Luận về Windows, mảng người dùng thị chúng có khuất phục được Mac Os

13/4/2022 7:45Phản hồi: 10
Luận về Windows, mảng người dùng thị chúng có khuất phục được Mac Os
Mình đã muốn viết bài này từ rất lâu, nhân dịp đợt này có một cuộc thi #reviewlaptop, nên tiện 1 công đôi chuyện luôn. Thực ra mình đã có ý định viết “Bài review về chiếc laptop Acer Swif 5 Air Edition, chiếc laptop windows xịn nhất mình có” của mình cơ, nhưng nghĩ đi nghĩ lại, các bài như thế này quá nhiều, có thể nó sẽ làm anh em bội thực mất. Nào là quay đi quẩn lại từ ngoại hình, phần cứng, pin…. gì đó, việc mình viết lại thành thực mà nói nó chẳng có gì khác biệt là bao, cũng sườn đó, vấn đề đó, chẳng qua khác cái hãng cái ngoại hình chút đỉnh mà thôi!!! Hazz, thôi thì nay sẽ cố gắng viết một thứ gì đó mới mẻ hy vọng anh em sẽ thích nó.
Chuyện là thế này : Từ nhỏ, mình đã được sử dụng Windows từ cái hồi Win 98 - 2000 - XP - Vista - 7 - 8 - 9 - 10 tới nay là 11, sau này chiếc laptop Win đầu tiên mình dùng là 1 con mã của Asus, cái thứ 2 là cái mình vừa kể phía trên Acer Swif 5 Air Edition và đây cũng có lẽ sẽ là con lap win cuối cùng mình có, từ khi mình chuyển sang dùng Macbook Air M1 thì mình quyết định ở lại mà “xê xịch” nữa. Không phải vì mình ghét win hay thích kiêu hãnh với logo quả táo đâu, vì mình thấy 2 máy chả khác nhau là mấy. Hơn gần 3 năm dùng Mac mình đã nghiêm túc nhìn lại Windows và vẫn thường hay chia sẻ cho bạn bè rằng thực ra cái quan trọng nhất là HÃY BIẾT HÀI LÒNG VỚI HIỆN TẠI, KHÔNG CÓ GÌ TỐT HƠN GÌ CẢ. Thế nên, bài ngày hôm nay mình sẽ chia sẻ góc nhìn của người dùng Mac về Windows nhé, bởi vì rất nhiều ae vẫn luôn khen Mac và chê Win, điều này vô hình chung sẽ làm cho nhiều ae chưa dùng Mac bao giờ hoang mang và ngưỡng vọng, điều đó không tốt chút nào.

Trong bài này mình sẽ lấy con Acer hiện tại ra để làm thước đo, hy vọng nó đại diện được phần nào đó cho thế giới to lớn của Windows khi so sánh với Macbook Air M1 của mình, mình biết thế giới ấy nó quá rộng lớn, đến độ chúng ta có thể cãi nhau cả 1 ngày chỉ để trả lời đâu mới là chiếc laptop Win tốt nhất đủ đại diện cho phần còn lại, nào là Surface, Dell XPS…nên thôi nhé, cùng nhìn thoáng ra 1 chút, dù sao cái lúc con Acer Swif 5 Air của mình mới ra vào thời điểm đó lại cũng không phải hàng giá rẻ gì, gần 30 triệu chứ không ít, chưa kể Acer đã từng đạt giải thưởng sản xuất ra 1 con lap phù hợp nhất với hệ điều hành Windows hồi đó. Cho nên với mình nó rất đáng để mang lên bàn cân so sánh, và đáng như thế nào mời bạn cùng đọc bài nhé.

