơ bản của mình về chiếc ipad pro m1 của mình thôi.
Nếu xét về góc độ giải trí, tiêu thụ nội dung thì ipad quá tốt. Trải nhiệm cảm ứng vuốt chạm đều tinh tế. Chơi games, xem fim đều ngon.
Ảnh chụp Màn hình 2021-08-20 lúc 22.16.37.png
Tuy nhiên để đánh đổi làm việc bỏ máy tính đi sử dụng mỗi ipad thì ko thể. Mà để làm việc được ae cần mua thêm bàn phím, phải mua thêm pen muốn ghi chú, số tiền ko hề nhỏ, với từng đó tiền, ae dư sức mua 1 chiếc laptop utrabook mạnh mẽ, gọn nhẹ hơn cả ipad ví dụ chiếc Surface Pro 7 ở đây.
98 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thích mua là mua thôi, cần gì lý do.
lethien.ktc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@user1628696196292 Tức cười quá!
iPad bị Apple nó giới hạn tính năng, chứ full ra thì ai thèm mua macbook nữa.
-> vì thế càng ko nên mua iPad 13", chỉ nên mua 11" thôi.
Bao h full tính năng thì mua 13" sau.

Mua iPad hay sf mà lại đu mua cái phím của hãng thì dở rồi. Sao ko mua phím bluetooth + giá đỡ (muốn rẻ hay đắt tùy) để tăng độ tiện dụng chứ dùng phím hãng tự giới hạn bản thân.

Gõ Word nên gõ theo chiều dọc, gõ chiều ngang đâu có phê đâu.

ko dùng dc full excel nhưng dc 70%.
Word & powerpoint thì coi như 99% rồi
longmlpipi
TÍCH CỰC
3 năm
@QuangMinhBùi2610 Em sài rồi thấy cái cổng ở trên bàn phím dùng chán lắm, sạc siêu chậm
@QuangMinhBùi2610 Tôi dùng phím cơ nên chắc chắn trải nghiệm của tôi tốt hơn. Thậm chí nếu dùng phím layout 60% thì tính cơ động cực cao.

