Mindstorms Robot Inventor: Bộ lắp ráp tự động hóa của Lego ra mắt bản mới, điều khiển qua Bluetooth

P.W
15/6/2020 19:14Phản hồi: 52
Mindstorms Robot Inventor: Bộ lắp ráp tự động hóa của Lego ra mắt bản mới, điều khiển qua Bluetooth
Sau 7 năm vắng bóng kể từ sau khi Mindstorms EV3 ra mắt, Lego đã đem bộ đồ chơi lắp ráp tự động hóa trở lại với bộ kit giá 360 USD mang tên Mindstorms Robot Inventor, mã số 51515.

Tinhte_Lego1.jpg Tinhte_Lego2.jpg Tinhte_Lego3.jpg

Bên trong bộ kit cho các bạn nhỏ tập tành bộ môn tự động hóa là 949 mảnh nhựa để ráp thành những hình thù robot theo trí sáng tạo, trong đó có cả cảm biến màu sắc/ánh sáng, cảm biến khoảng cách, 4 mô tơ và máy tính Intelligent Hub kết nối WiFi để chú robot hoạt động theo ý muốn. Giống như mọi bộ Mindstorms ra mắt trước đó, Mindstorms Robot Inventor vẫn tương thích thoải mái với những miếng gạch và thanh ngang trong những bộ Lego các bạn nhỏ đang sở hữu, tối đa hóa khả năng sáng tạo của các bạn.

Nếu chưa có một chút khái niệm gì về tự động hóa, thì bộ Lego này đi kèm hướng dẫn lắp ráp 5 chú robot tên là Blast, Charlie, Tricky, Gelo và MVP. Trong đó Blast là sản phẩm đáng nể nhất khi sử dụng tất cả những cảm biến, mô tơ có trong bộ đồ chơi này. Charlie thì biết nhảy nhót và “high-five” các bạn nhỏ. Tricky có khả năng ném bóng. Gelo với 4 chân có thể vượt qua nhiều địa hình khác nhau. Còn MVP (Modular Vehicle Platform) có thể được tùy chỉnh lại qua ứng dụng smartphone để biến thành xe đua hay cầu trục. Dĩ nhiên mục đích cuối cùng của Mindstorms Robot Inventor không chỉ dừng lại ở việc lắp ráp chú robot này, mà còn cho phép các bạn nhỏ tư duy và tạo ra robot đúng theo ý mình.

Tinhte_Lego5.jpg Tinhte_Lego6.jpg Tinhte_Lego7.jpg Tinhte_Lego8.jpg Tinhte_Lego9.jpg Tinhte_Lego10.jpg

So với máy tính điều khiển EV3, Intelligence Hub trong Mindstorms Robot Inventor là cỗ máy tính mạnh nhất Lego từng đưa vào sản phẩm của họ, với đèn LED ma trận 5x5, cảm biến chuyển động 6 trục, tích hợp cả loa và cổng Micro USB. Chiếc máy tính đầu não nhỏ nhắn này có 6 cổng input/output để nhận thông tin từ những cảm biến và mô tơ đi kèm bộ đồ chơi.

Intelligence Hub hỗ trợ kết nối Bluetooth, sau khi mua Mindstorms Robot Inventor về, sẽ có một ứng dụng miễn phí từ Lego trên Windows 10, macOS, iOS và Android, trong đó có hướng dẫn lắp ráp những chú robot theo mẫu có sẵn. Ở mức độ cao hơn, các bạn nhỏ còn có thể tự lập trình cho mô tơ và cảm biến hoạt động thông qua ngôn ngữ lập trình kéo thả đơn giản dựa trên nền Scratch, hoặc thậm chí là dùng cả Python nữa.