Windows vẫn có những điểm yếu cố hữu, mà có lẽ nó đã thành một điều quá hiển nhiên với người dùng :

• Khởi động : Trước đây khi mình dùng con lap Asus kia, ổ boot win là ổ HDD, việc khởi động hệ điều hành là vô cùng chậm chạp, có khi vài phút nó mới lên nổi cái màn hình welcome, thỉnh thoảng lại còn rất hay bị lỗi chết chóc màn hình xanh, Full 100% ổ cứng nữa cơ, mình biết, vấn đề lớn nhất ở đây có thể là RAM - ổ SSD để nhà sản xuất cắt giảm giá thành, tuy nhiên kể cả với con Asus mình đã từng nâng RAM, thay SSD của Kington thì vấn đề cũng chỉ được khắc phục phần nào, chứ nó không hoàn toàn biến mất, ngay cả như con Acer của mình hiện tại thỉnh thoảng vẫn có.
  • Cơ chế Sleep : Mình không rõ cơ chế sleep của win như thế nào, nhưng mỗi lần mà mình dùng xong phải shutdown, rồi lúc cần dùng phải chờ để nó khởi động. Sau này lúc update lên Win 10 hay 11 gì đó, mình có đọc một số báo nói rằng cơ chế sleep của Win giờ đã tốt ngang ngửa Mac, nên cứ mạnh dạn lên, nhưng không bạn ạ, nó không thực sự ổn định, lúc mở thì lên liền, lúc sáng bàn phím nhưng lại không lên màn hình. Mà trong khi đó, đây lại là một điểm để giúp cho người dùng tiết kiệm thời gian sử dụng kha khá, bạn có còn nhớ hay không, có 1 cái lời nguyền của win hồi đó là khi di chuyển mà máy chưa tắt hẳn sẽ làm sóc và hư ổ cứng
  • Phân mảnh quá nhiều : 1 hệ điều hành, cân cả tá nền tảng phần cứng của ty tỷ hãng khác nhau, thượng vàng hạ cám đều đủ cả, cho nên phần mềm không được tối ưu, thỉnh thoảng vẫn bị tình trạng đứng, đơ, màn hình xanh, lác chuột, treo ứng dụng….Cái này mình đã từng đi hỏi rất nhiều người bạn mình dùng cả Surface cho tới Dell XPS, tuy nó không thường xuyên nhưng vẫn có.
Đây là 3 vấn đề mà mình thấy là điểm yếu của Win so với Mac hiện tại, có thể bạn sẽ nói với mình còn nhiều nhiều thứ khác hơn nữa, nhưng theo mình đó chỉ là quan điểm của của thế giới quan riêng bạn mà thôi, chẳng hạn có người khen Macbook đẹp hơn các Dell XPS vậy, mình không bàn luận về vấn đề đó đâu ^^. Hay Touch Pad, mình nói thật, bạn mà sử dụng cường độ cao thì trước sau gì cũng phải dùng tới chuột chứ không tài nào 1 cái Touch Pad ấy xử lý nhanh như chuột được.

Để cho công bằng ! Windows có những gì đáng để ta lựa chọn ?

Khi chuyển qua dùng Mac, mình nói mình sẽ ở lại với nó, nhưng không hề nói mình sẽ bỏ Win, chưa bao giờ là như thế, lý do khách quan có, chủ quan có mà phải cam đoan với bạn rằng bạn sẽ không bao giờ tìm thấy cảm giác đó ở trên Mac đâu :

