Những điểm mới của Apple Maps trên iOS 17

Anh Tú.
24/8/2023 9:46Phản hồi: 99
Những điểm mới của Apple Maps trên iOS 17
Trước đây gần như mình chỉ sử dụng Google Maps cho việc chỉ đường là chính nhưng với iOS 17 hiện tại mình đã thử dùng Apple Maps nhiều hơn để phục vụ cho nhu cầu này. Trên iOS 17 ứng dụng Maps mặc định đã cải tiến khá nhiều và dưới đây là một số cải tiến đáng giá mà anh em cần biết.

Bản đồ ngoại tuyến

Ở iOS 17, anh em có thể tải xuống bản đồ offline (ngoại tuyến) để khi di chuyển xa vào những vùng không có sóng điện thoại thì anh em vẫn có thể yêu cầu nó chỉ đường được. Hiện tại người dùng iPhone có thể chỉ định khu vực cụ thể để tải xuống và truy cập chỉ dẫn khu vực đó khi không có kết nối mạng. Đặc biệt, Apple Maps trên iOS 17 cho phép anh em download toàn bộ thông tin cần thiết như giờ hoạt động của địa điểm đó hoặc review của những khách khác về địa điểm đó. Chỉ có một thứ anh em bị hạn chế đó là không thấy được lượng xe di chuyển trên đường theo thời gian thực.

Trạm sạc xe điện

Hiện tại bản đồ của Apple có hiển thị những trạm sạc có sẵn theo thời gian thực dọc theo hành trình mà người dùng đang đi, mình thấy cái này khá tiện cho anh em nào sử dụng xe điện, tiếc là tính năng này hiện tại chỉ hỗ trợ cho những nước có hỗ trợ, hy vọng trong tương lai Việt Nam cũng là nước được hỗ trợ tính năng này.

Cập nhật giao diện

Có một chút thay đổi nhỏ về mặt giao diện khi người dùng truy cập vào dẫn đường trên ứng dụng Apple Maps, những icon phương tiện di chuyển đã trở nên trực quan hơn cùng với hiển thị tuỳ chọn thời gian đến cho từng phương tiện

Chỉnh âm lượng

Trong iOS 17, người dùng có thể tuỳ chỉnh âm lượng chỉ đường với các mức khác nhau bao gồm: nhỏ, bình thường và lớn. Ngoài ra, ở giao diện dừng chỉ dẫn cũng có bổ sung thêm chia sẻ thời gian đi với người khác và báo cáo sự cố trên hành trình.

Vừa rồi là một số tính năng mới của Apple Maps trên iOS 17 mới nhất, hiện tại nếu anh em muốn nâng cấp lên iOS 17 để trải nghiệm tính năng này thì anh em có 2 sự lựa chọn cập nhật bao gồm Public Beta và Dev Beta. Mình thì thấy anh em nên lên thẳng Dev beta để có thêm nhiều trải nghiệm mới, lỗi thì ít mà tính năng thì nhiều.

Anh em có hay sử dụng Apple Maps không?

Anh em quan tâm đến iPhone hay sản phẩm của Apple thì bấm vào link này coi sản phẩm chính hãng từ Apple nha.https://www.apple.com/vn/store?afid=p239|4328517&cid=aos-vn-aff-ir-4328517

Cửa Hàng Trực Tuyến của Apple

Mua sản phẩm, phụ kiện Apple mới nhất cùng ưu đãi. Nhận trợ giúp mua sắm, thanh toán linh động và nhiều lựa chọn giao hàng.
apple.com

Quảng cáo

99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xịn quá, chắc người dùng chuẩn bị ồ ạt xoá Google maps để chuyển qua Apple maps quá 🐧
@ngothanhtai Bạn này nói chuẩn nè 10 điểm 🤣
kunsubin
TÍCH CỰC
8 tháng
@ntroppld Đã xoá apple map vì VN sài thiếu nhiều so với google map
@ntroppld thử vài lần dùng Apple Map nhưng tìm địa điểm toàn không ra thôi.
Thế nên lại quay về Google Map cho lành 😃
ducong79
TÍCH CỰC
8 tháng
@ntroppld Mơ đi cưng...
Cười vô mặt
Vẫn còn thua xa Google Maps hàng nghìn cây số.
@yellowcard Năm ánh sáng thì đúng hơn 😆
@quocvu089 Apple map mạnh ở Mẽo thôi. Xài dẫn đường ở mấy thành phố lớn mà có Apple car play cái bản đồ rất xịn
TMart
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@yellowcard Có cái find my phone ngon
Chưa từng dùng Apple Maps bao giờ 😆
@Đại Việt 5000 Mình cũng thế, cả iphone va ipad của mình đều tải Google maps về xài. Apple Maps cập nhật chậm quá
@Truong0977 Dùng nó lỏ vãi, google cập nhật nhanh hơn 😁
dphans
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Chỉ cần improve chổ chỉ đường nữa thôi là bỏ GG maps được rồi. Hay do quen dùng GG maps nên UX của apple mong muốn mình chưa nắm được nhỉ.
@dphans nó thiếu hàng tỉ thứ làm sao mà bỏ gg map được. Ít nhất là trong khoảng 3 năm nữa
duyvua
TÍCH CỰC
8 tháng
@dphans Nếu nói về giao diện thì thực ra Apple map hay hơn Google map. Mình cũng thích giao diện của nó nên chuyển qua xài mấy lần. Cái dở nhất của nó cũng chính là nguyên nhân chính khiến mình không xài được là chỉ đường rất ngu, đi lòng vòng hơn Google map
port2life
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Sao dùng ggm tải offline vùng di chuyển rồi & vẫn dùng ko được??? Mất mạng là mất dẫn đường!!!
@port2life bạn đang dùng Ip nhỉ, như mình cũng k dùng dc, mất định vị vì mất mạng, chỉ tìm dc khoảng cách từ điểm này đến điểm kia có điều cho xe ô tô k cho xe máy được, hơi bất tiện, thành ra có mạng vẫn là chân ái để dùng ggm full chức năng, chỗ nào mất sóng thì khổ.
port2life
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@strengthen16 Đúng rồi bạn, khi mất mạng phải chuyển qua dùng OpenStreetMap.
Khi đi phượt ngoài nước (Có mạng, nhưng mất 4G) hoặc di chuyển khu vực biên giới khá nguy hiểm!
Có lần di chuyển vùng biên giới phía bắc lúc 7-9h tối, vừa mất mạng, vừa lag GPS khá đáng sợ!!! (Lúc đó chưa dùng OSM sơ cua)
quaywin
ĐẠI BÀNG
8 tháng
có dùng được apple map trên carplay không bạn?
long.nd
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@quaywin dùng được (mở được app, tra cứu được địa điểm, etc. ...) nhưng chức năng dẫn đường vẫn bị khoá. https://www.apple.com/ios/feature-availability/#maps-turn-by-turn-navigation