Tinhte_Lego11.jpg Tinhte_Lego12.jpg

Không phải tự nhiên mà nếu anh em tìm kiếm về Mindstorms trên Google, anh em sẽ thấy không ít trường tiểu học cũng như học viện tư nhân dạy các bạn nhỏ Việt Nam về STEM (khoa học, công nghệ, kỹ thuật và toán học) có những khóa học tự động hóa cũng sử dụng Mindstorms EV3 để làm giáo cụ trực quan cho các bạn tự thực hành. Nó đắt, nhưng là giải pháp gần như hoàn hảo khi không phải tự chế máy tính nền Arduino để điều khiển robot, cũng không phải tự chế những chi tiết cơ học để robot có thể vận hành.

Theo Lego
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Wow, rất ngầu nhưng màu sắc lại ko thân thiện như bộ trước
Reah
TÍCH CỰC
4 năm
Ngon, mỗi tội cũng hơi chát, $360 về Việt Nam chắc phải lên $400.
hppl
TÍCH CỰC
4 năm
đồ chơi cho con nhà giàu + giỏi
@hppl lego chưa bh dành cho ng ít tiền ;)
Tranh thủ thím nào thích lắp lego ủng hộ shop em cái nha, cũng đang bán 1 mẫu lego 45cm nà
https://www.mohinh4u.com/san-pham/lego-label-66-brick-optimus-prime/
nói là các bạn nhỏ chứ lớn to đầu như mình đây còn thích cơ mà 😁
@Thanhniendiwave nhỏ là mấy bộ lắp ráp thôi, chứ mấy bộ figure với robot tự động kiểu này toàn thấy người lớn chơi. Mấy bộ này nó cho cài script để nghịch nhiều thứ vui phết. Code thì mình ko tự làm được nhưng lên mấy trang web nó đầy code viết sẵn chỉ việc kéo về nghịch cũng hay
Reah
TÍCH CỰC
4 năm
@suvival198 Sao không làm được bạn. Trước mình có dạy mấy lớp lập trình cho trẻ em toàn dạy lắp ráp và code cho mấy cái lego như thế này. Code của nó thuộc dạng kéo thả khá dễ hiểu. Học sinh cấp 2 là làm ngon lành. Thậm chí học sinh lớp 4-5 nếu thông minh cũng có thể học được.
@Reah Làm thì đc bác, ý mình là tự code nhiều cái riêng ấy. Mình ko phải dân code nên ko rành, còn kéo thả mấy script có sẵn thì dễ mà
LiemPT
CAO CẤP
4 năm
Vẫn chưa thấy chỗ bán nhỉ. Con nhà mình đang học lập trình Scratch nên muốn mua bộ này. Bộ cũ chỉ lập trình trên khối Smath Brick thôi.
Screen Shot 2020-06-16 at 09.44.40.png
Reah
TÍCH CỰC
4 năm
@LiemPT Nhà giàu thế. Lập trình scratch thì chỉ mỗi scratch thôi cũng được mà. Cần gì lego.
LiemPT
CAO CẤP
4 năm
@Reah Nó lập trình thì lập trình rồi nhưng muốn cho nó trải nghiệm với việc từ lập trình ra tự động hoá nó như thế nào. Đầu tư cho học hành của con cái có bao giờ là đủ đâu. Có đến đâu, đầu tư đến đó thôi.
Reah
TÍCH CỰC
4 năm
@LiemPT Mình mua bộ Arduino Kit cho nó nghịch thôi. Tự động hóa cũng có thể hiểu được phần nào. Ví dụ có thể điều khiển khóa cửa bằng servo. Hoặc điều khiển tốc độ quay của quạt bằng điều khiển hồng ngoại. Tự động đóng ngắt đèn bằng cảm biến khoảng cách, quang trở ... vv
Không có video ví dụ thì biết nó tự động thế nào nhỉ?
Reah
TÍCH CỰC
4 năm
@bucom2486 Bạn thấy cái hình thứ 2 từ trên xuống có cái điện thoại không. Đó là phần code điều khiển con robot để nó hoạt động theo ý mình đó.
Mình và thằng con vẫn còn chơi bộ Mindstorms EV3 😁
kukumalu2509
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nuhuta Này chắc bản mở rộng, có vòng quay xe tăng 😁