Tiếp nữa, ko bàn về phím cơ.
Chỉ bản về phím cao su phổ thôn (bỏ qua các loại cao su sịn - đắt hơn cả cơ vào nhé), thì:
1. Gõ kiểu j tốt hơn? Logitech đầy cái gõ hơn & tương đương. Tất nhiên cũng có cái gõ kém hơn.
2. Tôi k cần case hoặc case ko đa dụng (chỉ dc 2 góc & chỉ có chiều ngang - horizon). Nếu dùng dock sẽ đa dụng hơn nhiều. Tôi khi đi chuyển sẽ dùng cái dock của Ikea, còn ở nhà hoặc công ty sẽ dùng dock to (như hình). Ưu điểm là gọn nhẹ, dễ cầm theo, lqij hỗ trợ dc 2 góc & 2 chiều ngang dọc. Nếu biết cách làm gỗ chế thêm góc dễ dàng. Cầm cái case thì cầm theo chiều dọc (để đọc) cực khó chịu.
3. Cái thêm cổng sạc vô dụng. Tất cả của tôi nối qua bluetooth, cổng sạc luôn sẵn cho sạc. Thậm chỉ dùng hub thì thiếu j cổng (như hình luôn)
BQM
ĐẠI BÀNG
3 năm
@wink @wink thật ra việc gõ phím cũng tuỳ người với việc bạn không cùng case mà dùng dock thì mình cũng không có ý kiến nhưng theo mình thì ngộ nhỡ mà làm rơi thì cái ipad mấy chục củ không có cái đỡ
@QuangMinhBùi2610 Case apple ko full & lại còn nam châm nhé. Rơi thì đứt hết.
Tôi chỉ dán lưng 1 lớp skin gọi là chống xước thôi.
Thực tế dùng mấy cái ipad đến h, tôi có thấy xước lưng. Nhưng rơi chỉ móp thôi, k hỏng. Nếu muốn có thể mua ốp lưng. Chứ dùng case ntn nó giới hạn chỉ dùng dc 1 chiều. Đặc biệt gõ word để chiều dọc gõ ngon hơn hẳn chiều ngang
Cũng từng háo hức mua con pro 2018 12.9 lúc mới ra về nghĩ thay laptop sau đó bán luôn sau 1 tháng. Căn bản macos vs ipados nó khác nhau lắm
longmlpipi
TÍCH CỰC
3 năm
@westlifeplaywar CHUẨN Ạ, ipad os thật sự tệ, chỉ giải trí đc
@longmlpipi Laptop thì là làm việc 8 : giải trí 2
Ipad thì làm việc 2-3 : giải trí 7-8
Phù hợp làm việc nhẹ nhàng.
Bài ít chữ mà ảnh nhiều quá thớt ơi. Còn mua thì do nhu cầu, do thích thì mua chứ đâu cần thiết phải để làm gì.
Ps: Mình dị ứng nhất các thánh bla bla các kiểu bỏ ra 30 củ mua thì phục vụ cv để kiếm ra 100 củ...... đơn giản như thớt trong bài có tiền là mua.......
longmlpipi
TÍCH CỰC
3 năm
@minhthai2411 hehe
@minhthai2411 Mấy tay đó là seeder, bác chấp làm gì.
Trong dàn máy tính bảng, ipad vẫn là số 1, nhưng mua ipad để thay laptop là không đúng.
Ipad là máy tính bảng, xài bao ngon trong thế giới máy tính bảng, thế thôi.
khoi087
ĐẠI BÀNG
3 năm
@minhthai2411 Y ng ta noi để làm việc. Còn chuyện thich mua thì khác , não ngắn nên ko hieu vấn đề, hài
boanh86
TÍCH CỰC
3 năm
ghét nhất ai nói mạnh để làm j. xàm nhất. rồi koi game nặng vào có giật ko, rồi xem dùng 2-3 -5 năm nữa koi có chạy nổi ứng dụng nữa ko. mà ở đó mạnh làm j
longmlpipi
TÍCH CỰC
3 năm
@boanh86 bạn cứ buồn cười. Bạn bỏ ra 60tr mua combo trên bạn nghĩ ai dùng để chơi games, nghe nhạc. Nta bỏ ra 1 số tiền lớn chủ yếu để phục vụ nhiều mục đích trong cuộc sống ví dụ công việc.
Nếu bạn để chơi games mượt ko bạn có thể mua mấy con ipad air 4 giá chỉ 13tr mà chơi games cực mượt nhé ko cần tới Pro 12.9
@boanh86 Nhà điều kiện quá. Bỏ ra 60tr mua về chơi game =))
gbambooking
ĐẠI BÀNG
3 năm
mua để trải nghiệm rồi bán rẻ lại cho ae 😁
đưa đao Level của Boss cho creep thì...
Với số tiền đó thì mua máy mạnh đúng rồi, việc gì phải hỏi câu thừa thãi đó 😁
Mua chơi game
longmlpipi
TÍCH CỰC
3 năm
@Ngothien123 chơi games thì mình có thể chọn air 4 cho tích kiệm a ạ.
whylove612
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cũng cùng mức giá như 12.9 đời 2020 mà. Cấu hình thì update nhưng giá thì fix rồi. Tại bác mua bản 1tb nên mới đắt thôi.
Tuỳ nhu cầu mỗi ng mà chọn cấu hình cho phù hợp. Đâu thể muốn cấu hình phải max opt rồi bảo Apple giá đắt.
longmlpipi
TÍCH CỰC
3 năm
@whylove612 kể các bác mua bản 12.9 base wifi + phím và pen vào combo cũng 40tr mà? . Em thấy với tầm tiền đó chúng ta có thể mua được laptop utrabook rất ngon # để làm việc rồi. Với em thì ipad vẫn chỉ là iphone phóng to thôi
@longmlpipi Nó đắt thật sự mà. Với lại có sẵn macbook rồi giờ mua thêm cũng thấy ít dùng vì làm việc trên lap 8-9 tiếng rồi thời gian đâu để dùng đến iPad đâu 😁
longmlpipi
TÍCH CỰC
3 năm
@ZeroXHunter86 Vâng, cá nhân e qá đắt để mua chỉ để giải trí
@longmlpipi Thật ra nếu để giải trí thì mình thấy con Tab S7+ của SS khá ngon. Màn Amoled - 120Hz.
Giá khá hợp lý.
xài iPad vì mục đích thông thường như lướt web, coi Netflix, Youtube, làm việc trên Word, Excel, Zalo nhẹ, hỗ trợ Laptop ... thêm combo bút Pencil, bàn phím , chuột bluetooth, nên iPad thường là quá đủ xài!
Xài iPad M1 thì mấy ai xài hết công suất của nó???
Ai mua tablet về cũng mong xài cho công việc được nhưng xài thực tế mới thấy những bí bách, ức chế, khó chịu, bực bội đúng như chủ thớt nói..
cả iPad và cả Samsung Tab S có Dex đều thấy những điều ức chế, ko sao bằng được khi dùng laptop/PC...
Tổng hợp làm nhiều thứ có độ phức tạp và dùng app khác nhau thì thấy: hiệu suất và tốc độ ko bằng 1/2 khi xài Laptop/PC, nếu ko nói chỉ bằng 1/4-1/3
Dùng chữa cháy cho công việc thì ổn chứ xài nhiều ko tốt, ko hiệu quả lắm! Được cái là gọn nhẹ, màn hình cảm ứng...
@MrNamN nói thật đến h mình cũng o biết ipad mục đích để làm gì?
cầm cái máy đó mà chơi fb, chụp ảnh, hay chơi games.. trông dị hợm vcl
công việc thì ôi thôi... o màn nói tới

