NÊN MUA Macbook Pro M1 2020 NGAY !

nicklanick01
16/3/2022 4:7Phản hồi: 65
NÊN MUA Macbook Pro M1 2020 NGAY !
Sau sự kiện Peek Performance ngày 9/3 vừa rồi, chắc hẳn nhiều anh em team chờ đợi máy mới để mua đã bị hụt hẫng không nhẹ và chỉ biết thốt lên câu “Aiss chết tịt, cái ông Apple chết tịt này đang làm cái quái gì vậy hả ?” Trái với nhiều dự đoán và mong chờ của cộng đồng về con chip M2 cũng như MacBook mới với chip M2 ra đời. Apple cho ra mắt “lưỡng long nhất thể” M1 Ultra với sức mạnh gấp đôi và giá thì cũng gấp đôi nốt. Với việc không có MacBook mới cũng như giá của MacBook với chip M1 Ultra (nếu có) chắc chắn không hề rẻ, thì sự lựa chọn khả dĩ nhất lúc này, chắc chắn là dòng M1 vẫn rất ngon trong thời điểm hiện tại. Với những anh em muốn cấu hình mạnh hình thức mọng nước, pin dai dẳng như cái nghèo bám đuổi, chắc chắn sự lựa chọn mình khuyên dùng vẫn là MacBook Pro M1.

Ảnh thumb Tinh Tế  (1).png
Trước đó mình cũng đã tham khảo nhiều nguồn về việc MacBook Pro M1 có khác gì so với con Air M1 của mình không và thấy rất nhiều bài nói rằng do có cùng con chip nên cũng không có gì khác biệt, không đáng mấy triệu tiền chênh nên mình khác là băn khoăn. Nếu anh em chưa biết thì bản base 8GB RAM của Pro M1 giá ngang với bản 16GB RAM của Air M1 trong khi sự khác biệt về hiệu năng là không nhiều. Tuy nhiên, chắc chắc cái tên Pro luôn mang lại một điều gì đó khác biệt, sau khoảng 1 tuần được trải nghiệm trực tiếp và cũng vài tháng được trải nghiệm gián tiếp (do nhà mình cũng có 1 con MacBook Pro M1) thì mình có thể đưa ra một vài ưu điểm của em nó như sau: “Anh em có thể đọc lại bài Review Sau 1 năm sử dụng MacBook Air M1 của mình để có cái nhìn tổng quan hơn về 2 chiếc máy này nhé”
Link bài viết:
https://tinhte.vn/thread/review-macbook-air-m1-trai-nghiem-thuc-te-sau-1-nam-su-dung.3478187/
Do trải nghiệm không khác quá nhiều nên việc là các tác vụ của một người làm nội dung như văn bản, excel, office, dựng và chính sửa video hay giải trí lướt web thì cứ phải gọi là bố của mượt mà do chip M1 cho hiệu năng quá tốt. Nếu anh em muốn so sánh với MacBook Pro M1 2021 thì lại hơi khập khiễng quá vì mức giá chênh lệch là khá lớn, nhưng trong tầm giá 31.000.000 đồng thì mình tin rằng ít có con MacBook Pro nào có thể so sánh được với nó, i5 i7 i9 đại khái là ra chuồng gà, đến con iMac 45 củ 27inch 2019 của mình cũng ra chuồng gà về hiệu năng trong khi giá cao hơn đến cả chục triệu. Trừ khi Apple cho ra mắt con chip M2 vào cuối năm nay thì còn khả quan có MacBook Pro M2 hiệu năng ngon hơn trong tầm giá này, mà để nó xuống đến tầm này chắc phải 1 năm sau khi ra mắt, chứ bây giờ thì còn đúng cái nịt.

