Kuo: Nếu WeChat bị gỡ khỏi App Store thì doanh số iPhone toàn cầu sẽ tụt giảm lên đến 30%

Mikeknowsme
10/8/2020 15:2Phản hồi: 260
Kuo: Nếu WeChat bị gỡ khỏi App Store thì doanh số iPhone toàn cầu sẽ tụt giảm lên đến 30%
Theo lệnh cấm WeChat của Tổng Thống Donald Trump, khi ngưng toàn bộ việc kinh doanh tại Hoa Kỳ liên quan đến WeChat và công ty mẹ Tencent, chắc chắn rằng ứng dụng sẽ bị gỡ bỏ khỏi App Store. Theo Ming-Chi Kuo phân tích rằng việc này sẽ ảnh hưởng đến doanh số bán ra iPhone khi Apple có thể bị tụt 30%.

WeChat là ứng dụng mạng xã hội có thể nói là phổ biến nhất tại thị trường Trung Quốc. Ít nhiều Apple sẽ mất đi rất nhiều người dùng tại thị trường Trung Quốc hay thậm chí là khách hàng Trung Quốc hay bất cứ ai chuyên sử dụng WeChat làm công cụ nhắn tin chính hằng ngày. Kuo chỉ ra doanh số iPhone của Apple trên toàn cầu từ đó mà tụt giảm từ 25% - 30% và nó cũng sẽ ảnh hưởng đến các sản phẩm khác như iPad, Apple Watch, AirPods và Mac,... giảm từ 15%-25%.

Tuy nhiên một điều khả quan rằng WeChat có thể chỉ bị cấm ở App Store thị trường Mỹ mà thôi nên con số sẽ không cao như cách mà Kuo phân tích ở trên. Từ trước đến nay Trung Quốc luôn là thị trường mạnh trong việc “kiếm tiền” của Apple cho nên đây cũng sẽ là một vấn đề không vui cho Apple. Chúng ta vẫn chờ đến ngày Hoa Kỳ cấm chính thức WeChat và TikTok - sau 45 ngày kể từ lệnh ký kết của Trump để biết các ứng dụng này sẽ sống còn thế nào trên App Store nói riêng hay các chợ ứng dụng khác nói chung.

Theo MacRumors
260 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Yên tâm đi. Ng Tàu ở TQ sẽ liên lạc với ng Tàu ở Mỹ bằng iMessages. Nếu k thì làm sao nhận Dollar của ng Tàu ở Mỹ gửi về.
quyen102
ĐẠI BÀNG
4 năm
@palmtj27 Bạn hiểu hơi nông cạn, Gửi $ về thì người ở VN sài, nhưng ở VN sài thì không thể tiêu bằng đồng $, đồng $ nhà nước không in được nhưng VNĐ thì in được, tiền giao dịch nhập khẩu không thể dùng bằng VNĐ mà phải dùng $ nha bạn, đọc từng đấy chắc bạn đã hiểu thêm phần nào rồi chứ.
@quyen102 ủa thì bảo rồi mà ? ko đọc kỹ hả ? usd đưa vào hệ thống thì giảm dc sự mất giá trị đồng tiền do nhập siêu . cái nữa là vnd in đâu phải muốn in là dc đâu ta ?
Hiris
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chỉ ở Mỹ thôi, chứ TQ thì khó. Mỹ đang làm đúng cách mà TQ cấm các cty của Mỹ. Gậy ông đập lưng ông thôi mà
@【iTinhTế】 Huh?
Tag nhầm hả bạn
TK4.Helios
TÍCH CỰC
4 năm
@vsphere Nếu thế thì cấm chả được gì nhỉ. Vì người Mỹ ai xài Wechat đâu. Có chăng thì Tiktok ảnh hưởng tương đối, mà đối với người dùng cuối ở Mỹ thì nó cũng chẳng đẻ ra tiền như ở TQ được. Đâu giống cách Facebook Google bị cấm ở TQ, mất đi thị trường cả tỉ dân.
@fuzu Tập thốn như vừa bị đá vào bộ hạ!
Sing_1975
TÍCH CỰC
4 năm
@TK4.Helios Uh, cũng ngộ 😃 , tại sao giá trị thị trường của nó khi bị cấm lại mất hàng tỉ đô nhỉ 😃
kunsubin
TÍCH CỰC
4 năm
Hai thằng bóp nhau cuối cùng thiệt vẫn là cả hai
@concuuduc TQ có thể thay vương đổi tướng, nhanh hay chậm phụ thuộc vào nội bộ chính quyền đấu đá nhau, còn như bạn nói 1 ông vua duy nhất là Triều Tiên. ;))
18K
CAO CẤP
4 năm
@Linh Nguyen ID Đúng 👍🏻! Tất cả các quốc gia đều không bằng Chiều Tiên ở đoạn này. Khi ông ấy nói chết là phải chết
@concuuduc Trump hay Biden cũng vậy thôi. Chiến lược của Mỹ thì bên CIA nó can thiệp nữa. Nếu tổng thống nào không đem lại lợi ích cho Mỹ thì dễ die lắm!
