Lý do mình mua Macbook Pro Retina 2015: Học lập trình

D0raem0n
26/8/2023 2:49Phản hồi: 0
Lý do mình mua Macbook Pro Retina 2015: Học lập trình
Vào năm 2017, mình đang làm Payroll assistants (trợ lý tính lương) tại một công ty có đãi ngộ rất tốt. Công việc mình làm vẫn ổn nhưng mình không quá hứng thú, say mê. Mình tự hỏi “Đam mê thực sự của mình là gì?” Sau những lần dạo bộ trong công viên, tĩnh tâm suy nghĩ, mình thấy mình rất hay đọc bài trên tinhte.vn, cũng hay xem WWDC của Apple.
Do đó, mình quyết định đăng ký học thử về iOS Developement (phát triển ứng dụng cho iOS). Nếu không thấy hợp thì mình sẽ nghỉ. Nếu thấy hợp, mình sẽ nỗ lực để trở thành một iOS Developer chuyên nghiệp.
Cũng trong năm đó, mình bị mất laptop nên mình cần mua một chiếc laptop mới. Mình quyết định mua Macbook Pro đầu tiên trong đời, bằng số tiền mình tiết kiệm được.
Hôm nay, mình từ không biết gì về lập trình, giờ đã trở thành một iOS Developer chuyên nghiệp và mình đang dùng chiếc máy hồi đó để viết bài này!

Phần 1: Mình mua Macbook Pro 2015, 13 inch, mua hàng cũ tại zshop.vn với giá 24 triệu

Screen Shot 2023-08-26 at 00.08.55.png

Macbook Pro 2015 là một sản phẩm chất lượng cao và đáng tin cậy. Chiếc máy có những điểm nổi bật sau:
  • Hiệu năng ấn tượng (so với máy tính cùng thời), máy sử dụng bộ vi xử lý Intel Core i5, cùng 8GB RAM, cho phép xử lý các tác vụ đa nhiệm mượt mà. Máy còn có ổ cứng SSD 250GB, giúp lưu trữ dữ liệu và truy cập nhanh chóng.
  • Thiết kế mỏng nhẹ và sang trọng: Với vỏ nhôm nguyên khối và độ mỏng chỉ 18mm, phiên bản này rất gọn nhẹ và dễ dàng mang theo bất cứ nơi nào. Bàn phím kiểu "cánh bướm" giúp bàn phím mỏng hơn và trackpad đa điểm giúp trải nghiệm nhập liệu linh hoạt, mượt mà.
  • Màn hình Retina tuyệt đẹp: MacBook Pro 2015 được trang bị màn hình Retina với độ phân giải cao, mang tới chất lượng hình ảnh tuyệt vời. Lần đầu tiên tới cửa hàng, soi ngoại hình của chiếc máy, rồi mở màn hình máy lên, mình đã hoàn toàn bị thuyết phục bởi thiết kế bên ngoài và chất lượng hình ảnh.
  • Pin lâu và hệ điều hành ổn định: Hệ điều hành macOS được tối ưu hóa cho phần cứng của MacBook Pro, đem lại trải nghiệm ổn định, an toàn và ít tốn pin. Chỉ cần 1 lần sạc đầy, bạn có thể dùng máy liên tục lên tới 8 đến 10 tiếng. Ngoài ra, nếu ưa thích hệ điều hành Windows, bạn vẫn có thể cài Windows lên MacBook Pro 2015.
  • Cổng kết nối đa dạng: MacBook Pro 2015 được trang bị cổng Thunderbolt, USB và khe cắm thẻ SD.

Phần 2: Lý do mình mua máy

Mình mua máy vì những lý do sau:

• Hiệu năng đủ mạnh: Macbook Pro 2015 có hiệu năng đủ mạnh để sử dụng các công cụ trong lập trình ứng dụng di động như XCode, Android Studio.
  • Lập trình được cho cả iOS và Android: Hệ điều hành macOS giúp máy lập trình được cả iOS và Android. Những máy tính Windows có thể lập trình cho Android nhưng sẽ gặp rất nhiều khó khăn khi lập trình cho iOS.
  • Thiết kế mỏng nhẹ, sang trọng, màn hình tuyệt đẹp: Điều này giúp trải nghiệm làm việc với máy thú vị hơn, nhiều cảm hứng hơn. Ngoài ra, một màn hình chất lượng sẽ tốt cho đôi mắt của mình hơn. Với mình, đôi mắt là thứ quý giá hơn tiền bạc.

Phần 3: Hiệu quả sử dụng thực tế

Mình không hề hối tiếc khi mua MacBook Pro 2015, chiếc máy quá đáng tiền vào thời điểm đó.

Máy chạy các công cụ lập trình XCode, Android Studio mượt mà, ít lỗi.

Thiết kế của máy vẫn rất sang trọng sau nhiều năm.
Màn hình cho chất lượng hình ảnh tuyệt vời, giúp mình đỡ mỏi hơn và ít tăng độ cận.
Chỉ một lần sạc đầy là có thể dùng liên tục từ 6 đến 9 tiếng cho việc lập trình, điều này mình rất thích. Mình có thể cầm máy ngồi làm việc ở bất cứ đâu mình thấy tiện mà không cần phải kiếm chỗ có cắm sạc.
Máy có một điểm trừ là chơi game không mượt và số lượng game cho hệ điều hành macOS hạn chế hơn số lượng game cho hệ điều hành Windows.

Quảng cáo

Phần 4: Lời khuyên cho anh em

• Anh em cần hiểu rõ nhu cầu, sở thích và tình hình tài chính hiện tại của mình trước khi mua một chiếc laptop.
  • Nếu hiện tại anh em muốn mua một chiếc laptop linh động, nhẹ nhàng, chuyên dùng cho công việc như lập trình, chỉnh sửa ảnh, chỉnh sửa video thì anh em nên mua máy Macbook được trang bị chip M1 hoặc M2, mua hàng cũ cũng được nếu tài chính của anh em có hạn. Nếu mua hàng cũ thì nên mua ở các cửa hàng uy tín, có bảo hành.
  • Nếu anh em muốn mua một chiếc laptop để chơi game thì không nên mua Macbook.
  • Học thực, làm thực, tạo giá trị thực thì dần dần anh em sẽ đạt được những điều mà ban đầu anh em nghĩ là ngoài tầm với. Chiếc Macbook Pro đã từng là thứ xa xỉ, ngoài tầm với của mình thời sinh viên, nhưng hiện giờ, mình đã đủ khả năng để mua nó bất cứ lúc nào.
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019