Laptop Acer

Những vật dụng này không nên cho vào máy rửa chén

Lê Huyền Vân
23/2/2024 3:41Phản hồi: 52
Những vật dụng này không nên cho vào máy rửa chén
Máy rửa chén là thiết bị gia dụng tuyệt vời, nó giúp chúng ta tiết kiệm thời gian và công sức “vật lộn” với những dụng cụ nhà bếp sau mỗi bữa ăn. Khi sử dụng máy rửa chén chúng ta cũng nên đọc qua trước các lưu ý, khuyên cáo để quá trình sử dụng máy được tốt hơn, ít gặp phải trục trặc. Chẳng hạn, chúng ta cần biết những gì máy rửa chén có thể rửa được và những gì không nên cho lồng máy.

Sau đây là những thứ được khuyến cáo không nên cho vào máy rửa chén:

Dụng cụ bằng gỗ

Các dụng cụ nhà bếp bằng gỗ như thớt, vá,… được làm bằng loại gỗ tự nhiên khi rửa bằng máy rửa chén lâu ngày sẽ bị mày mòn, cong vênh hoặc nứt, do nước nóng hoặc hơi nóng trong quá trình sấy. Hơn nữa, hơi ẩm có thể bị đọng lại trong các vết nứt tạo thành nấm mốc, ảnh hưởng đến sức khoẻ.

Đối với các dụng cụ bằng gỗ, chúng ta nên rửa ngay sau khi dùng, đừng nên ngâm nước quá lâu. Sau 1 thời gian dùng chúng ta cũng có thể dùng một ít baking soda pha loãng để tẩy sạch các vết bẩn bám trên dụng cụ, xong rồi phơi cho khô ráo, không nên để ẩm.

Các vật dụng bằng nhựa

Máy rửa chén dùng nước nóng để làm sạch dụng cụ, nên nhiệt độ bên trong máy rất cao, điều đó có thể làm biến dạng một số vật dụng bằng nhựa, thậm chí sinh ra độc gây ảnh hưởng đến sức khoẻ.

Tuy nhiên, vẫn sẽ có một số dụng cụ bằng nhựa cao cấp, khi mua có ký hiệu hoặc hướng dẫn dùng được với máy rửa chén thì vẫn thoải mái dùng. Còn lại, các vật dụng nhựa không rõ nguồn gốc hay không thấy thông tin thì nên tránh cho vào máy, nên rửa bằng tay thôi.

Hoặc khi rửa đồ nhựa với máy rửa chén, anh em ưu tiên chọn chế độ rửa với nhiệt độ nước thấp để tránh làm hư hỏng.

Bình giữ nhiệt

Nước nóng trong máy rửa chén có thể sẽ làm hư lớp chân không, lớp giữ nhiệt bên trong bình, khiến nó mất đi công dụng vốn có.
Đối với bình giữ nhiệt tốt nhất nên mua dụng cụ rửa ly bình để làm sạch bằng tay.

Nồi, chảo bằng gang

Các dụng cụ nấu bằng gang thường có tuổi thọ rất lâu, có khả năng chống dính và được đánh giá cao với về giữ nhiệt, tăng hương vị món ăn. Tuy nhiên, chúng ta phải biết giữ đúng cách để các dụng cụ bằng gang không bị xuống cấp. Một trong những yếu tố đó chính là đừng dùng chúng với máy rửa chén. Hoá chất tẩy rửa, nước nóng và sức nước mạnh sẽ dễ làm hư hỏng chống dính tự nhiên của chảo, thậm chí còn làm cho chúng dễ bị rỉ sét và nứt.

Các vật dụng mạ kim loại

Quảng cáo

Những vật dụng mạ kim loại rất dễ bị xỉn màu, bay màu khi gặp nhiệt độ cao và hoá chất tẩy rửa. Độ sáng bóng và màu sắc ban đầu của các vật dụng này sẽ nhanh thay đổi khi sử dụng với máy rửa chén. Nếu muốn đồ dùng loại này được bền lau và giữ được vẻ óng ánh thì tốt nhất nên rửa bằng tay hoặc bằng nước lạnh.

Cẩn thận với pha lê, đồ sứ, sơn mài

Pha lê mỏng manh dễ vỡ, đồ sơn mại dễ bong tróc,… nên rất nhạy cảm khi sử dụng với máy rửa chén. Nhiệt độ nước quá nóng và áp lực nước cao có thể khiến 2 loại vật dụng này bị hư hao trong quá trình máy rử chén vận hành. Đây thường là những món đắt tiền, tốt nhất nên rửa nhẹ nhàng bằng tay.

