Laptop Acer

Lý do mua Win Max 2 6800U: Vừa làm vừa chơi

chicken4soup
22/8/2023 3:14Phản hồi: 91
Lý do mua Win Max 2 6800U: Vừa làm vừa chơi
Không biết mở đầu sao nên vô thẳng luôn hehe ^^:

Giới thiệu chung về Win Max 2 6800U

Mình mua chiếc Win Max 2 bản 6800U (sau gọi tắt là WM2 nhé) này trên Indiegogo, nơi mình cũng từng mua kha khá các món linh tinh. Mình biết đến chiếc máy này khi hãng GPD, 1 hãng của Trung Quốc chuyên về các chiếc máy Ultra mobile PC, giới thiệu chiếc máy này vào tháng 4 hay tháng 5 gì đó năm 2022. Sau mình đó mình có lên đọc review về các sản phẩm khác của GPD và cảm thấy hãng này cũng khá uy tín trên thế giới. Thêm nữa là chiếc máy WM2 này form và kích thước cực kỳ phù hợp với bản thân mình nên khi GPD gọi vốn trên Indiegogo vào tháng 7/2022 thì mình đặt luôn và tháng 11/2022 thì mình nhận máy.

Trong hộp gồm máy, sạc 100W và 1 cáp C to C

Cấu hình máy như sau:

• Màn hình: 10.1 inch, 2560x1600, 299ppi, 400nit, Corning Gorilla Glass 5, có cảm ứng đa điểm, tương thích các loại bút cảm ứng cho Window, kể cả Surface pen)
  • CPU: AMD Ryzen 7 6800U, 8C / 16T, 4.70 GHz
  • GPU tích hợp: AMD Radeon 680M, 2.2 GHz
  • Ram: 16 GB
  • SSD: 1 Tb
  • Cân nặng tầm 1kg
  • Phụ kiện: gồm 1 sạc 100W và cáp sạc USB-C
  • Kết nối: Wifi, Bluetooth,… và 4G (qua nano sim, đây là tùy chọn mua thêm)
  • Port:
    • - 1 cổng USB4 (tương thích với thunderbolt 3) qua USB-C
    • - 1×USB 3.2 Gen 2 Type-C
    • - 3×USB 3.2 Gen 1 Type-A
    • - 1xmicroSDXC Slot, 1xSDXC Slot (2 cổng nhưng không dùng cùng lúc được)
    • - 1 x audio 3.5mm

Cạnh trước máy chỉ có 2 lỗ loa và nút nguồn kiêm cảm biến vân tay

Cạnh hông phải gồm 2 cổng USB-A 3.1

Cạnh sau gồm 1 cổng 3.5mm tích hợp, USB-A 3.1, HDMI, USB-C 4.0, USB-C 3.2, 2 khe nhét 2 tấm che joystick và 4 nút L1, L2, R1, R2.

Cạnh trái gồm 2 khe thẻ SD và micro SD (chỉ dùng được 1 trong 2, chứ không cùng lúc)

Mặt dưới gồm quạt tản nhiệt, 2 nút macro thêm, bên trái là khe lắp module 4G, bên phải là khe cắm SSD NVMe 2230
Trên đây là cấu hình cơ bản của máy, còn chi tiết các bạn qua trang này xem nha https://ecommerce.datablitz.com.ph/products/gpd-win-max-2-amd-ryzen-7-6800u-16gb-ram-1tb-ssd-handheld-gaming-pc

GPD Win Max 2 AMD Ryzen 7 6800U 16GB RAM + 1TB SSD Handheld Gaming PC + Win Max 2 Protection Case

FULL SPECIFICATION Basic Information Product Positioning Handheld Game Laptop Operating System Windows 11 Home 64bit Display Characteristic Full Screen Touch Panel Support, 10-point Touch Control,Supported (Requires Separate Purchase), Active...
ecommerce.datablitz.com.ph

Trang chủ của hãng đây: https://www.gpd.hk/default. Nhưng do máy này hiện đã có bản 2023 nâng cấp chip mới nên trên trang chủ không còn đăng bản WM2 đời của mình nữa.

Tổng thiệt hại khi mình mua chiếc chắc hơn 30 triệu do về VN bị dính thuế ở hải quan. Mình đặt trên indiegogo thì tổng thiệt hại là 8450 Đô HK.

Quảng cáo

Lý do chọn WM2

Mình hiện làm công việc văn phòng, công việc cũng phải đi họp hành và công tác nhiều nên laptop lúc nào cũng phải mang, nhưng công ty lại chỉ cấp cho máy bàn, mà cấu hình còn cùi bắp nữa nên lúc làm việc cũng bất tiện. Mình thì ham chơi game, do đi làm cũng như có con nhỏ rồi ko có nhiều thời gian chơi nhiều nên nhu cầu cần 1 máy vừa làm vừa chơi luôn, mà phải nhỏ gọn pin trâu nữa. Do đó khi thấy chiếc máy này thì mình quyết tâm mua ngay và luôn.

