LG sẽ cho các hãng TV khác dùng webOS
Didu
3 thángBình luận: 204
LG sẽ cho các hãng TV khác dùng webOS
Sau khi một mình sử dụng nền tảng webOS trên TV thông minh từ năm 2013, LG giờ đây có ý định sẽ chia sẻ hệ sinh thái này cho các hãng sản xuất TV khác có thể sử dụng. Ban đầu webOS là nền tảng cho smartphone của Palm nhưng sau khi Palm biến mất thì LG mua lại để dùng trên TV.

Theo chủ tịch mảng giải trí gia dụng của LG thì việc khuyến khích các hãng sử dụng webOS giúp người dùng có thể trải nghiệm cùng một UX và tính năng đã có trên TV của LG. Hiện chưa có hãng lớn nào ngỏ ý sử dụng webOS nhưng nhiều hãng TV nhỏ nói sẽ dùng đó là RCA, Ayonz hay Konka.

Việc LG cho các hãng sử dụng hệ sinh thái của mình là một bước đi chiến lược. Với vị thế là nhà cung cấp panel TV, LG sẽ có thêm nhiều thỏa thuận hơn. Người dùng có thể hy vọng phần mềm cho webOS sẽ đa dạng và tối ưu vì tập khách hàng đông đảo hơn.

Nguồn: Engadget
Ông Long
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Tuyệt vời, mình xài qua Samsung, Sony, LG thì thích HĐH của LG nhất, thích con chim bay.
@Tống công minh Hay đấy, nhưng nó không thuận tiện cho người lớn tuổi.

Tôi phải dùng android box cài youtube vanced .
fingers986
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@basen_nguyen Bác hướng dẫn cụ thể cho ae đi. Cài extention nào trên chrome vậy bác?
@fingers986 Gõ chữ adblock, cài 3 cái top đầu.
@basen_nguyen Mình đã cài adblock trên máy tính, rồi đăng nhập trên trình duyệt của tivi LG, và đăng nhập trên app Youtube của tivi lun, cùng 1 tài khoản, mà vẫn hiện quảng cáo ạ.
vantan1991
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Hợp tác là cách phát triển nhanh và bền vững nhất :3
Cả nhà đang sử dụng tivi LG và rất ưng ý . wedos đơn giản mượt mà , k rườm ra
@Nguyễn Anh Sĩ Nhà đang dùng con OLED C9, hiện thị phải nói là cực đẹp. Độ nhạy thì ko đến mức bấm phát chạy ngay nhưng vẫn mượt hơn con Samsung TU85 rất nhiều, chuột bay dùng sướng.
@Nguyễn Anh Sĩ Thích cái chuột di chuyển được
@TUẤN.N.Đ Chuột bay quá sướng luôn, có nhận giọng nói để google và YouTube nữa. Mấy cụ rất thích.
@vivalavida11 Mình dùng cái giọng nói thì thấy nó thua bên Android 3.2 lần
jedi9
TÍCH CỰC
3 tháng
@TUẤN.N.Đ Con này bật 4K120Hz bao mượt, mỗi tội vẫn chưa kết nối với Google Home còn tính năng PiP thì ko hỗ trợ cast từ điện thoại =))
Webos đơn giản mượt
@ViệtCộng07 Nhà đang có cái tivi sony chay androitv mà mới vài năm chậm dựt và lag rồi. Đúng là androi mua 17-18tr chán thật.
Hy vọng webos ổn định mượt!
hd79
TÍCH CỰC
3 tháng
@iáT Tài Mình cũng mua TV LG với giá tương tự như của bạn. WebOS chạy nhẹ và siêu mượt. Nếu dùng app android thì nên mua thêm TV Box mà cắm vào hiệu quả hơn là lèn quá nhiều thứ vào TV.
@hd79 Sắp tới mua tivi cũng đang nhắm tới tivi của LG or mua box apple tv. Dùng cho mượt mà ổn định. Dùng 1 time ngắn giựt thỉnh thoảng cứ khởi động lại bực cả mình.
@iáT Tài đấy là Android TV vài năm trước thôi =))
lên Rtings xem đánh giá OS SONY TV năm nay nhé =)) Very Smooth, được Rtings đánh giá cao hơn tất cả TV WebOS của LG (đc smooth hay average gì đấy)
Rtings họ test hàng trăm TV mỗi năm
@vanlinh2905 Ủa thế sony ko chạy androi nữa à bạn
Có khi nào mấy hãng TV box Tàu sẽ chuyển sang sử dụng WebOS không nhỉ? Hiện tại chỉ có Mibox là có Android TV chính chủ, giá khá mắc.
@maidng Bản thân mình lại thích mấy con Android tivi hơn, vì nó vọc vạch và cài app ngoài dễ ơn webOS. Mấy con Skyworth sản xuất ở indonesia với mocca lắp ráp ở Việt Nam cũng đang chạy android 9.0 tuy nhiên dùng hơi lag một chút.
Cười vô mặt
@bucom2486 xài khổ dâm chết mẹ , vọc vạch điện thoại còn chưa đủ hay sao dùng cả tivi =)) cấu hình cùi dùng lag là thấy khó chịu rồi. Xài smart tivi quan trọng nhất là đơn giản, mượt , đủ các ứng dụng thiêt yếu. Thich android thì mua mấy cái android box dùng cho nó ra hồn
Xem youtube vài phút nó lại "nhà tôi ba đời chữa sỏi thận" thì bạn còn "khổ dâm" hơn. Mục đích của mình dùng android tivi để loại bỏ mấy cái thứ đấy, webOS có làm được không???
Một điều nữa là webOS có IPTV để dùng khi thời tiết xấu không bắt được bằng ăngten không???
Khôn như mày :D
lên Rtings xem Android TV SONY hay WebOS được đánh giá mượt hơn nhé =))
X9000H và LG CX =)) Webos dễ dùng hơn thì đúng chứ thằng nào cùi lag hơn thì chưa chắc 😃
Screen Shot 2021-02-27 at 15.06.54.png
tyhn
CAO CẤP
3 tháng
Đang dùng thấy ưng lắm
hệ điều hành thì cùi bắp
chả ra mẹ gì
vẫn khoái android nhất
@power1 thằng nào chả cast được laptop không dây =)) thằng Android nó tích hợp Chromecast built-in còn mạnh hơn chục lần, cast được từ app FPT Play, Facebook, Spotify, Netflix, ...

nói thật thích solo tính năng thì WebOS là cái đinh =)) dev còn không có thì lấy đâu ra app ngon
@cuhiep lag hay không là do tivi đắt tiền hay không chứ liên quan gì đến hệ điêu hành của nó
@power1 Đúng rồi, android tv dùng cho các bác muốn vọc vạch, chứ nhu cầu cơ bản và thuận tiện sao qua lại webos, còn thằng nào mua đầu ngoài gắn vô ko tính vì nó vô số giá với vô số tính năng khác nhau rồi
@lamqsb ATV là Android TV bạn ạ, đây là tên gọi chung cho tất cả các TV Android (hoặc box xài ATV chính chủ).

ATV thì đi kèm với nó là ADT Developer Kit, nếu đã có TV chính thức thì ADT thành board chính thức gắn lên TV luôn, board này tách riêng với cái board màn hình.

Hiện tại thì có 3 ADT: đời đầu, 2 và 3. Con ADT-1 (đời 2014 - cuối 2015) khá là phế vật và giật lag tùm lum lúc di chuyển màn hình (do chip yếu chứ ko phải OS lag), còn xem phim hay chiếu gì đấy thì hoàn toàn bình thường ko bị lag gì cả 😃

Nếu bạn mua phải con 1 này thì nên mua box hoặc xài Chromecast rời gắn vào nhé, còn con 2 và 3 thì ok ko bị gì cả.
Đúng là dùng tv của LG rất dễ sử dụng, thao tác nhanh, ít lỗi
@Haiizzzzzz wifi lg nhà mình là hỏng r, giờ chơi hẳn qua LAN, góc màn cũng đang chết điểm ảnh
@TT10 Nhà mình thì xài hơn 1 năm chưa hỏng gì. Thích nhất điều khiển bay và webos của nó. Chả bù cho chiếc samsung của bố mẹ mình, xài chán ghê
TT10
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@hoanghai1104 chuột bay zin theo máy xài dc 1 năm cũng lăn đùng ra chết rồi mình lên shopee mua cái khác xài
Im lặng đi
@TT10 Hihi bác xài đồ hao thật, nhà em cho trẻ con quăng quật mà chưa sao cả, chỉ mỗi cái là ko có pin thì nó ko chạy thôi
HĐH cho TV thì Android TV là best
@Anonymox dùng đi rồi thấy app build ngu bm =)) chỉ có Youtube hay Netflix, Apple TV nó đầu tư thì còn ngon
chứ một khi vào trong app r thì Android nó chấp cả đoạn =))
Anonymox
TÍCH CỰC
3 tháng
@vanlinh2905 Build ngu là do nó ko đầu tư vì ít người dùng thôi, chứ ko phải lỗi do build từ html5 đâu
@Anonymox cùng app nhưng Android vẫn mượt ngon =))
cùng 1 UI như nhau. điển hình như clip tv
Longhp_hn
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@kinh.chua.ne Mình dùng cái smart TV của Samsung, mỗi lần bật lên mà vào smart HUB ngay là nó báo TV đang chuẩn bị, mất vài phút mới vào đc. Bực vl, chỉ muốn đập cho phát mà không có tiền thay nên chịu. Tải app thì chẳng có gì, mở web thì mãi không load đc. V.v và v.v
Kall4Me
TÍCH CỰC
3 tháng
HĐH cùi bắp
xác nhận là webos không lag như android trên tv và dễ xài. Nhưng mà mỗi hãng đều muốn làm cái os cho mình hoặc là xài Android chứ sao lại chấp nhận xài của một hãng làm TV khác. 😁 LG đang bán tấm nền ngon rồi, nhưng OS sẽ khó mà đc chấp nhận.

