Những tính năng trên iPhone có thể sẽ thay đổi sau vụ kiện

Didu
23/3/2024 4:20Phản hồi: 98
Những tính năng trên iPhone có thể sẽ thay đổi sau vụ kiện
Apple đang phải đối mặt với một vụ kiện rất rắc rối ngay chính tại Mỹ và bởi chính phủ Mỹ, liên quan tới hành vi bị coi là độc quyền. Chưa biết kết quả vụ kiện sẽ ra sao nhưng trong trường hợp Apple bị thua, rất nhiều thứ sẽ thay đổi (trên iPhone) và cách chúng ta sử dụng.

iMessage

Tim Cook từng tự tin nói thế này: “Hãy mua cho mẹ một chiếc iPhone”, khi một người dùng phàn nàn rằng anh ta không thể gửi một đoạn video cho mẹ là người dùng Android. Nhưng suy nghĩ này có thể sẽ thay đổi. iMessage là một dịch vụ tuyệt vời và chỉ dành cho người dùng iPhone, nó cũng là nền tảng mang tới mã hóa đầu cuối sớm nhất, bảo mật tốt và Apple luôn từ chối hỗ trợ Android. Gần đây, Apple công bố sẽ hỗ trợ giao thức RCS để nhắn tin với Android. Vụ kiện này có thể sẽ giúp điều đó sớm xảy ra, hoặc thậm chí là iMessage cho Android.

App nhắn tin tốt hơn

Một phần vụ kiện nói Apple đã làm các app nhắn tin bên thứ 3 trên iPhone tệ đi khi so sánh với app chính chủ. Ngoài ra, Apple cũng bị cáo buộc ngăn chặn các app bên thứ 3 chạy ngầm, từ đó tính năng xác nhận tin đã gửi không làm việc. Hoặc khi gọi video thì camera cũng không bật màn hình xem trước, như là FaceTime. Phán quyết của tòa có thể khiến tình thế này sớm thay đổi.

Ví điện tử

Hiện tại thì chỉ có Apple Wallet là khai thác được NFC để thanh toán, hoặc dùng các tính năng chạm để thanh toán trên iPhone. Đơn kiện nói Apple ngăn các bên thứ 3, bao gồm cả các nhà băng uy tín, tung ra những ứng dụng ví điện tử để sử dụng cho chức năng thanh toán chạm trên iPhone. Ngoài ra, Apple còn thu phí 0,15% với mỗi giao dịch từ ngân hàng (Apple Pay), điều mà không hãng smartphone nào làm. Nếu Apple phải mở cửa, chúng ta có thể dùng những app ví xuyên nền tảng, ví cũng hỗ trợ nhiều loại thẻ hơn.

Game nền đám mây

Apple vẫn đang quản lý khá chặt vụ game đám mây và cách thanh toán, họ không muốn mọi thứ xa rời App Store quá nhiều. Game nền đám mây là chúng ta có thể chơi game với tài nguyên phần cứng từ đám mây, tức là chỉ cần kết nối Internet ổn định, chứ không cần quan tâm nhiều đến phần cứng của thiết bị. Apple xác nhận sẽ chấp nhận các app stream game trên App Store nhưng chưa rõ họ sẽ xử lý thanh toán như nào. Nếu các nhà phát triển có thể phát hành các app đám mây độc lập để chơi game xuyên nền tảng, chi phí sẽ rẻ hơn nhiều, và chúng ta cũng sẽ có nhiều game hơn.

Đồng hồ thông minh

Đồng hồ thông minh từ bên thứ 3 chỉ được phép sử dụng một số API so với Apple Watch, nên không thể dùng những tính năng nhất định. Apple từng cố làm Apple Watch để tương thích với Android nhưng vì giới hạn kỹ thuật nên điều này không xảy ra. Nhưng Apple có thể sẽ phải cho phép những smartwatch bên thứ 3 tích hợp sâu hơn với iPhone.

Siêu app

Siêu app nói đến những ứng dụng khổng lồ, cung cấp nhiều chức năng, tất cả trong một. Ví dụ như một app mà có cả kho ứng dụng, nhắn tin, thanh toán, bản đồ như WeChat đang làm. Đó là điều rất tuyệt vời cho người dùng để sử dụng xuyên nền tảng nhưng đe dọa lớn tới Apple. Trong một phản hồi, Apple nói họ sẽ không để điều này xảy ra vì nó đe dọa bản chất của Apple và nguyên tắc mà họ theo đuổi từ ban đầu. “Chúng tôi sẽ mạnh mẽ chống lại nó”.