• Rất nhiều lựa chọn về phần cứng : Như con Acer của mình, có màn hình cảm ứng, có vỏ bằng Carbon hay chất liệu nào đó siêu nhẹ (mình không nhớ chính xác), với cân nặng chỉ hơn 800 gram, giúp việc di chuyển, đi lại tiện hơn và rất là bền. Mình bỏ trong cốp xe AB của mình vừa khít, chạy đi làm, đi gặp khách, sóc um xùm mà chả làm sao. Chưa kể sau này có nhiều hãng còn sáng tạo rất nhiều cái hay mà Mac ít nhất thời điểm hiện tại không có được.
  • Có thể nâng cấp phần cứng, thoải mái và dễ dàng hơn, không bị bó buộc quá nhiều vào nhà sản xuất : từ đó có thể tiết kiệm chi phí nâng cấp cả 1 chiếc máy về sau, mình còn đang tính đi thay ổ cứng cho nó để lưu trữ được nhiều hơn đây, bởi vì không phải cái gì cũng up cloud được, hay không phải lúc nào cũng cầm cái ổ cứng di động bên cạnh được.
  • Win là dành cho game : bạn nghĩ đi, dùng Mac mà muốn cài game đó chơi với bạn bè thì nó lại kén lên kén xuống, muốn chơi cài thêm máy ảo…, rườm già và phức tạp bỏ xừ.
  • Cái được nữa là rất nhiều phần mềm, tha hồ tung hoành, vọc : đổi theme, cùng lắm thì cài lại toàn bộ hệ điều hành là xong, khoẻ, chả phải lo lắng gì, chả như Mac, giới hạn đủ mọi thứ trên đời.
  • Cắm vô màn hình 2K và sử dụng với chuột và bàn phím Bluetooth, bạn sẽ không cảm thấy sự khác biệt nào giữa Win và Mac nữa. Nhiều khi mình hay nói vui vậy đó, Win mình cắm vào màn 2K hay Full HD đều đẹp và làm việc tuyệt vời cả, duy chỉ có cái Mac của mình nó cứ phải đòi màn 4K trở lên mới chịu. Tốn kém thật.
  • Cổng kết nối thoải mái hơn : mình có công ty riêng, mỗi lần phải báo cáo thuế cho nhà nước là phải cắm Token họ cung cấp, nó là 1 loại USB, phần mềm trong USB đó chỉ dùng được với Win, thế là trong mấy cái trường hợp đó Mac phải vứt qua 1 bên -_-
  • Nhiều phần mềm chuyên dụng chỉ có win mới là chân ái : Mac ổn định thì ổn định, nhưng những mảng lập trình hay xây dựng, máy móc chưa bao giờ Win mất đi sự quan trọng của nó hết.
  • Về hiệu năng : mình để ý nhiều người mua laptop win cần 1 cấu hình rất cao nhưng lại không tận dụng hết được nó, nhưng lại rất hay đi khen ngợi Mac dùng cấu hình cao hơn, tốt hơn. Thành thật mình chỉ thấy có chăng Mac tối ưu tốt hơn mà thôi, chứ ở mức người dùng cơ bản sử dụng không hết hiệu năng thì nó là như nhau.
  • Nhiệt độ, giờ đây mình thấy Win cũng đã tối ưu rất tốt về vấn đề này : con Acer của mình khi làm các tác vụ nặng như edit hình ảnh, video hay mở nhiều tab Chrome liên tục nó cũng chỉ nóng nhẹ chứ không đến độ như còn Mac M1 mình đang dùng, ai bảo Mac M1 không nóng, cùng 1 tác vụ bạn thử để 2 con bên cạnh là trả lời được ngay.
  • Pin : trừ con Mac M1 ra mình không nói, vì nó là 1 cấu trúc hoàn toàn khác vào thời điểm hiện tại nên thời lượng sử dụng Pin tốt hơn, nhưng nếu so giữa Mac Intel với Win Intel là ngang nhau, chả ai hơn ai, rồi cũng phải cầm cục sạc theo mà thôi.
  • Và con Acer Swif 5 Air cho đến hiện tại của mình đã mua được gần 4 năm, mà tới nay nó vẫn quá tốt, nó đáp ứng đủ mọi nhu cầu hiện tại : có khi còn tốt hơn cả Mac ở nhiều khía cạnh nhất là khoản Office, nên mình vẫn sẽ giữ để sử dụng, chứ nhiều khi sử dụng Office trên Mac + Onedrive bực thôi rồi, lỗi đồng bộ thỉnh thoảng rất hay diễn ra. Cho nên mình có thể trả lời với bạn, thời gian sử dụng dài lâu chả thua kém gì ai đâu.

Nói về sự ổn định trong quá trình sử dụng

Sau cùng, thì cái chúng ta quan tâm nhất vẫn là sự ổn định trong quá trình sử dụng đúng không nào? Ngoài 3 điều mà mình nói là điểm yếu cố hữu phía trên, thì khi phải so sánh giữa con Macbook Air M1 với Acer Swif 5 Air của mình, cùng về cấu hình, độ mỏng, ngang tầm giá, thì gần như ngang nhau :

Vậy thì Mac và Win nên chọn cái nào cho đối tượng nhu cầu sử dụng nào?

• Nếu bạn là dân văn phòng, thuế, cần sử dụng Office và các phần mềm chuyên biệt như “máy nội bộ”, chơi game thì nên chọn Windows
  • Nếu muốn sự ổn định, không làm công việc quá đặc thù, không chơi game, cần pin tốt, màn hình đẹp cân hệ màu thiết kế chuẩn, nên chọn Macbook

Kết lại !