Máy cực kì nhỏ gọn, cầm nắm mang vác khỏe re
Máy nhỏ gọn, tay mình to nên có thể cầm 1 tay luôn hehe. Hơn nữa, máy đã đầy đủ các cổng cần có, chỉ thiếu có cổng Rj45 thôi, nhưng bù lại còn có 4G nên có thể mang vác đi khắp nơi.

Mình mua sim data 1 năm dùng vô tư

Quảng cáo

Về cấu hình với chip AMD 6800u và card tích hợp 680M dư sức đáp ứng yêu cầu làm văn phòng + photoshop nhẹ nhàng. Về mặt game thì cũng khá ổn, có thể gồng gánh đa số tựa game, các game AAA đời mới thì phải chỉnh cấu hình thấp nhất để trải nghiệm được. Nhưng với 1 chiếc máy nhỏ gọn thì vậy là quá đủ rồi.

Máy có thể chơi GoW với cấu hình thấp với FPS tầm 50-55, chơi khá ổn
Điểm đặc biệt của máy có tích hợp sẵn tay cầm với đầy đủ chức năng theo máy, à còn có 2 nút macro có thể gán được chức năng theo mong muốn nữa. Điểm hay của máy là có 2 nắp che phần tay cầm gắn bằng nam châm, đồng thời có khe để chứa 2 nắp này ở sau máy. Do đó, khi đi làm anh em có thể che phần tay cầm lại, để khi làm việc hay đi họp sếp nhìn vô ko đánh giá hehe. Tay cầm này có thể chuyển đổi bằng nút qua lại giữa chế độ chuột và tay cầm.

Joystick có thể che bằng 2 tấm che đi kèm (hít nam châm), có khe cất phía sau rất tiện

Ngoài ra, 1 điểm nổi bật nữa của máy là 1 cổng USB-C hỗ trợ chuẩn USB 4.0, tương thích với thunderbolt 3. Nên trong công ty mình còn set up với cả eGPU để làm việc nữa. Mình đã dùng thử với eGPU Razer X Chroma, và hiện tại đổi sang eGPU TH3P4G3 (do dùng controller mới hơn, hỗ trợ tốt hơn).

Mình đã từng gắn với eGPU Razer X Chroma + RTX 2060 Super qua cổng USB4

Hiện đang đổi qua dùng eGPU TH3P4G3 vì có controller mới, hỗ trợ USB4 tốt hơn

Phần đáy của máy có 2 khe nhỏ nữa, 1 khe là module 4G, 1 khe là SSD để mở rộng bộ nhớ (loại NVMe 2230 1 mặt, hỗ trợ hình như 2Tb). Máy mặc định đã có 1Tb ổ cứng, anh em có nhu cầu có thể nâng cấp thêm.
Nói chung, chiếc máy này quá phù hợp với các yêu cầu của bản thân mình, nên mình mua nó và cảm thấy hoàn toàn xứng đáng với giá tiền đã bỏ ra. Hiện máy này đã ra phiên bản mới 2023 với chip 7840u và card đồ họa tích hợp mới (tương đương được trang bị trên Asus ROG Ally).

Chia sẻ cảm nhận khi dùng thực tế

Ưu điểm thì đã nói nhiều ở trên rồi phần cảm nhận này mình sẽ nêu các hạn chế/khuyết điểm của em nó:

• Máy khi dùng văn phòng thì pin khá ổn, dùng được 5-6 tiếng liên tục. Tuy nhiên, khi chơi game thì trụ được tầm 2 tiếng thôi. Được cái có sạc 100w nên cũng khá nhanh.
  • Máy bằng kim loại, khi cầm trên tay chơi game sẽ khá nóng, tuy ko quá mức nhưng cơ bản vẫn khá nóng, cầm cũng tương đối khó chịu.
  • Do máy 10 inch khá to và nặng so với máy cầm tay (khoảng 1 kg), nên tư thế cầm thoải mái nhất là gác lên bụng. Chứ cầm như Steam deck hay Nintendo Switch thì chịu.
  • Camera đặt ngay bản lề, nên khi họp online góc nhìn sẽ khá kì cục.
  • Bàn phím khá nhỏ, phải mất thời gian để làm quen.
  • Do máy đã bị chia mất 4Gb RAM cho card đồ họa tích hợp, nên thực tế máy chỉ dùng đc 12Gb RAM. Mình hiện khá hối hận vì lúc đầu ko nâng hẳn lên 32Gb RAM, mà RAM máy này hàn chết nên chỉ còn cách mua máy khác.
  • Touchpad nằm ở vị trí khá dị và nhỏ, nên lúc dùng khá bất tiện và mất nhiều thời gian làm quen
  • Máy khá dày, nên việc tìm túi chống sốc hoặc túi đựng khá cực.

Lời khuyên cho anh em
Hiện nay, do công nghệ chip và card đồ họa của AMD đã khá tối ưu cho các dòng máy chơi game cầm tay, thị trường này đang rất hot với rất nhiều dòng máy mới được ra mắt như ROG Ally, các máy của Onex, GPD, AOKZOE… cho anh em lựa chọn. Anh em nào có nhu cầu với các máy này có thể vào các group facebook tìm kiếm, và giá hiện cũng khá phải chăng cho anh em trải nghiệm.
Anh em cũng có thể tự mua từ nước ngoài về, nhưng thủ tục nhập khẩu qua hải quan sẽ khá lằng nhằng do máy thường sẽ ghi là máy chơi game, nêu qua hải quan sẽ bị kiểm tra gắt và thuế cũng khá rát. Mình bị hành lúc nhận máy này cũng kha khá nên không khuyên anh em tự mua.
Trên đây là bài chia sẻ của mình về chiếc GPD Win Max 2 6800u. Cám ơn anh em đã đọc.
91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nick name quá phản cảm
@Nam Air đã xong, cám ơn mod nhiều
@chicken4soup ryzen thì bá cháy rồi
MetalArm
ĐẠI BÀNG
một năm
@neonazi toy chưa kịp đọc tên nick cũ!
@MetalArm neonazi thì có j fản kảm nhỉ
Khôn như mày :D
mấy cái ôm đồm nhiều việc này thành ra làm đơn lẻ việc gì cũng lỡ cỡ. Mình thà chọn tay cầm ngoài đi kèm với laptop bình thường. Pin thì đã có pin di động hay sạc nhanh lo. tính tiền trên web thì tưởng ngon chứ về VN thuế má công chờ đợi các kiểu nữa thì cũng hoà vốn
@AZwarrior Tự làm đc hết thì ai nghèo cho 😆
@AZwarrior Mình nghĩ những người đã chọn mua cái máy này chắc cũng đã cố thử với laptop gaming + tay cầm nhưng vì lý do gì đó nên họ không dùng combo này.
@AZwarrior giờ trên group nhiều người bán rồi nên mua cũng tiện đó bạn. Còn việc cái gì cũng lỡ cỡ là tùy người thôi, mình thấy hợp với mình thì mình mua và mình hài lòng với nó.
tungso
ĐẠI BÀNG
một năm
Đọc tới phần giá mà choáng b ạ
@tungso Dollar Hong Kong ko phải USD
@tungso giờ 2nd còn tầm 15-17tr thôi bạn, rớt giá thê thảm hix hix.
nhớ game này quá
sao không gửi hình được nhỉ?
@thanhlm27 🌟 nhìn máy cổ quá
kusang07
ĐẠI BÀNG
một năm
Chơi game mà cầm máy này cảm giác chắc không sướng rồi, mà giá hơi choáng thiệt
@kusang07 Đặt tay lên bàn hoặc nằm để lên bụng chơi ok, mình làm suốt mà. Nhưng cảm giác cầm nắm thì ko thể như handheld được.
Con này làm việc cũng tệ mà chơi game cũng tệ, lấy nhỏ gọn để đổi về 2 trải nghiệm tệ như vậy.
@SieuSaiyanRose bạn đã thử chưa? Mình dùng gần năm rồi thấy chả tệ gì cả, mà tùy vào nhu cầu mỗi người nữa
nickez
ĐẠI BÀNG
một năm
@neonazi Tuỳ nhu cầu thôi. Mình cũng có gia đình có bé nên máy kiểu ultra gọn nhẹ như vầy là chân ái.
ryanmw
TÍCH CỰC
một năm
gớm
Tôi chơi 1 lap gaming thay pc, 1 con thinkpad mỏng nhẹ, 1 nintendo switch , 1 ipad cho lành. Máy all in one ko ngon
@Tech Man Tùy gu thôi bác, mình có đủ lap gaming rồi lap thường, máy ps rồi sw các kiểu. sau thử con winmax này thế là dẹp hết lap chơi luôn con đời 2023 này thôi. Mua nhiều quá bày bừa vợ chửi :v
cân nặng 1kg thì ko thể gọi là nhẹ đối với cái máy chỉ 10"
Nếu công việc thì màn hơi bé. Cộng thêm máy dày mà thiết kế bàn phím như vậy thì cần mua thêm cái kê tay nữa 😂
Nhìn nửa nạc nửa mỡ =))
