Máy tạo oxy siêu nhỏ giúp tăng hiệu quả chữa trị ung thư kỵ khí

bk9sw
2/9/2011 18:14Phản hồi: 24
Máy tạo oxy siêu nhỏ giúp tăng hiệu quả chữa trị ung thư kỵ khí

Đối với một số loại [TAG]ung thư[/TAG] như ung thư tụy hay ung thư cổ thì các khối u ung thư rất kỵ khí hay nói cách khác, chúng chứa mức oxy rất thấp. Do liệu pháp xạ trị hiện nay cần phải có oxy để phát huy tối đa hiệu quả nên các khu vực kỵ khí trên khối u thường rất khó để tiêu diệt. Vì vậy, nhằm đối mặt với vấn đề này, các nhà nghiên cứu tại đại học Purdue mới đây đã phát triển và thử nghiệm một thiết bị điện tử đặc biệt, được thiết kế để có thể cấy gép vào các khối u rắn nhằm tạo ra oxy và tăng tính hiệu quả của phương pháp xạ/hóa trị.

Một khi được cấy vào khối u, thiết bị sẽ sử dụng các tín hiệu siêu âm để tạo ra một điện thế nhỏ giúp chia tách oxy và hydro từ nước trong một quy trình hóa học được gọi là điện phân nước. Thiết bị cấy ghép có chiều dài chưa đến 1 cm và được đưa vào các khối u bằng một chiếc kim sinh thiết - loại kim đặc biệt được dùng để lấy sinh thiết các mô mềm bên trong cơ thể.

Giáo sư kỹ thuật điện, kỹ thuật máy tính và kỹ thuật y sinh học tại Purdue - Babak Ziaie cho biết: "Chúng tôi đang tiến hành cấy các thiết bị như trên vào bên trong khối u và cho khối u tiếp xúc với sóng siêu âm. Năng lượng siêu âm giúp thiết bị hoạt động và tạo ra oxy."

Thiết bị do trung tâm công nghệ nano Birck tại Purdue chế tạo hiện đang được thử nghiệm trên khối u ung thư tụy trên chuột. Kết quả kiểm tra cho thấy thiết bị có thể tạo ra oxy khiến khối u teo lại nhanh hơn so với các khối u không được cấy.

Hiện tại, các nhà nghiên cứu tại Purdue đang chờ được cấp bằng sáng chế và tìm cách tái thiết kế thiết bị để sớm đưa vào sản xuất thực tế và thử nghiệm lâm sàng.