mrHz
CAO CẤP
4 năm
Lego nên làm vật liệu gì thân thiện môi trường chút, chứ nhà mình mua cho ku con xếp, ku anh xếp xong ku em phá ra, giờ thành 1 bãi chiến trường vật liệu nhựa, vứt đi thấy ô nhiễm môi trường quá
niknAmu
TÍCH CỰC
4 năm
@Mr HUzG Do bạn k dọn dẹp lại đổ thừa nhà sản xuất?
MrNeo8x
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Mr HUzG Đồ lego cũ cộng đồng chơi thu mua lại đấy 😁 để bổ sung bán chi tiết bị mất thiếu cho các bộ khác
Reah
TÍCH CỰC
4 năm
@Mr HUzG Bắt 2 đứa ngồi xếp lại chứ!
Vẫn thích bộ ev3 hơn tại nó có bánh xích.bộ này màu con nít quá
@davidphamhong Nó hướng tới con nít mà ối giời ôi =))
@P.W mấy bộ kia e thấy vẫn hướng con nít á...e có bộ eve bản education hộp nhựa. mà sắc gấu hơn và có lun bánh xích. ahihi
xuanlinh
TÍCH CỰC
4 năm
Giờ đồ chơi cũng phải smart nữa. Nhìn quá ngầu, lego giờ ko chỉ là đồ chơi cho con nít nữa.
@xuanlinh Lego hình như chưa bao giờ dành cho con nít, vì toàn bố mẹ mua về chơi, con nít lắp được 1 lát là nản =))
toẹt vời, dù giờ ko chơi, nhưng cứ nhìn thấy lego là cảm xúc dâng trào 😃
Xịn xò quá
Nếu dễ mua một cái
@phucprolangtu Có hướng dẫn chắc dễ á bác!!!!
Giờ kiếm được bộ này chắc khó à nha!!!
thanhle01
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lego update nhanh ghê, cháu nhà em vẫn đang mê lắp bộ EV3 này 😆)
thanhle01
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kukumalu2509 Bộ này cháu em học bên Trường Sumato, học trong tuần còn cuối tuần lên thực hành lắp thêm, mình cũng đang định mua cho cháu bộ sau khi học xong, thấy nó mê quá
thanhle01
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kukumalu2509 @kukumalu2509 Trường Sumato này thành lập cũng lâu rồi đó bạn, cháu nhà mình cuối tuần nào cũng lên đó lắp ráp lego á
Link gửi bạn nha: https://sumato.edu.vn/
@thanhle01 Chính ra EV3 dùng vẫn ngon, chưa cần đổi lắm anh
thanhle01
ĐẠI BÀNG
4 năm
@P.W Đúng rồi bác ơi, cháu nhà em vẫn thích lắm, chưa có nhu cầu đổi, cho nó học đã tốn phí rồi, mua bộ mới này nữa chắc em không theo nổi
kukumalu2509
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sau 7 năm vắng bóng kể từ sau khi Mindstorms EV3 ra mắt, Lego đã đem bộ đồ chơi lắp ráp tự động hóa trở lại với bộ kit giá 360 USD mang tên Mindstorms Robot Inventor, mã số 51515.
Sao mà rẻ thế nhỉ, bộ mindstorm ev3 ở Vn đã 16-18t, còn bản mở rộng là 20-22t. Mắc vl
LiemPT
CAO CẤP
4 năm
@kukumalu2509 Giá ở VN thì thuế phí, vận chuyển, lợi nhuận nên nó thế bạn ạ.
thanhle01
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kukumalu2509 @kukumalu2509 mình cũng định mua bộ EV3, search thì tầm 14,5-15 tr thôi bạn, giờ cũng nhiều bên bán, ko đến 16tr đâu
kukumalu2509
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thanhle01 Chắc giảm giá, năm trước mình mua 18t là giảm rồi đó 😁 chắc nó ra bộ mới này nên giảm bộ cũ, mà 1 bộ ev3 basic không đủ ráp :D
Mua cho con là ngon 😁, thks

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019