mà giá thì mắc ngang 1 con laptop
Nó không phải là laptop. Dùng cái gì cũng có cái ưu của nó nếu biết cách khai thác.
mua ipad để thế cho laptop thì sai quá sai rồi
HNC001
TÍCH CỰC
3 năm
Chia buồn với bạn. Dùng ipad thay máy tính mình nghĩ nhiều người thử rồi trong đó có mình. Và thất bại. Nhưng do Apple cố tình gây ngộ nhận cho người dùng, quảng cáo ipad = computer nên nhiều người vẫn thử. Thực tế ipadOS nó tù vl. Muốn tăng hiệu suất thì phải có chuột + phím (dù trải nghiệm chắc chắn ko bằng computer), lúc này lại tốn $ mà cồng kềnh khác quái gì laptop. Ipad tốt nhất chỉ nên dùng để tiêu thụ nội dung thôi.
@HNC001 để làm việc thay lap thì hơi khoa thật,nhưng dùng cả làm việc lẫn vẽ thì tiện lắm.Nhưng vẫn phải có con lap
longmlpipi
TÍCH CỰC
3 năm
@skyline87 Ko thể bỏ laptop theo được, mà để sắm cả lap cả ipad thì thừa
@longmlpipi Đợt này ở nhà làm việc,con cũng học online nên ko thừa lắm 😆
longmlpipi
TÍCH CỰC
3 năm
@skyline87 Nghe nói sắp khải giảng online nữa
Ipad là thiết bị tiêu thụ nội dung chứ có phải để làm ra nội dung đâu. Nói đi nói lại mãi vấn đề này
longmlpipi
TÍCH CỰC
3 năm
@cuong_pham 208 Tiêu thụ em nghĩ chúng ta nên lựa chọn mã ipad rẻ hơn, ko nên nghe quảng cáo mua ipad để thay thế công việc
@longmlpipi Ipad mà ko có màn 120hz thìua làm gì trừ ipad mini.
Giá khá đuối
longmlpipi
TÍCH CỰC
3 năm
@phucprolangtu giá hơi cao với 1 thiết bị mua để tiêu thụ nội dung ạ
ngotatto
TÍCH CỰC
3 năm
Mình mua về và vẫn để con gái xem YouTube là chủ yếu.
longmlpipi
TÍCH CỰC
3 năm
@ngotatto Thế hơi lãng phí ạ 😁
ngotatto
TÍCH CỰC
3 năm
@longmlpipi Vẫn phải lv trên MacBook ko thay thế đc. Game thì ko biết chơi. Hoạ hoằn đọc báo chứ lên fb cũng ko ổn vì bàn phím quá to
longmlpipi
TÍCH CỰC
3 năm
@ngotatto vâng, e dùng thấy khá là pí tiền
codaijaso
TÍCH CỰC
3 năm
Mình thấy nhiều người mua rồi cũng vứt xó chứ chẳng để làm gì thật. Có khi cả tuần mới tiện tay đụng đến 1 lần.
longmlpipi
TÍCH CỰC
3 năm
@codaijaso vâng, khá là phí ạ
@codaijaso Kiểu không có nói bừa.
codaijaso
TÍCH CỰC
3 năm
@Xmatphon Bạn vừa mới nói bừa xong đấy.
@codaijaso Thằng mod DuyLuan nó vô phập cho bây giờ chứ ko đùa đâu.
codaijaso
TÍCH CỰC
3 năm
@angle_squall Mình nói đúng mà 😁
Vậy nó sx ra để làm gì ...
@Bão Sài Gòn Để bán 😌
@zombie01 để bán... cho người thừa tiền

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM