Lỗi của Facebook khiến 14 triệu người dùng có thể đã chia sẻ bài post công khai mà không hay biết

Duy Luân
7/6/2018 22:27Phản hồi: 22
Lỗi của Facebook khiến 14 triệu người dùng có thể đã chia sẻ bài post công khai mà không hay biết
Facebook cho biết một lỗi trong hệ thống của họ có thể đã khiến người dùng share những bài post công khai mà không để ý. Mặc định chế độ chia sẻ bài post của Facebook sẽ sử dụng tùy chọn của lần gần đây nhất: nếu bạn để public thì post sau Facebook sẽ tự cài thành public, còn nếu bạn để friend only thì Facebook sẽ tự cài thành friend only, và nếu bạn để private chỉ 1 mình bạn thấy thì lần sau Facebook sẽ lại dùng private. (bạn vẫn có quyền chỉnh lại tùy ý muốn). Nhưng trong trường hợp này, lỗi phần mềm khiến chế độ nói trên luôn được tự cài thành public không quan trọng lần trước bạn chọn gì.

Facebook nói thêm lỗi này được kích hoạt từ ngày 18/5 đến 27/5. Trong đó, ngày 22/5 công ty đã phát hiện và sửa xong, những ngày còn lại được Facebook dành để đổi chế độ của những bài đã được chia sẻ công khai. Có 14 triệu người dùng bị ảnh hưởng và Facebook đang gửi thông báo đến họ. Những bài post trước đây sẽ không bị ảnh hưởng gì.

Đây là scandal mới nhất của Facebook theo sau một loạt thông tin bất lợi của hãng liên quan đến quyền riêng tư.

Nguồn: The Verge
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

huucanh.tran
ĐẠI BÀNG
6 năm
ngon
😁 miễn sao là đang private thành public mấy cái post cũ hoặc là hiện private nhưng lại là public thì dc. Túm lại thấy sợ quá :oops:
@allstreet ủa là bạn mong bị như vậy hả ??? Có thiếu chữ nào hok =]]] !!! "đang" "đừng" ??? Nhầm ah ?? :D ?? !!!
hên quá, lần cuối mình post bài cách đây khoản 1.5 tháng :v
bizzuu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lê Thế Huy Mình post bài hồi đầu năm . Hên quá
@Lê Thế Huy Lần cuốii được tag là tết âm lịch 😆
Chỉ sợ mình để Private mà sau khi đăng xong 1-2 ngày sau nó âm thầm chuyển sang Public.
Mà FB của mình toàn thứ nhảm nhí, không cây cối thì đồ ăn, cho nên có Public cũng chẳng sao. 😁
anh_saker
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chắc công code nào đó thiếu dấu chấm than 😆
blackyaa
TÍCH CỰC
6 năm
May quá, mình ko xài FB
@blackyaa Xài reddit đi Trong đó vui lắm
baodien_lab
ĐẠI BÀNG
6 năm
FB có cái trò tự động để ảnh chụp điện thoại lên mục để chia sẽ. Không biết là tuy là mình chưa bấm nút chia sẽ nó đã có upload lên Server của nó chưa.

Có khi ngày nào đẹp trời mà nó bị lỗi show ra hết mấy cái này thì phê.

Đã disable quyền truy cập file của App FB cho chắc.
xversion1
TÍCH CỰC
6 năm
Bỏ mẹ, suốt ngày post ảnh nude tự sướng lên FB để lưu sợ điện thoại hỏng. Tối phải về kiểm tra lại chế độ.
BOT LOC
CAO CẤP
6 năm
Sao em chưa thấy ảnh Nude của bạn bè em Show công khai nhỉ. Không lẽ tụi nó không có đứa nào Post lên đó lưu tuổi thanh xuân.
Đó là tại sao mình ko tin tưởng nhiều vào Facebook
Hầu như mình dành toàn thời gian cho reddit vì trong đó vui và đăng nude công khai nhưng bị ẩn
XBlue
CAO CẤP
6 năm
Phải cho ngcta coi với chứ cái gì cũng giấu giấu chán lắm 😁
biết ngay mà bọn nó toàn muốn người dùng để lộ thông tin
😁 ông nào dùng fb như nhật ký thì
😁 đang muốn thằng FB chết dần =)) thì lại có drama
kuluoj
TÍCH CỰC
6 năm
Ko ảnh hưởng gì, con người hay máy móc đều có thể xảy ra lỗi, GG, FB hay Apple lâu lâu vẫn dính lỗi. Quang trọng là có chịu bồi thường ko nếu khách hàng bị thiệt hại hay ko.
Fb là kênh liên lạc và thông tin tiện lợi tùy theo cách người sử dụng.
Nếu có ai muốn dẹp fb ở Vn thì chỉ có thể là những người muốn ngăn chặn thuông tin đa chiều tới người dân thôi.
Ken1907
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đã hơn 5 năm không post gì lên Facebook với lại không có gì quan trọng nên không ảnh hưởng.
Chỉ sợ mấy chị em up nude lên để lưu trữ thì ngon cho anh em rồi
tdinhamj
TÍCH CỰC
6 năm
Sao fb dạo này lòi fault hoài vậy?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119