WebOS được LG mua lại của HP, HP mua lại ra Palm :D
vsphere
TÍCH CỰC
3 tháng
@cuhiep Bình thường, mấy hãng tàu hoặc nhỏ nhỏ dùng luôn chả ngon hơn là dùng Android TV à
@williamcuong282 Google Assistant hiện tại LG chưa hỗ trợ chính thức tại thị trường VN nhé! còn TV nhà bác chắc nhân viên phải chuyển vùng để kích hoạt rồi
@vanlinh2905 đã mua cho ông già vợ và dùng bình thường nhé, TV vẫn để vùng VN ngôn ngữ VN luôn
@cuhiep 2021 và sức mạnh của SONY đã dí LG =))
Very smooth vs Average nhé
Screen Shot 2021-02-27 at 15.06.54.png
hanith
ĐẠI BÀNG
3 tháng
bác Vượng thích điều này
mình dùng TV LG thích nhất cái remote có con chuột di động luôn. không thích 1 cái là ứng dụng để kết nối với điện thoại hk hỗ trợ bàn phím. với con GG cứ phản hồi giọng nói. tắt nó rồi, nhưng đôi khi cúp điện hay mất nguồn điện nó lại tự mở lại. bực. ngoài ra thì okkkkk
@williamcuong282 chưa hề tích hợp. Thằng Google Assistant dùng giao diện riêng, thằng LG dùng giao diện riêng, chưa tích hợp thành 1 nhé
muốn mở Google phải nói OK Google trước mỗi câu voice dù đã bấm nút micro =))
@vanlinh2905 xác nhận là tích hợp rồi, TV mình mua là 49SM8100PTA. Bạn có thể tham khảo trang chủ LG hoặc diennmayxanh đều ghi rõ ràng. Còn về phần giao diện, để giải thích khía cạnh kĩ thuật thế này:
- Giao diện trên LG là AI ThinQ, nó là đặc trưng hãng muốn quảng bá. Nó làm được gì? Chức năng chính mình thấy thì nó giúp điều hướng nhanh chóng các cài đặt cơ bản offline của TV (tăng giảm âm, mở truyền hình, hẹn giờ,...) và các kết quả online (youtube, web...). Rộng hơn, nó liên kết với hệ sinh thái Smarthome Thinq của LG cho phép ra lệnh và xem trạng thái bằng remote.
- Google Assistant là sự hợp tác về những API ngầm liên kết với đám mây cơ sở dữ liệu giọng nói, phân tích ngữ cảnh,... của Google ==> nó HỖ TRỢ cho AI Thinq của LG hoạt động tốt hơn.

Nếu bắt gặp những dòng smart TV LG từ 2019 trờ về trước, cái nhận diện giọng nói ngu như hạch.
@williamcuong282 à lúc mình xem mấy tháng trước thì chưa =))

nhưng năm nay SS cũng đem Google Assistant lên TV rồi nên chả còn thg nào hơn
@vanlinh2905 Nhưng LG lại có chuột bay
Mình thì thích OS của samsung, lên web coi film không bị quảng cáo
Kèn_Nhỏ
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@longtrung94 Webos có cốc cốc
@longtrung94 Trình duyệt LG cũng không có qc bác ạ
@longtrung94 QC ở đâu? cài firefox sau đó cài ublock thì sao có quảng cáo được?
thealley
TÍCH CỰC
3 tháng
@longtrung94 Trong 3 thằng thì cái trình duyệt của LG là ngon nhất.
Cứ Android TV mà xài cho lành 😁
tuhai944
TÍCH CỰC
3 tháng
LG, webos thì top 1 cmrn, mối cái nó ít app thôi.
roger
ĐẠI BÀNG
3 tháng
dùng webos dc vài năm nó ko cập nhật gì cả chán chết chuyển sang android tv ngon ơ
@HyH chứ nguyên bản LG lấy đâu ra 😃 Airplay là thằng sản xuất phần cứng phải làm việc trực tiếp vs Apple nhé
HyH
TÍCH CỰC
3 tháng
@vanlinh2905 Vậy chứng tỏ không dùng webos trên TV Lg từ 2019 rồi
thì giờ LG, Samsung, SONY thằng nào chả có Airplay 2 😃 lạ đ gì mà khoe
nhưng cái này là bộ phận TV làm việc với Apple, chứ không phải phần cứng nào chạy WebOS cũng mặc định có Airplay 😃

trong 3 thằng thì WebOS của LG là hạn chế về mặt tính năng và phần mềm nhất rồi. ngoài cái Magic Remote ra thì chả có gì hay ho
HyH
TÍCH CỰC
3 tháng
@vanlinh2905 Càng chứng tỏ càng lộ không dùng webos
WebOS mượt mà, trực quan. Con chuột bay dễ dùng. Ủng hộ LG.
Xmatphon
TÍCH CỰC
3 tháng
Cứ Android tv mà dùng cho sướng.
HyH
TÍCH CỰC
3 tháng
@Xmatphon Sao sướng bằng IOS TV

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019