Mình cũng đang dùng con này, chê mỗi cái Ram thôi, thường thì người dùng sẽ mua bản 16gb này, và thế là hụt hụt mà ko nâng cấp đc nên hơi cấn. Chế độ tự động chuyển ram thành vram (trong bios) hoạt động ko hiệu quả lắm, nhiều lúc chạy 1 tgian nó mới chuyển nên trải nghiệm ko đc chuẩn chỉ nuột nà.
Nhưng tổng thể lại thì đây là con máy khá hay, dị nhưng đáp ứng đc những nhu cầu cho ai cần làm việc nhẹ nhàng mà thỉnh thoảng vẫn game giải trí đc, ko quá try hard cho bất kỳ việc gì, giá thì ngang 1 con ipad pro 11 thôi nhưng đa dụng thì ăn chặt 😁
Bác chủ post cũng quên đề cập đến việc màn hình cảm ứng của con này có thể dùng được bút Surface nhỉ, làm con Adonit hoặc bút surface gen 4 trở xuống tầm vài loét là viết vẽ ngon lành, mỗi tội ko có tư thế bản lề nào phù hợp cho việc vẽ nên cầm cái máy viết vẽ chưa tối ưu lắm
@jealings vụ tự chuyển ram thành vram k hiệu quả là sao bác ha, mình xài thấy vẫn ngon mà nhỉ, mình set luôn 8gb vram mấy game nhẹ nhẹ mình set luôn 1080p nó ăn vram 5-6gb bình thường
@jealings Con này nên 32GB 16x2 thì có vẻ ổn nhỉ
Ngộ nhỉ mà laptop thì hơi bé; mà games thì hơi nặng 😁
Khá là thú vị với thú chơi này
Chà k biết đồng râm có tham gia mấy group handheld trên fb không ha=))
mình cũng đã tậu em đời 2023, và cũng đã dự trù vụ ram thiếu khi share với Vram nên quất luôn bản 64gb kaka.
Cười ra nước mắt
@jindowing mình vừa nâng lên bản 2023 với 32Gb ram rồi hehe, chắc anh em chung group quá.
cái máy này khá hay nhưng chắc chơi game cũng k sướng bằng máy tay cầm bth..
@Hào Lý GPD này có dòng Win 4 là thuần handheld, cấu hình cũng tương đương mà giá rẻ hơn kha khá. Các hiệu khác cũng có những dòng handheld như Aozko, Onexplayer,...
Cầm 30tr mua cái máy mà phải tốn thêm chục triệu cho eGPU thì thôi nghỉ lẹ đi cho khỏe :v
@Wolfrain Lại mua phân khối lớn nhưng lại tiếc tiền đổ xăng
@Wolfrain mình mua egpu để trải nghiệm công nghệ với xuất ra nhiều màn để làm việc chứ chả phải là để chơi game là chính. Mà cũng tùy nhu cầu thôi, mình thấy hợp thì mình dùng thôi.
@Wolfrain EGPU CHO MẠNH HƠN CHỨ DÙNG BT CŨNG QUÁ MẠNH R NHÉ
HHHIEP
TÍCH CỰC
một năm
Con này có hiệu năng yếu nhất trong dòng 6800u. Được cái tiện dụng nhiều cổng kết nối kèm khả năng nâng cấp tốt. Dòng 2023 thì lại ngon hơn hẳn mạnh nhất của 7840u. Mình cũng đang xài cắm cục GPD G1 nữa là tạm ổn.
HHHIEP
TÍCH CỰC
một năm
@vũ domino Vâng Ayaneo 2 6800 còn có 12 triệu, Onexplayer Mini còn 11 triệu... Win Max 16. Cao hơn hẳn Aya và Onex đó bác.
@HHHIEP ủa vậy chả nhẽ để dùng luôn cái bàn phím cùi của bọn đó làm việc à bác , còn lại k có bàn phím thì lếch thếch theo cái bàn phím với chuột hả bác 😁 , bác cứ chỉ người khác cách tiêu tiền ý nhỉ haha
HHHIEP
TÍCH CỰC
một năm
@vũ domino Bác đang tự suy diễn và đi hơi xa. Tiền của bác bác tiêu liên quan gì đến vấn đề hiệu năng máy ạ. Máy chơi Games cầm tay thì hãy để nó là máy chơi Games. Còn muốn làm việc thì mua Dock cắm ra ngoài nó cũng là 1 cái PC tầm trung được. Win Max thì nó tiện khi cầm đi lại thay được cái Laptop chứ chơi Games cầm tay thì hơi khó bấm đó cũng là lý do tại sao mà có rất nhiều mẫu máy để lựa chọn. Em bán và xài rất nhiều nên em có chút kinh nghiệm thôi.
@HHHIEP Thì WM2 màn to hơn thì giá cao hơn thôi chứ gì đâu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019