Trên máy rửa chén thường có chế độ riêng dành cho các vật dụng thuỷ tinh, anh em nên lưu ý sử dụng. Với chế độ rửa đồ thuỷ tinh thì máy sẽ dùng nhiệt độ thấp hơn, ở mức ổn định để tránh tác động gây hư hỏng.

Dao

Một số ý kiến cho rằng việc cho dao vào máy rửa chén sẽ khiến lưỡi dao bị cùn, hiệu quả sử dụng kém đi. Đồng thời, áp lực nước + nhiệt độ cao trong quá trình sấy có thể khiến cán dao bị lỏng, cán bằng gỗ bị nứt, còn nhựa thì sinh ra chất độc hại. Tuy nhiên, nếu không phải là dao quá xịn hay quan tâm nhiều đến việc phải giữ độ sắc bén thì chúng ta vẫn cứ cho vào máy rửa và trang bị thêm đồ mài dao là okie.

Anh em nên đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng, tránh làm hư hỏng đồ dùng, thiết bị một cách đáng tiếc trong quá trình sử dụng nhá!

Quảng cáo

52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tránh thêm dụng cụ làm bằng Inox, bằng nhôm, bằng sành sứ ... nữa là đúng bài luôn !
@Nguyễn_Văn_Triệu Dẹp mẹ luôn cái máy là tốt nhất
@thanh_satria có máy rửa mà cực quá bác nhỉ,hic
bài viết rất hữu ích
dinhchi27
ĐẠI BÀNG
7 tháng
thế này thì còn gì để vào nữa ngoài bát sành sứ, đũa inox
Cười vô mặt
seal2002
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@dinhchi27 Mình xài đũa nhựa nên bỏ vào cũng gần hết, nồi thì rửa riêng cũng nhanh
pnh268
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Nên rửa bằng tay cho nhanh
biodinx
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@pnh268 Nhanh nhất thì mua chén đũa xài 1 lần ăn xong bỏ luôn 🤣
edios
TÍCH CỰC
7 tháng
@biodinx 2024 rồi, hãy học các a Ấn Độ, đổ ra sàn ăn bốc luôn =)) rửa mỗi tay
Tính toán thế thì có lẽ nấu + ăn xong là rửa luôn như tôi thì ae đỡ ngại rửa, và đỡ luôn khoản mua máy rửa =]]…Chứ nhiều ae tôi thấy tích cả đống xong lười rửa lại dơ nữa
thôi thì một đời ta ba đời nó, cái nào không có nhãn cấm thì kệ cmn bất kể vật liệu gì :p
@nnkjsc thực chất thì chỉ để ý nhựa là dc rồi. vì ai cũng biết nhựa sẽ bị nóng làm biến dạng 😁 còn lại cứ chơi
supperyoyo
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Mình thấy các máy rửa chén thường có layout phù hợp với các nước phương tây ăn nhiều dĩa. Việt Nam mình dùng chén và tô nhiều nên thấy chưa tối ưu không gian
alucucu
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Đồ nhôm bỏ vào máy rửa chén rửa là đúng bài đen thui luôn 😃
Máy rửa chén đúng tốn tiền mà chả hữu dụng bao nhiêu
Ngồi xếp chén dĩa vào đó cũng hêtz mẹ 1 buổi
onhuthuy
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@kulele Với nhiều người xếp chén đó là niềm vui đấy bạn.
@kulele Chưa kể khâu phải loại bỏ thức ăn còn bám, rồi có người còn trán qua nước trước khi để vào máy nữa kìa bác.
biodinx
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@kulele Nhà e 4-5 người ăn, để rửa đống chén, xoong nồi sạch đến mức kin kít thì cũng phải hơn 30p. Còn xếp vào máy chỉ tầm tối đa 20p bao luôn thời gian gạt đồ ăn dư vào thùng rác. Xếp xong bấm nút, chờ tầm 2h30, là có ngay đống chén đĩa xoong nồi sạch kin kít, khô rang.trc khi mua e cũng tham khảo xem rw thử độ tiêu hao, thấy cũng tiêu hao nước ít hơn rửa tay ạ
oldman20
TÍCH CỰC
7 tháng
@kulele Đồng quan điểm, nhà có cỗ mà 3 4 5 mâm tôi rửa vèo cái xong, công bốc đồ thừa, xếp vào máy, lôi ra thì làm cmn 10phút xong, khoẻ ng
Cười ra nước mắt
mrdrg10
TÍCH CỰC
7 tháng
Nếu ai đọc được bài này thì
1. Bạn có thể yên tâm cho hết kể cả đồ nhựa vào mrc, tuy nhiên rửa đừng chọn chế độ nh độ cao là dc. Mình toàn eco vô tư. Nếu ko yên tâm thì mua nhựa xịn tí là dc, ko méo đâu.
2. Dao thoải mái, bạn nên sắm cái mài dao. Có hay ko có mrc cũng nên mua mài.

Nói tóm lại, nếu muốn yên tâm thì thay chảo, đũa inox, đồ nhựa cao cấp là dùng mrc thoải mái ko cần nghĩ. Cái lo lắng nên là mrc nh độ cao làm các lớp nhựa hoặc sơn bong ra gây nguy hiểm tới sức khoẻ, chứ lo đồ bị hỏng thì còn lâu. Hôm trc chủ tịch có bài s*x toy t chưa đọc kỹ nhưng chắc là nh độ cao quá 😆
nhatlongvn
ĐẠI BÀNG
7 tháng
MÌNH LÀ MÌNH VỨT VÀO HẾT, SAU CÁI NÀO HỎNG THÌ THAY, NGỒI MÀ LỌC RA THẾ NÀY THÌ QUÁ NỬA ĐỒ PHẢI RỬA TAY, THÔI DẸP 😆))))))))
klaxon
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Hết content cứ lần quần máy rửa chén lau nhà hoài nhễ
mình có thể chọn chương trình rửa nhiệt độ thấp cho những loại nhựa mỏng, hoặc chương trình ly dễ vỡ cho đổ thuỷ tinh mỏng á em. Dao kéo là chị rửa máy hết mấy năm nay luôn, cũng không có sao.
@hoasen Sài máy RC chạy cơm là chuẩn nhất
Rửa chén bằng tay đi. Siêng năng, chủ động, kiểm soát, nhẫn nại, và dễ mua đồ công nghệ.
Mr-Bom
TÍCH CỰC
7 tháng
máy rửa chén nó có nhiều chế độ mà. Bài này kiểu như quá khắt khe
duchanhtb
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Có lần cho cái cối của máy ép chậm vào là hôm sau được mua cối khác luôn vì bị vênh không lắp được
Mua máy để giải phóng sức lao động chân tay mà phải tính toán này kia khi sử dụng.
Theo mình bài viết chưa chính xác. Nhà mình dùng máy rửa bosch, và toàn rửa eco. Kinh nghiệm những món sau ko nên cho vào máy:
- Đồ chất liệu bằng gỗ: thớt, cán dao gỗ…. Chứ nói ko nên cho dao vào là sai nha. Dao cán inox là chơi tẹt ga.
- Đồ nhựa mỏng ko nên cho vào. Chứ còn dày như hàng lock & lock thì nói thiệt với bạn nó chịu dc tới 60 độ C -> rửa eco có 50 độ ăn nhằm gì.
- Nồi bằng nhôm (ví dụ lòng nồi cơm điện) ko nên cho vào. Chất tẩy bên máy rửa khá mạnh, sẽ làm bong lớp bảo vệ.

Còn lại táng hết vào cho khoẻ. Có 1 số bạn còn bảo nồi ko dính ko nên cho vào -> buồn cười. Nhà mình xài hơn năm rồi mà nồi như mới, đang muốn thay mà nó chưa hỏng -> chẳng có lý do xin tiền vợ thay.
nokiss8888
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Đinh Hoàng Đại Bạn này nói chuẩn, táng hết zô. Chỉ không cho thớt với chảo chống dính vào thôi. Lúc mới mua máy mình cho thớt vào 4-5 lần thì nứt luôn, sau đó google mới biết là không được cho thớt vào, hehe. Đồ nhựa chơi đồ xịn cứ cho hết vào chả sao cả, mình cho suốt mấy cái hộp đựng thực phẩm vào rửa mà. Chọn chế độ Auto và thêm chế độ thêm sấy plus + vẫn vô tư
thực sự thì mình cho hết vào, kệ luôn, giải phóng sức lao động, cả cánh quạt, mũ bảo hiểm, chân ái là miếng lọc hút khử mùi bếp á, đánh sạch bong luôn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019