Nên chuyện chống Tàu là lâu dài. Như ngày xưa chống Liên Xô, bao nhiêu đời tổng thống Mỹ, lúc cương lúc nhu nhưng cuối cùng Liên Xô phải tan rã!
concuuduc
TÍCH CỰC
4 năm
@Nguyen N°5 Hi vọng tàu về với máng xuân thu chiến quốc trong 2022 😆
masterss0
TÍCH CỰC
4 năm
dùng mỗi cái cơ sở đơn giản thế rồi suy ra doanh số giảm 30%, chuyên gia tầm vũ trụ mnr =))
Lonely08
TÍCH CỰC
4 năm
@eddywong1802 @drleo888
Tại cái ông ở trên cộng thêm bài viết nữa làm mình tưởng dân TQ chỉ xài mỗi 1 wechat thoi chứ. Giờ thì cấm thằng này nhưng còn thằng kia, với lại chỉ gỡ wechat ở Mẽo thoi là xong. Cái ông nội nào mà suy ra iphone giảm 30% doanh thu thì đúng là nực cười thật 😆
masterss0
TÍCH CỰC
4 năm
@yushikara Iphone giảm dc 10% vì cái app đó là chuyện k thể rồi chứ đừng nói chuyện 30% nhé =))
Đến như Heo quay k có gg app còn đầy người tìm cách cài lậu chứ đừng nói là Apple.
Ngoài ra k có nền tảng này thì có nền tảng khác, thiếu gì cách.
@Lonely08 Ý mình là nếu cấm apple hợp tác với tencent toàn diện, thì dân TQ đại lục cũng ko dùng đc wechat trên iphone. từ đó giảm 30% đa số từ thị trường này!
@masterss0 Ý mình là nếu cấm apple hợp tác với tencent toàn diện thì iphone ở thị trường TQ cũng ko cài đc wechat mà thị trường đó thôi đã chiếm 30% toàn cầu! Huawei cũng ko thể cài lậu đc gg ở TQ chứ đừng nói nền tảng đóng như apple, chẳng lẽ Jb suốt! Giống như chip vậy đó, khi đã gạt huawei ra thì kể cả chỉ bán trong nước TQ cũng khó!
Rachels
TÍCH CỰC
4 năm
Chả liên quan đến mình...giá iphone thì vẫn tăng theo chu kỳ...nên ko ảnh hưởng..
@Rachels Có khi nào nó tăng giá mạnh/ mỗi sản phẩm để đảm bảo lợi nhuận kì vọng hằng năm không 😆
@Rachels nếu lý thuyết đúng 30% thì làm sao mà bù nổi, lòi mắt luôn đó bác
Phải theo anh Trump thôi!
@Channel NTL Dân Việt theo phe Trumps là cái chắc. Còn mấy ông ở trên thì chắc theo phe Tàu rồi, dù sao cũng đồng chí mà!
CuongLam02
TÍCH CỰC
4 năm
Thiếu j cách liên lạc vs người thân bên US. Còn trong nước thì vẫn sài bt do Apple ko gỡ mấp app này bên appstore china, lo j trời.
@baotuan chắc mất 30% cho thị trường hoa kiều đó. như bạn nói đó, không dùng wechat khó liên lạc về nước dc.
@CuongLam02 vấn đề ở chỗ Wechat nó là super app chứ kh phải chỉ là app nhắn tin, gần như ai xài smp tại TQ đều xài wechat hết , nếu cấm hẳn thì mệt
phu252
ĐẠI BÀNG
4 năm
@khanhtoan.nguyen nó vẫn có cơ chế để loại bỏ 1 apps bên ngoài nếu nó muốn, đừng nghĩ nguồn mở muốn làm gì làm . Khi có cp Mỹ chống lưng thì thằng nào dám kiện . Tải được apps nhưng khi mở phải thông qua hệ thống Android, nó không cho phép apps đó thì mở bằng lol .
@phu252 Cơ chế là cơ chế gì? Kiện lên EU thì chính phủ Mỹ chống bằng niềm tin à? Bên đó là nước dân chủ, người dùng nó đi kiện công ty lớn như cơm bữa bạn ạ. Antutu bị xoá khỏi Play Store mà nó vẫn cho tải apk về dùng bình thường kia kìa. Nếu cấm một app dễ như bạn nói thì tại sao Google không cấm hẳn Antutu đi?