Các tác vụ như mình đã nêu ở trên chắc anh em cũng đã được xem rất nhiều review về con máy này rồi. Thực tế sau khi trải nghiệm song song 2 em này, mình vẫn thấy được sự khác biệt nhè nhẹ. Mở app hay chạy timeline, cài đặt ứng dụng, chuyển cảnh các thứ trên MacBook Pro M1 vẫn mang lại cái gì đó mượt mà hơn so với MacBook Air M1 của mình, cái này là thực tế mình có thể thấy được. Nói là dùng chung con chip nhưng con Pro vẫn có gì đó nhỉnh hơn, có thể do thiết kế có thêm 2 quạt làm cho mức nhiệt được cân bằng để trả lại hiệu năng tốt hơn, tuy nhiên mình dùng thì chưa thấy quạt quay bao giờ cả nên coi như đoạn này là bỏ qua quạt tạo nên sự khác biệt (với tác vụ mình dùng nhé). Hiệu ứng chuyển cảnh trên con Mac Air của mình đã mượt rồi nhưng trên con Pro còn mượt hơn, đặc biệt rất khoái khoản này, đóng mở app nó cứ bị nhanh, không thi thoảng bị khựng như trên MacBook Air. Có thể do máy mình cài hơi nhiều phần mềm linh tinh của bên thứ 3 nhưng mình nghĩ đó không hẳn là lý do khiến nó kém mượt hơn mà đó chính là sự khác biệt giữa 2 chữ Air và Pro.
Tuy có thể thấy, sự khác biệt là không quá lớn trong những bài test hiệu năng, hay trong quá trình sử dụng hằng ngày, nhưng sự mượt mà của MacBook Pro M1 là ghế vì nó không phải bàn. Để chờ đợi MacBook mới ra mắt xong còn để nó xuống đến tầm giá này thì khả năng phải ít nhất là hơn 1 năm nữa, với những anh em thích sự khoẻ khoắn trong thiết kế cũng như sự mạnh mẽ của hiệu năng và sự trâu bò của viên pin thì đừng đợi chờ nữa, tầm này không còn con nào ngon hơn MacBook Pro M1 nữa đâu.

Video NÊN MUA MacBook Pro M1 2020 👇

Anh em thấy sao về MacBook Pro M1 trong thời điểm này ?

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sao bảo nhiều lỗi, app chưa tương thích nhiều và hay hỏng màn hình?
@anhdev Chắc mua luôn rồi
@anhdev Mua Air bản 8-core CPU 16/512 rồi pin nhiều hơn Pro thì cũng khó cho Pro thật hihiiii
iKaris
CAO CẤP
2 năm
Nên mua M1 Air 16gb ram, best choice.
@iKaris Để thoải mái RAM thì nên vậy còn nếu muốn mượt hơn nữa thì lên Pro bác ạ
Man404
TÍCH CỰC
2 năm
@nicklanick01 bản 16GB Air ăn đứt ô pro 8GB
iKaris
CAO CẤP
2 năm
@Man404 Chuẩn ý mình nhưng chỉ dám nói me mé th kk.
stevenvmc
TÍCH CỰC
2 năm
@iKaris Đúng rồi bạn, mua Air M1 chứ ai mua Pro M1. Cái touchbar không ưa nổi.
Chủ bài viết mình thấy chưa đưa ra những dẫn chứng thuyết phục lắm. Dám cá là phần lớn mọi người sẽ chọn Macbook Air M1 sau khi đọc bài này.
Cụ thể: sẽ ít ai bỏ ra phần lớn tiền để mở ứng dụng "có vẻ mượt hơn" air một chút cả
Dẫn chứng nên có:
- Touchbar
- Màn hình với độ sáng cao hơn (cái này nên highlight vì nó rất quan trọng với đối tượng dùng Laptop ngoài trời)
- Trackpad bự hơn
iKaris
CAO CẤP
2 năm
@minhduc0939 Giá trị của con Pro chỉ nằm ở phần quạt tản nhiệt, bác nào render quá dữ dội mới cần tới để tránh gặp tình trạng thọt hiệu năng. Còn lại về Pin, màn, trải nghiệm, phím bấm chả khác nhau là mấy. Nên cv vừa phải thì Air M1 vẫn dư sức đáp ứng.
@iKaris Ở độ sáng màn hình nữa bác. Cái quạt tản nhiệt thì lên Sapa render vẫn ổn :v
iKaris
CAO CẤP
2 năm
@minhduc0939 Màn hơn nhau 100 nit mình thấy k q.trọng do Air vẫn ở mức 400nits khủng hơn hầu hết máy windown r, còn hiệu năng ngồi máy lạnh 18 độ k có quạt tản render vẫn thọt kk.
@iKaris Bác cầm cái Pro với Air ra ngoài nắng ngồi thử là biết á 😆 100 nit quan trọng lắm. Noái chung gọi là Pro là có lý do
tinhte2104
TÍCH CỰC
2 năm
Bạn chỉ ra sự khác biệt có vẻ mượt hơn càng làm member quyết đoán xuống tay cho Air 16G RAM
@tinhte2104 Dạ vâng bác, ý em kiểu bác nào thích pro mà đang chờ thì nên xúc luôn ạ, còn khi sử dụng thì đúng là em chỉ thấy nó mượt hơn là thật
AIR với mình ổn phết
@trunghieu7393 Em cũng đang dùng Air là máy chính
18K
CAO CẤP
2 năm
Vầy cho anh em dễ hình dung.
@18K Cảm ơn bác
boncoming
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tầm 31tr mua con air m1 16gb vẫn là lựa chọn tốt nhất ! Đương nhiên nếu có tiền cứ đập Macbook Pro 16Gb Ram thôi 😁
iKaris
CAO CẤP
2 năm
@boncoming Ăn thua ở phần tản nhiệt, nếu xác định render cày cuốc dữ dội thì lên hẳn Pro, k quá hardcore thì Air vẫn quá ngon.
Rocky_man
ĐẠI BÀNG
2 năm
xài Macbook air m1 (8GB/ 256GB) từ t12/2020, cũng hơn 1 năm. Quá hài lòng với tất cả những gì nó mang lại. Với người dùng cơ bản thì mình nghĩ khó có con laptop nào cạnh tranh lại với MBA M1.
@Rocky_man bạn thấy bản 8G ram ổn không ? vì bản 16G ram mắc hơn 5tr so với bản 8G
Rocky_man
ĐẠI BÀNG
2 năm
@MiinTran quá ổn đối với mình, bật 2, 3 desktop, chục tab, dạy học online phà phà, k giật lag gì cả
Air M1 16GB vẫn cứ là best choice 😆 đặc biệt là với ae dev
còn Pro thì mình nghĩ phù hợp với mấy bác hay render hơn
m2 chắc cuối năm mới ra
@nhtphuc Cũng chưa biết được bác ạ, ông Apple này lừa lắm
[ tf ]
TÍCH CỰC
2 năm
Mình từng xài air m1 pro m1 giờ đang dùng 16inch m1 pro thì thấy về cơ bản con air là p/p tốt nhất. Pro m1 chỉ hơn được tí pin ngoài ra chả có gì đáng để bỏ thêm vài triệu cho cái từ pro.
Nhu cầu dev+pts video 4k
@[ tf ] Đúng vậy ạ, nhiều ae thích air vì giá với hiệu năng đều ngon, nhưng mấy anh em quen dùng pro rồi thì lúc nào cũng mê cái thiết kế chắc chắn của nó hơn, cả touch bar chanh xả nữa
Ai thích xài touchbar thì mua Pro vì chưa chắc năm nay Apple còn giữ dòng Pro 13 inch mà cho dù có giữ thì cũng chưa chắc còn touchbar. Thiết kế Pro 13 inch nhìn cứng cáp hơn Air nhưng cũng không quá thô như dòng Pro mới. Do đó bên cạnh giá trị sử dụng gần như tương đương thì giá trị sưu tầm của pro 13 inch cao hơn hẳn Air nên vài triệu mắc hơn cũng chẳng phải là quá đáng.
@Cam vui vẻ Sau lại thành cổ vật :v
Designer đa phần là UI/UX thì nên chọn Air hay Pro để tối nhất vậy mọi người ơi?
@legiabao95 Cứ Pro mà quất bác ơi, có 2 quạt lúc máy nóng lên nó thoát nhiệt ngon hơn thì đương nhiên hiệu năng sẽ đỉnh hơn Air rồi ạ
Đang dùng con MBA M1 8-512. Sau mới để ý vụ ram 8 và 16. Nghĩ lại hơi tiếc vì không mua bản 16-512.
@navy.seal Thực ra M1 nó chuyển đổi cả SSD thành RAM để dùng bác ạ, nhưng dù sao 16GB chắc chắn vẫn ngon hơn. Em cũng dùng Air 8GB mà xem thông tin hoạt động có lúc máy dùng đến 10GB RAM :v
@navy.seal SSD thì 256GB vẫn dùng ổn nhưng mà Ram thì chắc chắn phải 16Gb chứ 8Gb thì thiếu khó chịu lắm.
laiviet
TÍCH CỰC
2 năm
TLTR: Đừng đọc phí thời gian, chả có lí do chính đáng gì cả.
@laiviet Nhiều khi thích là quất thôi bác ạ, đôi khi chỉ vì nó có touch bar, hoặc thiết kế nó trông chắc chắn hơn hoặc đơn giản là muốn mua thôi không cần lý do 😁
Mình đau đầu vì vụ mua con Macbook Pro M1 này @All
@Kiều Vân 94 Tầm này nếu thích Pro và Touch Bar thì quất ngay thôi bác ơi
Sau khi đọc bài quyết định xuống xác Air 16Gb RAM
Đừng nói nữa, quất đi em
@bkoymntv Em thì vẫn phân vân vì cũng ham 16GB RAM và Pro 16GB thì giá chát quá mặc dù sẽ nhanh hơn nhiều con Air của em bây giờ
Ralph
TÍCH CỰC
2 năm
@nicklanick01 Nếu mua pro 16gb thì mua bản 512 giá tốt hơn so với bản 256 vì ... bán khá ế 😆)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019