iOS and iPadOS - Feature Availability

iOS and iPadOS have so many amazing features. Find out which ones are available on iPhone and iPad in your country or region.
apple.com
thexteen
TÍCH CỰC
8 tháng
@quaywin Không dùng được bạn nhé
skamylove
ĐẠI BÀNG
8 tháng
không biết tỉnh lẽ the nào nhưng mình dùng apple map tại Da Nang khá là ổn, kết hợp apple watch khá tiện
Madhit
TÍCH CỰC
8 tháng
@skamylove Từ khi nào ĐN được coi là tỉnh chẵn nhỉ 😂
Mua ip về là xoá ap map đến bây giờ chưa tải lại khi nào ngon tải lại
Quá ngon. Toàn là tính năng hấp dẫn và cần thiết, bản đồ quá xịn và trực quan hơn Google map nhiều
@dấu-tên-nhưng-dấu-luôn-năm-sinh Tào lao
@dấu-tên-nhưng-dấu-luôn-năm-sinh bạn mà dùng ggmap thì cả nhà bạn die nhé
@Hà Quang Tùng @Hà Quang Tùng thật là xuất sắc với câu này...mình nghĩ nên sửa thành cả dòng họ luôn
Cười vô mặt
háo hức lên iOs 17 quá. 1+7=8 ~ Phát kkkk
@brightway79 beta vừa rồi ngon rồi mà. Lên trải nghiệm đi bác
@Hà Quang Tùng mình ko rành nên đợi update chính thức thôi. vọc vạch mệt lắm.
Yahooligan
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Mua iphone về đầu tiên là xóa A Map và tải G Map 😆
@Yahooligan Chuẩn không cần chỉnh
@Yahooligan Xoá A Map nhưng mấy app mặc định như tìm kiếm, định vị vẫn dùng A Map ah
vẫn chưa hỗ trợ carplay nên vẫn dùng google map
@skyline87 Ủa, Apple Map mà không hỗ trợ Car Play là sao ta, nó là của nhà thì mặc định tích hợp sâu chứ
@lhdtt hỗ trợ nhưng chỉ đường ở vn chưa hỗ trợ đó bạn
@skyline87 Ak ak, vậy nó hiện lên Car Play để làm gì ta nếu không dẫn đường, lạ ghê
Ở việt nam phần tìm kiếm địa chỉ vẫn cùi bắp lắm , gg nó tìm tới tận địa chỉ
conco119
TÍCH CỰC
8 tháng
Toàn dùng GM. Apple map ở VN vẫn chán lắm.
Khoản bản đồ thì Apple gọi Google bằng cụ
Dùng chán bỏ mịa
lordgon
TÍCH CỰC
8 tháng
Quan trọng là khi nào update cái bản đồ thiệt xịn cho thị trường vn thì k thấy
Gmap cho nó lành, cái app Dịch của apple cũng cùi mía ko kém 😆
Phamtn
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Apple nó khinh thường VN mà bọn ifan chỉ biết câm nín, câm thêm 10 năm nữa nhé hehe
@nierec Ở vn hàng ch/a rất hiếm nha... bạn lấy thông tin ở đâu nói đa số nhập china ?
Mình bán đt rất hiếm khi gặp hàng ch/a
@Phamtn Câm nó mới làm cho mấy con đt như cc nhớ galaxy V hok??? Hay câm nên đc ép sài xịt lốp cm 😅
@Phamtn Công nhận khinh thường thiệt bán cái điện thoại không tặng quà, không tặng tai nghe, không tặng loa, không tặng ốp lưng, không tặng voucher giảm giá gì hết.
@nierec Doanh số ở VN mà không bao nhiêu, năm 2022 doanh số của Apple là 1.6 tỷ USD đấy bố trẻ, số này còn cao hơn khối nước EU như Tây Ban Nha chẳng hạn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019