Giờ cũng khó. Thị trường TQ thì đông dân giờ mà cấm thì nan
@ncn_nguyen Nhưng vấn đề là lâu lâu ở VN, thằng Mark lại update cái bản đồ làm Hoàng Sa, Trường Sa là của TQ mới đau =))
ncn_nguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@Still Alove Code thì nhầm nhọt hoặc bị cache chi tí thôi bạn, có gì căng đâu. Mấy bác chính trị quá vấn đề, chứ dân kỹ thuật thì tự hiểu rồi.
ncn_nguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@Linh Nguyen ID Cũng ghi tắt với tránh rồi đó bác và sau dấu phẩy đầu tiên của VN thì không có hs ts nào. Chứ không bị xúc mệt lắm.
eddywong1802
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vuhonghai có bao giờ nghe nói đến câu ăn 2 đầu ko? mark là thằng đó, trùm ở mỹ nhưng vẫn muốn ăn luôn ở tq, trước giờ nịnh Tập hoài đ đc , nó tức lắm, bữa điều trần , big 4 online, boss amazon, apple, mỉcosoft đều nói ko có bằng chứng nào cho thấy china ăn cắp công nghệ cty họ, chỉ có mark nói tq đang ăn cắp dữ liệu cty họ, mark đó giờ hèn quen rồi,https://www.alamy.com/wanted-posters-for-mark-zuckerberg-co-founder-of-facebook-on-main-street-vancouver-bc-canada-image364912110.html
Nói cứ như App Store có 1 cái toàn cầu dùng chung ko bằng. Ngẫn
@dac Mục đích là phang thằng tencent, thằng phần cứng HW coi như bỏ rồi giờ đến thằng mềm tencent, cấm vài ba cái app coi như cảnh báo sắp ăn đòn thôi 😁
Đúng với bản chất MỸ NÓI LÀ LÀM, NHƯNG TQ LÀM MÀ KHÔNG NÓI và KHÔNG CẦN LÝ DO
@That Broly Làm mà vẫn chối chứ bác :v
@That Broly trung quốc nói một đằng làm một nẻo bạn à.
@CdqHung1901 Thâm như Tàu lun ý bác. ko thể ngờ được họ âm mưu gì
@thanh.vohong Bác nhầm rồi hay sao á. Mình nhớ là NHẬT LÀM XONG MỚI NÓI thì phải
khựng nhẹ lại 1 chút thôi, cứ làm quá
@caffeinezzZ chắc đang có đà đấy bác. mà em thấy làm căng quá cũng ko tốt
@caffeinezzZ Khựng nhẹ 1 cái thị trường chứng khoán chi na rớt vài trăm tỉ $
Quất tới luôn bác Trump! Đạt chỉ tiêu gây thiệt hại 1000 tỷ USD cho TQ! Mới cấm Tikitok và WeChat đã thổi bay 100 tỷ của chứng khoán TQ...
Chỉ vì 1 cái app mà iPhone giảm tới 30% toàn cầu! Hơi bị ngoa ngoét!
Bác này nhận bao nhiêu tiền từ TQ hay Tencent để có con số khủng đó? Tạo dư luận, sức ép từ Apple lên Trump để nhẹ tay với WeChat?
adsene
TÍCH CỰC
4 năm
Mỹ bắt đầu hc theo TQ thói bẩn thỉu rồi , chơi k lại là cấm tất
lhtriet
ĐẠI BÀNG
4 năm
@adsene bác nói chuẩn, nhưng mấy bác kia vô cắn quá trời cắn.hahaha chắc đụng chạm lòng tự tôn dân tộc Mỹ 😁
CuongLam02
TÍCH CỰC
4 năm
@adsene Đơn giản mọi thứ a làm là cạnh tranh ko lành mạnh, bao lâu nay có ai lên tiếng về vụ a cấm các hãng công nghệ kia vào thị trường của a? A chơi hả hê bên này giờ tui phát hiện a chơi đểu nên a phải dừng lại ko thì a về nhà a mà chơi, mắc j a nói tôi bẩn bựa! A càng nói càng lòi cái kểu chơi âm binh chướng khí của a ra chứ hay ho j.
Harry Hiro
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lhtriet Ùm chuẩn thế mà thằng dơ trước nhỉ ? :D
@adsene Đó là đòn đánh kinh tế bắt TQ phải ký hiệp định chơi công bằng, giống nó chơi bẩn thì phải đánh để cho chừa, chứ nói ko có tác dụng
mình vẫn đang dùng wechat hằng ngày 😔
Wechat đã lên danh sách cấm của các công ty tài chính và tập đoàn lớn. Mỹ chẳng qua khẳng định lại vấn đề đã được khẳng định là độc hại mà thôi
HamDzui
CAO CẤP
4 năm
@CdqHung1901 Ủng hộ Wechat cấm hết đi...
Run4yrlife
TÍCH CỰC
4 năm
@CdqHung1901 Thiệt hơm?
Hiển NT
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Run4yrlife Thiệt bác ơi, Hitachi e cấm lâu rồi ạ.
Chỉ 1 app thì k thể có viễn cảnh đó xảy ra dc. Còn nhiều cách lách để cài và khả năng cao lệnh cấm này chỉ ở Mỹ, xa hơn thì thêm các nước đồng minh thôi
dân buôn IP hay dùng Wechat mà
@nguyenkhangpt92 Cứ đánh hàng TQ là phải dùng Wechat theo chúng nó thôi.
TRK
TÍCH CỰC
4 năm
@haichin vì chúng chặn các app chat thông dụng khác!
@haichin chuẩn luôn bác
Apple là cáo già mà, rồi sẽ có cách thôi
@phucprolangtu nó nghĩ ra cách cách đây nhiều năm rồii
Appstore nó có phân theo khu vực lo gì, gỡ khỏi appstore US là được thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019