Nguồn: Gizmag
24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duckh4nh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Phương pháp này hay thật, nhưng sao không đề cập đến nguyên lý của nó mà chỉ nói chung chung thế nhỉ?
Một vấn đề thắc mắc nữa là khi oxi được tạo ra thì đồng thời khí Hydro cũng đc sản sinh, vậy nó có ảnh hưởng gì đến phần mô trong cơ thể không?
chỉ e là cơ thể không thích nghi, nó đào thải/chống đối .
Thuốc chống đào thải! Thành phần gồm những chất ngăng chặn, ức chế các phản úng đào thải của cơ thể! Hình như loại này có nhiều tên thuốc khác nhau lắm! Công dụng cũng không hoàn toàn giống nhau, mà chưa chắc cái này bị cơ thể đào thải! Vì hiện nay có 1 loại nhựa poli(gì đó) khi phủ 1 lớp mỏng bên ngoài vật được cấy vào cơ thể sẽ ngăng chặn sự tác động của phản ứng đào thải, hoặc 1 chất gì đó nữa làm cơ thể không phát hiện ra vật được cấy!bị cơ thể đào thải! Vì hiện nay có 1 loại nhựa poli(gì đó) khi phủ 1 lớp mỏng bên ngoài vật được cấy vào cơ thể sẽ ngăng chặn sự tác động của phản ứng đào thải, hoặc 1 chất gì đó nữa làm cơ thể không phát hiện ra vật được cấy!
Chắc chủ thớt copy được ở đâu không giải thích được nguyên lý hoạt động.Nhưng dù sao cũng có cố gắng, ACE tinh tế biết thêm thông tin mới, và được up bài lên trang 1st. Tôi cũng ước 1 lần và hơn thế nữa bài mình như vậy!
JDung
TÍCH CỰC
13 năm
Tôi dám chắc anh em cũng còn mơ hồ về hiếu khí, kị khí nêu trong bài. Bài biết sơ sài quá.
một bước tiến trong việc điều trị ung thư
kaiko
TÍCH CỰC
13 năm
Bệnh ung thư bây giờ chữa được rồi. Quan trọng là bạn phải có rất rất nhiều tiền. Hy vọng tương lại những bệnh nhân bình thường có điều kiện chữa trị
skygatevn
ĐẠI BÀNG
13 năm
tinh tế của chúng ta ngày càng mở rộng phạm vi đề tài nhỉ ^.^
mr_kul
ĐẠI BÀNG
13 năm
sẽ có khối người cần đấy.
Qua hay, công nghệ phát triển sẽ kéo theo xã hội phát triển mà y học là 1 phần trong đó!
Thời buổi này không mắc bệnh mới khó ...
mrsyoohe
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác Steve Jobs có thể đc cứu bằng phương pháp này k nhỉ :unsure:
nghe nói bác bị ung thư tụy
Đọc xong bài này em có thể hình dung thế này, muốn khỏi bị ung thư thì phải đưa khí Oxy đến từng tế bào. Cái này gần giống với nguyên lý của y học cổ truyền, chỗ nào tắc khí, khí không lưu thông đc thì chỗ đó bệnh. Cho nên muốn khõe mạnh phải vận khí đến từng ngóc ngách của cơ thể. Ý của em vậy, có đúng ko bác chủ nhẩy?
Công nhận khoa học kỹ thuât của con người tiến bộ như vũ bão nhỉ,mấy người mắc ung thư có thêm hy vọng rồi đây, mà không biết bao giờ mới có thuốc chưa được bệnh SIDA nhỉ?:twins:
nhangeo
TÍCH CỰC
13 năm
híc híc giá mà công nghệ này đưa vào thực tiễn sớm thì rất có ích với nhiều người . mẹ mình thật không may đã qua đời bởi căn bệnh ung thư tụy. 😔( giá mẹ mình còn mà được điều trị bằng phương pháp này thì mình cảm ơn trời phật quá . cám ơn bạn đã đem thông tin hữu ích đến cho mọi người
Mình thành thật chia buồn với bạn, bạn hãy cố gắng sống thật tốt, mình tin ở thế giới bên kia mẹ bạn sẽ luôn tự hào về bạn. Ah, mình ghóp ý với bạn chút xíu được không? Bạn đổi Avatar nhé, mình nhìn mà cứ thấy ngài ngại!:unsure:
đọc để thêm hiểu biết 😁
ceddtu
TÍCH CỰC
13 năm
dù thông tin còn sơ sài nhưng hy vọng đây sẽ là viên gạch đầu tiên phải ko các bác.
can benh ac tinh

Y hoc ngay cang phat trien, mong rang trong tuong lai 0 xa, ai ai cung co co hoi dc dieu tri benh. Doc qua 1 vai comment toi thay rang co 1 so nguoi muon biet ro hon ve nguyen li hoat dong, hoac la the nao la hieu khi, ki khi. xin hoi cac ban muon biet de lam j ? Biet roi thi co ich loi j ? Co giup ta chua dc benh neu hieu ro nguyen li hay 0 ? Bai viet tren chi mang thong tin den cho moi nguoi, ai co nhu cau tim hieu them xin moi ghe tham google.com.vn
wan trọng là tiền chứ nghèo tiều đâu mua nổi mấy cái này

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019