Nguồn: Wired
98 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

walkmanutd
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Xứ tư bản nó quan trọng là cạnh tranh. Phải có cạnh tranh mới có phát triển.
Đó là cái tư duy mà lũ thích đc ban phát, Apple nói sao nghe vậy ko bao giờ tư duy đc 😆

"Ko thích thì đừng dùng" . Ng ko thích iPhone thì ng ta đã dùng Android.
Vậy những ng dùng iPhone mà ghét sự độc quyền vì những app ngu độn của Apple thì sao? Đó cũng là ng dùng.

Ng dùng đã mua iPhone thì ng ta có quyền yêu cầu dùng iPhone theo ý họ muốn. Ví dụ họ ko muốn dùng Safari, nhưng ko đc vì Apple khoá.

Họ muốn có thêm 1 Appstore khác để cạnh tranh với Appstore của Apple. Ko đc.

Đó là độc quyền thôi.

Còn Apple muốn iPhone chỉ là của riêng mình thì đừng bán iPhone. Còn đã bán iPhone ra thì nó đã là 1 phần tài sản của ng dùng. Đã là ng dùng thì ng ta sẽ đòi hỏi những thứ nsx ko chấp nhận. Lúc đó cơ quan hành pháp lập pháp sẽ bước vào.

Đâu phải cái cty tạo ra sp rồi muốn làm gì cũng đc, tư duy lũ cừu. Trên cty còn có luật pháp.

Điểm quan trọng của tư bản là cạnh tranh.

iOS Apple làm gì thì Cp ko quan tâm, nhưng cái gì mà có thị trường + tạo ra lợi nhuận + có kẻ cạnh tranh -> Apple ngăn cản sự cạnh tranh này -> CP kiện "chống độc quyền" vậy thôi.

Quan điểm là, anh Apple mở đc cái Appstore để kiếm tiền thì anh phải để kẻ khác vào cạnh tranh

Anh có Bluetooth chơi với iPod của anh, nhưng ngăn cản đối thủ cạnh tranh bằng chiêu trò bẩn thỉu để kiếm lợi nhuận tối đa. Anh phản cạnh tranh. Cp kiện "chống cạnh tranh"

Chứ ko phải cái tư duy ban phát, Apple làm ra iPhone rồi muốn làm gì với iPhone cũng đc. Bất kỳ lãnh vực nào anh kiếm tiền đc, anh đều phải chấp nhận cạnh tranh công bằng. Ko công bằng thì CP kiện anh để thị trường lành mạnh.

Như iMessage cũng vậy. Ko phải Apple ko làm đc để iMessage giao tiếp với RCS của Google, nhưng anh cố ý làm vậy để làm thiệt hại khách hàng của anh ( 1 ng dùng iPhone nhưng có bạn bè, cha mẹ dùng Android thì rõ ràng Apple cố ý làm trải nghiệm khách hàng iPhone kém đi để giữ lợi ích cho mình)

4 đời iPhone chả thay đổi, vẫn bán cho cừu 😃). Cáp Lightning ghẻ vẫn khiến cừu khóc thét nhưng chả thể làm gì đc.
Bỏ tai nghe rồi cục sạc. Cock thách: làm gì đc nhau 😃))
Mua iPhone cho cả họ nhà bạn nếu bạn ko muốn trải nghiệm tồi tệ giữa Android và iPhone 😃))
Apple nó coi ng dùng như cục kít...mà vẫn cứ gáy.
Hệ sinh thái của nó ngon nhất, vì những thứ ngon hơn đã bị nó bóp chết, hoặc ngăn chặn bằng đủ chiêu trò hạn chế trong iOS
Nếu đồ Apple ngon nhất thì nó sợ gì mà ko dám để bên thứ 3 các quyền truy cập vào iOS như hàng nhà nó.
Ng dùng sẽ luôn lựa chọn thứ tốt nhất cho họ. Còn ko đc phép lựa chọn thì Cp nó đứng nhìn tới khi nó ngứa mắt nó kiện thôi.

Android thì thay đổi tủn mủn cũng chả sợ khách hàng bỏ đi, vì còn lựa chọn nào nữa đâu.
Google thì woke nát, chả biết làm gì ngoài tìm kiếm vì độc quyền trên iOS, cài sẵn trên Android.

Bắt tay cùng iOS, 2 anh big tech cứ dìm chết cạnh tranh, ban phát nhỏ giọt.

Ko phải tập đoàn nghìn tỉ mà 10 năm làm ko xong cái xe. Hoá ra 10 năm chi có 10 tỉ mà đòi làm xe tự hành cấp 5 😃))) đúng là vừa tham vừa lười.

Hãy hỏi vì sao IE của Microsoft, sao ng dùng ko xài Mac, hay Linux 😃))

Và nhờ vụ kiện IE mà Microsoft đi xuống, tạo cơ hội cho Mac quay xe.

Lý luận phải thấy sự ích lợi của cạnh tranh và sáng tạo

Phải thấy sự độc quyền của Apple và Android biến thị trường trở nên nhàm chán thế nào. Và ng Moẽ ko muốn nền kinh tế của họ bị khống chế bởi 2 tập đoàn nhạt nhẽo yếu kém về sức sáng tạo

Khác biệt với cái thời Symbian, Blackberry, Windows Mobile, Sony Ericsson, Palm

Đa phần các cừu ko sống qua cái thời trăm hoa đua nở để thấy sự sáng tạo, cạnh tranh tạo ra sự phát triển nhanh thế nào.
kunkun21
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@walkmanutd bình luận dài dòng kiểu này thì nên viết thành 1 bài để mọi người thảo luận
tuanxt95
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@walkmanutd Đọc dài quá 😁
walkmanutd
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@yuehying T có Android, có iPhone, có iPad. T là ng dùng, ko phải con cừu.

Ngu si như lũ cừu thì nhân loại đâu có mấy ng.

Xài iPhone ko thích xài Apple Wallet thích xài Google Wallet, xài iPhone ko thích xài Airpod nên yêu cầu Apple mở API để các wireless headphone khác hoạt động mượt mà trên iPhone như Airpod có đc ko? Ủa t là ng dùng đây mà, iOS user đây mà?

Apple ko làm thì để DoJ làm, đc chứ?

Viết dài còn có chút kiến thức, chứ chửi đổng như iCuu thì Apple bảo sao nghe vậy, quen vậy rồi lên đây cãi làm gì.

Thời buổi nào mà mấy con cừu dưới quê cứ nghĩ iPhone, iPad là thứ gì đó ở cung trăng mà đa số ng tiêu dùng ko với tới đc.

Ko thích DoJ Moẽ kiện Apple thì sao ko qua Moẽ mà biểu tình - áp dụng logic của iCuu
@walkmanutd Comment hay quá
Yasuko
TÍCH CỰC
2 tháng
Cấm cách này không được thì ta cấm cách khác. Apple luôn có chiêu trò 😁
@Yasuko Thu 0.05$ cho công nghệ lõi với mỗi tin nhắn trên app thứ 3 nhỉ
Lịch sử ngành công nghệ thế giới sẽ ghi nhận Spotify là tiếng nói tiên phong chống lại người khổng lồ của kẻ yếu thế, Epic Games là nhà cách mạng đã hy sinh quên mình cho công cuộc chống lại ách áp bức thống trị bạo tàn của nhà độc tài. Cả hai đã cống hiến suốt đời cho sự nghiệp phát triển của loài người. Đặt nền móng cho 1 thị trường cạnh tranh công bằng, sòng phẳng, ko ù lì nhỏ giọt.

Bầu sữa nào rồi cũng đến lúc phải xa rời. Ko vận động thi thố với thiên hạ cứ đóng cửa thẩm du trong nhà, miệng ăn núi lở trên di sản gia tài bố mẹ để lại mãi đc sao?
@AmbitiousMan hai thằng đó phải đươc bỏ tù, làm thơ, học hành này nọ rồi mới tính nha... chứ cái thằng Epic Games thì thôi bỏ 😁
@cuhiep Thế lực có quyền bỏ tù bọn tạo phản lại về phe chúng nó luôn rồi.
fallenLord
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Cho thằng apple xuống đất luôn đi, cho đám ifan bớt cái vẻ “không thích thì đừng dùng” hoặc “tính năng không cần thiết”, toàn là những thứ thằng apple thải ra nhỏ lẻ thế mà các con cừu cứ ngày ngày bú liếm nhìn tội thật. Các hãng khác luôn cố gắng thay đổi để bắt kịp các công nghệ, apple thì làm mọi cách hút máu, ăn cắp sản phẩm trí tuệ của người khác nhưng vẫn được đám fan bênh vực
@fallenLord Cay cú vì 1 cái điện thoại, hài hước lũ anti fan 😆 vậy chứ nói động tới samsung là nó dẫy như ai đạp nhầm đuôi vậy luôn đó nhe
Yasuko
TÍCH CỰC
2 tháng
@fallenLord "Các hãng khác luôn cố gắng thay đổi để bắt kịp các công nghệ, apple thì làm mọi cách hút máu, ăn cắp sản phẩm trí tuệ của người khác nhưng vẫn được đám fan bênh vực"