Mình biết còn rất nhiều vấn đề nữa, nhưng giới hạn của 1 bài viết không cho phép mình bàn sâu hơn, dài hơn, kết luận bài này, mình chỉ muốn nói lên cảm nhận và trải nghiệm của 1 người dùng “Đó là biết thế nào là đủ sẽ giúp cho bạn hạnh phúc hơn, việc so sánh, hơn thua chẳng làm cho cái gì tốt hơn cả, quan trọng nhất là cách mà bạn sử dụng và vận hành nó”. Còn với bản thân mình, Windows chưa bao giờ mất đi thị phần hay sự quan trọng của chính nó. Nếu bạn có tiền, bạn có quyền lựa chọn, nhưng nếu tài chính không quá dư giả, việc lựa chọn 1 chiếc laptop Win phù hợp là điều nên làm, chưa kể các laptop Windows luôn có giá cả phải chăng để bạn thoải mái lựa chọn mà không đắn đo. Cuộc chiến của các hãng công nghệ bây giờ không phải giữa TỐT - KHÔNG TỐT, mà là giữa TỐT và TỐT HƠN.

Còn bạn thì sao? Win hay Mac với bạn là tốt hơn, lý do tại sao? Hãy chia sẻ bên dưới nhé. Hy vọng bài này sẽ giúp cho các anh em chưa dùng Mac hoặc chưa dùng Win bao giờ có cái nhìn tổng quát hơn, cảm ơn vì đã đọc bài tới đây, chúc các anh em vui và sức khoẻ.
10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

CellonC
CAO CẤP
2 năm
Người dùng thị chúng thì sao lại nói là có khuất phục được MacOS ko?. Ủa MacOS đang ở cửa trên hả?
CellonC
CAO CẤP
2 năm
Windows tại sao lại phân mảnh nhỉ. Phân mảnh cái gì? Nó rõ được ko bác? Những cái kia do người dùng lựa chọn phần cứng mà
Này là bạn đang so sánh số lượng người dùng của 2 HDH à? Số người dùng Windows cao hơn rất nhiều lần số người dùng MacOS và Linux mà. Về thị phần thì Mac OS chiếm rất ít trên tổng số.

2 hệ điều hành này chỉ là công cụ giúp chúng ta làm việc giải trí. Công cụ nào phù hợp hơn thì chọn thôi. Đơn giản mà. Mac OS làm tốt hơn Win ở nhiều khía cạnh và Win cũng làm tốt hơn Mac ở nhiều khía cạnh khác. Thế thôi.
Nếu so 2 máy cùng giá thì xài cũng sướng ngang nhau thôi, máy win được cái có những lựa chọn rẻ hơn mà mac không có
@Apple thần thánh Win nó dùng sướng hơn vì đa năng hơn .
sao không đề cập tới vụ bảo mật đi -.-
T28
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nam Đặng 1997 bảo mật thì theo em thể nếu mà không có kiến thức cơ bản về an toàn môt trường trên mạng thì kiểu gì cũng dính thôi, đúng macOS và linux it virut nhưng mà một khi đã dính thì nó còn khổ hơn cả window
XBlue
CAO CẤP
2 năm
Bài viết quá chuẩn
AyBee
TÍCH CỰC
2 năm
Nếu là người thường xuyên phải sử dụng bộ Office của MS thì tốt nhất đừng đụng vào máy Mac. Lời khuyên chân thành của 1 người đang sử dụng Macbook
Dùng cả Mac và Win rồi thì thấy cả 2 bên đều có lỗi tè le 😁 Nhưng mình đồng ý quan điểm hài lòng với những gì đang có và hiểu rằng không có gì là hoàn hảo, quan trọng là cách đối diện và giải quyết vấn đề

Thực ra, nhiều lúc muốn có trải nghiệm mới, phải sẵn sàng đốt bỏ những trải nghiệm cũ :D Đôi khi sẽ phải trả học phí, nhưng nó sẽ xứng đáng với trải nghiệm mới. Đừng mãi ở 1 bên và nghĩ bên còn lại tệ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019