Thay đổi mãi mà chả theo được Apple mới đau =))), cái gì cũng để người ta làm rồi học theo mà cứ la.
cuongbu
TÍCH CỰC
2 tháng
hóng
heeshun
TÍCH CỰC
2 tháng
"Ngoài ra, Apple còn thu phí 0,15% với mỗi giao dịch từ ngân hàng (Apple Pay), điều mà không hãng smartphone nào làm"
Giờ mới biết điều này, đúng là có vị thế nó khác hẳn.
@heeshun ơ hay sao lại gọi là thu phí
"thu phế ", "cắt phế" chứ
@heeshun Vậy mà lúc Apple Pay ra iFan cứ tung hô là định nghĩa lại thanh toán. Gửi thằng Apple
@Tào Thừa Tướng ifan nó còn tái định nghĩa trả góp, thì mấy cái tái định nghĩa này là gì đâu bạn
Apple pay không hỗ trợ thẻ JCB z mà bữa em nv ngồi add dùm t khí thế 😅😅
@Anh Ba Trà Cú Apple hỗ trợ mọi thẻ của mọi bank khi và chỉ khi bank chịu chi nha bạn.
@Steve Hoàng_ Bên Acb thẻ JCB không được hỗ trợ 🙄
TheHardGuy
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Xài iphone thì thích thật nhưng có 2 cái làm mình quá bực bội là: - airdrop tự nhiên làm phiền phức. Phải bật everyone mới gửi dc. Quải gì đâu.
- gõ tiếng Việt, chỉnh sửa text khi type sai, copy/paste text hoạt động quá stupid và không chính xác.
->>> cái chức năng tui thích nhất là ấn giữ trên bàn phím để chỉnh text thì lại gỡ bỏ. Lúc trc có cái này trên bàn phím xài nó đã biết bao nhiu.
Nếu ai muốn thoải mái thì mua Android mà dùng, nhưng nếu muốn nt với iMessage thì mua thêm cái iPhone mà nhắn tin.
Sao mọi người lại thần thánh hoá iMessage dữ vậy 🤔
@hakuruno Vì iMess là công cụ giúp iFan tỏ ra thượng đẳng. Bên Mỹ có cái phân biệt tin xanh lá và xanh dương đấy. Trước tôi có dùng iphone mà chả bao giờ đụng imess, dùng mẹ Messenger hoặc Zalo cho nhanh.
hanhvn68
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@hakuruno Bạn dùng đi rồi thấy nó rất ok. Cái tôi thích nhất là gửi ảnh giữ nguyên chất lượng và thông tin bức ảnh, chứ không bị cắt giảm chất lượng như mấy app kia.
@Yasuko chỉ có cừu mới tung hô thôi, tôi dùng cả android và iphone và chả thấy hứng thú mie gì cái imessage
tuanxt95
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Tào Thừa Tướng Người Việt mình có vẻ dùng ít iMess
Go woke go broke, này thì mẹ thiên nhiên, apple watch pride edititon
Cười vô mặt
Giờ mình mới biết Apple Pay chỉ thu 0,15 % cho mỗi lần giao dịch. Tính ra giá này vẫn quá tốt so với con số 2% của Visa, Mastercard.
@heeshun dị đừng dùng apple pay nữa, dùng khác đi cho khỏi tính phí 0.15% kia
heeshun
TÍCH CỰC
2 tháng
@tiendatmagic Người dùng đâu bị tính phí đó bác, phí đó Apple lụm của ngân hàng rồi ngân hàng lụm bên thuê POS hay gì đó thì mình không rõ.
@heeshun Thì người dùng cũng phải chịu mấy phí đó 😃
heeshun
TÍCH CỰC
2 tháng
@hóng drama Người dùng nào phải trả phí đó. Có chỗ nào tính phí thêm khi thanh toán bằng Apple Pay à bác?
Chứ bác nói mấy chỗ tính 2 3% khi quẹt thẻ thì nó tồn tại trước giờ rồi.
Hành vi hạn chế trình duyệt web của hãng thứ 3 dùng engine riêng khiến trải nghiệm các trình duyệt web đó tệ hại,
Hạn chế hoạt động của các app thứ 3 không được sử dụng các API để hoạt động ngon bằng iMessage
Hạn chế store của bên thứ 3 không được xuất hiện trên iOS khiến cho người dùng ko có sự lựa chọn khi mua app.
Hạn chế không cho dev thanh toán bằng các dịch vụ ngoài không thông qua app store của Apple.
Hạn chế không cho sideload ứng dụng.
Hạn chế không cho... người dùng cầm điện thoại theo cách họ muốn, cầm sai là mất sóng 🤣
Thế nào chứ!!
Đội Korea họ dùng kakaotalk làm được tất cả trên phone! Kể cả Iphone và Android phone
về mặt cơ bản là Apple đặt hàng TQ sản xuất giá thấp, đem về Mỹ bán giá cao là đã không được lợi lộc gì cho thị trường lao động Mỹ là cái thứ nhất này! Mang về Mỹ kinh doanh thêm phần mềm ông lại độc quyền ngồi một mình một mâm không cho ai ăn cùng nữa là lại thiệt hại cho các nhà phát triển phần mềm thị trường Mỹ là cái thứ 2 này! Bị bế đi là đúng rồi còn cãi gì nữa!
iommvo
TÍCH CỰC
2 tháng
iMessage có ngon hơn Messenger của fb ko nhỉ? Đọc tinhte bao năm tự dưng cảm thấy iMessage như là 1 cái gì đó thành thánh vậy
@iolna quảng cáo nó khác nhau bạn ơi. Như Meta với Google cần quảng cáo để có doanh thu. apple lấy doanh thu từ sản phẩm mà bạn đang xài. Cái nào cũng có giá hết
@iolna Tại sao mỗi tôi bị mà người khác ko bị nhỉ, trong khi tôi thậm chí còn chả thèm cài setting mấy cái hạn chế của Messenger? Một lần nữa bạn có chắc là mọi nội dung bạn nhắn trên Messenger sẽ hiện quảng cáo liên quan ko khi mà cuối năm 2023 thì Messenger đã cho mã hóa đầu cuối mặc định mọi tin nhắn, cái mà bạn đang thần thánh imes. Vậy nếu bây giờ Messenger đã cải thiện khả năng bảo mật, thì cái imes còn lại điểm gì nổi bật hơn?
Cái nữa tôi đã nói bên trên mà như bạn cố tình làm lơ, imes thì có nhắn tin đc cho máy ngoài hệ iOS ko mà lại bảo tương đương Messenger hay mấy app nhắn tin đa nền tảng khác đc? Đừng nói tôi là nhắn đc, dù noa phải chuyển thành sms, thì vẫn tính nhé.
windowsvn
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mình không dùng iphone nên hỏi ngu cái nếu dùng iphone mà có 2 đứa bạn 1 đứa dùng ios 1 đứa dùng android xong muốn nhắn cho cả 2 thì mở iMessage nhắn cho 1 đứa xong nhảy qua app khác nhắn cho đứa còn lại sao?
@windowsvn Đâu có bạn, vẫn nhắn được bình thường, ăn roi vẫn nhận như tin nhắn SMS vậy thôi.
heeshun
TÍCH CỰC
2 tháng
@windowsvn Message là ứng dụng tin nhắn bình thường thôi bạn, tính phí tin nhắn SMS theo nhà mạng, trừ khi nó phát hiện số điện thoại kia có kích hoạt tính năng iMess thì sẽ chuyển sang chế độ nhắn bằng internet.
tuanxt95
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@heeshun đúng rồi
windowsvn
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@heeshun Cám ơn bạn.
lilw
TÍCH CỰC
2 tháng
Cãi nhau làm vẹo gì, có cạnh tranh thì người dùng được lợi.. Nhà mình, chia 2 hệ iOS và Android chơi chung với nhau vẫn vui, ko có vấn đề gì xảy ra. Ko iMess, Ft được thì Zalo video, viber video, messenger video.
"xứ tư bản quan trọng là cạnh tranh", mị dân vậy.

Định nghĩa tư bản là sở hữu công cụ sản xuất, cạnh tranh nhưng mục tiêu cuối cùng là xoá xổ kẻ cạnh tranh và độc quyền. Nghe thì thấy nó ghê, nhưng xấu hay tốt là do đứng bên nào của cán cân thôi.

Thằng nào tư bản chả độc quyền. Sony và cái E mount treat 3rd party lens như con ghẻ. Google search engine đội lốt công ty quảng cáo để khỏi bị gõ. Apple quá thành công và tất nhiên nó thành con cừu tế lần này thôi.

Đã là tư bản là độc quyền, monopoly, cạnh tranh chỉ có cùng nhau nghèo.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019